Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Foolboy's Miiverse Drawing Repository

Foolboy

Recommended Posts

สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากปลายเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา ผมได้สั่งซื้อ Wii U เกมคอนโซลตัวล่าสุดของ Nintendo มาจากอเมริกา ช่วงนี้ผมเลยแทบไม่ได้เข้ามาสิงบอร์ดเลยเพราะว่ากำลังติด Wii U  อย่างเอาเป็นเอาตายเลยทีเดียวละครับ ผมคงจะไม่รีวิวเครื่อง Wii U ในบอร์ดนี้นะครับเพราะว่าจะผิดวัตถุประสงค์ แต่ที่มาลงในบอร์ด Drawing นี้ก็เพราะว่าผมจะเอาผลงานการวาดรูปของผม ที่มาจาก Miiverse มาลงให้ได้ชมกันครับ

ก่อนอื่นต้องขออธิบายเกี่ยวกับ Miiverse คร่าวๆก่อนนะครับ Miiverse เป็นระบบ Gaming Social Network ที่ Nintendo ซุ่มพัฒนามาเกือบ 1 ปีครับ และเป็นส่วนหนึ่งของระบบ Gaming Online Service ที่เรียกว่า Nintendo Network โดยแพลตฟอร์มที่สามารถใช้งาน Miiverse ได้ในปัจจุบันนั้นจะยังมีเพียงแค่ Wii U เท่านั้น แต่ Nintendo ให้สัญญาว่า ในปีหน้า แพลตฟอร์มอีกตัวที่สนับสนุนระบบ Nintendo Network ซึ่งก็คือ Nintendo 3DS ก็จะสามารถใช้งาน Miiverse เช่นกัน รวมทั้งจะสามารถใช้งานได้บนอุปกรณ์ที่สนับสนุน Web-based content ซึ่งก็ได้แก่ PC และ Smartphone ต่างๆ อีกด้วยครับ

Miiverse จะทำหน้าที่เป็นห้อง Lobby ขนาดใหญ่ที่ผู้ใช้ Miiverse จากทั่วโลกมารวมกัน โดยแบ่งห้องไปตามเกมที่ตนเองเล่นอยู่ หรือให้ความสนใจครับ แต่ละคนที่เข้ามาสู่ Miiverse จะถูกแสดงตัวตนด้วย Mii ซึ่งเป็นระบบ Avatar ที่มีมาตั้งแต่ Nintendo DS และ Wii ที่เราคุ้นเคยกันดีนั่นเอง เราสามารถโพสต์แสดงความคิดเห็น แบ่งปันประสบการณ์การเล่นเกมกับผู้เล่นจากทั่วโลก หาเพื่อนใหม่ๆ (Wii U สนัลสนุนระบบ Text และ Video Chat ด้วย) โพสต์ภาพ Screenshot ของเกมที่เราเล่นอยู่ และฟังก์ชั่น Comment นี่เองละครับที่ทำให้ระบบ Miiverse ได้รับความสนใจเป็นอย่างมาก เพราะว่าเราสามารถใช้ลายมือของตัวเองในการเขียน Comment นอกจากการพิมพ์ได้ด้วย ช่องทางนี้ทำให้บรรดาศิลปินมือฉมังทั้งหลายที่อยู่ทั่วทุกมุมโลกได้ออกมาโลดแล่นแสดงผลงานของตัวเองกันอย่างสนุกสนาน ที่สำคัญก็คือ ฝีมือบางคนนั้นแทบไม่น่าเชื่อเลยว่าจะสามารถสร้างสรรค์ออกมาได้ด้วยอุปกรณ์อันจำกัดจำเขี่ยเช่นนี้ ถ้าใครอยากจะชมผลงานเด็ดๆ ขอให้ลอง Search Google ว่า Miiverse Drawing แล้วคุณจะพบกับผลงานอันน่าทึ่งอยู่เป็นจำนวนมากครับ

ทีนี้ลองมาดูอุปกรณ์หลักที่ใช้ในการวาดรูปกันครับ ก็ประกอบไปด้วย Wii U Gamepad ซึ่งเราใช้ในการเล่นเกมบน Wii U อยู่แล้ว ซึ่งตัว Gamepad นี้จะมีปากกา Plastic Stylus แบบเดียวกับที่ใช้บน Nintendo DS และ Nintendo 3DS มาให้ด้วย 1 อัน ส่วนโครงสร้างของหน้าจอระบบสัมผัสก็ไม่แตกต่างจาก DS และ 3DS เลยครับ เพียงแต่มีความละเอียดของหน้าจอมากกว่า และไม่รองรับ Multi-touch เช่นเดียวกัน

ส่วน Tool ที่ใช้ในการวาดรูปเวลา Comment ก็อย่างที่เห็นนี่ละครับ มีอะไรให้ใช้น้อยมาก แค่ปรับขนาดเส้น กับยางลบเท่านั่นเอง (ปุ่มด้านซ้ายบนเอาไว้ Clear หน้าจอทั้งหมด แถมเวลากดแล้วไม่มี Confirmation ด้วย เผลอไปโดนปุ๊บหายจ้อย  :pika06:

* Nintendo อาจจะปรับปรุงระบบนี้ให้ดีขึ้นในอนาคตครับ เช่นสามารถลงสี หรือมีระบบ Undo และ Auto-Save แต่ตอนนี้คงจะเป็นแค่การทดสอบระบบก่อนครับ

ส่วนผลงานทั้งหมดที่เราวาดขึ้นมาก็จะมาปรากฎบนหน้า Miiverse Profile ของเรา ซึ่งบรรดาผู้เล่นจากทั่วโลกสามารถเข้ามาเยี่ยมชมผลงาน เขียน Comment ตอบ รวมทั้งกด "Yeah!" (เหมือนกับ "Like" ของ Facebook) เพื่อแสดงความถูกใจได้อีกด้วยครับ (แต่เราไม่สามารถกด "Yeah!" ผลงานของตัวเองได้นะครับ อิอิ) และเราสามารถเลือกที่จะติดตาม (Follow) Profile ของคนอื่นที่เราชื่นชอบได้อีกด้วย

โดยรวมแล้ว Miiverse ก็คือการรวมการทำงานระหว่าง Facebook, Twitter และ Gamefaqs และทำให้มันกลายเป็น Gaming Ecosystem ในอุดมคติ ที่สามารถท้าชนกับ PlayStation Network ของ Sony และ XBOX Live ของ Microsoft ได้อย่างไม่ต้องสงสัยเลยละครับ  :pika10:

ใครที่มีเครื่อง Wii U อยู่ในตอนนี้สามารถติดตามผลงานของผมได้ใน Miiverse โดยค้นหาชื่อของผม Foolboy เหมือนกับในบอร์ดนี้เลยครับ และผมจะขอนำรูปที่วาดใน Miivese (ถ่ายมาจาก TV อีกที) มาลงเก็บเอาไว้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ เชิญ Comment ผลงานเน่าๆ ของผมได้ตามสะดวกครับ 55

ถ้าวันไหนวาดอีกจะถ่ายมาลงเรื่อยๆครับ เชิญติชมได้ตามสบายครับ (ภาพแต่ละภาพเน่ามาก 55)

น่ารักดีครับ ทุกภาพเลย ชอบภาพลิซาด้อนอ่ะ

แต่ละภาพก็เข้ากับข้อความมากเลยครับ (ถึงจะไม่เข้าใจบางอันก็เถอะ)

มีเกาะกระแสโลกแตกด้วยแฮะ ฮ่าๆ ไคริวหน้าเครียด

งามทุกภาพฮะ~~~ o.O

ชอบสึทาจากะเอมองก้าอ่าฮะ เห็นคู่นี้ทีไรฮาทุกที>w<

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^ ตอนแรกผมคิดว่าจะไม่ได้เรื่องเสียแล้ว ไม่ได้จับปากกามานานละครับตั้งแต่เข้ามหา 'ลัย ยังไงผมก็จะพยายามฝึกขีดๆเขียนๆ ต่อไปนะครับ แล้วจะติดตามผลงานของทุกท่านในบอร์ดนี้เช่นกันครับ

รูปวาดดูน่ารักครับ เข้ากับข้อความเป็นอย่างดี แต่ไคริวอย่าทำหน้านั้นเลย ความน่ารักหายหมด

• 2 weeks later...

หายไปเสียนานเลยครับ มาลงต่อดีกว่า~~

ประมาณนี้ละครับ เน่าๆเหมือนเดิม ถ้ามีไอเดียใหม่ๆ ก็จะวาดมาลงอีกเรื่อยๆครับ  :pika01:

แอร๊ยยยย~~~

ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้

ลูคาริโอ้ ลูคาริโอ้ ลูคาริ...//มาซากิ โดนถีบออกจากกระทู้

ฮ่ะๆๆอ่านหนังสือสอบไม่ได้เข้าบอร์ดเลยพึ่งมาเห็น น่ารักทุกตัวตามเคยฮะ

ท่านฟูลบอย ไม่นึกว่าท่านจะวาดเก่งขนาด

ชอบรูปน้องแสง(ฮิคาริ)กะลูคาริโอ้อะ น่ารักก

โอววววว ท่านนิววาดได้น่ารักมากอ้ะ เห็นแล้วนึกถึงรูปเพจเจอร์พิกล :pika01:

ลิซาด้อนทำท่าได้น่ารักมากกกเลย มิจูมารุ สึทัตจา โพคาบุก็ด้วย น่ารักหมดทุกรูปเลยค่ะ >w<

• 2 weeks later...

ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำชม  :pika12: แต่ผมยังต้องฝึกฝนอีกเยอะครับ ความสามารถในการวาดบนคอมฯ ของผมก็แทบเป็นศูนย์ เทียบกับผลงานของทุกท่านบนนี้ไม่ได้เลย ตอนนี้เลยขอหลบมาสร้างแรงบันดาลใจบน Miiverse ไปก่อนครับ

สองเดือนกว่าแล้วนะครับ หลังจากที่ Wii U ออกวางตลาด ตอนนี้ Miiverse Community มีจำนวนโพสต์รวมกันทั่วโลกมากกว่า 5 ล้านโพสต์แล้ว ถือว่าเติบโตได้อย่างรวดเร็วมาก ซึ่งก็แน่นอนครับ ความสามารถในการวาดรูปของเหล่าศิลปินในนี้ก็ล้ำหน้าไปมาก จนแทบไม่น่าเชื่อว่า เกิดจากปากกาพลาสติกแท่งเล็กๆ ไม่ใช่สไตลัสที่จับแรงกดได้ หน้าจอที่ไม่ละเอียดมายมาย หรือซอฟต์แวร์ที่ไม่ได้หรูหราเหมือนกับบนคอมพิวเตอร์ สิ่งที่ทำให้การวาดรูปบน Miiverse น่าดึงดูดใจและท้าทายสำหรับผมและหลายๆ คนก็คือ จะทำอย่างไรให้รูปของเราออกมามีคุณภาพดีที่สุดด้วยทรัพยากรอันจำกัดเช่นนี้ ท้าทายมากจนถึงขนาดที่บางคนอดหลับอดนอนมากกว่า 24 ชั่วโมงในการวาดรูป 1 รูปให้เสร็จ (เราไม่สามารถเซฟรูปเก็บไว้วาดทีหลัง, Undo หรือว่า Copy Paste อะไรได้เหมือนกับในคอมฯ หรอกนะครับ) ดังนั้นใครที่สนใจจะเข้ามาร่วมท้าทายขีดจำกัดของท่านในการวาดรูปก็ขอเชิญเข้ามาได้นะครับ อิอิ (ตอนนี้ Wii U ในเมืองไทยเริ่มขายกันเกลื่อนแล้วด้วย)

ถ้างั้นก็ ขอเชิญทุกท่านชมผลงานของผมกันต่อได้เลยครับ  :pika10:

งวดนี้ขอลงรูปน้อยกว่าครั้งก่อนนะครับ ช่วงนี้งานหนักมาก แทบไม่มีเวลาวาดเลย แถมเจ็บมือด้วยครับ โดนความหนาว -15 ที่ปักกิ่งกัดจนหลังมือแตก ยังไม่หายเลย  :pika11:

สวยทุกรูปเลยครับ :pika01:

ชอบรูปที่มีริโอลูมากเลย

โรคอนกับการ์ดี้ก็น่ารัก

ไม่เลวเลยทีเดียว สำหรับความสวยของภาพเมื่อเทียบกับขีดจำกัดของโปรแกรม  :pika01:

กรี๊ดดดด!!!!!ริโอรุๆๆๆๆๆ~~~>//<  //ตายคาคอม

วาดเหล่าโปเ้กมอนได้เมพขิงเหมือนเดิมเลยเนอว์พี่นิว(อิจฉานะเนี่ย=w=)

ขนาดนี้ไม่เน่าหรอกฮะ น่ารักดีออก//มาซากิ แอบลาก ริโอรุ กับเรชิรั่มกลับลงหลุม

ฝีมือระดับนี้.....

[me=Professor Perth]มองของตัวเองแล้วคอตก[/me]

• 4 weeks later...

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับสำหรับคำชม  :pika10:

ไม่ได้มาลงรูปเสียนานเลยนะครับนี่ (พักนี้เริ่มขี้เกียจวาด 55) เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขอเชิญรับชมกันต่อได้เลยครับ

แล้วพบกันใหม่ครับ ถ้าเกิดผมยังมีไฟวาดต่ออยู่ 55

• 2 months later...

สวัสดีอีกครั้งหนึ่งครับทุกท่าน ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดตกระทู้ของตัวเองเสียนาน จะว่าไปแล้ว ผมก็แทบไม่มีโอกาสได้เปิดเครื่อง Wii U ของตัวเองมานานเกือบสองเดือนแล้วนะครับนี่ เนื่องจากติดปัญหาหลายๆ อย่าง ทำให้ไม่มีโอกาสได้มาวาดรูปบน Miiverse ของตัวเองได้บ่อยเหมือนเมื่อก่อนครับ (จริงๆ แล้วแอบขี้เกียจด้วยละครับ 55) แต่สาเหตุหลักๆ เลยที่ทำให้ผมไม่ค่อยได้มาเล่น Wii U ก็เพราะว่า ไม่มีเกมอะไรให้ผมเล่นในช่วงนี้เลยครับ  :pika06: (ถ้าหากอยากทราบว่าทำไมถึงแทบไม่มีเกมออกวางจำหน่ายบน Wii U ในช่วงเวลาที่ผ่านมาเลย สามารถติดตามอ่านได้จากกระทู้ข่าวล่าสุดของผมครับ)

อย่างไรก็ตาม หลังจากที่ผมได้กลับมาให้ความสนใจกับ Wii U ของตัวเองอีกครั้งก็พบว่า มีสิ่งที่น่าสนใจเกิดขึ้นมากมายเลยครับ นอกเหนือจากการอัพเดต Firmware ของระบบใหม่ ซึ่งทำให้ระบบมีความเสถียรและมีความเร็วเพิ่มมากขึ้นเป็นกอง และมีการเพิ่มฟังก์ชันใหม่ๆ เช่น ระบบ Virtual Console ที่อาจรองรับการทำ Emulator ได้ถึง Nintendo 3DS แล้ว การเปลี่ยนแปลงที่สำคัญที่สุดสำหรับ Miiverse ก็คือ ในตอนนี้ ผมไม่จำเป็นต้องเปิด Wii U เพื่อเข้าไปเช็คดูความเคลื่อนไหวของผู้คนใน Miiverse อีกต่อไปแล้วครับ เพราะว่า Nintendo ได้ทำการทดสอบเปิดใช้งาน Miiverse Web เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ตามลิงค์ดังต่อไปนี้เลย http://miiverse.nintendo.net/ โดยในการเข้าใช้งาน จะต้องใช้ Browser ที่รองรับ HTML5 ไม่ว่าจะเป็นบน PC หรือบน Smartphone ครับ ในตอนนี้ทุกคนก็สามารถเข้าไปดูกันได้เลยครับว่าผลงานการวาดรูปบนเครื่อง Wii U ของผู้คนจากทั่วโลกเป็นอย่างไรกันบ้าง (เราสามารถพิมพ์ข้อความต่างๆ บนหน้า Profile ของเราหรือของคนอื่นได้ตามปกติบน Miiverse Web นะครับ แต่การวาดรูปหรือใช้ลายมือของตัวเอง จะต้องคงต้องกระทำผ่าน Gamepad ของ Wii U เช่นเดิมครับ) น่าเสียดายครับที่ตอนนี้ Nintendo 3DS ยังคงไม่สามารถเข้าถึงระบบ Miiverse ได้ ถึงแม้ว่า 3DS เองจะรองรับการใช้งาน Nintendo Network แล้วก็ตาม ซึ่งคงต้องอดใจรอกันอีกสักหน่อยนะครับ Nintendo ได้ให้สัญญาเอาไว้แล้วครับว่ายังไง 3DS ก็จะได้ใช้ Miiverse ภายในไม่เกินปีนี้อย่างแน่นอนครับ (แต่ผมเริ่มไม่ค่อยให้ความเชื่อมั่นกับสัญญาที่ Nintendo ให้กับลูกค้าแล้วละครับ 55)

ผมจะพยายามกลับมาวาดรูปบน Miiverse ให้บ่อยครั้งที่สุดเท่าที่จะทำได้ต่อไปนะครับ จะได้ฝึกปรือฝีมือที่ไม่ค่อยจะมีของผมต่อไปด้วย 55 ในโอกาสนี้ ผมต้องขอขอบคุณทุกท่านในบอร์ดแห่งนี้ที่เข้ามาติดตามและเข้ามาให้คำติชมภาพวาดของผมมาโดยตลอดนะครับ

ดังนั้นวันนี้ ผมขออนุญาตนำภาพวาดที่ดองเอาไว้เมื่อสองเดือนที่แล้วมาลงให้ทุกท่านได้รับชมกันครับ ก่อนที่ผมจะเริ่มวาดภาพใหม่ๆ ต่อไป

(เพื่อนคนนี้วาดรูปโปเกมอนเก่งมากกกกครับ แบบไม่น่าเชื่อเลยว่าใช้อะไรวาดได้ขนาดนี้ 55 ถ้ามีโอกาสจะนำมาลงให้ได้ชมกันครับ)

ไว้พบกับผลงานของผมใหม่เร็วๆ นี้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับชมครับ  :pika01:

ข่อยล่ะชอบลายเส้นของท่านจริงมันสวยงามอ่ะ... แค่นี้ก็สวยแล้วถ้าใช้โปรแกรมที่มีเครื่องมืดครบ

ผมว่าภาพท่านนิวออกมาดีมากแน่ๆ....

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.