Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Official Pokémon Merchandise Review by Foolboy

Foolboy

Recommended Posts

สวัสดีอีกครั้งหนึ่งครับทุกท่าน ไม่ได้เข้ามารีวิวฟิกเกอร์โปเกมอนใหม่ๆ เสียนานเลย (กลายเป็นกระทู้รีวิวไปตั้งแต่เมื่อไหร่กันเนี่ย = =") วันนี้ผมขอนำเสนอเซ็ตฟิกเกอร์โปเกมอนชุดหนึ่งที่ผมเฝ้ารอคอยมาตั้งแต่เดือนตุลาคมที่ผ่านมาแล้ว หลังจากที่ผมได้โพสต์เอาไว้ใน Facebook Group ของเว็บนี้ นั่นก็คือ Ichiban Kuji Kyun Chara World: Pokemon Best Wishe 2013 Series ฟิกเกอร์ที่จัดทำขึ้นโดย Banpresto และนำออกแสดงในงาน CharaHobby Toy Fair 2012 ให้เหล่านักสะสมได้น้ำลายสอกันมาแล้ว และทาง Banpresto ก็เพิ่งนำเซ็ตของฟิกเกอร์นี้ออกจำหน่ายในรูปของคูปองเสี่ยงโชค Ichiban Kuji เมื่อปลายเดือนมกราคมที่ผ่านมาเอง ดังนั้น เซ็ตฟิกเกอร์นี้จึงมีจำนวนจำกัดมากๆ ช้าหมดอดนะเออ

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://1kuji.bpnavi.jp/item/492

แน่นอนครับ พอผมทราบข่าวว่าฟิกเกอร์นี้ออกวางจำหน่ายแล้ว ผมก็ไม่รอช้า จัดแจงสั่งไปในทันใด และเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา (11/2/56) ของก็ได้เดินทางจากญี่ปุ่นมาถึงบ้านผมเป็นที่เรียบร้อย ใช้เวลาแค่ 2 วันเอง เร็วมากๆ ครับ

อ้อ ลืมบอกไปครับ จากกระทู้ [สำรวจเผื่อมีตติ้งหน้า] อยากได้ของอะไรที่เกี่ยวกับโปเกมอนมากที่สุด? ที่ผมได้ทำการสำรวจเอาไว้เมื่อเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา ผลปรากฎว่า สมาชิกหลายๆท่านต่างให้ความสนใจกับฟิกเกอร์โปเกมอนเป็นอันดับหนึ่ง ดังนั้น ฟิกเกอร์บางตัวที่ปรากฎอยู่ในเซ็ตฟิกเกอร์ที่ผมเพิ่งสั่งมานี้ (ผมเลือกเอาไว้แล้วละว่าตัวอะไร แต่ยังไม่ขอบอก) จะเป็นของรางวัลในกิจกรรมที่จะจัดขึ้นในงานมีตติ้งบอร์ด pkbasic ครั้งที่ 8 ในอนาคตนี้ด้วย (โอ้ สุดยอดไปเลย) รวมทั้งยังมีของรางวัลอื่นๆอีกที่ผมยังไม่ได้จัดแสดงให้ดูตอนนี้ (จนกว่าจะคอนเฟิร์มได้ว่ามีต 8 จะจัดขึ้นจริงๆ อิอิ) ดังนั้น ถ้าใครอยากได้ก็อย่าลืมสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้กันเยอะๆ และก็ไปร่วมงานมีตติ้งครั้งที่ 8 กันเยอะๆด้วยนะครับ  :pika01:

ถ้าอย่างนั้นก็เริ่มแกะกล่องกันได้ละครับ

ในเซ็ตก็จะประกอบด้วยรางวัลหลัก 8 รางวัล เรียงจากบนซ้ายไปล่างขวาก็จะประกอบด้วย ปิกาจู ลิซาดอน ลูคาริโอ อีวุย เนียส สึทาจา มิจูมารุ และมิว

ตามด้วยรางวัลใหญ่ 3 รางวัล ได้แก่ มิวทู พร้อมกับฉาก Pokemon Battle Stage และยังมีมุซาชิ กับโคจิโร่จากแก๊งร๊อคเก็ตด้วย ว้าว

ส่วนนี่คือรางวัลที่เรียกว่า Last Prize ครับ ในรูปก็คือคู่หูชาโตชิ และปิกาจูนั่นเอง

ขนาดตอนนั่งประกอบ ก็อมยิ้มละครับ น่ารักโคตรๆเลยฟิกเกอร์เซ็ตนี้

อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก

มิวทูของเราเดี้ยงซะแล้ว~ คุณภาพของงานแทบจะเท่ากับ Nendoroid ของ GSC เลยนะนี่

ถ่ายภาพหมู่ น่ารักสุดๆครับ ลิซาดอนนี่โมเอะมาก

ขนาดเสี่ยคิวของเรายังเทียบไม่ติดเลยใช่ไหมครับ 55 //หลังจากนั้นทุกตัวในภาพนี้ตายเรียบ

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ อย่าลืมนะครับ ถ้าอยากได้ก็ต้องไปร่วมงานมีตครั้งที่ 8 กันเยอะๆนะครับ (ของรางวัลที่เตรียมไว้จะพอหรือเปล่าหว่า 55)
และถ้าผมมีฟิกเกอร์โปเกมอนอะไรใหม่ๆ ก็จะเข้ามาแนะนำอีกนะครับ และก็ขอร้องตามหัวข้อกระทู้ด้วยนะครับ ผมยังไม่ได้คำตอบมากเท่าที่ควรเลย >_< ใครทราบแหล่งขายฟิกเกอร์โปเกมอนในไทยเจ๋งๆ ก็รบกวนเข้ามาแบ่งปันหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง  :pika12:

ชักอยากได้เพราะความโมเอะแฮะ

T_T

แต่ลาติ๊จังแจ๋วสุดแล้วมั้ง พวกนี้คงเทียบไม่ติดหรอก

หายากด้วยครับ ผมเคยพยายามหาฟิกเกอร์ของคู่หูนี้มานานแล้ว แต่ไม่เจอเลย เจอแต่ตัวเล็กๆ แต่คู่หูในตำนานนี่ ถ้าหาเจอก็มักจะราคาแพงมากครับ อย่างเมื่อธันวาคมปีที่แล้ว ผมเจอเซ็ต Pokemon Zukan ขนาดยักษ์ 6" ที่ทำเป็นรูป Lugia กับ Ho-Oh แต่ผ่านไปสองวัน มีคนประมูลจนราคาขึ้นไป 15k+ ผมเลยล้มเลิกความตั้งใจเลยครับ 55

• 1 month later...

หายไปเสียนาน มารีวิวฟิกเกอร์ต่อดีกว่าครับ

เซ็ตฟิกเกอร์ต่อไปนี้เป็นส่วนเสริมของฟิกเกอร์ Ichiban Kuji Kyun Chara World: Pokemon Best Wishe 2013 Series ที่ผมได้รีวิวไปก่อนหน้านี้ครับ แต่เพิ่งออกวางจำหน่ายเมื่อปลายเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.prizebp.jp/brand/12/48280/

ครั้งนี้เป็นเซ็ตของเหล่าอีวุยครับ เฮ กำลังอยากได้พอดีเลย

ใน Vol.1 นี้ก็จะประกอบไปด้วยร่างพัฒนาของอีวุยทุกร่างของเขตคันโต (Gen I) ครับ

แกะกล่อง!

อุว้าว น่ารักสุดๆครับ <3

อย่างที่บอกครับ นี่เป็นแค่เซ็ตฟิกเกอร์ Volume แรกเท่านั้น ผมคาดว่าอีกไม่นานก็น่าจะมีตัวอื่นๆออกมาจนครบเซ็ต รวมทั้งสมาชิกตัวล่าสุด นิมเฟีย อย่างแน่นอนครับ  :pika01:

รีวิวแบบเร่งรีบ ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ~

• 3 weeks later...

โหยยย แต่ละตัว น่ารักกันทั้งน้านนยน

ชอบฟิกเกอร์ร๊อกเก็ต+ซาโตชิแฮะ ;w;

ทำให้หนูนึกถึงด๋อยของ GoodSmile Company

หวังว่าท่านBanprestoจะทำตัวละครตัวอื่นๆมาด้วย

อย่างฟิกเกอร์สเกล1/8(รึเปล่า) แต่ก็ทำมาไม่กี่ตัวละครแฮะ "orz

ปล.โปเกม่อนแฟนเกิร์ลในญี่ปุ่นก็เยอะนะคะ เทียบกับเรานี่ เราไม่ติดฝุ่นเลย...

Guest bulbabenz

ไม่รู้ทราบข่าวไปหรือยัง รู้สึกจะมีร้าน PokePlay เปิดใหม่อยู่ แถวไหนไม่ได้สืบ(ลืมดูมากกว่าเพราะคงไม่มีโอกาสไป- -)

เจ้าของเพจนี้เปิดครับ เหมือนจะหลัก ๆ ที่TCG แต่เห็นว่ามีอย่างอื่นขายเหมือนกัน(?)

http://www.facebook.com/pages/Pok%C3%A9mon-TCG-Thailand/110291709157326

โหยยย แต่ละตัว น่ารักกันทั้งน้านนยน

...

ทำให้หนูนึกถึงด๋อยของ GoodSmile Company

ขอบคุณมากครับ ^^ จะว่าไปแล้ว ถ้า Good Smile Company เริ่มทำไลน์โปเกมอนเมื่อไหร่ ต่อให้แพงสักแค่ไหนผมก็จะคว้ามาครองให้ได้ครับ ถ้ามีด๋อยโปเกมอนขึ้นมาจริงๆนี่ละก็ ความฝันของผมเป็นจริงเลยละครับ 55

ว่าแต่ Banpresto นี่ก็เคยออก Subway Master มาเมื่อสองปีก่อนนะครับ จัดมาแล้วหรือยังครับ? (แต่ผมไม่ค่อยอยากสะสมตัวละครสักเท่าไหร่ อยากได้โปเกมอนมากกว่าน่ะครับ

ปล. แต่ระดับผมก็ยังเทียบไม่ติดกับหลายๆ คนนะครับ อย่าว่าแต่ในญี่ปุ่นเลยครับ ในไทยเองก็ใช่ย่อย  :pika01:

ไม่รู้ทราบข่าวไปหรือยัง รู้สึกจะมีร้าน PokePlay เปิดใหม่อยู่

ขอบคุณมากครับคุณเบ๊นซ์ ผมทราบเกี่ยวกับข่าวร้านนี้มาระยะหนึ่งแล้วเช่นกันครับ ร้านนี้อยู่ที่สถานีรถไฟใต้ดินสวนจตุจักรครับ ถ้าผมจำไม่ผิด แต่ว่าไลน์ของโมเดลในร้านนี้จะเป็นแนว Bandai Plamo น่ะครับซึ่งไม่ใช่แนวที่ผมสนใจอยู่ และทางร้านนี้ก็จะเน้นขายการ์ด TCG อย่างที่ท่านว่าเสียเป็นส่วนใหญ่ด้วย แต่อย่างไรก็ตามก็ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลนี้ด้วยนะครับ ตรงกับความต้องการของกระทู้นี้พอดี หลังจากที่ผมออกทะเลมานาน 55

ห่ะ ฟิกเกอร์ศับมาสออกตอน... 2ปีที่แล้ว... หนูตามข่าวช้าไปสินะคะ //พรากส์

ตอนนี้เก็บตังอีกรอบก่อนค่ะ ก่อนหน้านี้หนูไปประมูลโดจินชิ(แบบผ่านตัวกลาง)มาน่ะค่ะ พี่Foolboyเคยใช้บริการ Yahoo Auctionรึเปล่าคะ คือหนูใช่ไม่เป็น+ทำยูสเซอร์ยาก เลยผ่านคนกลางดีกว่า เพราะหนูไม่ค้อยรู้อะไรเยอะด้วย...

เห็นโปสเตอร์โปเกม่อนออกใหม่ด้วย แฮ่ยย http://blog.bpnavi.jp/pokemon/archives/1915

เป็นซับมาสเหมือนกัน ;w;

พี่พอจะรู้วิธีสั่งทางเว็บ(ของบล็อกที่กล่าวมา)มั๊ยคะ ความโลภเข้าครอบงำอีกแล้ววว *3*

เคยใช้บริการ Yahoo Auctionรึเปล่าคะ

...

พอจะรู้วิธีสั่งทางเว็บ(ของบล็อกที่กล่าวมา)มั๊ยคะ

ขอกล่าวถึง Yahoo Auction Japan ก่อนนะครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าเป็นภาษาญี่ปุ่นจึงสมัครยากอย่างเดียวครับ เกือบ 90% ของพ่อค้าในนั้นยังไม่ส่งสินค้าที่ตนเองขายอยู่ไปนอกประเทศญี่ปุ่นอีกด้วย ดังนั้นไม่ว่าอย่างไร เราก็ต้องอาศัยบริการผู้ซื้อคนกลาง หรือ Proxy buyer อยู่ดีครับ นอกเสียจากว่าเราจะมีที่อยู่ในประเทศญี่ปุ่น ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคนแล้วครับว่าจะหา Proxy buyer ที่บริการดีๆ และคิดราคาค่าธรรมเนียมกับเราได้ถูกมากน้อยเพียงใด ในช่วงแรกๆ ผมก็อาศัย Search จาก Google เอานี่ละครับว่ามีคนไทยหรือคนต่างประเทศคนไหนที่รับเป็น Proxy buyer ให้กับ Yahoo Auction Japan บ้าง หรือไม่ก็หาซื้อจากเว็บที่พ่อค้าเหล่านี้ยอมส่งสินค้าไปยังต่างประเทศโดยตรง เช่น eBay หรือ Amazon.com แต่ในช่วงหลังๆ มานี่ ผมซื้อสินค้ากับชาวญี่ปุ่นบางคนบ่อยมากจนเป็นเพื่อนกันเลย อิอิ แล้วเขาก็จะคิดราคากับผมค่อนข้างถูกเลยทีเดียวครับ (ไม่นับภาษีศุลกากรที่ผมต้องเสียในบางครั้งนะครับ เดี๋ยวนี้ศุลกากรไทยโหดมาก) ผมก็จะมีตัวเลือกในการซื้อสินค้าจากเว็บไซต์ญี่ปุ่นที่หลากหลายมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็น Yahoo Auction Japan, Amazon.co.jp, Rakuten, Animate.co.jp เป็นต้น

ส่วนเว็บ CraneKing ของ Banpresto ที่กล่าวมานั้นเป็นเพียงแค่ Catalog สำหรับจัดแสดงสินค้าและเป็นที่สำหรับให้ผู้ซื้อเข้ามา Comment และ Review ฟิกเกอร์แต่ละตัวเท่านั้นครับ ไม่สามารถสั่งซื้อจากเว็บไซต์ดังกล่าวได้โดยตรง นอกจากนี้ ฟิกเกอร์ส่วนใหญ่ของ Banpresto ยังไม่ได้มีไว้เพื่อขายอีกด้วย แต่จะใช้เป็นของรางวัลสำหรับแจกในร้าน Arcade อีกทีครับ อย่างที่ท่านคงจะทราบแล้ว

• 2 weeks later...

ห่างหายกันไปเสียนานครับกับกระทู้รีวิวฟิกเกอร์โปเกมอนของผม (กลายเป็นกระทู้รีวิวไปเสียแล้ว 55) ส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะว่า ไม่ค่อยมีไลน์ฟิกเกอร์ใหม่ๆ ออกมาวางจำหน่ายเลยในช่วงเดือนมีนาคมที่ผ่านมาครับ แต่ว่าในที่สุดแล้ว ไลน์ฟิกเกอร์ตัวหนึ่งที่ผมเฝ้าคอยอยู่ตั้งแต่ปีที่แล้วก็ได้ฤกษ์ออกวางจำหน่ายเสียทีครับ (ดังที่มีสมาชิกในกลุ่ม Facebook Group ของบอร์ดเราได้โพสเอาไว้) ดังนั้นผมจึงจัดแจงคว้ามาครองในทันใด และก็นำมารีวิวให้ทุกท่านได้ชมกันเช่นเคยครับ

สำหรับฟิกเกอร์ที่ผมนำมาแสดงในครั้งนี้ จะแปลกกว่าทุกครั้งที่ผ่านมาครับ เพราะว่าไม่ได้มาจาก Banpresto ซึ่งเป็นแบรนด์ผลิตสินค้าเกี่ยวกับโปเกมอนที่ผมชื่นชอบมาตลอด แต่กลับเป็นของ BANDAI ผู้ผลิตสินค้าและของเล่นยักษ์ใหญ่อีกเจ้าหนึ่ง และเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของเกมและการ์ตูนเรื่อง Digimon คู่แข่งคนสำคัญของ Pokémon Franchise นั่นเองครับ แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า BANDAI จะไปแอบขโมยลิขสิทธิ์ Pokémon มาทำหรอกนะครับ อันที่จริงแล้ว Banpresto เองก็เป็นบริษัทที่อยู่ในเครือของกลุ่ม BANDAI-NAMCO เช่นกัน 55 เหตุผลที่ BANDAI เลือกทีี่จะทำฟิกเกอร์โปเกมอนเข้ามาในไลน์ฟิกเกอร์ D-ARTS ซึ่งถือได้ว่าเป็นไลน์ฟิกเกอร์ที่มีความละเอียดของผลงานมากที่สุดอันหนึ่งของ BANDAI อาจจะเป็นเพราะกระแสเกมโปเกมอนที่กำลังมาแรงในช่วงนี้ก็เป็นได้ครับ

ไม่ว่าเหตุผลจะเป็นอย่างไรก็ตาม ไลน์ฟิกเกอร์นี้ได้กลายเป็นส่วนหนึ่งของเป้าหมายในการสะสมฟิกเกอร์ของผมสำหรับปีนี้ไปแล้วครับ (หลังจากนี้ก็จะมี Charizard, Blastoise กับ Venusaur ออกมาอีกด้วย) เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขอเชิญรับชมกันได้เลยครับ  :pika01:

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.bandai-asia.com/newsite/productDetail.php?id=CTOYS&sid=108&gid=166&tid=3422

ดูกล่องกันเสียก่อนครับ สวยงามมาก (คนที่ซื้อฟิกเกอร์นี้ในล๊อตแรก จะได้ฟิกเกอร์ Mew ตัวเล็กๆ อีกตัวหนึ่งด้วยครับ)

อีกมุม

ด้านหลัง

ข้างใต้

แกะกล่องดูข้างในก็จะพบกับ...

ลงมือประกอบ

นั่งชิล

ขอสามคำ: I am god!

ครอบครัวมิว

ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ~

[me=กลาเซียน้ำแข็งไส]ขโมยมิวจิ๋วกลับบ้าน[/me]

• 3 weeks later...

ขอลงต่อกันเลยนะครับ ต่อจากอันที่แล้วเลย แต่ครั้งนี้เป็น Charizard หรือลิซาด้อนนั่นเองครับ เพิ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.bandai-asia.com/newsite/productDetail.php?id=CTOYS&sid=108&gid=166&tid=3476

กล่องสวยงามเช่นเคยครับ รูปลิซาด้อนข้างกล่องเท่ห์มากเลย เดี๋ยวลองหัดวาดดูดีกว่า 55

อีกมุมครับ

มีรูปด้านหลังเอาไว้เป็นแบบให้เราจัดท่าทางตามเช่นเดิม

ครั้งนี้ประกอบง่ายกว่าครั้งที่แล้วมากครับ ไม่มีอะไรซับซ้อนอยู่ข้างในเลย

แฮ่! เสร็จแล้ว

ปิดท้ายด้วยรูปถ่ายครอบครัวครับ

ทีนี้ก็จะเหลือแค่ Blastoise ซึ่งจะออกวางจำหน่ายในเดือนมิถุนายน กับ Venusaur เท่านั้นแล้วละครับ หากมีข่าวคราวอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับฟิกเกอร์โปเกมอน ผมจะนำมารวบรวมไว้ให้ทุกท่านได้รับชมกันอีกครั้งหนึ่งนะครับ ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ~

• 2 months later...

ไม่ได้มาขุดกระทู้นี้เสียนานเลยนะครับ ขออนุญาตหน่อยก็แล้วกันนะครับ

ผ่านมาอีกสองเดือนกว่าหลังจากโพสต์สุดท้าย ในที่สุด ฟิกเกอร์ตัวต่อไปของ BANDAI D-ARTS ก็ออกมาให้ทุกท่านได้ยลโฉมกันแล้วครับ นั่นก็คือ Blastoise (カメックス) นั่นเอง ซึ่งผมก็ไม่รอช้าครับ รีบสอยมาในทันใด

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.bandai-asia.com/newsite/productDetail.php?id=CTOYS&sid=108&gid=166&tid=3580

กล่องสวยงามเช่นเคยครับ แถมกล่องยังมีขนาดเล็กกว่าของ Mewtwo และ Charizard ก่อนหน้านี้อีกด้วย

อีกมุมก็ยังสวย

ข้างหลังกล่องครับ

ประกอบง่ายกว่า Charizard อีกครับ จับวางกับแท่น ใส่ Hydro Pump แล้วก็จบเลย

เสร็จแล้ว

เหลืออีกแค่ตัวเดียวครับ Venusaur ซึ่งจะออกปลายเดือนสิงหาคมนี้ ก็จะครบแล้ว

???

ปริศนาของรูปสุดท้ายนี้ คงต้องให้ทุกท่านเดากันเองนะครับ

ตั้งแต่การประกาศวันวางจำหน่ายเกม Pokémon X และ Pokémon Y ก็ดูเหมือนว่า วงการของสะสมและสินค้าเกี่ยวกับโปเกมอน จะคึกคักกันมากเป็นพิเศษเลยนะครับ (ซึ่งก็ทำให้เงินในกระเป๋าของหลายๆ ท่านคึกคักอยากออกมาสูดอากาศข้างนอกด้วยเช่นกัน T_T) สินค้าใหม่ๆ เกี่ยวกับโปเกมอนจำนวนมาก โดยเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับ Pokémon X และ Pokémon Y นั้น มีแผนที่จะวางจำหน่ายในช่วงกลางปี ถึงปลายปีนี้อย่างมากมายเลยทีเดียวครับ และในช่วงกลางเดือนนี้ Banpresto ก็เตรียมที่จะวางจำหน่ายเซตฟิกเกอร์อันใหม่ ポケモンわくわくゲットくじ2013 (Pokémon Lottery Drawing Set 2013) มาให้แฟนๆ เกมโปเกมอนได้สะสมกันอีกด้วยครับ (ช่างประจวบเหมาะพอดีครับ เพราะว่า กระทู้แรกสุดของผม ก็ได้นำเสนอเซตนี้ของปี 2012 ให้ทุกท่านได้ชมกันไปแล้วนั่นเองครับ)

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://1kuji.bpnavi.jp/item/587/

ซึ่งถ้ามีโอกาส ผมจะนำฟิกเกอร์จากในเซ็ตนี้มาให้ทุกท่านได้ชมกันนะครับ
ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ~

เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว (13/07/13) ผมลองกลับไปเยี่ยมชม ชั้น 3 สยามพารากอน อีกครั้งหนึ่งครับ เพื่อดูว่า มีสินค้าอะไรใหม่ๆ เกี่ยวกับโปเกมอนเข้ามาบ้าง (แล้วก็เอา Nintendo 3DS ของผมไปหาคนเข้า Mii Plaza ตรงแถวๆ อีกด้วย ปรากฏว่า แค่แปปเดียวก็ได้มา 10 คนแล้วครับ 55)
ท่านใดที่สนใจก็ลองไปเดินสำรวจดูกันได้นะครับ มีของให้เลือกเยอะแยะมากมายเลยทีเดียวครับ แต่หากเห็นราคาแล้วอาจจะหน้ามืดได้

ของจากในตู้ Gachapon ครับ เซ็ต Pokémon Zukan แบบใหม่นี้ก็น่าสะสมไม่ใช่น้อยนะครับ

แพงมากกก!

แต่บางอย่างก็เจ๋งดีเหมือนกันครับ อยากได้

สุดท้ายเลยจัดมาตัวหนึ่งครับ :)

แหมน่ารักทุกตัวเลยนะเสี่ย

ในรูปจากพารากอน ดูเหมือนผมจะเห็นเลขหลักพัน. . . .

EDIT ผมว่ากระทู้นี้จากการมาถามแหล่งขายฟิกเกอร์ในทีแรก กลายเป็นแนะนำมากกว่าแล้วนะครับตอนนี้

ผมว่ากระทู้นี้จากการมาถามแหล่งขายฟิกเกอร์ในทีแรก กลายเป็นแนะนำมากกว่าแล้วนะครับตอนนี้

จริงๆ ผมก็ยังต้องการข้อมูลตามเจตนารมณ์เดิมที่ตั้งกระทู้นี้ตั้งแต่แรกอยู่ดีครับ แต่ระหว่างนี้ผมก็ขอถือโอกาสเข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลที่ตนเองมีอยู่บ้าง แต่ว่าไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ เพราะว่ามีเนื้อหาที่เกี่ยวโยงกันอยู่แล้วน่ะครับ  :pika01:

กลับมาอีกครั้งหนึ่งแล้วครับ ตามที่ผมได้นำเสนอไปในกระทู้ครั้งก่อนหน้านี้แล้วว่า Banpresto เตรียมที่จะวางจำหน่ายเซตฟิกเกอร์อันใหม่ ใน Line สินค้าจับฉลากชิงรางวัลและ Lottery ของตัวเอง 一番くじ (Ichiban Kuji) ซึ่งมีชื่อว่า ポケモンわくわくゲットくじ2013 (Pokémon "Excited" Get! Lottery 2013) นั้น ณ ปลายเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ผมก็ได้รับสินค้าที่ส่งตรงมาจากญี่ปุ่นเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ (ขออภัยที่นำมาลงให้ทุกท่านได้ชมกันล่าช้าด้วยนะครับ ช่วงนี้ผมงานงอกมากๆ เลย T_T)

มาลองดูกันดีกว่าครับ ว่าในเซตฟิกเกอร์นี้จะมีอะไรน่าสนใจกันบ้าง?

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://1kuji.bpnavi.jp/item/587/

มาเริ่มกันด้วยกล่องแรกครับ ฟิกเกอร์ Mewtwo และ Red (ExtremeSpeed) Genesect จาก Pokémon the Movie ภาคล่าสุดครับ

งานละเอียดมากๆ เลยครับ แต่ไม่สามารถขยับข้อต่ออะไรได้เหมือนกับ D-Arts ของ BANDAI นะครับ

ต่อด้วยเซต PokéDoll Selection 2013 ครับ มีโปเกมอนตัวใหม่ เพิ่มขึ้นมาจากปีที่แล้ว 5 ตัวด้วยกันครับ

น่ารักฝุดๆ

รูปจากของปีที่แล้วครับ มาลงให้ได้ชมเปรียบเทียบกันอีกรอบ

กล่องที่แพงที่สุดในครั้งนี้ Last One Prize ซึ่งจะให้กับคนที่ซื้อ Lottery จากร้าน 7-11 ที่จำหน่ายฉลากรับรางวัลนี้เป็นใบสุดท้ายเท่านั้น

เจ๋งมากครับ

ปิดท้ายด้วย ฟิกเกอร์โปเกมอนตัวแรก ที่ออกจำหน่ายใน Line ที่มีชื่อว่า "PREMIALIVE" (มาจากคำว่า Premium & Alive) ของ CraneKing Set ครับ

พรีเมี่ยม และดูมีชีวิตชีวาสมชื่อจริงๆ ครับ

ถ่ายรูปหมู่

???

รายการฟิกเกอร์โปเกมอนที่ผมสั่งซื้อเอาไว้จากเซตฟิกเกอร์นี้ ยังไม่หมดเพียงเท่านี้ครับ ติดตามชมกันให้ดีครับว่าผมจะนำอะไรมาแสดงให้ทุกท่านใด้ชมกันในโอกาสหน้า

จนกว่าจะถึงเวลานั้น ก็ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ ขอบคุณที่ติดตามรับชมกันมาโดยตลอดนะครับ~

สวัสดีอีกครั้งหนึ่งครับ และตอนนี้ Venusaur (フシギバナ) ฟิกเกอร์ตัวสุดท้ายในชุดของ BANDAI D-ARTS Pokémon ก็เดินทางมาถึงที่บ้านผมเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขอเชิญรับชมกันได้ ณ บัดนี้ครับ

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.bandai-asia.com/newsite/productDetail.php?id=CTOYS&sid=108&gid=166&tid=3708

ประเดิมด้วยรูปกล่องกันก่อนครับ

ข้างในก็คล้ายๆ กันกับสามตัวก่อนหน้านี้ ลงมือประกอบได้!

โฮ่ เท่ห์มากๆ เลยครับ! <3

ในที่สุดก็มีฟิกเกอร์ในไลน์นี้จนครบแล้วครับ อิอิ (แต่แส้เถาวัลย์ของบานะจะใหญ่ไปไหน *-*)

มีของติดมาด้วยอีกสองอย่างครับ Partner N และ Eevee Figure Set ที่สองของ Kyun Chara World 2013 จาก Banpresto นั่นเอง

:yaranaika:

สวยดีเช่นเคยครับ

http://www.pkbasic.com/gallery/image/5462-/

น่ารักดีครับ :3

ที่นี้ก็ต้องมาติดตามกันต่อไปนะครับว่า หลังจาก Pokémon X และ Pokémon Y วางจำหน่ายในวันเสาร์ที่จะถึงนี้แล้ว จะมีสินค้าโปเกมอนอะไรใหม่ๆ ออกมาให้เราได้ยลโฉมกันบ้าง (มีเรื่องให้ต้องเสียเงินอีกแล้วสินะครับ *-*)

หากมีข่าวคราวอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับฟิกเกอร์โปเกมอน ผมจะนำมารวบรวมไว้ให้ทุกท่านได้รับชมกันอีกครั้งหนึ่งนะครับ ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ~

• 2 weeks later...

ขอบคุณครับ 55 ผมไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดตเลย ช่วงนี้ ไว้มีของอะไรใหม่ๆ เข้ามาอีก ผมจะนำมาลงให้ได้ชมกันนะครับ  :pika01:

กำลังศึกษา เพื่อที่จะสะสมโมเดลโปเกมอนค่ะ หลังจากที่ไปหาขอมูลจาก google มาซักระยะ ยิ่งหาข้อมูลยิ่งอยากได้มาสะสม ไม่รู้ว่าช้าไปหรือเปล่า ในที่สุดก็มาเจอกระทู้นี้ กรี๊ดดเลยค่ะ ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ที่เดียวเลยค่ะ แอบเห็นของสะสมของคุณ Foolboy แล้วอิจฉาเลยค่ะ ยังไงขอคำแนะนำเรื่องแหล่งซื้อบ้างนะค่ะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

กำลังศึกษา เพื่อที่จะสะสมโมเดลโปเกมอนค่ะ หลังจากที่ไปหาขอมูลจาก google มาซักระยะ ยิ่งหาข้อมูลยิ่งอยากได้มาสะสม ไม่รู้ว่าช้าไปหรือเปล่า ในที่สุดก็มาเจอกระทู้นี้ กรี๊ดดเลยค่ะ ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ที่เดียวเลยค่ะ แอบเห็นของสะสมของคุณ Foolboy แล้วอิจฉาเลยค่ะ ยังไงขอคำแนะนำเรื่องแหล่งซื้อบ้างนะค่ะ

ไม่มีคำว่าช้าไปหรอกครับ ถ้าเกิดเราตั้งใจจะทำอะไรก็ตาม ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ kapooklook_sine นะครับ ส่วนแหล่งซื้อฟิกเกอร์โปเกมอนในไทยนั้น หากผมทราบข้อมูลใหม่ๆ เพิ่มเติม ผมจะนำมาแบ่งปันให้ทุกท่านทราบเรื่อยๆ ครับ รวมทั้งผมยังยินดีรับความเห็นหรือข้อมูลเพิ่มเติมจากทุกท่านอีกด้วย (แน่ละครับ เพราะว่านี่เป็นจุดประสงค์ดั้งเดิมของกระทู้นี้นี่นา 55)

สวัสดีปีใหม่ 2557 ครับ ขออวยพรให้ทุกท่าน ประสบความสำเร็จในทุกๆ สิ่งที่หวังเอาไว้นะครับ สำหรับในปีนี้ก็มั่นใจได้เลยครับว่าจะต้องเป็นปีทองของ Pokémon X และ Pokémon Y อย่างแน่นอน และจะต้องมีสินค้าต่างๆ จากโปเกมอนภาคนี้ ออกวางจำหน่ายกันอย่างมากมายไม่ขาดสายเลยทีเดียว

ฟิกเกอร์เซตแรกของตระกูล Pokémon X และ Pokémon Y ที่ผมนำมาให้ทุกท่านได้ชมกันครั้งนี้มาจาก TAKARA TOMY ครับ เป็นฟิกเกอร์ของโปเกมอนในตำนานประจำภาคนี้ทั้งสองตัว นั่นก็คือ Xerneas และ Yveltal นั่นเอง

รายละเอียดของเว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.takaratomy.co.jp/products/pokemon/xy_figure/1310-xerneas_Yveltal_set/index.html

รูปกล่องครับ ใหญ่เบ้อเริ่ม

ผลงานทำได้ละเอียดดีมากครับ สมกับเป็นพรีเมี่ยมฟิกเกอร์

เพราะเราเกิดมาคู่กัน #ไม่ใช่ละ

สามหน่อนี้ติดกล่องมาด้วยครับ ควันหลงวันคริสต์มาส

ส่วนนี่คือรูปรวมมิตร Soft Vinyl Figure ที่ผมสะสมมาได้ตลอดปีนี้ครับ

ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้า ขอให้ทุกท่านโชคดีมีความสุขตลอดปีนี้ครับ  :pika01:

• 4 weeks later...

ต่อจาก Reply อันนี้ครับ: Ichiban Kuji: Pokémon "Excited" Get! Lottery 2013 Unboxing (ตอนที่ 1)

"ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้" สุขสันต์วันตรุษจีนครับทุกท่าน เป็นอย่างไรกันบ้างครับ ได้รับแตะเอีย อั่งเปากันเยอะหรือเปล่า? ผมก็ขออวยพรให้ทุกท่าน เฮง เฮง กันตลอดทั้งปีมะเมียนี้ อย่าให้เรื่องราวความขัดแย้งต่างๆ มาบั่นทอนความสุขของเรากับโปเกมอนเลยนะครับ

ยังจำเซ็ตฟิกเกอร์  ポケモンわくわくゲットくじ2013 (Pokémon "Excited" Get! Lottery 2013) ที่ผมได้เขียน Review ไปเมื่อเดือนกันยายนปีที่แล้วได้ไหมครับ? ความจริงแล้ว ผมยังขาดเซ็ตฟิกเกอร์ ที่เป็นของรางวัลในกิจกรรมครั้งนั้นไปหนึ่งอย่างครับ นั่นก็คือ I賞 『イーブイ&フレンズ』ポケモンドール フィギュアコレクション หรือ รางวัล I "Eevee & friends" PokéDoll figures collection. นั่นเองครับ ซึ่งเหตุผลที่ทำให้ผมไม่สามารถหาซื้อรางวัลดังกล่าวมาได้ พร้อมกับรางวัลอื่นๆ ในกิจกรรมนี้ก็เนื่องมาจาก มีผู้ให้ความสนใจกับเซ็ตฟิกเกอร์รางวัลนี้มากกว่าที่ผมคาดการณ์เอาไว้ครับ จึงทำให้สินค้าหมดสต็อกลงอย่างรวดเร็ว และทำให้ราคาขายต่อพุ่งทะยานขึ้นไปสูงมากถึงเซ็ตละ 4,500-5,000 บาทเลยทีเดียว (ยังไม่รวมค่าส่งจากญี่ปุ่นมานะครับนี่)

ด้วยเหตุนี้ จึงทำให้ผมต้องอดทนรอ พร้อมกับค้นหาแหล่งซื้อใหม่ๆ มาเป็นระยะเวลาถึง 4 เดือน จนในที่สุด ผมก็ได้ฟิกเกอร์เซ็ตดังกล่าวนี้มาครอบครอง ด้วยราคาสมเหตุสมผลในที่สุดครับ (ขอไม่บอกละกันนะครับว่าเท่าไหร่)

ขอเชิญรับชมกันได้ ณ บัดนี้ครับ

ทำเลียนแบบรูป PokéDoll ของ Eevee ที่อยู่ในเกมทุกกระเบียดนิ้วเลยครับ

รายละเอียดสวยงามมากครับ สมแล้วที่เป็นงานฟิกเกอร์ที่ผู้คนต้องการ

เหมือนครอบครัวแม่ลูกเลยครับ 55

ครั้งนี้ก็หิ้วตุ๊กตามาจาก Pokémon Center เช่นเคยครับ เริ่มต้นกันด้วย Starter ที่ทุกท่านคุ้นเคยกันดี

ต่อด้วยงานตุ๊กตาระดับแรร์ Pokémon time รูป Charizard หน้าตาบ้องแบ๊ว

ปิดท้ายด้วยสินค้าตัวล่าสุดจาก Pokémon X Y Series ครับ Xerneas & Yveltal

Amie :D

ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมด้วยนะครับ :pika01:

(*w*) //ตาเป็นประกาย...(อยากดั๊ยยยยยย XD !!!)

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ฮะ (^w^)

สวัสดีครับทุกท่าน ไม่ได้เข้ามาอัพเดตเสียนานเลย สบายดีกันอยู่ไหมครับ? (ผมตัวจะระเบิดแล้ว ร้อนมาก !!!)

อาณาจักรของโปเกมอนนั้นช่างกว้างใหญ่สุดประมาณเสียจริงๆ ครับ ทุกท่านเห็นด้วยกับผมไหมครับ? เพราะว่าในอาณาจักรแห่งนี้ มีทั้งเกม การตูนมังงะ อนิเมะ ภาพยนตร์ รวมทั้งสินค้า และกิจกรรมต่างๆ มากมาย ที่จัดขึ้นในสถานที่ต่างๆ ทั่วโลก เฉพาะแค่เรื่องราวของสินค้าสิขสิทธิ์ประเภทต่างๆ ของโปเกมอนที่จัดจำหน่ายอยู่นั้น ก็มีให้เลือกเสียมากมายจนปวดเศียรเวียนเกล้าแล้ว อย่างที่ทุกท่านคงได้ประจักษ์กัน กับบางส่วนของสินค้าเหล่านี้ ที่ผมได้นำเสนอตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ซึ่งผมก็แอบหวังอยู่ลึกๆ ครับว่าสักวันหนึ่ง ผมจะสามารถครอบครองสินค้าเหล่านี้เอาไว้มากพอจนตั้งเป็นดินแดนเล็กๆ อันเต็มไปด้วยจินตนาการขึ้นมาได้ เพื่อเก็บเอาไว้เป็นอนุสรณ์ให้รุ่นหลานของผมต่อไป (ว่าเข้าไปนั่น ==’)

พล่ามมาเสียยาวเลย 55 วันนี้ เราลองมาทำความรู้จักกับตระกูลสินค้าหนึ่งในอาณาจักรของโปเกมอนดีกว่าครับ นั่นก็คือ pokemon time นั่นเอง หลายท่านอาจจะเคยได้ยิน หรือว่าได้เห็นสินค้าที่แปะยี่ห้อนี้มาแล้ว แต่ทราบหรือไม่ครับว่า ที่มาของสินค้าตระกูลนี้มันมาได้อย่างไรกัน

pokemon time (ポケモンタイム) เป็นยี่ห้อของสินค้าและของสะสมโปเกมอน ที่เป็นผลงานการออกแบบของ Play Set Products (プレイセットプロダクツ) บริษัทดีไซน์เนอร์สัญชาติญี่ปุ่น ผู้อยู่เบื้องหลังการออกแบบตัวละคร และสินค้าไอเดียกิ๊บเก๋มากมาย ที่ตกแต่งด้วยบรรดาตัวละครเหล่านั้น โดยมีทั้งผลงานที่ออกแบบโดยบริษัทเอง เช่น modern pets และการนำเอาตัวละครต่างๆ ที่ได้รับอนุญาตจากบรรดาเจ้าของลิขสิทธิ์แล้ว เช่น Sanrio, Disney และ MARVEL มาทำการ Redesign ใหม่ เป็นต้น จนได้รับความนิยมอย่างมากในประเทศญี่ปุ่น รวมทั้งยังมีแฟนคลับ คอยติดตามผลงานอยู่อีกจำนวนหนึ่งอีกด้วยครับ

สำหรับ pokemon time นั้น เป็นผลงานการออกแบบ เพื่อฉลองวาระครบรอบ 10 ปีของการก่อตั้งบริษัทฯ ในปี พ.ศ. 2551ครับ โดยบริษัทฯ เลือกหยิบเอาโปเกมอนต่างๆ มาทำการออกแบบใหม่ให้ดูน่ารักสดใส เพื่อให้เข้าถึงบรรดาผู้หญิงมากกว่าที่เคย และโปเกมอนสามตัวแรกที่ถูกเลือกมาให้เป็นตัวนำของตระกูลสินค้านี้ก็คือ Bulbasaur「フシギダネ」, Charmander「ヒトカゲ」และ Squirtle「ゼニガメ」เหล่า Starter จาก Pokémon Red & Green นั่นเองครับ และออกวางจำหน่ายใน Pokémon Center ร้านขายสินค้าลิขสิทธิ์โปเกมอนโดยเฉพาะ ในประเทศญี่ปุ่นเท่านั้น

สำหรับสินค้าที่มีวางจำหน่ายในชื่อนี้นั้น ก็มีอยู่ด้วยกันมากมายครับ ไม่ว่าจะเป็นตุ๊กตา แฟ้ม แก้วน้ำ เสื้อยืด สายห้อยโทรศัพท์มือถือ ฯลฯ แต่ว่า มีสินค้าอยู่ประเภทหนึ่งครับที่ผมไม่คาดคิดว่าจะทำออกมาด้วย นั่นก็คือ ฟิกเกอร์นั่นเองครับ เพราะว่าโดยปกติแล้ว ฟิกเกอร์โปเกมอนประเภทต่างๆ มักจะถูกผลิตขึ้นมาโดยบริษัทฯ ผู้ผลิตของเล่นเจ้าประจำ ที่ได้รับลิขสิทธิ์จาก The Pokémon Company  อยู่แล้ว อย่างเช่น BANDAI, Takara Tomy หรือว่า Banpresto เป็นต้น ดังนั้น การที่ The Pokémon Company เลือกทำฟิกเกอร์ออกมาขายใน Pokémon Center โดยเฉพาะนั้นถือว่าน่าแปลกใจมากครับ แสดงว่าต้องเป็นของที่ทำออกมาจำนวนจำกัดอย่างแน่นอน

ไม่รอช้าครับ ผมจึงรีบดึงมาเก็บไว้ใน Collection ของผมทันใด ก่อนที่ของจะหมดเสียก่อน  :pika01: (ราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ ; ;)

กล่องใหญ่มากครับ *-* ทำเอาพวงกุญแจที่ผมสั่งติดมาด้วยเล็กไปถนัดตา

แกะออกมาแล้วก็จะเป็นแบบนี้ครับ สามหน่อที่ทุกท่านคุ้นเคยกันดี

พวงกุญแจ 連れ歩きポケモン สุดแรร์นี้ไม่มีขายอีกแล้วใน Pokémon Center ครับ ผมขอเก็บไว้ใช้เองละกัน 55

...แต่อันนี้สิครับ จะทำอย่างไรกันดี

ไว้พบกันใหม่โอกาสหน้าครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมด้วยนะครับ :pika01:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.