Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

คำถามเกี่ยวกับโปเกมอน? เยอะหน่อยนะค่ะ

Pandorin

Recommended Posts

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สร้างเพื่อแปะคำถามเกี่ยวกับโปเกมอนของแพนนะคะ (โลกPKMยังมีอะไรอีกมากที่เราไม่รู้)

เนื่องมาจากเพื่อนบอกว่าเราชอบโปเกมอนเลยถามคำถามเรามา มีบางข้อที่เราไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า คำตอบคืออะไร

ทำให้รู้ว่าเรายังไม่เซียนเรื่อง PKM พอ :pika12:

ใครรู้คำตอบของคำถามฝาก ตอบให้ด้วยนะคะ >_<

:pokeball-s: โปเกมอนเทพในอนิเมเมก้าได้อย่างไร ในเมื่อโปเกมอนตัวอื่นจำให้เทรนเนอร์ใช้เมก้าริงช่วยแปลง ? (อนิเม)

สงสัยเพราะไคโอก้ากราด้อนและเรคควอซ่าในฉบับ pokemon xy special อยู่ในร่างเมก้าได้ โดยไม่ต้องมีเทรนเนอร์ที่มีเมก้าริงเลยหรอ

อยากรู้ว่าเป้นไปได้รึเปล่าที่ไม่ต้องใช้ 2 อย่างนี้ รึอย่างใด้อย่างหนึ่ง

:pokeball-s: ในเดอะมูวีฟ ซุยคุน เอนเต้ ไรโค shiny เป็นตัวเดียวกับพวกที่ไม่ใช้ shiny รึป่าว ?

:pokeball-s: ในมังงะสรุปพ่อของรูบี้ได้เป็นหัวหน้ายิมตอนไหนหรือไม่ได้เป็น ?

ได้ยินมาว่าพ่อรูบี้โดนปลดจากการเป็นหัวหน้ายิมเพราะรูบี้ปลดปล่อยเรคควอซ่า

:pokeball-s: เซเลบี้มีตัวเดียวใช่ไหม ?

:pokeball-s: เมก้าลาติออส ลาติอาท แตกต่างกันตรงไหน ?

:pokeball-s: อยากรู้ว่าโฮโอหายตัวไปอยู่ไหน ?

รู้สึกว่าเป็ฯโปเกมอนในตำนานที่ไม่มีมูวี่ฟเป็นของตนเอง 

:pika13:

ที่จริงมีเยอะกว่านี้ แต่พอก่อนดีกว่า กลัวไม่มีคนเข้ามาตอบ แฮ่ๆๆ  >w<

:pokeball-s: โปเกมอนเทพในอนิเมเมก้าได้อย่างไร ในเมื่อโปเกมอนตัวอื่นจำให้เทรนเนอร์ใช้เมก้าริงช่วยแปลง ? (อนิเม)

สงสัยเพราะไคโอก้ากราด้อนและเรคควอซ่าในฉบับ pokemon xy special อยู่ในร่างเมก้าได้ โดยไม่ต้องมีเทรนเนอร์ที่มีเมก้าริงเลยหรอ

อยากรู้ว่าเป้นไปได้รึเปล่าที่ไม่ต้องใช้ 2 อย่างนี้ รึอย่างใด้อย่างหนึ่ง

:pokeball-s: ในเดอะมูวีฟ ซุยคุน เอนเต้ ไรโค shiny เป็นตัวเดียวกับพวกที่ไม่ใช้ shiny รึป่าว ?

ตอบ : รู้สึกว่าตัวไชนี่จะเป็นโซโรอาร์ค ***ไม่แน่ใจเพราะยังไม่มีโอกาสได้ดู***

:pokeball-s: ในมังงะสรุปพ่อของรูบี้ได้เป็นหัวหน้ายิมตอนไหนหรือไม่ได้เป็น ?

ได้ยินมาว่าพ่อรูบี้โดนปลดจากการเป็นหัวหน้ายิมเพราะรูบี้ปลดปล่อยเรคควอซ่า

:pokeball-s: เซเลบี้มีตัวเดียวใช่ไหม ?

ตอบ : ว่ากันว่ามีตัวเดียว แต่ดูเหมือนตัวอื่นๆในมูฟวี่ภาค 4 อาจจะเป็นตัวเดียวกันที่มาจากช่วงเวลาอื่น ยังไม่มีข้อสรุปใดๆแน่ชัด

:pokeball-s: เมก้าลาติออส ลาติอาท แตกต่างกันตรงไหน ?

ตอบ : สีตา

:pokeball-s: อยากรู้ว่าโฮโอหายตัวไปอยู่ไหน ?

รู้สึกว่าเป็นโปเกมอนในตำนานที่ไม่มีมูวี่ฟเป็นของตนเอง 

:pika13:

บางข้อตามความคิดของตัวเอง

โปเกมอนเทพในอนิเมเมก้าได้อย่างไร ในเมื่อโปเกมอนตัวอื่นจำให้เทรนเนอร์ใช้เมก้าริงช่วยแปลง ? (อนิเม)

- น่าจะเปลี่ยนได้ด้วยพลังของตัวเอง ส่วนไคออก้ากับกราด้อนร่างใหม่ ไม่ใช่ร่างเมก้านะ เป็นร่างเกนชิ ร่างดั้งเดิมของสองตัวนี้ แต่เพราะหลับใหลไปนานรูปร่างเลยเปลี่ยนไป (อันนี้ไม่แน่ใจนะ)

ในเดอะมูวีฟ ซุยคุน เอนเต้ ไรโค shiny เป็นตัวเดียวกับพวกที่ไม่ใช้ shiny รึป่าว ?

- คิดว่าคนละตัว

ในมังงะสรุปพ่อของรูบี้ได้เป็นหัวหน้ายิมตอนไหนหรือไม่ได้เป็น ?

ไม่ได้โดนปลดจ้ะ แต่ถูกตัดสิทธิ์ในการสอบเข้าเป็นหัวหน้ายิม 5 ปี หลังจาก 5 ปีผ่านไป ก็ได้รับคืนสิทธิ์การสอบ และสอบผ่านได้เป็นหัวหน้ายิม คิดว่าจะเป็นช่วงก่อนวันเกิดครบรอบ 11 ปีของรูบี้เล็กน้อย

เซเลบี้มีตัวเดียวใช่ไหม ?

- คิดว่าตัวเดียว แต่ที่เห็นหลายตัวน่าจะเพราะมาจากคนละเวลากัน (เพราะเซเลบี้คือโปเกมอนท่องกาลเวลา)

เมก้าลาติออส ลาติอาท แตกต่างกันตรงไหน ?

- แน่ๆคือสีตา ลาติอัส-เหลือง ลาติออส-แดง ส่วนจุดอื่นไม่รู้

อยากรู้ว่าโฮโอหายตัวไปอยู่ไหน ?

- ไม่รู้แฮะ แต่คิดว่าคงบนท้องฟ้า (อยากให้มีมูฟวี่ของตัวนี้เหมือนกัน)

โปเกมอนเทพในอนิเมเมก้าได้อย่างไร ในเมื่อโปเกมอนตัวอื่นจำให้เทรนเนอร์ใช้เมก้าริงช่วยแปลง ? (อนิเม)

- น่าจะเปลี่ยนได้ด้วยพลังของตัวเอง ส่วนไคออก้ากับกราด้อนร่างใหม่ ไม่ใช่ร่างเมก้านะ เป็นร่างเกนชิ ร่างดั้งเดิมของสองตัวนี้ แต่เพราะหลับใหลไปนานรูปร่างเลยเปลี่ยนไป (อันนี้ไม่แน่ใจนะ)

เป็นความรู้ใหม่จริงๆนะคะ เนี่ย  :pika14:

ในเดอะมูวีฟ ซุยคุน เอนเต้ ไรโค shiny เป็นตัวเดียวกับพวกที่ไม่ใช้ shiny รึป่าว ?

- คิดว่าคนละตัว

สับสนมากค่ะข้อนี้ ถ้าไม่ใช่ตัวเดียวกัน แปลว่าพวกซุนคุนไม่ใช่โปเกมอนเทพหรือตำนานงั้นหรอ  :pika04:

เมก้าลาติออส ลาติอาท แตกต่างกันตรงไหน ?

ตอบ : สีตา

ฮือๆ ก็ว่าหาตั้งนานว่าแตกต่างกันตรงไหน ตานี้เอง  :pika13:

สับสนมากค่ะข้อนี้ ถ้าไม่ใช่ตัวเดียวกัน แปลว่าพวกซุนคุนไม่ใช่โปเกมอนเทพหรือตำนานงั้นหรอ  :pika04:

ก็เป็นโปเกมอนในตำนานนั่นแหละ เพียงแต่อนิเมกับมูฟวี่ บางตอนบางฉากมันอาจจะไม่เหมือนกับเกมเท่าไหร่ อย่างสายฟ้าของปิกาจูช็อตอิชิสึบุเตะได้เนี่ย หรือลูเกียยังมีลูกได้เลย

ก่อนจะตอบต้องบอกว่าอย่าเอา อนิเม มารวมกับเกมส์ ครับ มันคนละโลกกัน คิดแค่ว่ามันคู่ขนานกันก็พอครับ เอามาอ้างอิงกันไม่ได้ จะเห็นว่าในการ์ตูน นึกจะเปลี่ยนร่างตอนใหนก็เปลี่ยนได้ซะงั้น

ผมจะตอบในแบบ อนิเม มูฟวี่ การ์ตูน นะครับ

ข้อแรก เป็นพลังของมันเองครับ อย่าง มิวทู ในตอน เจโนเซค มันก็เปลี่ยนร่างเมก้าได้เอง

ข้อสอง เป็นคนละตัวกันครับ ตัวไชนี่คือตัวจริง ส่วนตัวที่ออกมาในมูฟวี่ก่อนหน้านั้น ก็ตัวจริง เพราะฉนั้น สรุปได้ว่า มันสามารถกลายเป็นไชนี่ได้เอง

ข้อสาม ไม่แน่ใจครับ พอเรควาซ่าถูกปล่อย หลังจากนั้นก็ได้รับหน้าที่ตามหา เรควาซ่ากลับมาครับ ใช่ปล่าว :pika05: ต้องกลับไปนั่งอ่านใหม่

ข้อสี่ อันนี้ผมคิดว่านะครับ มีหลายตัว แค่คิดว่านะครับ อ้างอิงจาก เชมี่ ในมูฟวี่ มีเพียบเลย

ข้อห้า สีตา เพศ น้ำหนัก ส่วนสูง และหน้าตา

ข้อหก ถึงไม่มีเป็นของตัวเองแต่ก็ไปโผล่มูฟวี่ ภาคลูคาริโอ้นะครับพร้อมมิว ไคโอก้าก็ไปโผล่ในภาคมานาฟี่แวปๆ เพราะฉะนั้นมันก็ไม่ได้หายไปไหน

ขอบคุณทั้งท่าน Professor Perth คุณ Risu และคุณ aomsinismoa

ที่มาช่วยตอยนะค่ะ >__< ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลย ^_^/

อาจเพราะตัวแพนเองเอาอนิเมกับเกมส์และมังงะมารวมกันมั้งค่ะเนี่ยถึงได้สับสน 

:pika08:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.