Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Official Pokémon Merchandise Review by Foolboy

Foolboy

Recommended Posts

มัน...มาแล้ว...//พรวด>>สำลักน้ำส้ม

มาเป็นสาวน้อย/หนุ่มน้อยมืดมนกันเต๊อะ~~=[]="

เดาว่าฟิกเกอร์คิวเบย์...=w=

อังกฤษ ผมว่า มันมาจากไหนผมยังไม่รู้เลยน่ะครับ น่าจะ Nintendo เลยนะ เพราะว่าอังกฤษไม่มี Walmart แล้วผมไม่ค่อยได้ลงไปรอนด้อน บ่อยๆด้วย ไกลแพงไป

แต่รอบๆเมืองผมที่เห็นก็จะเจอแต่ Nintendo Official Merchandise น่ะครับ แต่ไม่ใช่ยี่ห้อพวกทำของเล่นที่รู้จักๆทั่วไปเลยน่ะครับ

เคยอยากได้โมเดลของ ทามาซาราชิ(Spheal) อ่ะครับ

แต่จะไม่ซื้อของปลอมมันก็ไม่สวย

ของแท้ก็เจอแต่พวก ตัวหลักกับพวกม่อนในตำนาน

หาที่ซื้อไม่ค่อยได้

(หรือเพราะผมไม่ดิ้นรนหาไม่รุ)

ใครมีสถานที่แนะนำก้อขอบคุณล่วงหน้านะครับ

อังกฤษ ผมว่า มันมาจากไหนผมยังไม่รู้เลยน่ะครับ น่าจะ Nintendo เลยนะ เพราะว่าอังกฤษไม่มี Walmart แล้วผมไม่ค่อยได้ลงไปรอนด้อน บ่อยๆด้วย ไกลแพงไป

แต่รอบๆเมืองผมที่เห็นก็จะเจอแต่ Nintendo Official Merchandise น่ะครับ แต่ไม่ใช่ยี่ห้อพวกทำของเล่นที่รู้จักๆทั่วไปเลยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล แต่ผมว่า Nintendo น่าจะจ้าง Outsource ทำมากกว่า แต่ไม่ได้เผยชื่อบริษัท เพราะตอนที่แถมฟิกเกอร์ ลูเกีย กับ โฮโอ ให้คนที่ซื้อตลับเกม HG กับ SS ก็ลงไว้ว่า Nintendo Merchandise เหมือนกัน แต่ว่าคนปั้นหุ่นให้ก็คือ Kaiyodo บริษัทผลิตฟิกเกอร์ชื่อดังเจ้าหนึ่งของญี่ปุ่นเลยทีเดียว

ถ้าให้ผมเดา แถวยุโรปน่าจะเป็นของ Jakks Pacific กับ Hasbro นะครับ ท่าทางจะแพงอยู่ เป็นเงินปอนด์ด้วย = ="

เคยอยากได้โมเดลของ ทามาซาราชิ(Spheal) อ่ะครับ

แต่จะไม่ซื้อของปลอมมันก็ไม่สวย

ของแท้ก็เจอแต่พวก ตัวหลักกับพวกม่อนในตำนาน

หาที่ซื้อไม่ค่อยได้

(หรือเพราะผมไม่ดิ้นรนหาไม่รุ)

ใครมีสถานที่แนะนำก้อขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ไม่ต้องพยายามหาก็ได้ครับ Action Figure ตัวแพงๆไม่ว่าจะมาจากเกมหรือการ์ตูนอะไรก็ตามมักจะทำตามความต้องการของตลาดอยู่แล้ว ถ้าเกิดตัวละครอะไรไม่เป็นที่นิยมก็มักจะหาฟิกเกอร์ (หรือของสะสมที่เกี่ยวข้อง) ได้ยากอยู่แล้วครับ

ผมลองหาให้เล่นๆดู รู้สึกว่าตัวนี้จะมีอยู่ใน Monster Collection ของ Takara Tomy กับ Bandai นะครับ (Monster Collection เป็นเซ็ตของฟิกเกอร์ที่ทำออกมาเป็นจำนวนมาก และจะมีเกือบครบทุกตัวใน Generation นอกจากนี้ยังไม่กำหนดเวลาขายเหมือนกับไลน์ฟิกเกอร์ประเภทอื่น)หรือไม่ก็ Jakks USA ก็ขึ้นอยู่กับว่าอยากได้ของญี่ปุ่นหรือสหรัฐฯ นะครับ แต่ว่าจะเป็นแค่ Candy Toys (หุ่นตันๆ ขนาดไม่เกิน 2 นิ้ว) ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับความต้องการหรือเปล่า  :pika04:

ในไทยอาจจะต้องดิ้นรนหาหน่อยนะครับ (ผมเองก็ดิ้นรนอยู่เหมือนกัน = =") แต่ที่ๆ มีขาย Monster Collection ของ Tomy แน่ๆ (ผม Confirm มาแล้ว) ก็คือ ชั้น 3 สยามพารากอนครับ ร้าน BeTrend ลองไปเลือกหาดูได้ครับ  :pika01:

คือถ้าไม่ติดขัดอะไรแล้วอยากเริ่มสะสมฟิกเกอร์ ลองพวกAmazon.co.jp หรือ Play-asia น่าจะมีให้เริ่มสะสมบ้าง ไม่งั้นถ้างบมากขึ้นหน่อยบินไปสะพานเหล็กฮ่องกง (จำชื่อตึกไม่ได้) งานอาจจะหยาบนิดนึง แต่ผมหิ้วมาก็ขายออกหมดนะ

Pokemon Zukan ก็มีเซ็ตของ Spheal ด้วย แสดงว่าดีไม่ใช่เล่นเลยนะครับนี่

อย่างที่ผมได้กล่าวไปข้างต้น ในประเทศไทย การหาฟิกเกอร์เหล่านี้ทำได้อย่างจำกัดและมีแหล่งขายเฉพาะที่เท่านั้น ดังนั้น การสั่งซื้อออนไลน์ จึงเป็นตัวเลือกที่ง่ายดายกว่าสำหรับผู้เริ่มต้น อย่างที่คุณเจ็ทกล่าวไว้เลยครับ

เว็บหาซื้อของที่ผมแนะนำสำหรับคนเริ่มต้นก็คือ eBay.com และ Amazon.com ครับ (แนะนำให้เข้าไซต์สากลก่อนที่จะไปยังไซต์ของแต่ละประเทศนะครับ) เพราะว่านอกจากฟิกเกอร์แล้ว เรายังมีโอกาสพบเจอของอย่างอื่นที่เกี่ยวข้องแล้วติดใจขึ้นมาก็ได้ แถมการใช้คำภาษาอังกฤษค้นหาไม่กี่คำ ก็จะได้รับผลลัพธ์ให้เลือกชมอย่างไม่หวาดไม่ไหวกันแล้ว

แต่ถ้าเริ่มมีประสบการณ์ หรือมีความรู้ด้านนี้อยู่แล้ว นอกจากการไปเสาะหาตามเว็บขายของเฉพาะอย่าง เช่น play-asia, animate.co.jp, rakuten, amiami, etc... อีกที่ที่อยากแนะนำก็คือ yahoo japan auction ครับเพราะว่าคนญี่ปุ่นไม่ค่อยนิยมใช้ eBay กันสักเท่าไหร่ ที่นี่เรียกได้ว่าสวรรค์เลยละครับ และช่วงหลังๆมานี้ฟิกเกอร์โปเกมอนที่หายากๆ ก็มาจาก yahoo japan เสียส่วนใหญ่เลยละครับ

สมัย ผมเล่นในไทยนิน เหมือนมีบริการที่ว่า สั่งของจากญี่ปุ่นโดยให้ส่งไปที่ Address เค้าแล้วเค้าจะบินกลับไทยเดือนละสองครั้ง หรือส่งแบบทีละเยอะๆกลับไทยโดยค่าบริการไม่แพงน่ะครับ เคยลองมั้ย?

ประหยัดไปได้บ้าง หรือบางเวปไม่ส่งไทย ก็แก้ปัญหาได้พอสมควรน่ะครับ

ในที่สุดเวลาแห่งการรอคอยก็ได้สิ้นสุดลง ถึงเวลาพบกับวัตถุลึกลับที่ว่านั่นกันแล้ววววว :3
ซึ่งก็คือ Kyubey Soft Vinyl Figure (きゅぅべえ そふびふぃぎゅあ) ฟิกเกอร์ระดับมาสเตอร์พีซจาก Good Smile Company ที่ผมภูมิใจนำเสนอนั่นเอง (หลายๆคน เห็นกล่องจากกระทู้ก่อนก็คงจะทราบแล้วนะครับ)

รายละเอียดจากเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.goodsmile.info/product/en/3200/Kyubey+Soft+Vinyl+Figure.html

Good Smile Company (GSC) เป็นแบรนด์ผู้ผลิตโมเดล ฟิกเกอร์ สินค้าจากอนิเมะ และเกมต่างๆ จากญี่ปุ่น ที่เป็นที่รู้จักกันดีสำหรับนักสะสมฟิกเกอร์และของสะสมในประเทศไทยมาระยะหนึ่งแล้วครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ไลน์ฟิกเกอร์ตระกูล Nendoroid อันโด่งดัง ซึ่งเป็นฟิกเกอร์ Candy Toys (ฟิกเกอร์ขนาดเล็ก) น่ารักตัวเล็กๆ หัวโตๆ เปลี่ยนใบหน้า แขนขา จัด ท่าทางแสดงอารมณ์ได้หลายแบบ ที่สำคัญยังมีความสมจริงถูกต้องตามลักษณะพื้นฐานของตัวละครจากการ์ตูนที่ใช้ทำเป็นแบบ จึงทำให้เป็นที่นิยมสำหรับนักสะสมเป็นอย่างมาก (ลองไปเดินดูแถวๆ Always One หรือภิรมย์พลาซ่าในชื่อดั้งเดิมดูก็ได้ครับ คุณจะพบกับ Nendoroid จากค่าย GSC มากหน้าหลายตาให้เลือกสะสมจนตาลายเลยทีเดียว)

ฟิกเกอร์ที่ผมขอหยิบมาให้ได้ชมกันนี้เป็นฟิกเกอร์ขนาดเท่าจริง (Scale 1:1) ของ "คิวเบย์" ตัวละครแมวลึกลับ (หรือเปล่า) จากการ์ตูนญี่ปุ่น "สาวน้อยเวทมนตร์ มาโดกะ" (Puella Magi Madoka Magica) ซึ่งผมเองก็ยังไม่เคยได้ดูหรอกครับ แต่ได้ยินถึงกิตติศัพท์และชื่อเสีย(ง)ต่างๆ เกี่ยวกับการ์ตูนเรื่องนี้ แพร่กระจ่ายอยู่ในวงการอนิเมะบ้านเรามาระยะหนึ่งแล้ว ก็คิดดูสิครับ ใครจะไปเชื่อได้ลงว่า แมวน้อยน่ารักน่ากอดแบบนี้ ทำไมถึงมีคนจงเกลี่ยดจงชังอยู่มากมายขนาดนั้น น่าแปลกใจจริงๆ  :pika11:
(จริงๆผมก็พอจะทราบรายละเอียดคร่าวๆอยู่ครับถ้าอ่านจากที่คนกล่าวถึงกันในอินเตอร์เนต แต่คงต้องหาเวลาดูสักหน่อยแล้ว ถ้าใครต้องการจะแบ่งปันความคิดเห็นอะไรก็เชิญได้เลยนะครับ)

Good Smile Company แทบที่จะไม่เคยผลิตฟิกเกอร์ที่มีขนาดใหญ่เช่นนี้มาก่อน ดังนั้นจำนวนสินค้าที่ออกวางขายจึงมีอยู่อย่างจำกัดมาก เพียงแค่ 500 ตัวเท่านั้นที่ถูกออกวางขายในงานแสดงฟิกเกอร์ Wonder Festival (ワンダーフェスティバル) 2011 ที่จัดขึ้นเมื่อช่วงหน้าร้อนปีที่แล้วที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ดังนั้น ผมจึงค่อนข้างโชคช่วยอยู่เหมือนกันครับ ที่บังเอิญพบกับฟิกเกอร์ตัวนี้ระหว่างค้นหาไลน์ฟิกเกอร์โปเกมอนใหม่ๆ และได้ดึงฟิกเกอร์ตัวนี้มาได้ในราคาที่ค่อนข้างถูก เมื่อเทียบกับราคาที่ตั้งร้านอยู่ในประเทศไทย (เหยียบหมื่นบาทเลยละครับ ผมเห็นแล้วแทบช็อค)

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ลองมาแกะกล่องกันดูดีกว่าครับ ว่าข้างในเป็นอย่างไร

พัสดุเดินทางมาถึงอย่างรวดเร็วตามแบบฉบับของ Japan Post กล่องใหญ่ขนาดนี้แน่นอนครับ ไม่รอด โดนภาษีไปตามระเบียบ
ดูจาก Zekrom และ Reshiram ที่ยืนอยู่บนกล่องก็ได้ครับ กลายเป็นแมลงเลย

กันกระแทกอย่างเต็มที่

โอ้~ ชาบู ชาบู :3

/人◕ ‿‿ ◕人\ ทำสัญญา... กันเไหม?

คำเตือนก่อนเปิด

มี Polystyrene Foam ครอบอยู่ข้างในอีกชั้นหนึ่ง

แกะละนะ...

สภาพเรียบร้อยดี ใช้ได้ๆ

รายละเอียดน่ารักสมจริงมากครับ ขนาดผมไม่เคยดูการ์ตูนเรื่องนี้มาก่อนยังแอบชอบเลย 55 สมแล้วที่เป็น Good Smile Company

ถ่ายภาพหมู่~

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ? ถ้าใครต้องการแบ่งปันเรื่องราวอะไรเกี่ยวกับฟิกเกอร์โปเกมอนในประเทศไทยก็เชิญได้ตามสบายเลยนะครับ ผมเองยังคงต้องค้นหาต่อไปเพื่อเติมเต็มความฝันของผม จนกว่าจะได้พบกันอีกครั้ง ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

นะ...น่ารักง่าาา ..  อยากได้้้~~ >o<

เอ่อ..ผมจะลงทะเบียนเป็นหนุ่มน้อยเวทย์มนต์ตอนนี้ยังทันมั้ยครับ....

ป.ล.เป็ดมาไงละนั่น!! :psyduck03:

อร๊ายยย~~ลูคาริโอ้~ ลูคาริโอ้~ ลูคาริโอ้ ~ลูคาริโอ้~~~//โดนถีบลอยไป...(เขาให้ดูคิวเบย์เฟ้ย!= =")

น่ารักมากมายอยากหอบน้องคิวเบย์กลับบ้านอ่ะฮะ orz...=.,=

สำหรับเรื่องที่ว่าเกลียดไม่เกลียดน้องเหมียวนี่คงแล้วแต่บุคคล

แต่สำหรับเรา เราชอบ95%ไม่ชอบ5%นะเจ้าเหมียวคิวเบย์เนี่ย^^

จะไปโทษคิวเบย์อย่างเดียวก็ใช่ทีนะ :pika02:

เค้าทำตามหน้าที่นี่นา ส่วนสาวๆ พวกนั้น...

[me=Namifia Ashihara]โดนโฮมุโฮมุเอาปืนจ่อหัว[/me]

• 3 weeks later...

หลังจากดูจบแล้ว ผมรู้สึกสงสารคิวเบย์มากกว่านะครับนี่ 55

* แต่เอาเข้าจริงผมก็คงไม่อยากเป็นหนุ่มน้อยเวทมนตร์หรอกครับ หาเหาใส่หัวกันชัดๆ

กลับมาเข้าเรื่องเดิมกันดีกว่าครับ มีฟิกเกอร์อยู่ประเภทหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำครับ ซึ่งก็คือ DX Sofubi Figure ฟิกเกอร์ประเภทนี้จะมีลักษณะเด่นก็คือ มีขนาดใหญ่ (ความสูงตั้งแต่ 4" ขึ้นไป), ทำจาก Soft Vinyl (มีโอกาสเกิดรอยขีดข่วนได้ง่าย แต่ก็แข็งพอที่จะรองรับการกระแทกได้ เช่นเวลาอุ้มแล้วทำตก เป็นต้น ซึ่งจะแตกต่างจากฟิกเกอร์ประเภทอื่นที่มักจะทำจาก Hard Vinyl) อีกทั้งฟิกเกอร์ประเภทนี้เกือบทั้งหมด จะสามารถขยับข้อต่อต่างๆ เพื่อแสดงท่าทางได้ ซึ่งเรียกว่า Action Figure นั่นเอง และที่สำคัญที่สุดก็คือ ราคาไม่แพงครับ เมื่อเทียบกับฟิกเกอร์ Standalone ประเภทอื่นๆ (แต่บางตัวก็แพงโฮกครับ ขึ้นอยู่กับระดับอุปทาน, จำนวนสินค้าที่มีอยู่ และความประณีตของผลงาน)

ซึ่งเจ้าคิวเบย์ที่เห็นกันอยู่ข้างบนนี้ ก็จัดเป็น DX Sofubi Figure เช่นเดียวกัน รวมทั้ง Zekrom และ Reshiram ที่อยู่ในรูปลายเซ็นของผมข้างล่างนี้ก็ด้วยครับ รวมทั้งตัวอื่นๆที่ผมได้มีโอกาสโพสต์ให้ทุกท่านได้ดูกันในกระทู้นี้แล้ว

แต่ทว่า นี่ก็เป็นฟิกเกอร์โปเกมอนอีกประเภทหนึ่งครับ ที่คนไทยไม่ค่อยให้ความสนใจกัน ดังนั้นถ้าเกิดใครทราบแหล่งจำหน่ายฟิกเกอร์เหล่านี้ก็ขอเชิญเข้ามาแบ่งปันกันได้นะครับ
ขอบคุณครับ /人◕ ‿‿ ◕人\ * โดนโฮมุโฮมุถล่มด้วย Rocket Launcher!

• 1 month later...

ขออนุญาตขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ เผื่อจะยังมีใครสนใจเรื่องฟิกเกอร์กันอยู่

แต่วันนี้ผมไม่ได้จะพูดถึงเรื่องฟิกเกอร์หรอกครับ (แป่ว) เพราะว่าเห็นหลายๆคนให้ความสนใจกับกระทู้ ไปเที่ยวญี่ปุ่นมีตุ๊กตาโปเกมอนมาฝาก3ตัวครับ กันพอสมควร เลยอยากจะกล่าวถึงเรื่องราวเกี่ยวกับตุ๊กตา (Plush) โปเกมอนบ้าง เพราะว่าก็มีความเกี่ยวโยงกันกับฟิกเกอร์ (เป็นสินค้า Merchandise ของ Pokémon เหมือนกัน) และผมยังได้สั่งเซ็ทตุ๊กตาล่าสุดมาเมื่อเร็วๆนี้ด้วย เลยอยากจะเอามาลงให้ได้ยลโฉมกันครับ (ขี้อวดจริงๆ)

ตุ๊กตาโปเกมอนในช่วงแรกๆ (ช่วง Gen I มาใหม่ๆ) นั้น มักจะถูกผลิตโดย Tomy และ Audley ครับ ซึ่งคุณภาพและความสวยงามอาจจะยังไม่เข้าขั้นมากนัก จนกระทั่งมีการก่อตั้ง The Pokémon Company ขึ้นมา ก็เริ่มมีการควบคุมคุณภาพอย่างเข้มงวด และมีบริษัทฯ ผลิตของเล่นจำนวนมากจากทั่วโลกต่างเข้ามาซื้อลิขสิทธิ์เพื่อทำตุ๊กตาโปเกมอนของตัวเองออกมา เช่น Takara Tomy, Bandai, Banpresto, Jakks, Hasbro, etc. จนกระทั่งในช่วงสิบปีที่ผ่านมา มีตุ๊กตาโปเกมอนออกวางขายหลายรูปแบบและขนาดมาก เรียกได้ว่าหลากหลายพอๆกับฟิกเกอร์โปเกมอนเลยที่เดียวละครับ แต่ช่วงหลังๆที่ผ่านมามีเรื่องค่อนข้างน่าเป็นห่วงก็คือ เริ่มมีสินค้าไม่ได้มาตรฐานจากจีนรั่วไหลออกสู่ตลาดมากขึ้น (จริงๆแล้วตุ๊กตาโปเกมอน หรือตัวละครลิขสิทธิ์ญี่ปุ่น เกือบทั้งหมด ล้วนผลิตจากจีนทั้งนั้นละครับ เพียงแต่ว่าจะมีบริษัทฯ เจ้าของลิขสิทธิ์ หรือตัวแทน เข้าไปดูแลและควบคุมคุณภาพและราคาของสินค้าอีกทีหนึ่ง) ดังนั้น การพิจารณารายละเอียดของสินค้าก่อนการตัดสินใจซื้อจึงเป็นสิ่งที่สำคัญนะครับ (ไม่ว่าสินค้าประเภทไหนเราก็ต้องทำกันแบบนี้อยู่แล้วใช่ไหมครับ?)

และอย่างที่หลายๆท่านทราบ The Pokémon Company ก็มีร้านขายสินค้า Pokémon ของตัวเองกระจายอยู่ในประเทศญี่ปุ่นเหมือนกันครับ ซึ่งใช้ชื่อว่า Pokémon Center เหมือนกันกับชื่อโรงพยาบาลโปเกมอนในเกมเลย (แต่อย่าไปถามหาว่าคุณจอยอยู่ไหนในร้านนี้นะครับ) ในร้านนี้ก็เรียกได้ว่าเป็นสวรรค์ของเหล่าโปเกมอนเทรนเนอร์ทั้งหลายเลยละครับ มีสินค้าหลากหลายประเภทมากจนเลือกกันไม่ไหวเลยทีเดียว แต่แน่นอนครับ ของที่ขายในนี้เป็นระดับพรีเมี่ยมทั้งนั้น ราคาก็จะแพงไปตามระเบียบเช่นกัน

สินค้าที่ผมจะเอามาให้ได้ชมกัน เป็นเซ็ตของ "บ้านตุ๊กตา" โปเกมอน จาก Pokémon Center ที่ทำมาเป็นพิเศษเพื่อฉลองเทศกาลปีใหม่ 2556 และมีจำนวนจำกัด ลองไปชมกันครับว่าจะเจ๋งสักแค่ไหน

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.pokemon.co.jp/info/2012/11/121130_p01.html

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ? ถ้าใครต้องการแบ่งปันเรื่องราวอะไร หรืออยากรู้อะไรเกี่ยวกับฟิกเกอร์ หรือสินค้าอะไรก็ได้เกี่ยวกับโปเกมอนในประเทศไทยก็ไม่ต้องเกรงใจนะครับ เข้ามาคุยกันได้เลยครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง

จนกว่าจะได้พบกันอีกครั้ง ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

ยะ ยะ อยากได้  :pika12:  เสียเงินโดยร่วมแล้วประมาณเท่าไรเหรอค่ะ อยากได้มากกกก น่ารักที่สุด :pika12: 

ผมคงจะบอกราคาที่แน่นอนในกระทู้นี้ไม่ได้นะครับ ขอโทษด้วยนะครับ

แต่ให้ช่วงราคาได้ครับ ว่ารวมค่าส่งจากญี่ปุ่นแล้ว มากกว่า 2,000 บาทครับ

พอดีเจอกระทู้นี้จาก google น่ะครับ ก็เลยสมัครมาถาม

รบกวนสรุปให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าตกลงแล้วโมเดลโปเกมอน ที่ขายในไทยมีแบบไหนบ้าง อยากจะซื้อตัวเท่ๆมาเก็บซักหน่อยครับ

พอดีข้อมูลในกระทู้นี้ มีปนกันทั้งโมเดลที่หาได้ในไทย และสั่งจากเมืองนอก เลยงงไปหน่อย

เท่าที่อ่าน จับใจความได้ว่ามีแบบ Pokemon Moncolle (Monster Collection) ในพารากอน ร้าน Be Trend 

ดูตัวอย่างในเว็ป amazon แล้ว สวยใช้ได้เลย  แต่ผมไม่ชอบแบบที่มีฐาน  ไม่ทราบว่าถอดได้มั้ย

//Some contents were removed for better understanding.

รบกวนสรุปให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าตกลงแล้วโมเดลโปเกมอน ที่ขายในไทยมีแบบไหนบ้าง อยากจะซื้อตัวเท่ๆมาเก็บซักหน่อยครับ

เท่าที่อ่าน จับใจความได้ว่ามีแบบ Pokemon Moncolle (Monster Collection) ในพารากอน ร้าน Be Trend 

ดูตัวอย่างในเว็ป amazon แล้ว สวยใช้ได้เลย  แต่ผมไม่ชอบแบบที่มีฐาน  ไม่ทราบว่าถอดได้มั้ย

หากจะให้ผมสรุปแบบเป๊ะๆเลยว่า โมเดลโปเกมอน ที่ขายในไทยมีแบบไหนบ้าง คงจะยังไม่ได้นะครับ เพราะผมเองก็ยังไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดหลังจากตั้งกระทู้นี้เหมือนกัน (กลายเป็นกระทู้แนะนำฟิกเกอร์โปเกมอนไปแล้วเสียด้วยซ้ำ 55) แต่ก็พอจะเล่าได้บ้างครับ ก่อนอื่นท่านต้องตัดสินใจก่อนว่าจะเริ่มสะสมฟิกเกอร์หรือของสะสมของโปเกมอนแบบไหนก่อน หรือว่ามีขอบเขตของสิ่งที่ตนเองต้องการมากน้อยเพียงใด เนื่องจากหากจะกว้านซื้อให้หมดทุกอย่าง ก็คงจะเป็นไปได้ยาก (ฟิกเกอร์บางตัวต่อให้มีเงินมากแค่ไหนก็ซื้อไม่ได้นะครับ ใช้ดวงกับโชคก็มี)

ตอนนี้ เท่าที่ผมทราบ ร้าน Be Trend ไม่ได้มีแค่ที่พารากอนที่เดียวนะครับ ยังมีที่เดอะมอลล์อีกด้วย แต่ผมยังไม่ได้มีโอกาสไปเดินสำรวจเลย ฟิกเกอร์ MonColle ของ Takara Tomy ที่ท่านกล่าวถึงนี่จะเป็นประเภทแคนดี้ทอย (Candy Toy Figure) ที่จะมีขนาดความสูงไม่เกิน 10 cm นะครับ อาจจะดูคล้ายกับ Pokemon Zukan (ฟิกเกอร์มีฐานตั้งที่ท่านกล่าวถึง เป็นคนละตัวกับ MonColle นะครับ) ซึ่งหยอดหาได้จากตู้ Gashapon หรือ UFO ของญี่ปุ่นเมื่อหลายปีก่อน แต่ความละเอียดของเนื้องานจะแตกต่างกัน ฟิกเกอร์ MonColle ถ้าอยากจะซื้อจากร้าน Be Trend จริงขอให้ซื้อแต่ตัวที่ชอบครับ อย่าซื้อเยอะ เพราะราคาแพงกว่าสั่งจากต่างประเทศเกือบ 50% (ไทยขายตัวละ 199-399 บาท ญี่ปุ่นขายที่ 50-100 บาท)

ส่วนแหล่งอื่นๆที่ผมได้ทำการสำรวจแล้วก็จะมี Always One หรือภิรมย์พลาซ่าในชื่อเดิม ซึ่งจะมีคนนำฟิกเกอร์เก่าๆที่ตัวเองสะสมมาขาย และตั้งตู้กระจกโชว์กันเหมือนที่อากิฮะบาระเลย ถ้าโชคดีอาจจะได้เจอ Line ที่หายากๆ อย่างเช่น Ichiban Kuji หรือ DX เลย (ผมเคยเห็นคนเอา DX Zekrom แบบที่อยู่ในลายเซ็นของผมมาตั้งโชว์เหมือนกัน แต่ราคาแพงมาก 1,500 บาท) แต่ส่วนใหญ๋แล้วจะเป็นพวก Pokemon Zukan แบบยุตหลังๆมากกว่าครับ ที่จริงแล้วฟิกเกอร์แกะกล่องใหม่ๆที่ขายกันที่นั่นไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับโปเกมอนละครับ เพราะคนไม่ค่อยให้ความนิยมสักเท่าไหร่แล้ว แต่ฟิกเกอร์อื่นๆก็มีมากมายละลานตา ชวนให้เสียเงินในกระเป๋าเป็นอย่างมากครับ (แถมราคายังไม่แตกต่าง หรือถูกกว่าสั่งจากต่างประเทศอีกด้วย)

แต่ถ้าต้องการหารายละเอียดของร้านขายฟิกเกอร์ในไทยจริงๆ การเดินหาในกรุงเทพฯ อย่างเดียวคงจะลำบากแย่ครับ มีเว็บหนึ่งที่ผมใช้บริการอยู่ช่วงหนึ่งก่อนที่จะหันมาสั่งเองครับ (ผมไม่ขอแปะลิงค์นะครับ เดี๋ยวจะผิดกฎ) ชื่อว่า "มดเอ๊กซ์ทอย" ในนี้ก็ยังหายากอยู่ดีครับ แต่อาจจะได้เจอฟิกเกอร์แปลกๆ เช่นเซ็ตแฮปปี้มีลของ McDonalds หรือที่แถมมาจากขนมสมัยก่อน เป็นต้น รวมทั้งยังได้พบกันคนที่รับสั่งฟิกเกอร์จากเว็บญี่ปุ่นหรือต่างประเทศให้อีกด้วยครับ

ลืมตอบข้อสุดท้าย ฟิกเกอร์ Pokemon Zukan ที่มีฐานมาให้นั้น จริงๆแล้วสามารถถอดออกได้ง่ายมากครับ เพราะว่ามีแท่งพลาสติกเล็กๆเสียบระหว่างตัวฟิกเกอร์กับฐานเท่านั้นเอง (บางตัวก็ไม่มีอะไรมาให้ด้วย) ส่วนตัวฟิกเกอร์เองสามารถยืนอยู่ได้ด้วยตัวเองอยู่แล้วครับ ยกเว้นพวกที่ร่างกายไม่สมมาตร หรือกำลังออกท่าทางอยู่

ขอบคุณที่ช่วยตอบละเอียดถึงขนาดนี้เลยนะครับ  ผมนั่งอ่านหลายรอบเลย

แต่แบบ zukan ไม่มีในไทยแล้วสินะครับ  พอดีผมเห็นกาชาปองโปเกมอนอยู่หน้าร้านขายกันพลา เลยไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่า

Zukan ถ้าเป็นของ Generation ใหม่ๆ ก็มีให้หยอดอยู่นะครับ แต่ในไทยจะมีทั้งตู้ของ Tomy กับ Bandai โดย Zukan จะมีขายเฉพาะของ Tomy เท่านั้นครับ  ส่วน Bandai จะมีไลน์ของตัวเองต่างหาก ไม่แน่ใจว่าชิ่ออะไรครับ (Plamo หรือเปล่า) เพราะว่าถ้าเป็นฟิกกาชาปอง ผมไม่ค่อยชอบของบันไดเท่าไหร่

นอกจากนั้นแล้วตู้กาชาปองยังมีของอย่างอื่นอีกที่ไม่เข้าพวก เช่น ฟิกเกอร์ห้อยโทรศัพท์มือถือ หรือฟิกเกอร์ติดตรายางแสตมป์ เป็นต้น

ลองดูที่ Be Trend พารากอน ก็มีตู้ของ Tomy อยู่ครับ นอกจากนี้ ร้าน Toys R US ที่เซ็นทรัลเวิลด์ก็มีเหมือนกัน

ส่วน Zukan รุ่นแรกๆที่ผลิตโดย Yujin อันที่ผมแสดงให้ดูในกระทู้นี้  (ก่อนจะโดน Takeover โดย Tomy) ไม่มีขายในตู้ที่ไหนอีกแล้วครับ

วันนี้ผมว่างพอดีครับ หลังเลิกงานก็เลยแวะไปดูมาให้ที่ Be Trends สยามพารากอน ลองดูตามรูปข้างล่างนี้ดูละกันนะครับ เผื่อจะได้ใช้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้

ปรากฎว่าตอนนี้ ตู้ Gasha ของ Tomy เอา Pokemon Zukan ออกไปหมดแล้วครับ พวกที่มีฐานตั้งก็กลายเป็นการ์ตูนเรื่องอื่นไปหมด และเริ่มเอา Gasha ที่ขายในโซนยุโรปมาให้หยอดแทนของจากญี่ปุ่นแล้วด้วย

ส่วนอันนี้คือฟิกเกอร์ติดตรายางแสตมป์ที่ผมเคยกล่าวถึง

สายห้อยโทรศัพท์มือถือ

Badge แบบนี้ก็มีขายด้วย สินค้าพวกนี้ยุคหลังๆทั้งนั้นเลยครับ (ยังดีที่ราคาไม่ได้สูงมากเหมือนแต่ก่อน ถ้าอยากหยอดดูขำๆก็มาได้ครับ)

ทางด้าน MonColle มีของเข้ามาใหม่ด้วยครับ เป็นฟิกเกอร์ขนาด 4" ของ Zekrom และ Reshiram เป็นแบบ Action เสียด้วย

แต่แบบนี้ผมว่าซื้อของ Bandai หรือ Banpresto น่าจะเวิร์คกว่านะครับ (ราคาแพงเหมือนกันนะนี่)

ตู้กาชาของ Toys R US รู้สึกจะอยู่ที่ตู้ละ 120 บาท และน่าจะมีให้เลือกมากกว่าที่ Be Trends ด้วย ถ้ามีโอกาสจะลองแวะไปดูมาให้ครับ

แล้วแบบนี้ ร้านกาชาปอง ที่พาราไดซ์ จะยังเป็น sukan มั้ยนี่ เห็นมีตู้นึง...  (แถมต้องมาลุ้นว่า เค้า่จะยอมเปิดตู้ให้เลือกถ้าซื้อหลายๆตัวรึเปล่า ได้ยินว่าบางที่ยอมเปิดให้เลือกเลย)

แต่ moncolle ก็สวยถูกใจจริงๆนะครับ  เงินผมก็มีอยู่หรอก แต่ซื้อโมเดลตัวเล็กๆถึง 199 บาท หลายตัว มันทำใจไม่ลง ดูใน ebay ดันเจอแพงกว่าอีก :pika12:

สงสัยต้องหาเว็ปขาย moncolle ของญี่ปุ่น ที่ยอมส่งมาไทย ถึงจะได้ราคาถูกจริงๆ

ถ้าบันได ออกแบบ พลาโม มาเยอะๆ ผมก็ว่าจะซื้ออยู่หรอกนะ (เพราะจ่าย 3 ร้อย ได้ โปเกมอน 3 ตัว)  ที่ยังไม่ซื้อ เพราะกลัวว่ามันจะออกมาแต่ตัวเด่นๆของแต่ละ gen เท่านั้น

แสดงว่าท่านต้องการที่จะสะสมฟิกเกอร์โปเกมอนให้ครบทุกตัวตาม Pokedex สินะครับ ใช่แล้วครับ ถ้าเกิดใน eBay นี่จะซื้อ MonColle แยกตัวเลย ราคาจะแพงกว่าจริงๆครับ ยกเว้นแต่ว่าคนขายจะอยู่ที่ญี่ปุ่น อาจจะได้เจอราคาที่ 3-4 USD หรือบางคนก็ตั้งขายแบบมัดรวมเป็นล็อตๆ ไปเลยก็มี

ถ้าอยากสะสมแบบประหยัดงบจริงๆ (แต่ผมไม่อยากแนะนำให้ทำหรอกนะครับ) ใน eBay จะมี Candy Toy Figure แบบที่ไม่ถูกลิขสิทธิ์จากจีนขายอยู่เหมือนกัน และจะมัดขายรวมแบบสุ่มหยิบให้เลย เช่น 100 ตัว 19.99 USD ซึ่งตัวงานจะละเอียดสู้ของลิขสิทธิ์ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าอยากได้โปเกมอนฟิกเกอร์ให้ครบทุกตัวแบบประหยัดงบ จะลองพิจารณาเลือกบางตัวจากในเซ็ตที่ว่านี้มาดูก็ได้นะครับ

ส่วน Plamo ของบันได ชอบออกแบบตัวที่นิยมๆครับ ตัวอื่นๆ ไม่ค่อยออกเลย อย่าง Pikachu นี่จะออกถี่ไปไหน แค่เปลี่ยนท่าทางนิดหน่อยแล้วก็ออกมาขายเป็น Collection ใหม่แล้ว *-*แถมบางตัวยังต้องมานั่งตัด ประกอบ ติดสติ๊กเกอร์เองอีก ตอนนี้โมเดลต่อไปของบันไดที่ผมวางแผนจะซื้อในอีกสองเดือนข้างหน้าก็คือ D-Arts Charizard & Mewtwo ซึ่งต้องรอดูราคาที่แน่ชัดอีกครั้งหนึ่งครับ (แต่ใน eBay ก็มีเปิด Pre-order แล้วที่ราคาตั้งแต่ 55-70 USD)

สุดท้ายนี้ ถ้าถนัดภาษาญี่ปุ่น หรือว่าแปลจาก Translator คล่องๆ ผมขอแนะนำ Yahoo! Auctions Japan ครับ มี Moncolle ราคาเริ่มต้นแค่ตัวละ 200 เยน (ประมาณ 60 บาท) เองครับ อย่างเซ็ตอิชิบันคูจิคูปอง 2013 ที่กำลังจะออกนี่ผมก็รอสั่งจาก Y!J อยู่เหมือนกันครับ บางอย่างผมก็จะฝากเพื่อนที่ญี่ปุ่นช่วยสั่งมาให้อีกทีหนึ่งเหมือนกัน

จะเก็บเฉพาะตัวที่ถูกใจน่ะครับ ซึ่งก็คงซัก 30-40 ตัวมั้ง

ส่วนการสั่งจาก amazon/yahoo พอรวมค่าส่ง+ค่าบริการจากตัวกลางในไทยแล้ว มันราคาเท่ากับในไทยเลยครับ เปลืองตรงค่าขนส่งนี่แหละ

plamo ต่อไม่ยากเลยครับ  ผมพึ่งเคยลองต่อของกันดั้มครั้งแรกเมื่อสองวันก่อน ปรากฏว่า ง่าย และก็มันส์มาก (ตอนแรกผมกลัวขั้นตอนการต่อนี่แหละ ว่ามันจะน่าเบื่อ แต่กลับพบว่าสนุก)

• 2 weeks later...

ผมเพิ่งเริ่มสนใจจะเก็บโมเดลโปเกมอนบ้างครับ  สมัยก่อนตอนวัยรุ่น ไม่ค่อยมีเงินเคยเก็บของจีนตัวละ 15 บาทมาบ้าง

แต่ก็หายไปหมดแล้วปัจจุับันมีงานทำ เป้นหลักแหล่ง เลยอยากระลึกถึงความหลัง ก็อยากเก็บของแท้

แต่ไปเจอของ takara ที่ตอนนี้ราคาขึ้นเป็น 250 บาทแล้วคับ แต่ก็น่ารักน่าเก็บมาก  ตอนนี้เพิ่งได้มา 3-4 ตัว

ใครพอมีแนะนำแหล่งซื้อที่ถูกกว่าห้างบ้างมั้ยครับ  หรือมีของยี่ห้ออื่นที่น่ารักๆ แบบนี้แนะนำบ้างคับอยากได้

ขอบคุณมากคับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.