Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ถามเรื่อง EV เกี่ยวกับ EV def, hp, s.def ครับ

SeyMouR

Recommended Posts

:pika01:สวัสดีครับ web ใหม่ๆ เลยลองตั้งกระทู้ถามเลยนะครับ ใครรู้ช่วยตอบที

การเลือกค่า EV นั้นส่วนใหญ่จะเห็นแนวๆ HP4,Atk252,Spd252 ซึ่งผมสงสัยว่า ในกรณีที่เราจะเอา + atk แล้วเน้นถึกจะเอายังไงดี.

ยกตัวอย่างนะครับ  Sandslash มี stat atk กะ def ที่สูง เอา ATK 255 กะ จะเอา EVอีกอันเพิ่มความถึก

จะเอาอะไรดี ระหว่าง EV Hp 255 หรือ EV def125 S.def125 (EV Hp 255 กะ EV Def255 อันไหนถึกกว่ากันครับ มี สูตร คำนวณไหม)

ส่วนใหญ่ ใน Battle.net ใช้ EV atk,S.atk/Speed กันอย่างเดียวเลยหรือปล่าวครับ

ที่อยากทราบ ค่า ev ค่าๆ หนึ่งนั้น + def กะ +hp อันไหนคุ้มกว่ากัน อีกอย่าง sandslash มันมี def ที่สูงอยู่แล้ว เอา EV เพิ่ม S.def ที่มีน้อยอยู่แล้วดีกว่าไหม

.............................. :pika09: ผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำทีครับ

ถ้า def มันสูงกว่าก็ใส่ def ครับ แล้วถ้าเจอคู่ต่อสู้ใช้ s.atk ก็เปลี่ยนหนีเท่านั้นเอง

EV HP 252 มันถึก"น้อยกว่า"ลงDef/S.defค่าใดค่าหนึ่งเต็มก็จริง

แต่มันก็ดีตรงที่พอทนการโจมตีรับได้ทั้ง2แบบ (ถึงจะได้ไม่มากเท่าไหร่ = =)

แต่ถ้าอยากให้ถึกจริงๆ ก็เอาด้านที่มันสูงอยู่แล้วดีกว่า

Defสูงแต่ลงEV S.def มันจะครึ่งๆกลางๆไปหน่อย :pika11:

สู้ลงDefไปแล้วชนกะตัวโจมตีกายภาพเอาดีกว่า

หรือถ้าจะเอาแทงค์เต็มสตรีมไปเลยก็

HP 252 แล้วก็แบ่งที่เหลือไปลงDef/S.Def -3-

EV HP 252 มันถึก"น้อยกว่า"ลงDef/S.defค่าใดค่าหนึ่งเต็มก็จริง

แต่มันก็ดีตรงที่พอทนการโจมตีรับได้ทั้ง2แบบ (ถึงจะได้ไม่มากเท่าไหร่ = =)

แต่ถ้าอยากให้ถึกจริงๆ ก็เอาด้านที่มันสูงอยู่แล้วดีกว่า

Defสูงแต่ลงEV S.def มันจะครึ่งๆกลางๆไปหน่อย :pika11:

สู้ลงDefไปแล้วชนกะตัวโจมตีกายภาพเอาดีกว่า

หรือถ้าจะเอาแทงค์เต็มสตรีมไปเลยก็

HP 252 แล้วก็แบ่งที่เหลือไปลงDef/S.Def -3-

:pika03: ขอบคุณมากครับ

...................มีสูตร คิดค่า Def ที่หักลบกับ damage ไหมครับ

เอิ่ม...........

หาโหลดPokemon Net Battle(ฟอรั่มโปเกม่อนออนไลน์น่าจะมี) แล้วหาDamage Calculator(ที่หน้าจอตอนสร้างทีม) ในนั้นเอาละกันครับ :pika09:

Guest bulbabenz

HP4,Atk(หรือS.atk)252,Spd252

เป็นการปรับแบบเบสิกและประสิทธิภาพสูงสุดของโปเกมอนพวกที่ "เร็ว แรง เปราะ" (sweep ก็ว่า)

การปรับ EVs ถ้าของตัวอื่นก็มีวิธีหลายแบบกันไปล่ะนะครับ

ส่วนเรื่อง EVs HP กับ Def

เคยลองคำนวณความเสียหาแล้ว

ค่า Def จะส่งผลมากกว่า HP ในด้านความเสียหาย

เอาง่าย ๆ คือ HP มันเอาไว้รับโจมตีทั้งสองแบบ มันเลยอ่อนกว่าDef แท้ ๆ ที่กันได้เฉพาะทางแหละเนะ

ถ้าอยากจัดรับมือแบบเฉพาะด้านเลย ก็ยัด

252 hp/252 def หรือ 252hp/252 s.def ก็ได้สำหรับตัวแท็งค์ครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.