Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

มาพูดคุย Anime PokemonXY กันเถอะ

BlueMeteor

Recommended Posts

ก็ตามหัวข้อล่ะครับ :pika01:

ใครมีอะไรอยากจะพูดคุยเกี่ยวกับภาคนี้ เชิญได้ตามสบายเลยนะครับ

สำหรับผมว่าภาคนี้ การแบทเทิ่ลสนุกกว่าภาค bestwise เหมือนกับภาค DP แบบนี้แหละดีแล้ว

ส่วนนางเอกภาคนี้รู้จักซาโตชิตอนสมัยเด็กด้วย //จะวินหรือจะเฟลดีนิ

หลังจากจบตอนที่5 นางเอกถามแล้วจำเราได้ไหม ซาโตชิจะตอบยังไงเอ๋ย  :pika10:

ผมว่าซาโตชิจำไม่ได้แหงมๆ ตามประสาพระเอกอะแหละ :pika02:

เรื่องแบทเทิ่ลนี่เห็นด้วยครับ เหมือนดูDPจริงๆ อารมณ์แบบ "นี่ล่ะ เทรนเนอร์มากประสบการณ์ของแท้" :pika03:

น่าเสียดายที่ตอนล่าสุดดันมาแพ้(เหมือนภาคก่อนๆ) แต่ก็รับได้นะ เพราะวิโอล่าโหดจริงไรตริง

จริงๆ ผู้นำโรงยิมต้องโหดครับ ไม่งั้นคงไม่ได้เป็นผู้นำโรงยิมหรอก แต่ในอนิเมกับในเกมดูหน่อมแน้มไปหน่อย

ภาคนี้โหดได้ใจดีครับ เล่นเอาซาโตชิไปไม่ถูกเลย

ส่วนเรื่องเซเรน่า ผมว่าซาโตชิจำไม่ได้หรอกครับ ถึงจำได้ก็เป็นได้แค่เพื่อนละครับ

คือไม่ได้มีโอกาสดู อะนิเมะมากเท่าไหร่นักอ่ะนะคะ เคยดูแต่ภาคแรก ๆ พอตอนนี้มาดู x y แล้วคิดถึง คาซึมิกับทาเคชิมาก ๆ เลย เราว่า คาซึมิตลกดีค่ะ ภาค dp นางเอกก็ตลกดีค่ะ ที่สำคัญเลยทุกครั้งที่ดู เพราะชอบบบบบบบบบบ มุซาริน่า(มุซาชิ) กับ โคจิโร่ และ เนียส ตลกเสียงภาคไทยจริง ๆ ค่ะ มาดูซับไทยมันก็อีกแบบ แต่ภาคไทยเนี้ยคิดถึงเสียงภาคตลก ๆ มากค่ะ

**นิดนึงนะคะ อยากทราบว่าเพลง op ภาค x y ชื่อเพลงอะไรค่ะ ชอบมาก ๆ เลย**

**นิดนึงนะคะ อยากทราบว่าเพลง op ภาค x y ชื่อเพลงอะไรค่ะ ชอบมาก ๆ เลย**

Volt ครับ

จะว่าไป รู้สึกว่า พวกซาโตชิจะหัวฟูกันแทบทุกตอนเลยนะ

มันจะกลายเป็นมุกใหม่ประจำตอนแล้วใช่มั้ย?

คือไม่ได้มีโอกาสดู อะนิเมะมากเท่าไหร่นักอ่ะนะคะ เคยดูแต่ภาคแรก ๆ พอตอนนี้มาดู x y แล้วคิดถึง คาซึมิกับทาเคชิมาก ๆ เลย เราว่า คาซึมิตลกดีค่ะ ภาค dp นางเอกก็ตลกดีค่ะ ที่สำคัญเลยทุกครั้งที่ดู เพราะชอบบบบบบบบบบ มุซาริน่า(มุซาชิ) กับ โคจิโร่ และ เนียส ตลกเสียงภาคไทยจริง ๆ ค่ะ มาดูซับไทยมันก็อีกแบบ แต่ภาคไทยเนี้ยคิดถึงเสียงภาคตลก ๆ มากค่ะ

ใช่ครับคิดถึงเสียงพากย์มากครับ ช่อง9เคยเอามาฉายเสียงพากย์สำหรับตัวละครถือว่าใช่ได้ ติแต่เสียงโปเกม่อนละครับที่รับไม่ได้ :pika12:

ส่วนของแผ่นของค่ายอะไรซักอย่าง เสียงพากย์(คนเก่า)ดี เสียงโปเกม่อนเสียงออริล้วนๆ แต่เริ่มไม่อยากดูตั้งแต่คนพากย์ว่า มาซาระโต้ซาโตชิ,เรโท้บีม,ถูกต้องแล้วคร้าบ(เสียงโซนาส) ฯลฯ  :pika11:

ส่วนผมฟูน่าเป็นมุกใหม่ละมั้งครับ :D ดูแล้วสนุกดีโชว์ผลงานประดิษฐ์แล้วพัง

ภาคbw ก็เดนโตะแปลงร่างละมั้ง =w=

ภาคdpและลงมาก็ ทาเคชิ

ป.ล. ทาเคชิกะเดนโตะอยู่ด้วยกันแล้วสินะ......เอ๊ะ!?ผิดประเด็น

ซาโตชิจำเซเรน่าได้แล้วครับ

จากตอนที่แล้วบอกจำไม่ได้ พอตอนถัดมายื่นสิ่งหนึ่งมาคืนความทรงจำกลับมาซะ  :pika01:

พร้อมภาพอดีตจ๊ะ (-w-)

• 3 weeks later...

ตอนแรกที่กะมาดูโปเกมอนภาคนี้เพราะยูรีก้าโลลิสองพี่น้องหัวทองล้วนๆ แต่พอได้เจอการเปิดตัวอย่างรุนแรงของภาค XY นี้ ผมติดภาคนี้งอมแงมเลยครับ แถมยังช่วยปลุกผีโปเกมอนในตัวผมขึ้นมาได้อีกด้วย

ที่น่าสนใจก็คือ ตอนที่สู้ยิมแรกกับวิโอล่า เธอมักจะทำให้ศัตรูติดกับดักจนเสียเปรียบ(อย่างฟิลด์น้ำแข็งกับติดใยเหนียว) แล้วโจมตีซ้ำ คล้ายกับการล่าเหยื่อของแมลงบางชนิด(ตรงกับเธอที่ใช้โปเกมอนแมลงสู้) กลายเป็นเทคนิคประจำตัวของวิโอล่าที่ดูเป็นเอกลักษณ์ ทำให้น่าจับตามองว่ายิมต่อๆไปจะมีเทคนิคอะไรเป็นของตัวเองอีกรึเปล่า

จุดเด่นใหญ่ๆที่สังเกตเห็น - เปิดตัวได้อย่างน่าประทับใจ, พล็อตเรื่องดูฉลาดขึ้น, การตัดสินใจของตัวละครดูมีเหตุผลมากขึ้น, ฉากต่อสู้มีการเล่นกล้องและการเคลื่อนไหวของโปเกมอนมากกว่าเดิม, แก๊งร็อคเก็ตมีความโฉดสลับกับความฮา แต่ดูไม่ปัญญาอ่อนเกินไปนัก, มีการสอดแทรกพล็อตสมัยนิยมอย่าง"เพื่อนสมัยเด็ก", เพลง OP ฟังสนุกมาก

จุดที่รู้สึกเป็นห่วง - เข้าใจว่า First impression เป็นสิ่งสำคัญ แต่เล่นอลังการมาซะหลายตอน กลัวจะไปหมดมุขตอนท้ายจริงๆ

มุขที่ชอบเป็นพิเศษ - ยูรีก้าที่รับบทจีบสาวแทนทาเคชิ เป็นอะไรที่ฮาแบบน่ารักๆดี :pika01:

ก็ทั้งหมดนี้คือความรู้สึกของผมหลังได้ดูภาค XY นี่แหละ และตอนนี้ก็กำลังนั่งรอว่าเมื่อไหร่ซับไทยจะออออออออออออกกกกกกกกกกกกกกก

• 3 weeks later...

มีข้อสังเกตุเยอะแยะเลยแฮะเรา  :pika05:

เอาเป็นว่าคิดอะไรได้ค่อยๆลงละกัน

- อย่างแรกเลย หลังจากได้ดู Opening ของภาคนี้แล้ว อย่างแรก Pokemon Starter อันนี้เดาได้ว่าใครได้ตัวไหนอยู่แล้วหล่ะ (-w-)

- ช่วงที่ซาโตชิสู้ในฉาก Opening อันนี้เดาว่าอาจจะเป็นคู่แข่งที่ใช้ โกรอนด้า กับ ฮิโตะสึกิ นะและอาจจะเป็นชินจิในภาค DP (อันนี้คิดจากความรู้สึก)

- ฉากสุดท้ายของ Opening คือ MegaLucario จากความรู้สึกอีกนะ(-w-) อันนี้ซาโตชิอาจจะได้มาหลังจากสู้กับโคนิ(หัวหน้ายิม3)

แค่นี้ก่อนละกันคิดมากแล้วเหนื่อย  :pika09:

ps. ฮาริมารอนในภาคนี้ดูแล้วนึกถึง มิจูมารุ ในภาคBW เลยแฮะ ^^

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.