Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

คำถามเรื่องรอม แพทช์ DS และเรื่องไฟล์เซฟ (HGSS)

มองตาฉันสิ~

Recommended Posts

ก่อนอื่นก็ต้องขอเท้าความมาก่อนหน้านี้นะครับ

พอดีตอนนั้นเพิ่งโหลดรอม HG,SS มาจากเน็ต เล่นผ่านตลับแฟลช พอเล่นไปสักพักมันก็ค้าง ก็เลยรู้ว่ามันยังไม่ได้แพทช์ แต่ดันเซฟไปแล้ว

เลยโหลดตัวแพทช์มา พอทำตามขั้นตอนแล้วมันก็ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เปิด task manager มา มันก็ not respond จึงยังไม่ได้ซ่อมรอม

คำถาม

1.ถ้าจะแพทช์รอมนี่ เซฟจะเสียหายหรือไม่ หรือว่าต้องเป็นรอมเพียวๆ ยังไม่ได้เซฟ

2.การที่ซ่อมรอมไม่ได้ ปัญหาเกิดจากอะไร ตัวแพทช์เอง หรือรอม หรือเซฟ

3.ไฟล์แพทช์ต้องเก็บไว้ในตลับแฟลชด้วยหรือเปล่า (หมายถึงตัวนามสกุล .exe)

4.ส่วนเรื่องการเชื่ยมไฟล์เซฟ .sav จากในอีมู ใส่ในตลับเอง ทำอย่างไร (ที่ต้องถามอีกเพราะเนื่องจากว่า ตั้งกระทู้ไปแล้วแต่ยังทำไม่ได้ เลยไม่อยากขุดกระทู้ถามอีก)

ถ้ามีปัญหาอีกก็จะมาถามนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรัับคำตอบ ^^

ขอตอบแบบสรุปเลยนะครับ ต่อให้รอมทำการแพทแลว ก็ยังมีโอกาสคางหรือภาพเละได้ครับ แค่มันจะเกิดน้อยกว่ารอมที่ยังไม่ได้แพท  ดังนั้น ก่อนเซพแต่ละครั้ง สำรวจให้ดีว่าตัวเกมกำลังมีปัญหาหรือไม่

1.ถ้าจะแพทช์รอมนี่ เซฟจะเสียหายหรือไม่ หรือว่าต้องเป็นรอมเพียวๆ ยังไม่ได้เซฟ

การแพทช์ประเภทแก้ AP นั้น จำเป็นต้องใช้คลีนรอมที่ไม่ผ่านการแพทช์ใดๆมาก่อนเท่านั้นนะครับ

2.การที่ซ่อมรอมไม่ได้ ปัญหาเกิดจากอะไร ตัวแพทช์เอง หรือรอม หรือเซฟ

อาจเป็นไปได้ทั้งสามอย่างครับ แต่ทางที่ดี คุณควรที่จะอัพเดตเฟิร์มแวร์ของตลับนั้นๆให้เป็นรุ่นล่าสุดเสียก่อน แล้วตรวจสอบอีกทีว่าสามารถเล่นได้มั้ย ถ้าเล่นได้ก็ไม่ต้องเสียเวลามานั่งแพทช์ละครับ

แต่ถ้าคุณเล่นในอีมูนั้น ก็ตามรีพลายบนเลยครับ ^^

3.ไฟล์แพทช์ต้องเก็บไว้ในตลับแฟลชด้วยหรือเปล่า (หมายถึงตัวนามสกุล .exe)

ไม่ต้องครับ

4.ส่วนเรื่องการเชื่ยมไฟล์เซฟ .sav จากในอีมู ใส่ในตลับเอง ทำอย่างไร (ที่ต้องถามอีกเพราะเนื่องจากว่า ตั้งกระทู้ไปแล้วแต่ยังทำไม่ได้ เลยไม่อยากขุดกระทู้ถามอีก)

จากประสบการณ์นะครับ เซฟที่เล่นในอีมู ไม่สามารถนำมาเล่นในตัวเครื่อง NDS ได้ครับ ในทางกลับกัน เซฟที่อยู่ในตัวเครื่อง NDS ก็ไม่สามารถนำมาเล่นในอีมูได้เช่นกันครับ

อ่อ รู้แจ้งเห็นจริงแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกคำตอบนะครับ^^

จากประสบการณ์นะครับ เซฟที่เล่นในอีมู ไม่สามารถนำมาเล่นในตัวเครื่อง NDS ได้ครับ ในทางกลับกัน เซฟที่อยู่ในตัวเครื่อง NDS ก็ไม่สามารถนำมาเล่นในอีมูได้เช่นกันครับ

ณ จุดนี้นะเคอะ สามารถเล่นได้นะ... (เพราะอีป้าเอาเซฟตนอเล่นในคอมมาเล่นบอร์ดตลับแฟลช)

ถ้าเป็น No$gba ก็เอา .sav นั้นมาลงได้เลย

ถ้าเป็น De$muMe จะมีคำสั่ง Export Save File... จะมีให้เลือกเป็น .sav อยู่สองแบบ (ซึ่งป้าก็จำไม่ได้แล้วว่าแบบไหน ลองเซฟดูนะ)

ทั้งนี้ทั้งนั้นการที่ .sav ของท่านไม่สามารถเล่นบน NDS ได้อาจมีปัญหามาจาก

1.ชื่อไฟล์เกมและไฟล์เซฟไม่เหมือนกัน

วิธีแก้คือให้เปลี่ยนชื่อเกมและเซฟให้เหมือนกันก็สามารถใช้ได้แล้วจ้า

2.ไฟล์เกมที่ลงใน DS เป็นคนละเวอร์ชั่น หรือผ่านการแพทซ์ไม่แพทซ์ที่ไม่เหมือนกัน

วิธีแก้ เอาเกมเวอร์ชั่นที่เล่นในคอมเอามาลงใน DS ซะ

3.ไฟล์เกมมีปัญหา

วิธีแก้ ลองหาคลีนรอม หรือ แพทซ์รอมที่มีคนยืนยันแล้วว่าสามารถเล่นและเซฟได้จริวๆ

ณ จุดนี้นะเคอะ สามารถเล่นได้นะ... (เพราะอีป้าเอาเซฟตนอเล่นในคอมมาเล่นบอร์ดตลับแฟลช)

ถ้าเป็น No$gba ก็เอา .sav นั้นมาลงได้เลย

ถ้าเป็น De$muMe จะมีคำสั่ง Export Save File... จะมีให้เลือกเป็น .sav อยู่สองแบบ (ซึ่งป้าก็จำไม่ได้แล้วว่าแบบไหน ลองเซฟดูนะ)

ทั้งนี้ทั้งนั้นการที่ .sav ของท่านไม่สามารถเล่นบน NDS ได้อาจมีปัญหามาจาก

1.ชื่อไฟล์เกมและไฟล์เซฟไม่เหมือนกัน

วิธีแก้คือให้เปลี่ยนชื่อเกมและเซฟให้เหมือนกันก็สามารถใช้ได้แล้วจ้า

2.ไฟล์เกมที่ลงใน DS เป็นคนละเวอร์ชั่น หรือผ่านการแพทซ์ไม่แพทซ์ที่ไม่เหมือนกัน

วิธีแก้ เอาเกมเวอร์ชั่นที่เล่นในคอมเอามาลงใน DS ซะ

3.ไฟล์เกมมีปัญหา

วิธีแก้ ลองหาคลีนรอม หรือ แพทซ์รอมที่มีคนยืนยันแล้วว่าสามารถเล่นและเซฟได้จริวๆ

โฮ๊ะ ป้าเมพ!?

แต่ ผมเล่นไม่ได้จริงๆนะครับ ลองมาหมดทุกแบบแล้ว = ="

ป.ล. ผมใช้ R4 Wood Firmware 1.14 เน้อ ตอนนั้นที่ลองอ่ะ =w=

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.