Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Farfetch'd ท่าดีๆของเจ้าตัวนี้มีอะไรบ้างครับ

Pakin por

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับบบ ขอแนวทางการเล่นตัวนี้ด้วยครับบ ขอบคุณครับ

อันนี้คือสถิติท่าต่างๆ ที่ใช้ในการแข่งขัน Rating Battle ครับ ส่วนใหญ่ไอเท็มจะให้ถือ Stick ครับ ส่วนนิสัยจะเป็น Jolly (73%) รองลงมาคือ Adamant ครับ

สำหรับอบิลิตี้ของมัน ส่วนใหญ่จะเล่น Inner Focus (73%) ครับ 

ถ้าเล่นภาค Ultra Sun หรือ Ultra Moon ก็ตามนี้ครับ

• First Impression - ใช้ได้แค่เทิร์นแรกทีตัวมันลงสนามมา แต่มี Priority +1
  • Slash - โอกาสติดคริสูง และ STAB
  • Leaf Blade - โอกาสติดคริสูง
  • Night Slash- โอกาสติดคริสูง
  • Brave Bird - ตีแรง และ STAB แต่มีดาเมจสะท้อน
  • Agility - เพิ่มความเร็วตัวเอง 2 ขั้น
  • Swords Dance - เพิ่มพลังโจมตี 2 ขั้น

แนวทางเล่นของตัวนี้ที่พอจะแนะนำได้ก็ไม่มีอะไรมากครับ ตีแรง+เร็วไว้ก่อนได้เลย
ไอเทมที่แนะนำก็คือ Stick ซึ่งจะเพิ่มอัตราติดคริอีก 2 ขั้น ซึ่งเมื่อคอมโบกับท่าที่มีโอกาสติดคริสูงแล้ว จะทำให้ท่านั้นตีติดคริ 100% เลยครับ (ยกเว้นพวกโปเกมอนที่มีอบิลิตี้กันติดคริ) ส่วนท่าแื่น ๆ ก็จะมีโอกาสติดคริสูงถึง 50% เลยครับ

ถ้าเล่น Single ก็คงไม่มีแนวทางอะไรมากนอกจากด้านบน แต่ถ้าเป็น Double ลองหาเพื่อนร่วมทีมที่ช่วยคุมสปีดให้ หรือเพื่อนที่คอยจัดการตัวที่คาโมเนกิเสียเปรียบก็จะดีครับ เพราะจุดอ่อนของคาโมเนกิคือค่อนข้างบาง ถ้าไม่ได้ตีก่อน โอกาสที่จะตายก่อนมีสูงมากเลย

นิสัยส่วนใหญ่จะเป็น Adamant หรือไม่ก็ Jolly ตามที่ด้านบนกล่าวมาครับ ส่วนอบิลิตี้ แนะนำ Inner Focus (ไม่ติดชะงัก) หรือ Defiant (เพิ่มพลังโจมตีเมื่อค่าพลังค่าใดค่าหนึ่งถูกลดลง) ครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างตัวของผมเองครับ

Farfetch'd @Stick 
Nature: Adamant 
Ability: Defiant
Evs: 252 Atk/ 252 Speed/ 4 Hp
Moveset:

• Brave Bird
  • Protect
  • Leaf Blade
  • First Impression

จริง ๆ ก็ยังมีแนวการเล่นพลิกแพลงได้อีกเยอะครับ ลอง ๆ จัดทีมดูไปเรื่อย ๆ ก็จะได้แนวทางการเล่นเยอะมากขึ้นครับผม

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.