Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Official Pokémon Merchandise Review by Foolboy

Foolboy

Recommended Posts

ผมขอยุติการทำหน้าที่ของกระทู้ "อยากทราบแหล่งขายฟิกเกอร์ (โมเดล) โปเกมอนในไทยครับ" ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปครับ โดยกระทู้นี้จะได้ทำหน้าที่ใหม่ ในการนำเสนอสินค้าเกี่ยวกับโปเกมอนลิขสิทธิ์แท้ ทั้งที่ผลิตขึ้นมาใหม่ และของเก่าหายาก ที่ได้จากการสะสมและรวบรวมของผมเองครับ อย่างไรก็ตาม ทุกท่านที่เข้ามารับชมกระทู้นี้ ยังคงสามารถแสดงความคิดเห็น รวมทั้งแบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับร้านค้า หรือว่าแหล่งจำหน่ายสินค้าเกี่ยวกับโปเกมอนในประเทศไทย กันได้ตามอัธยาศัยครับ

ขอบคุณครับ  :pika01:

สวัสดีครับ ผมติดตามฟอรัมนี้มาสักพักหนึ่งแล้ว แต่เพิ่งมีโอกาสได้สมัครสมาชิก ถ้ากระทู้ของผมมีข้อผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  :wani09:

ผมเริ่มสะสมฟิกเกอร์ (หรือเรียกอีกอย่างว่าโมเดล) ของตัวละครต่างๆในโปเกมอนมาระยะหนึ่งแล้วครับ หลังจากที่เคยสะสมพร้อมกับเล่นเกมมาตั้งแต่ตอนยังเด็กๆ เรื่องของเรื่องก็คือ ครั้งนี้ ผมไม่ได้เน้นที่จะสะสมโปเกมอนให้ครบทุกตัว แต่ต้องการคุณภาพของงานให้มีความละเอียด ประณีตมากกว่า ซึ่งจากการสืบหาตามเว็บต่างๆในไทยแล้วพบว่า ร้านค้าส่วนใหญ่มักจะเน้นขายฟิกเกอร์ขนาดเล็กที่ทำออกมาจำนวนมากๆ และทำโดยผู้ผลิตที่รู้จักกันดีอย่าง Bandai, Takara Tomy, Audley, etc. ซึ่งแม้จะราคาถูก แต่ก็ยังไม่ตรงกับความต้องการของผมครับ แถมบ้านเรามักไม่ค่อยเน้นสะสมฟิกเกอร์โปเกมอนเสียด้วย แต่ไปเน้นพวกการตูนโมเอะอื่นๆเสียมากกว่า ทำให้หายากยิ่งเข้าไปใหญ่
สิ่งที่ผมต้องการก็คือ ฟิกเกอร์โปเกมอนที่มีคุณภาพใกล้เคียงกับแบรนด์ทำฟิกเกอร์ดังๆ อย่าง Good Smile Company, Figma หรือ Alter เป็นต้น (เสียดายครับ ผมยังไม่เคยเห็น GSC ทำฟิกเกอร์ Pokemon แบบ Nendoroid ออกมาขายเลย ไม่งั้นซื้อมาชาบูชาบูแล้ว 55+) ซึ่งสุดท้ายแล้วผมก็มาลงเอยกับ Banpresto และ Kaiyodo ครับ โดยเฉพาะ Banpresto ซึ่งเป็นหนึ่งในแบรนด์ทำฟิกเกอร์ที่ได้รับการยอมรับในคุณภาพ จนได้รับลิขสิทธิ์การทำสินค้าของตัวเองขายในร้าน Pokemon Center ในญี่ปุ่นและประเทศต่างๆด้วย
แหล่งที่ผมหาฟิกเกอร์ตามความต้องการเหล่านี้ก็คือตามเว็บไซต์ขายของต่างประเทศนี่ละครับ ซึ่งข้อดีก็คือหาง่าย และมีให้เลือกเยอะมากๆ จนตาลายเลยทีเดียว แต่ข้อเสียก็คือ ค่าขนส่งครับ บางทีอาจมีภาษีศุลกากรแถมมาให้ตกใจเล่นด้วย และที่สำคัญคือ ผมไม่ค่อยไว้ใจไปรษณีย์ไทยครับ (ใครที่เคยสั่งของจากต่างประเทศบ่อยๆคงจะเข้าใจดีนะครับ)
เกริ่นมาเสียเยอะ ก็มาถึงคำถามตามหัวข้อกระทู้ละครับ หากเพื่อนๆหรือท่านใดพอจะแนะนำแหล่งขายฟิกเกอร์ในประเทศไทย ที่ขายฟิกเกอร์โปเกมอนในแบบที่ผมต้องการได้ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ หรือหากมีร้านขายฟิกเกอร์ที่อยากแนะนำ (ไม่จำเป็นต้องหรูเลิศแบบที่ผมต้องการก็ได้) ก็ตามสะดวกเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

แถมให้ครับ ข้างล่างนี้เป็นตัวอย่างงานฟิกเกอร์ที่ผมเป็นเจ้าของอยู่ครับ เป็นของ Banpresto รุ่น Ichiban Kuji Pokemon Center Pokedoll Collection 2012 กว่าจะหามาได้นี่ก็เลือดตาแทบกระเด็นเลย  :pika05:

http://www.pkbasic.com/gallery/image/886-/

http://www.pkbasic.com/gallery/image/887-/

http://www.pkbasic.com/gallery/image/888-/

http://www.pkbasic.com/gallery/image/889-/

• Like 1

ถ้าเป็นเมโดลแบบประกอบเอาเอง ที่ดิจิตัล เกทเวย์ก็น่าจะยังขายอยู่นะครับ  ชั้นบนสุดร้านที่ขายโมเดลกันดั้ม

แต่ที่แน่ๆ

อยากซื้อตุ๊กตาเรซิรั่มหง่า :pika06:

สะพานเหล็กล่ะครับ?

กลัวจะแยกของปลอมกับของแท้ไม่ออกน่ะสิครับ แต่เคยเดินช่วงหนึ่งอยู่เหมือนกัน เจอแต่ตัวเล็กๆ ขนาดไม่เกิน 1-2 นิ้วเองครับ

มีร้านแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ ไม่ได้ไปเดินตรงนั้นนานแล้ว?

ถ้าเป็นเมโดลแบบประกอบเอาเอง ที่ดิจิตัล เกทเวย์ก็น่าจะยังขายอยู่นะครับ  ชั้นบนสุดร้านที่ขายโมเดลกันดั้ม

แต่ที่แน่ๆ

อยากซื้อตุ๊กตาเรซิรั่มหง่า  :pika06:

ร้าน WeZone ใช่ไหมครับ? เคยไปมาแล้วครับ มีแต่ Plamo set ของ Bandai น่ะครับ

ก็สวยดีครับ แต่คงต่อลำบากน่าดู ต้องแกะสติ๊กเกอร์แถมมีชิ้นส่วนเยอะมาก (ผมได้แถมมาอันนึงเหมือนกันครับ ตอนซื้อฟิกจากต่างประเทศ ยังไม่ได้แกะมาต่อเลย 55)

ที่ผมมองหาคือ ฟิกเกอร์ PVC แบบชิ้นเดียว หรือว่าขยับข้อต่อได้บ้างน่ะครับ ถ้าเป็นก้อนตันๆนิ่มๆด้วยยิ่งดี แบบที่ผมลงให้ดูข้างบนน่ะครับ

ส่วนตุ๊กตาโปเกมอนนี่ จะบอกว่า ข้างนอกมีขายเยอะมากครับ เยอะกว่าฟิกเกอร์อีก แถมถูกด้วย

ส่วนตุ๊กตาโปเกมอนนี่ จะบอกว่า ข้างนอกมีขายเยอะมากครับ เยอะกว่าฟิกเกอร์อีก แถมถูกด้วย

อ้าก~~~  ซื้อที่ไหนมา บอกด้วยT^T

ร้าน WeZone ใช่ไหมครับ? เคยไปมาแล้วครับ มีแต่ Plamo set ของ Bandai น่ะครับ

ก็สวยดีครับ แต่คงต่อลำบากน่าดู ต้องแกะสติ๊กเกอร์แถมมีชิ้นส่วนเยอะมาก (ผมได้แถมมาอันนึงเหมือนกันครับ ตอนซื้อฟิกจากต่างประเทศ ยังไม่ได้แกะมาต่อเลย 55)

น่าจะใช่นะครับ  แต่ตอนผมไปซื้อนี่มันยังขายอยู่นา... (ประมาณเกือบปีละ XD)

ส่วนที่ผมซื้อ ขยับหัว / ปีก / ขา ได้  ประกอบยากนิดนึง แนะนำว่าใช้กาวแปะไปเลย

น่าจะใช่นะครับ  แต่ตอนผมไปซื้อนี่มันยังขายอยู่นา... (ประมาณเกือบปีละ XD)

ส่วนที่ผมซื้อ ขยับหัว / ปีก / ขา ได้  ประกอบยากนิดนึง แนะนำว่าใช้กาวแปะไปเลย

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ผมลองแวะไปเมื่อวานนี้มาละครับ เหลือแต่ Plamo Set ตามคาดครับ Victini กับ Reshiram ราคา 300 กว่าบาทเองครับ แต่ไว้โอกาสหน้าดีกว่า ชิ้นส่วนเยอะเกิน ฮะๆ

คงต้องหากันต่อไปละครับ เดี๋ยวสุดสัปดาห์นี้จะลองไปเดินๆแถวสะพาะเหล็กดูอีกรอบ  :pika03:

อ้าก~~~  ซื้อที่ไหนมา บอกด้วยT^T

ผมว่าในไทยน่าจะมีคนนำเข้ามาขายอยู่นะครับเพราะเคยหาเล่นๆอยู่ เจอหลายตัวเหมือนกัน แต่คงจะเป็นพวกเว็บขายของออนไลน์เสียมากกว่า (ขอไม่เขียนไว้ละกันนะครับ เดี๋ยวผิดกฎ)

ลอง Search ใน Google ว่า "ตุ๊กตาโปเกมอน" อาจจะโชคดีได้เจอก็ได้ครับ

แต่ที่ผมไปดึงรูปมาให้ดูนี่ มาจากต่างประเทศครับ เป็นของ Banpresto My Pokemon ลิขสิทธิ์แท้จากญี่ปุ่น ผมไม่ได้เป็นเจ้าของเองหรอกครับ เพราะว่าไม่ได้ตั้งใจที่จะสะสมตุ๊กตาในตอนนี้ (กลัวตั้งทิ้งไว้เปื้อนฝุ่นด้วย เสียดาย  :hito05:)

ตัวที่ดึงมานี่ ตกเป็นเงินไทยก็ 550 บาท (รวมค่าส่งแล้ว) ถูกมากมายครับ ฟิกเกอร์ชุดข้างบนตั้ง 3000++  :pika09:

UPDATE: มีของชุดใหม่มาที่บ้านผมอีกละครับ อยากหาคนขายแบบนี้ในไทยบ้างน่ะครับ  สั่งทีหนึ่งนี่ขนร่วงกระจายเลย :pika12: ถ้าใครทราบข้อมูลก็รบกวนแบ่งปันด้วยจะเป็นพระคุณครับ

ผมว่าในไทยน่าจะมีคนนำเข้ามาขายอยู่นะครับเพราะเคยหาเล่นๆอยู่ เจอหลายตัวเหมือนกัน แต่คงจะเป็นพวกเว็บขายของออนไลน์เสียมากกว่า (ขอไม่เขียนไว้ละกันนะครับ เดี๋ยวผิดกฎ)

ลอง Search ใน Google ว่า "ตุ๊กตาโปเกมอน" อาจจะโชคดีได้เจอก็ได้ครับ

ลองค้นดูในปู่เกิ้ลแล้ว  ก็เจออยู่นะ... แต่มันหมดแล้ว :pika06:

PM หาผมหน่อย T_T (ไม่ผิดนี่เนอะ<มั้ง>)

ไว้ถ้าเจอเมื่อไหร่ผมจะบอกอีกครั้งหนึ่งนะครับ (ตอนนี้น่าจะไม่เป็นที่นิยมแล้วละครับ เห็นแต่ก่อนมีร้านในไทยเอาเข้ามา แต่เดี๋ยวนี้ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอเลย แต่ถ้าของต่างประเทศละก็มีชัวร์ๆครับ :pika11:)

สะพานเหล็กล่ะครับ?

ผมได้ข้อมูลมาว่ามีตึกแถวๆสะพานเหล็กที่ชื่อ "ภิรมย์พลาซ่า" คงจะหมายถึงตึกนี้สินะครับ

เดี๋ยววันเสาร์นี้ต้องลองไปสำรวจหน่อยเสียแล้ว เผื่อจะได้ค้นพบโปเกมอนหายาก :pika03:

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ แต่ถ้าใครมีที่ไหนแนะนำอีกยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ~^_^~

ภิรมย์ ไม่ค่อยเห็นของนะครับ แต่ก็ลองไปดูได้ มันเป็นตึกที่ติดสะพานเหล็กเลยครับ ลองเดินๆดู ถ้าเข้าจากฝั่งติดถนนใหญ่ตรงข้ามซอยวังบูรภาหรือเมอร์รี่คิงเก่า น่ะครับ

แถวนั้นมีที่อื่นที่เป็นแหล่งขายนอกจากภิรมย์หรือเปล่าละครับ? ผมรู้จักแต่สะพานเหล็กสแควร์ที่อยู่ใกล้ๆเท่านั้นเอง

เดี๋ยวเช้านี้จะลองไปเดินสำรวจดูครับ ขอบคุณครับ  :munchlax1:

ย่านสะพานเหล็ก มันต้องเดินมั่วๆน่ะครับ เดี๋ยวเจอเอง ผมไม่ได้สะสมฟิกด้วยนี่สิ = =a

ผมไม่ชัวร์ว่า ดิจิตัลเกตเวย์ชั้นบนจะมีมั้ยน่ะครับ

ย่านสะพานเหล็ก มันต้องเดินมั่วๆน่ะครับ เดี๋ยวเจอเอง

ลองไปเดินมาละครับ มีจริงๆด้วย แต่น้อยมากครับ แล้วก็เป็นพวกงานชิ้นเล็กๆ (Gashapon) กับ Candy Toys ของ Generation แรกๆ ที่ทำมานานแล้วเสียมากกว่า (อย่างของ Takara Tomy) ส่วนโมเดลที่เป็นของ Generation หลังๆ มักจะเป็นของ Bandai กับ Tomy หาของ Banpresto หรือ Kaiyodo ได้ยากมาก นอกนั้นแล้วของที่ขายกันเยอะๆและเป็นที่นิยมแถวนั้นก็มักจะเป็นพวก Anime Figure จากผู้ผลิตเจ้าดังๆ อย่าง GSC, Figma, Banpresto, Figuart, etc. ซึ่งมีละลานตามากครับ สุดยอดไปเลย  :pika10:

อ้างอิงสำหรับคนที่อยากไปเดินสะพานเหล็กดูนะครับ ตอนนี้ตึกภิรมย์พลาซ่าเปลี่ยนชื่อเป็น Always One แล้ว และได้ข่าวว่าราคาค่าเช่าที่แพงขึ้นด้วย ร้านขายฟิกเกอร์หลายร้านก็เลยย้ายไปอยู่ตึก Mega Plaza ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกันแทน แต่หลายๆร้านที่ตึก Always One ก็ยังคงเปิดทำการอยู่ ของที่ขายอยู่ในตึกสองตึกนี้ดูจะไม่ค่อยเยอะอย่างที่ผมคาดหวังเอาไว้ อาจจะเป็นเพราะพื้นที่ที่ค่อนข้างเล็กของตึก และร้านที่มีฟิกเกอร์ขายอยู่นั้นก็ยังมีพวกของเล่น การ์ดเกม ตุ๊กตา ขายปนๆกันอย่ด้วย (แต่ก็น่าสนใจทั้งนั้น) และก็มีโต๊ะที่มีกลุ่มคนนั่งเล่นการ์ด กับ Nintendo DS กันด้วย แต่พอผมได้ลองไปเดินแถวซอยสะพานเหล็ก กับสะพานเหล็กสแควร์ที่อยู่ใกล้ๆกันนั้น เรียกได้ว่าสวรรค์เลยละครับ ฟิกเกอร์ที่ตั้งโชว์อยู่ในตู้ Showcase (ที่มาจากของคนใช้ หรือตั้งโชว์แล้วเบื่อ อยากเอามาขายก็เลยเช่าตู้ของร้านเพื่อวางขาย เลียนแบบร้าน Showcase ของญี่ปุ่น) นั้นมีแต่ตัวเจ๋งๆทั้งนั้นเลย แต่ว่าอย่างที่บอกข้างต้นนั่นละครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีคนให้ความสนใจกับฟิกเกอร์ Pokemon สักเท่าไหร่ เลยหาตัวดีๆยากมากครับ สุดท้ายไม่ได้อะไรติดมือกลับมาเลย

คงจะต้องกลับไปหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตต่อแล้วละครับ ระหว่างนี้ผมคงต้องสั่งจากญี่ปุ่นต่อไปก่อน จนกว่าจะหาแหล่งดีๆได้

ผมไม่ชัวร์ว่า ดิจิตัลเกตเวย์ชั้นบนจะมีมั้ยน่ะครับ

ผมไปเดินที่นั่นที่แรกเลยครับ เทียบกับสะพานเหล็กแล้ว Digital Gateway นี่กลายเป็นซอกหลืบเล็กๆเลยละครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ ถ้ามีอะไรอยากจะแบ่งปันเพิ่มเติมอีกก็ตามสะดวกเลยนะครับ :shinx01:

พอดีตอนนี้ผมไม่ได้อยู่ประเทศไทยและไม่ได้สะสมฟิกเกอร์เป็นหลักน่ะครับ

ถ้าข้อมูลผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

ขออนุญาต ขุดอีกหน่อยนึงนะครับ

เรามาตั้งกระทู้ใหม่หาของ กันดีไหม (แต่ไม่รับฝากซื้อของนะ เดี๋ยวโกงกัน)

ก็ไปหาลิงค์เวป e-commerce มาแปะกันตามที่เพื่อนๆมาขอหรือว่าสนใจแต่หาไม่เจอตามแหล่งปกติ แล้วใครอยากซื้อก็ซื้อเอง อะไรทำนองนี้

แล้วก็ให้ความรู้เรื่องการซื้อออนไลน์และเรื่องการจัดส่งนำเข้า ทำนองนี้ไหม???

ก็น่าสนใจดีนะครับ แม้ผมเองก็ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์สักเท่าไหร่ แต่ก็ยินดีช่วยเหลือครับถ้าเกิดมีใครต้องการ  :psyduck02:

แต่ก็มีความเสี่ยงกับเรื่องที่ต้องตระหนักเอาไว้อยู่หลายข้อเหมือนกันนะครับ สำหรับการสั่งของผ่านอินเตอร์เน็ตไม่ว่าจะในหรือต่างประเทศ ถ้าคำนึงถึงท่านๆ ส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ ที่อายุน่าจะน้อยกว่าผมกันทั้งนั้น  :wani05: คงต้องให้คนที่สนใจและเข้าใจถึงสิ่งที่ตนเองต้องการจริงๆละครับ

หลายคนอยากได้แต่กูเกิ้ลไม่เป็น ผมงงมากครับ

Google ตอบคำถามได้ส่วนหนึ่งครับ แต่ที่เหลือต้องใช้ความมานะพยายาม บวกกับโชคอีกเล็กน้อย
(ใจจริงอยากอ่านภาษาญี่ปุ่นให้ได้คล่องๆ น่าจะทำให้การค้นหาง่ายและสนุกมากกว่านี้น่ะครับ  :pika04:)

UPDATE: สำหรับคนที่มองหา Figure Pokemon ที่เป็น Candy Toy อยู่นั้น ผมสืบทราบมาว่าร้าน Be Trend ที่ชั้นสาม สยามพารากอน มีฟิกเกอร์และของเล่นของ Bandai และ Takara Tomy วางขายอยู่มากมาย รวมทั้งมีตู้ Gashapon ของ Yujin ให้ได้หยอดเล่นกันด้วย (แต่ราคาแพงกว่าญี่ปุ่นเยอะนะครับ) ที่น่าสนใจก็คือ มีฟิกเกอร์ Pokemon Moncolle (Monster Collection) ของ Takara Tomy แบบเดียวกับที่วางขายในร้าน Toys R US ที่ญี่ปุ่น สำหรับคนที่อยากสะสมให้ครบทุกตัว ทุก Generation วางขายเอาไว้อีกด้วย (แต่ร้าน Toys R US ที่ Central World กลับไม่มี  :pika09:)  โดยสนนราคาที่ตัวละ 199 บาท แพงกว่าญี่ปุ่นอีกเช่นกัน คุณภาพของงานผมคิดว่าดีทีเดียวครับ เมื่อเทียบกับบรรดา Pokemon Candy Toys ด้วยกัน ดีกว่าจากตู้ Gashapon อีก แต่ก็ยังไม่ใช่งานระดับที่ผมต้องการครับ ใครสนใจจะลองแวะไปดูก็ตามสบายนะครับ (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า Be Trend สาขาอื่นจะมีหรือเปล่า)

ลองดูรูปได้ข้างล่างนี่ครับ
* รูปอาจจะไม่ชัดนะครับ เพราะว่าเขาไม่อนุญาตให้ถ่ายรูป ผมเลยแอบๆถ่ายเอา 55+

http://www.pkbasic.com/gallery/image/966-pokémon-merchandise-be-trend-siam-paragon-2/

ท่านใดทราบแหล่งอื่นๆที่มีฟิกเกอร์โปเกมอนขายในไทย ก็เข้ามาแบ่งปันกันได้นะครับ ขอบคุณครับ

• 2 weeks later...

มีข่าวคราวมาอัพเดตให้ฟังครับ ตอนนี้ผมกำลังให้ความสนใจกับฟิกเกอร์โปเกมอนแบบหนึ่งที่มีชื่อว่า Pokemon Zukan Collection
ฟิกเกอร์นี้เริ่มผลิตตั้งแต่ปี 2003 โดยบริษัท Yujin (ซึ่งปัจจุบันถูกควบรวมเป็นแผนกหนึ่งของ Takara Tomy ที่ชื่อว่า Takara Tomy A.R.T.S.) โดยจะมีลักษณะสำคัญคือ Scale ของตัวฟิกเกอร์จะเท่ากับ 1/40 ของขนาดจริงที่ระบุเอาไว้ในสมุดภาพโปเกมอน (Pokedex) และในชุดของโปเกมอนแต่ละตัวจะแสดงวิวัฒนาการของโปเกมอนนั้นๆทั้งหมด ฟิกเกอร์แบบนี้ไม่เหมือนกับฟิกเกอร์เล็กๆตัวละ 50-200 บาทที่มีขายในสมัยก่อนนะครับ คุณภาพของงานนั้นต่างกันอย่างลิบลับ
เนื่องจากฟิกเกอร์ประเภทนี้เริ่มผลิตขึ้นมานานแล้ว นานกว่าของ Banpresto ที่ผมนำมาแสดงให้ดูตอนต้นเสียอีก ดังนั้นความยากในการหาฟิกเกอร์แบบนี้จึงถือว่าอยู่ในขั้นตำนาน โดยเฉพาะโปเกมอน Generation แรกของ Kanto Region นั้น บางเว็บไซต์ในญี่ปุ่นถึงขนาดตั้งราคาประมูลทั้งชุดสูงถึงหลักแสนบาทเลยทีเดียว
ตอนนี้ผมกำลังวางแผนที่จะสั่งฟิกเกอร์ประเภทนี้มาอยู่บางตัว แต่ราคามันช่างแพงเหลือเกินครับ ถ้าท่านใดพอที่จะรู้จักฟิกเกอร์โปเกมอนประเภทนี้ก็เชิญเข้ามาแบ่งปันได้นะครับ ฟิกเกอร์ระดับตำนานขนาดนี้ไม่ควรที่จะปล่อยให้สูญหายไปนะครับ  :pika01:

ส่วนด้านล่างนี้คือตัวอย่างของงานฟิกเกอร์ประเภทนี้ครับ อยากได้ >_< (Credit: Wild Pokemon Zukan)

• 2 weeks later...

แวะกลับมาอีกทีครับ ในที่สุด ฟิกเกอร์ Pokemon Zukan ที่ผมได้สั่งซื้อเอาไว้ ก็เดินทางมาบ้านผมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ลองไปดูกันเลยครับว่าฟิกเกอร์นี้มันเป็นเยี่ยงไร ทำไมถึงได้แพงขนาดนี้!?
(ใช้กล้องมือถือถ่าย อาจจะไม่ชัดเท่าไหร่นะครับ)

อันนี้คือรูปโบรชัวร์ของ Pokemon Zukan เซ็ตนี้ครับ มีชื่อว่า Zenkoku Collection 3 จากจำนวนทั้งหมด 6 ชุด
Zenkoku Collection ถือเป็น Series แรกของ Pokemon Zukan ที่ถูกผลิตออกมา จึงถือว่าเป็น Series ที่หาซื้อได้ยากมากที่สุด และราคาแพงที่สุด
ถ้าอยากรู้ว่า Pokemon Zukan มี Series อะไรอื่นอีกก็ลองดูได้จากดาเนะพีเดียได้เลยครับ ตามลิงค์นี้: Pokémon Zukan figures (Bulbapedia)

แกะกล่องพัสดุออกมาก็จะพบกับห่อพลาสติกแบบนี้

Pokemon Zukan Zenkoku Collection 3 ประกอบด้วยโปเกมอนทั้งหมด 30 ชนิด แบ่งอยู่ใน 11 ถุง ซึ่งถ้าเกิดเป็นในสมัยก่อน เราจะได้ฟิกเกอร์เหล่านี้จากตู้กาชาปอง (Gashapon) เท่านั้น โดยฟิกเกอร์ 1 ถุงย่อยตามที่เห็น ก็จะใส่อยู่ในไข่กาชาปอง 1 ใบ แต่หลังจากหมดระยะเวลาจำหน่ายเซ็ดดังกล่าว ทาง Yujin ก็ได้นำฟิกเกอร์ทุกตัวในเซ็ตมารวมกันและแจกจ่ายออกไป ด้วยจำนวนที่จำกัด และมีเฉพาะในงาน Event สำคัญๆ เช่น งานประมูลฟิกเกอร์ จึงทำให้ฟิกเกอร์ Pokemon Zukan ใน Series นี้หาได้ยากมากนั่นเอง

การประกอบฟิกเกอร์ประเภทนี้ไม่ได้ยากเย็นอะไรครับ แค่ประกอบแท่น แล้วก็เอาฟิกเกอร์ไปวางไว้ เท่านี้ก็เรียบร้อย (บางตัวอาจจะต้องเอาแท่งพลาสติกใสที่แถมมาให้ยึดไว้ เพื่อให้ตั้งได้อย่างมั่นคง คล้ายๆกับฟิกเกอร์ Nendoriod ของ GSC นั่นละครับ)

พับผ่า ตัวเล็กกว่าที่คิดแฮะ  :pika08: (ข้างขวาคือถ่านขนาด AA)

ประกอบไปประกอบมาก็ เสร็จเรียบร้อยละครับ ทราบชื่อโปเกมอนทุกตัวที่อยู่ในนี้หรือเปล่าเอ่ย?
ส่วนตัวผม เป็นเพราะ ไคริว กับ มิวทู แท้ๆเลยนะครับนี่ ถึงยอมซื้อฟิกเกอร์ชุดนี้มา (เพราะคนขายไม่ยอมขายแยกชุด *-*)

ดูความจิ๋วแต่แจ๋วของฟิกเกอร์ชุดนี้กันอีกทีครับ (ด้านซ้ายเป็นถ่านขนาด AAA ด้านขวาเป็นถ่านขนาด AA) เอาอันโนนเจ็ดตัวมาต่อกันยังสูงไม่เท่าถ่านเลย 55

เป็นไงบ้างครับ สนใจสะสมฟิกเกอร์กันบ้างหรือยังครับ?
ถ้าใครมีข้อมูลอะไรดีๆเกี่ยวกับฟิกเกอร์โปเกมอนก็ขอเชิญมาแบ่งปันได้นะครับ ผมเองก็ยังคงพยายามเสาะหาต่อไปครับ สู้ๆ

เห็นแล้วอิจฉาจัง ตอนนี้ผมยังไม่ได้อยู่บ้าน จะซื้อก็ขี้เกียจชิพกลับไทย รออีกครึ่งปีแล้ว เดี๋ยวได้จัดเต็มมากกว่านี้ครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ  :pika10:

ถ้าที่อังกฤษมีฟิกเกอร์อะไรเจ๋งๆก็ซื้อมาฝากผมด้วยนะครับ ท่านเจ็ท  :pika01: เอามาให้ที่มีต 8 ก็ได้นะครับ อิอิ

ฟิกเกอร์มิวทูดูดีอะ... อยากได้~

ปล. เอาเรซิแรมก่อน=w="

อังกฤษผมเจอแต่ Plush อ่ะคับ

พวก Plush นี่ เป็นของ Hasbro, Jakks หรือว่า Takara Tomy, Bandai, Pokemon Center เหรอครับ?
หรือว่าจะเป็นพวกที่ขายตาม Toys R US, Walmart อยู่แล้ว? สงสัยราคาจะไม่ใช่ย่อยเหมือนกันใช่ไหมครับ?

ระหว่างการค้นหาฟิกเกอร์โปเกมอนใหม่ๆ ซึ่งเป็นกิจประจำของผมอยู่แล้ว ทันใดนั้น จู่ๆ ก็ปรากฎภาพของวัตถุลึกลับ ไม่ทราบที่มา ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ สร้างความประหลาดใจให้กับผมเป็นอย่างมาก เนื่องจากผมได้ยินข่าวลือ ตำนานต่างๆ มากมายเกี่ยวกับเจ้าวัตถุลึกลับนี้ แต่ไม่เคยคิดว่ามันจะมีอยู่จริง เพิ่งได้เห็นก็วันนี้นี่แหละ...

วัตถุลึกลับนี้มาจากไหน ปรากฎขึ้นมาด้วยจุดประสงค์อะไร และจะส่งผลอะไรกับคอลเลคชั่นฟิกเกอร์โปเกมอนของผมหรือไม่ ติดตามได้ เร็วๆนี้

และนี่คือภาพแรกที่ถ่ายเอาไว้ได้หลังจากเกิดเหตุ

/人◕ ‿‿ ◕人\ ทำสัญญา... กันเถอะ

* foolboy เผ่นก่อนละ!

คะ..คิวเบย์ม่อนงั้นหรอครับ @_@

อยากได้มาประดับบ้านจังแฮะเจ้าตัวนี้

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.