Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ถามอะไรหน่อยจ้า (Crystal Version) [เพิ่มข้อ 19 - 20]

Nameless-san

Recommended Posts

1. ในภาคนี้มี Running Shoes ป่ะ ถ้ามี ควรจะไปเอาที่ไหน และอย่างไร

2. ตอนนี้เค้าอยู่ที่เมือง Violet City แล้วเราควรที่จะไปโรงยิมหรือ Sprout Tower ก่อนดี

ช่วยตอบหน่อยนะ ขอบคุณจ้า

ปล.(1) ทุกภาค เค้าเล่นภาคอังกฤษหมดนะ

ปล.(2) ช่วงนี้ยังไม่อยากเล่นๆภาคใหม่ๆนะ อยากเล่นภาคที่อยากจะเล่นจริงๆก่อน

1. ในภาคนี้มี Running Shoes ป่ะ ถ้ามี ควรจะไปเอาที่ไหน และอย่างไร

ก่อนภาค R/S/E จะไม่มีรองเท้าวิ่งจ้ะ เสียใจด้วย orz

ต้องเดินเชื่องช้าไปน่ะแหละ แต่พอเข้าเมือง Goldenrod แล้วจะได้จักรยานมา ทีนี้แหละ ปั่นฉิวเลย?!

2. ตอนนี้เค้าอยู่ที่เมือง Violet City แล้วเราควรที่จะไปโรงยิมหรือ Sprout Tower ก่อนดี

Sprout Tower 100%!

เป็นแหล่งฝึกเลเวลโปเกมอนของเราดีๆ นี่เอง เพราะหัวหน้ายิมเลเวลโปเกมอน 10 อัพๆ ประมาณ 12-13 นะเออ...

ปล.(2) ช่วงนี้ยังไม่อยากเล่นๆภาคใหม่ๆนะ อยากเล่นภาคที่อยากจะเล่นจริงๆก่อน

ภาคเก่าๆ มันช่างโหยหาดีนะ โอมว่า และก็ในบรรดาภาคที่ชอบ โอมชอบ Crystal มากสุดแล้วด้วย เหอๆ

3. เค้าอยากได้ตัวนี้มากๆเลยอ่ะ จะไปเอาได้ที่ไหน หรือไปจับตัวไหนแล้วรอวิวัฒนาการเอาละ

(ตัวนี้จ้า -> 123.png)

4. โปเกมอนในช่วงเช้า (6 โมงเช้า - 10 โมง) และช่วงกลางวัน (10 โมง - 6 โมงเย็น) ถ้าเราลองหาดูตามหญ้าต่างๆแล้ว มันจะมีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรคะั

ปล. ข้อ 4 ช่วงเช้านั้น เรากำลัง Sleeping อยู่คะ (ถ้าไม่ไปโรงเรียนนะ)

3. เค้าอยากได้ตัวนี้มากๆเลยอ่ะ จะไปเอาได้ที่ไหน หรือไปจับตัวไหนแล้วรอวิวัฒนาการเอาละ

งานแข่งขันแมลงที่มีขึ้นตรงถนนด้านบนของเมือง Goldenrod จ้ะ

โดยที่งานแข่งขัน จะมีขึ้นทุกๆ วัน อังคาร พฤหัส เสาร์ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ระหว่างที่เราหาโปเกมอนอยู่ เจ้้าตัวนี้จะโผล่ออกมาด้วย ซึ่งถ้าถึงจะแพ้งานแข่งขันก็ไม่เป็นไร โปเกมอนที่เราจับได้จะเป็นของเราอยู่ดีน่ะแหละนะ

4. โปเกมอนในช่วงเช้า (6 โมงเช้า - 10 โมง) และช่วงกลางวัน (10 โมง - 6 โมงเย็น) ถ้าเราลองหาดูตามหญ้าต่างๆแล้ว มันจะมีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรคะั

แตกต่างจ้ะ แต่จะแตกต่างยังไงนั้น พี่ serebii.net มีคำตอบเสมอ

เสริมข้อ

3. โปเกม่อนที่ให้เข้าไปสามารถถือไอเทมได้นะครับ พอจับสไตรค์ได้แล้วอาจจะเหลือเลือด(ของสไตรค์)น้อย ก็ให้ตัวที่เข้าไปจับถือยาเพิ่มเลือด แล้วเพิ่มให้โอกาศชนะจะสูงขึ้นครับ

4. บางทีก็เดาได้นะครับ อย่างเช่น ป๊อปโป๊ะ-เช้า คาเตอร์พี-เช้า พอมากลางคืน ก็เป็นโฮโฮกับอิโตโมรุ ประมาณนี้

5. ในป่า Ilex Forest มันจะมีศาลพระภูมิ เอ้ย ศาลเจ้า ตั้งอยู่ไว้ใช่ปะ แล้วที่นั่นเอาไว้ทำอะไรหรอ

6. ในถ้ำ Union Cave ถ้าเข้าไปลึกๆแล้วมันมีอะไรน่าสนใจบ้างอ่ะ (พอดีไม่กล้าเข้าไป)

7. ในถ้ำ Slowpoke Well ถ้าเข้าไปลึกๆแล้วมันมีอะไรน่าสนใจบ้างป่ะ

8. ถ้าเราเข้าไปสู้ที่ Battle Tower (อยู่ที่ถนนหมายเลข 40 อ่ะ) ถ้าชนะแล้วจะได้อะไรหรอ

9. เหตุการณ์ในช่วงที่ 2 (หลังจากที่เราสู้กับ 4 จัตุรเทพแล้ว) เรื่องราวจะคล้ายๆกับภาค Leaf Green รึเปล่าละ และเหมือนหรือต่างกันอย่างไร

(ข้อนี้เจ้าตัวเคยอ่านบทสรุปคร่าวๆ และคุ้นเคยกับภาค Leaf Green มาพอสมควร)

10. อยากได้ตัวเนี้ยอ่ะ ทำไงมาหรอ (ถ้าไม่มีก็ขอโทษด้วยนะ)

(ตัวนี้จ้า -> 218.png)

11. ตัวเนี้ย ไปจับได้ที่ไหนคะ เหมือนเคยว่ายน้ำหรือไม่ก็ใช้เบ็ดจับอยู่

(ตัวเนี้ยๆ -> 222.png)

5. ในป่า Ilex Forest มันจะมีศาลพระภูมิ เอ้ย ศาลเจ้า ตั้งอยู่ไว้ใช่ปะ แล้วที่นั่นเอาไว้ทำอะไรหรอ

ถ้าเราเล่นภาคญี่ปุ่น จะมีอีเวนท์ของนินเทนโดให้เราเอา GS Ball ไปเรียกเซเรบี้จากศาลพระภูมินั้นได้

แน่นอนว่า อดอยู่แล้ว เพราะอีเวนท์มันหลายปีมาแล้ว orz

(แต่ไม่แน่ใจนะ ว่าเป็นอีเวนท์ หรือในเกมภาคยุ่นมีให้? แน่นอนว่า อังกฤษ อดอยู่แล้ว)

6. ในถ้ำ Union Cave ถ้าเข้าไปลึกๆแล้วมันมีอะไรน่าสนใจบ้างอ่ะ (พอดีไม่กล้าเข้าไป)

ทุกๆ วันศุกร์จะมี Lapras เลเวล 20 โผล่ออกมากลางน้ำ ถือว่าน่าสนใจทีเดียวนะ

นอกจากนี้ ลึกลงไปในถ้ำก็มีของให้เก็บ กัีบทางเชื่อมไป Ruins of Alph อีกส่วนสองส่วนที่เราไม่สามารถไปถึงด้วยทางธรรมดาๆ อยู่

สองอย่างนี้ ต้องมี HM Surf กับ HM Strength ก่อน ถึงจะเข้าได้เน้อ

7. ในถ้ำ Slowpoke Well ถ้าเข้าไปลึกๆแล้วมันมีอะไรน่าสนใจบ้างป่ะ

มีไอเท็มให้เก็บ แค่นั้นแหละจ้ะ

8. ถ้าเราเข้าไปสู้ที่ Battle Tower (อยู่ที่ถนนหมายเลข 40 อ่ะ) ถ้าชนะแล้วจะได้อะไรหรอ

อันนี้พูดภึงภาคเจน 4 ให้หลังสินะ (เพราะใน G/S/C มันไม่มีอยู่แล้ว)

ก็จะได้แต้ม BP ไปแลกไอเท็มต่างๆ ในโซนนั้นได้

ซึ่ง Battle Tower ก็ต้องเล่นโปเกมอน 3 ตัวเลเวล 50 ฝ่าด่านเทรนเนอร์ (CPU) โปเกมอน 3 ตัวเลเวล 50 เหมือนเราไปให้ได้ครบ 7 คน จะได้แต้มมา

โดยเมื่อสู้กับคนนึงเสร็จแล้ว จะมีคนมาฮีลโปเกมอนเราให้โดยอัตโนมัติ เพราะฉะนั้น ยห. อย่าห่วง

9. เหตุการณ์ในช่วงที่ 2 (หลังจากที่เราสู้กับ 4 จัตุรเทพแล้ว) เรื่องราวจะคล้ายๆกับภาค Leaf Green รึเปล่าละ และเหมือนหรือต่างกันอย่างไร

(ข้อนี้เจ้าตัวเคยอ่านบทสรุปคร่าวๆ และคุ้นเคยกับภาค Leaf Green มาพอสมควร)

ไม่คล้ายจ้ะ เพราะเนื้อเรื่องของภาค G/S/C จะห่างกับ R/B/Y/G (หรือ FR/LG) มาประมาณ 3 ปีโดยประมาณ

10. อยากได้ตัวเนี้ยอ่ะ ทำไงมาหรอ (ถ้าไม่มีก็ขอโทษด้วยนะ)

Slugma 218.png จับได้ที่ Route 15-17 เครดิตโดย เซเรบี้.คอม ตึ่งโป๊ะ

11. ตัวเนี้ย ไปจับได้ที่ไหนคะ เหมือนเคยว่ายน้ำหรือไม่ก็ใช้เบ็ดจับอยู่

Corsola 222.png ใช้เบ็ด Good Rod จับแถวๆ เมือง Olivine จ้ะ ลองตกดูดีๆ โอกาสเจอมีน้อยนะั

ครบเรียบร้อย รอคนมาช่วยแก้ + เพิ่มเติม

12. ตอนนี้มีตัว Poliwag อยู่ แล้วมันจะวิวัฒนาการเลเวลเท่าไหร่คะ

13. ตัว Bellsporout เนี่ย ถ้าเลี้ยงแล้ว มันจะวิวัฒนาการเมื่อเลเวลเท่าไหร่ (ตัวนี้เจ้าตัวไม่เคยเลี้ยงเลยสักครั้ง)

ปล. 2 คำถามนี้คล้ายๆกัน ต่างกันที่ เปลี่ยนตัวโปเกมอนเท่านั้นเองคะ

12. ตอนนี้มีตัว Poliwag อยู่ แล้วมันจะวิวัฒนาการเลเวลเท่าไหร่คะ : วิวัฒนาการเป็น Poliwhirl ตอนเลเวล 25 ครับ

13. ตัว Bellsporout เนี่ย ถ้าเลี้ยงแล้ว มันจะวิวัฒนาการเมื่อเลเวลเท่าไหร่ (ตัวนี้เจ้าตัวไม่เคยเลี้ยงเลยสักครั้ง) : วิวัฒนาการเป็น Weepinbell ตอนเลเวล 21 ครับ

อันนี้พูดภึงภาคเจน 4 ให้หลังสินะ (เพราะใน G/S/C มันไม่มีอยู่แล้ว)

ก็จะได้แต้ม BP ไปแลกไอเท็มต่างๆ ในโซนนั้นได้

ซึ่ง Battle Tower ก็ต้องเล่นโปเกมอน 3 ตัวเลเวล 50 ฝ่าด่านเทรนเนอร์ (CPU) โปเกมอน 3 ตัวเลเวล 50 เหมือนเราไปให้ได้ครบ 7 คน จะได้แต้มมา

โดยเมื่อสู้กับคนนึงเสร็จแล้ว จะมีคนมาฮีลโปเกมอนเราให้โดยอัตโนมัติ เพราะฉะนั้น ยห. อย่าห่วง

ภาคCrystalมีนะครับ = ="

ไม่คล้ายจ้ะ เพราะเนื้อเรื่องของภาค G/S/C จะห่างกับ R/B/Y/G (หรือ FR/LG) มาประมาณ 3 ปีโดยประมาณ

ที่ว่า3ปีนี่ อ้างอิงจากโปเกสุเปะหรือเปล่าเอ่ย? =w=

จริงๆ เนื้อเรื่องในโปเกสุเปะสอดคล้องกะในเกมก็จริง แต่ก็ไม่น่าจะเอามาอ้างอิงกะในเกมได้นะ = =

ว่าง่ายๆ ภาคGSC(HGSS) คือภาคต่อของภาคRBGY(FRLG)นั่นแหละครับ - -"

ภาคCrystalมีนะครับ = ="

ที่ว่า3ปีนี่ อ้างอิงจากโปเกสุเปะหรือเปล่าเอ่ย? =w=

จริงๆ เนื้อเรื่องในโปเกสุเปะสอดคล้องกะในเกมก็จริง แต่ก็ไม่น่าจะเอามาอ้างอิงกะในเกมได้นะ = =

ว่าง่ายๆ ภาคGSC(HGSS) คือภาคต่อของภาคRBGY(FRLG)นั่นแหละครับ - -"

ทางนี้บ่ได้อ้้างอิงจากโปเกสุเปะเน้อ ไม่ได้ตามมาหลายปีแล้วด้่วย XD

(แต่คิดว่ามีความรู้สึกแบบนั้น เพราะเ้คยไปอ่านที่ไหนมาสักที่จากในเน็ต?

คาดว่าทางในเน็ตก็คงเอามาจากสุเปะด้วยล่ะมั้ง orz)

สงสัยที่ไม่ได้แตะ Crystal มาทศวรรษที่ ใช้ไม่ได้แล้วสินะ orz

12. ตอนนี้มีตัว Poliwag อยู่ แล้วมันจะวิวัฒนาการเลเวลเท่าไหร่คะ : วิวัฒนาการเป็น Poliwhirl ตอนเลเวล 25 ครับ

13. ตัว Bellsporout เนี่ย ถ้าเลี้ยงแล้ว มันจะวิวัฒนาการเมื่อเลเวลเท่าไหร่ (ตัวนี้เจ้าตัวไม่เคยเลี้ยงเลยสักครั้ง) : วิวัฒนาการเป็น Weepinbell ตอนเลเวล 21 ครับ

ขอเสริมนิด - -

Poliwhirl ถ้าใช้หินน้ำจะกลายเป็น Poliwrath

แต่ถ้าติด King's Rock แล้วแลกเปลี่ยนจะกลายร่างเป็น Politoed(ถ้าจำไม่ผิด= =)

Weepinbell ถ้าใช้ Leaf Stone จะกลายร่างเป็น Victreebel ครับ

ข้อ7. ในนั้นมีสัญลักษณืราชาอยู่(king rock)ไว้เปลี่ยนเจ้าตัวในทำเป็นSlowking(มั้งลืมชื่อ)

14. สืบเนื่องมาจากข้อ 12 และ 13 ถ้าหินที่จะใช้วิวัฒนาการโปเกมอนทั้ง 2 ตัวที่กล่าวไปแล้วนั้นในร่างที่ 3 ซื้อหินได้ที่ห้างของเมือง Goldenrod หรือเปล่าละ ถ้าไม่ใช่ ควรจะไปซื้อหรือหาได้ทีไหน

15. ที่ Whril Islands มีอะไรที่น่าสนใจบ้างคะ เพราะเจ้าตัวเคยไปแล้วรู้สึกเกรงๆ (เพราะตอนนั้นยังอยู่ชั้นประถม เพราะรู้จักท่าอะไรไม่ค่อยเยอะ)

ปล. ตอนนี้เจ้าตัวมีโปเกมอนแค่ 3 ตัวเท่านั้น 2 Quilava, Poliwag และ Bellsporout เท่านั้นเองคะ (เพราะเจ้าตัวเล่นตั้งแต่ 6 โมงเย็นเป็นต้นไปโดยส่วนใหญ่)

14. สืบเนื่องมาจากข้อ 12 และ 13 ถ้าหินที่จะใช้วิวัฒนาการโปเกมอนทั้ง 2 ตัวที่กล่าวไปแล้วนั้นในร่างที่ 3 ซื้อหินได้ที่ห้างของเมือง Goldenrod หรือเปล่าละ ถ้าไม่ใช่ ควรจะไปซื้อหรือหาได้ทีไหน

ไม่ได้จ้ะ จะซื้อได้จากเมืองทามามุชิ (Celadon) หลังจบภาค Johto เ่ท่านั้น

หรือว่าถ้าหาได้ก่อนจบภาค ขอคนอื่นมาคอนเฟิร์มด้วย?

15. ที่ Whril Islands มีอะไรที่น่าสนใจบ้างคะ เพราะเจ้าตัวเคยไปแล้วรู้สึกเกรงๆ (เพราะตอนนั้นยังอยู่ชั้นประถม เพราะรู้จักท่าอะไรไม่ค่อยเยอะ)

ต้องมีท่า Whirlpool ก่อนนะ ถึงจะเข้าไปได้ (และต้องปราบยิมไหนสักยิมมาก่อนด้วยล่ะ ยิม 7 มั้ง?)

ก็มีไอเท็มให้เก็บ และก็ถ้าได้ปีกสีเงินมาแล้ว ก็จะเจอลูเ้กียที่ชั้นในสุดของ Whirl Island ด้วยจ้ะ

ไม่ได้จ้ะ จะซื้อได้จากเมืองทามามุชิ (Celadon) หลังจบภาค Johto เ่ท่านั้น

หรือว่าถ้าหาได้ก่อนจบภาค ขอคนอื่นมาคอนเฟิร์มด้วย?

มีขายด้วยเหรอ? = =" (อันนี้เพิ่งรู้นะนิ เหอๆ เล่นตั้งนาน นืกว่าต้องไปทำอีเว้นท์ก่อนถืงจะได้มา - -"

^

ไม่แน่ใจ เพราะไม่ได้แตะมาหลายชาติเศษแล้ว = =;

ในภาค HG/SS ก็ไม่มีขายด้วย อันนี้ขอรอคนเล่นเก็บภาคเก่าๆ มาคอนเฟิร์มดีกว่า?

16. ตอนนี้โปเกมอนทั้ง 3 ตัว (ที่กล่าวไปแล้ว) เลเวล 19 - 20 แล้วเราก็กำลังสู้ยิมที่ 3 อยู่ (ที่เอาคำถามไกลๆมาก็เอามาจากตอนที่เล่นเมื่อชั้นประถม) แล้วเลเวลเท่าไหร่จะสามารถสู้กับ Miltank ได้

ปล. เค้าเป็นหวัดแล้ว T^T อากาศหนาวเกินไป

16. ตอนนี้โปเกมอนทั้ง 3 ตัว (ที่กล่าวไปแล้ว) เลเวล 19 - 20 แล้วเราก็กำลังสู้ยิมที่ 3 อยู่ (ที่เอาคำถามไกลๆมาก็เอามาจากตอนที่เล่นเมื่อชั้นประถม) แล้วเลเวลเท่าไหร่จะสามารถสู้กับ Miltank ได้

ปล. เค้าเป็นหวัดแล้ว T^T อากาศหนาวเกินไป

วิธีปราบ Miltank - -

ธรรมดาถ้าเรามีโปเกมอนตัวเมียก็จะดีครับจะได้ไม่โดน Miltank มันจีบแล้วหาท่าตบไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าไม่มีลองทำให้หลับแล้วสู้ดูครับ (มี Poliwag ใช่มั้ย? ถ้ามีก็ดุว่ามี Hypnosis หรือเปล่า) :pika11:

ปล.ขอให้หายเร็วๆนะท่าน - -

17. ที่ Mt.Mortar มีอะไรที่น่าสนใจบ้างหรือเปล่าคะ (ถ้ำมืดมาก และไม่กล้่าไปสอดส่องใกล้ๆ)

18. ที่ Silver Cave จะเข้าได้ช่วงไหนคะ และมีอะไรน่าสนใจบ้าง

ปล. จามได้ไม่เว้นช่วงเวลา - -

17. ที่ Mt.Mortar มีอะไรที่น่าสนใจบ้างหรือเปล่าคะ (ถ้ำมืดมาก และไม่กล้่าไปสอดส่องใกล้ๆ)

มีเทรนเนอร์กับไอเทมอยู่ข้างในค่ะ

18. ที่ Silver Cave จะเข้าได้ช่วงไหนคะ และมีอะไรน่าสนใจบ้าง

เข้าได้ตลอดค่ะ ข้างในจะมีเทรนเนอร์ที่เก่งที่สุดนั่นก็คือ"เร้ด"ค่ะ

แต่ถ้าจะสู้ก็ต้องระวังด้วย เพราะโปเกมอนของเร้ดแต่ละตัวเลเวลนรกมาก ( 70 ขึ้นไปทั้งนั้นเลย)

19. หลังจากที่เราสู้ยิมที่ 3 และเก็บเลเวลที่ National Park สักพักแล้ว เราจะไปเอาบัวรดน้ำที่จะไปรดต้นไม้ (ที่ดิ้นๆ รู้แล้วว่าเป็นโปเกมอน) ได้อย่างไรคะ ลืมแล้ว - -

20. ถ้าเราเข้าเมือง Ecruteak City แล้ว ก่อนที่จะไปหาคู่แข่งใน Burned Tower ควรจะไปทำอะไรก่อนดีคะ (ไม่ใช่เข้าโรงยิมนะคะ จำได้ว่าจะมีตาแก่ขวางไม่ให้ไปสู้คนในโรงยิม)

19. หลังจากที่เราสู้ยิมที่ 3 และเก็บเลเวลที่ National Park สักพักแล้ว เราจะไปเอาบัวรดน้ำที่จะไปรดต้นไม้ (ที่ดิ้นๆ รู้แล้วว่าเป็นโปเกมอน) ได้อย่างไรคะ ลืมแล้ว - -

20. ถ้าเราเข้าเมือง Ecruteak City แล้ว ก่อนที่จะไปหาคู่แข่งใน Burned Tower ควรจะไปทำอะไรก่อนดีคะ (ไม่ใช่เข้าโรงยิมนะคะ จำได้ว่าจะมีตาแก่ขวางไม่ให้ไปสู้คนในโรงยิม)

19. ใกล้ๆยิมจะมีร้านดอกไม้อยู่ครับให้คุยกับคนในนั้นซักคนแล้วเดินไปทางที่จะเจอกับโปเกมอนที่ขวางทางอยู่จะมีผู้หญิงอยู่ให้คุย แล้วกับไปที่ร้านอีกครั้งก็จะได้ครับ(ถ้าจำไม่ผิดเพราะภาคนี้ไม่ได้แตะนานแล้ว = =)

20. มีคนขวางนี่มันยิมน้ำแข็งไม่ใช่เรอะ?(เอ๊ะหรือเราจำผิดเอง - -) ไปสู้กับเทรนเนอร์นอกเมืองก่อนก็ได้ครับ(ตรงทางไปยิมเหล็ก)

V

V

Vงั้นผมก็ไม่รู้แล้ว = =

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.