Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Fiction]Pokemon Of Treasure

^_^

Recommended Posts

Pokemon Of Treasure

ฮิโตคาเงะ

เป็นคนที่เจอแผนที่ล่าขุมทรัพย์ในห้องใต้ดินบ้านของตัวเอง  ที่จริงฮิโตะคาเงะก็ไม่อยากออกตามล่าขุมทรัพยนักหรอก นั่นก็เพราะ ถูกฟุชิหงิดาเหนะบังคับให้ชวนทุกคนไปตามล่าขุมทรัพย์

ฟุชิหงดาเหนะ

เพิ้อนซี้ปึ้กของฮิเงะ  อยากได้ขุมทรัพย์มาก เป็นคนที่บอกฮิโตะคาเงะให้ไปตามล่าขุมทรัพย์

ปิกะจูออกตามฃ่าสมบัติเพราะความสมัครใจ แต่มีนิสัยใจร้อน

วันริกี้

วันริกี้ผู้กล้าหาญ ร่วมออกตามล่าสมบัติ เพราะเป็นห่วงเพื่อนๆ

สไตรค์

สไตรค์ ผู้ไม่เคยยอมแพ้พ่ายใคร มีความมานะพากเพียรสูง ซึ่งพวกฮิโตะคาเงะพบสไตรค์ที่ป่าดาคุ ซึ่งตอนนั้นสไตรค์กำลังสู้กับมิวทู

คาระคาระมีนิสัยใจเย็น พบกับคาระคาระที่ภูเขาคาชิยะ อยากได้สมบัติมากจึงร่วมออกตามล่าสมบัติกับพวกฮิโตะคาเงะ

มิวทู

โปเกมอนร่างโคลนนิงของมิว เกิดจากเซลล์ผิวหนังของมิวที่ตกอยูตามที่ต่างๆ ซึ่งอยากได้ขุมทรัพย์ของมิวเช่นกัน

มิว

โปเกมอนที่ครอบครองสมบัติอยู่ซึ่งเป็นบรรพบุรุษของโปเกมอนทุกตัว ไม่อยากให้มีใครมาเอาขุมทรัพย์จึงส่งโปเกมอนที่ร้ายกาจไปจัดการกับพวกที่มาแย่งชิงขุมทรัพย์

ณ ทวีปคันโตในโลกของโปเกมอน โปเกมอนทุกตัวต่างก็อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข

pokemon of Treasure : 1

เวลาเช้าตรู่ในบ้านของฮิโตคาเงะ ซึ่งฮิโตคาเงะ กำลังตื่นนอนฮ้าวเช้าแล้วเหรอเนี่ย ฮิโตตาเงะ จึงออกจากห้องนอนและออกไปข้างนอกบ้านของตน ทันใดนั้นก็ได้มีเสียง

ในชั้นใต้ดินในบ้านของฮิโตคาเงะ โครม! คราม! ปัง!

ฮะ!เสียงอะไรน่ะ ขโมยขึ้นเหรอฮิโตคาเงะ รีบวิ่งเข้าไปในบ้านเจอรอยเท้าโปเกมอนเดินเข้าชั้นใต้ดิน

และฮิโตคาเงะ ก็เดินเข้าชั้นใต้ดินเจอกระดาษแผ่นหนึ่ง กระดาษอะไรนี่  แล้วมันมาอยู่ที่นี่ได้ยังไง

ทันใดนั้นก็มีเสียงเคาะประตูที่หน้าบ้านของฮิโตคาเงะ ก๊อก ก๊อก ก๊อกคนที่เคาะประตูของฮิโตคาเงะ นั่นก็คือ

ฟุชิกิดาเนะเฮ้!ฮิโตะคาเงะยังไม่ตื่นอีกเหรอนี่มันสายตะวันโด่งแล้วนะ  

ใครน่ะ ฟุชิกิดาเนะเหรอ จะไปเดี๋ยวนี้แหละ ฮิโตคาเงะ ถือกระดาษวิ่งไปหาฟุชี่

พอฮิโตคาเงะ วิ่งมาหาฟุชิกิดาเนะฟุชิกิดาเนะเห็นฮิโตคาเงะ ถือแผนที่ขุมทรัพย์ ฮิโตคาเงะ กระดาษที่ถืออยู่มันอะไรน่ะนี่มัน!แผนที่บอกขุมทรัพย์โปเกมอนนี่นา

เอางี้ฉันจะไปเรียนเพื่อนๆมา ให้พวกนั้นช่วย เอามั้ยฟุชิกิดาเนะอยากได้สมบัติมากกกก

และทันใดนั้นฟุชิกิดาเนะก็ไปขอร้องปืกะจู กับ  วันริกิ ทันที และตัดสินใจอะออกเดินทางตามล่าขุมทรัพย์วันพรุ่งนี้

วันต่อมา... หลังจากที่ฮิโตะคาเงะและพรรคพวกร่วมมือกันตามล่าขุมทรัพย์โปเกมอน  วันนี้ก็จะเป็นวันที่ออกเดินทางกัน ทั้งส่ได้ออกจากหมู่บ้านแล้วออกไปตามล่าขุมทรัพย์

จนมาถึง บริเวณหอคอยสายฟ้าซึ่งมีคอยด์และแรคอยด์จำนวนมาก

ทันใดนั้นพวกคอยด์ทั้งหมดก็ล้อมพวกฮิโตะคาเงะไว้คอยด์ พวกแกจะทำอะไรน่ะฮิโตะคาเงะตกใจ

พวกแกกำลังรุกล้ำเข้าเขตหอคอยแห่งสายฟ้า ใครรุกล้ำเข้ามามันต้องตายแรคอยด์ตัวหนึ่งตอบพร้อมกับใช้ท่า

Thunderboltใส่พวกปิกะจูเปรี้ยงงงงงง!แต่ปิกะจูหลบได้พร้อมกับใช้ท่าDouble Kickย้ากกกกก!

ตึงงงงงง!(มันเตะแรคอยด์ที่เป็นเหล็กนี่นา) แรคอยด์ตัวที่โดนเตะปลิวไปพร้อมกับร้องอ๊าก พวกคอยด์ที่เหลือต่างตกใจกลัว จึงไปเรียกหัวหน้าเอเลบูมาปราบ พวกแกเองรึที่มารุกล้ำเข้ามา

ในเขตของชั้น ชั้นจะกำจัดพวกแกเอง Come on!

พวกเราลุย!ทุกคนวิ่งไปรุมอัดเอเลบู แต่เอลเบผุแข่งแกร่งมากซัดทุกคนกระจุยกระจาย ทุกคนรุมเอเลบูอีกครั้ง ผลก็เหมือนเดิมกระจุยกระจาย เฮ้!ปิกะจู แกเองก็เป็นโปเกมอนไฟฟ้าเหมือนกับ

ข้าไม่ใช้เหรอ ไม่ลองมาเป็นพวกข้าหน่อยเหรอ ข้าจะทำให้แกแข่งแกร่งขึ้นกว่านี้เอเลบูชวนปิกะจูมาเป็นพวก แต่ปิกะจูปฏิเสธกลับไปว่าไม่ ฉันจะต้องโค่นแกให้ได้ภายในวันนี้ และปิกะจูก็ลุก

ขึ้นสู้ ขณะที่ทุกคนกำลังล้มไม่มีแรงจะสู้ และเอเลบูก็ท้าปิกะจูว่ามาสู้กับฉันตัวต่อตัวมั้ย ถ้าแกชนะ ฉันจะปล่อยแกกับเพื่อนๆของไป แต่ถ้าแกแพ้ฉัยจะฆ่าแกกับเพื่อนๆของแกซะ ได้เลยปิกะ

จูรับคำท้าขอเอเลบู ชะตากรรมของทุกคนจะเป็นเช่นไรกันแน่นะ และจะตามล่าขุมทรัพย์สำเร็จมั้ยนะ!

เชิญตำหนิ ติชมกันมาได้เลยครับ ผมไม่ว่าอะไรหรอก เพราะ การตำหนิ ติชมของคุณจะทำให้ไปสู่พัฒนาของผม

Guest bulbabenz

สั้นมาก....ต้องยาวกว่านี้อีกสักประมาณ 3 เท่าครับ

แล้วก็ บรรยายแบบนี้มันออกแนวบทสรุปมากกว่า

อย่างน้อยก็มีบรรยายสถานที่หรืออะไรเกริ่นหน่อยก็จะโอเคครับ

แล้วมันจะยาวขึ้นเอง

(แอบคล้ายกะฟิคอีกกระทู้นึงของใครอีกคนแบบเป๊ะเด๊ะ)

รวม ๆ ก็ เม้นท์ที่Kingdom of the pokemon ก็น่าจะเอามาใช้ได้เหมือนกัน

ขอยาวกว่านี้อีกหน่อยนะครับ ยังสั้นอยู่อีกนิดอะ :pika04:นะครับ

ปล.จะได้เพลินงายย :pika01:

ส่วนตัวแล้วเราว่าการบรรยายแค่นี้ก็ดีแล้วจ้าาา สำหรับคนที่เริ่มต้นแต่งจ้าา เราว่าไม่ต้องเอามาลงบ่อยก้ได้ เอาให้ยาวประมาณ 3 - 6 หน้า A4 ก่อนแล้วเอามาลงดีกว่าน้าา เพราะว่ามันดูสั้นๆ ทำให้คนอ่านอ่านแล้วไม่ต่อเนื่องจ้าา ถ้าตอนนึงเรื่องมันจบแค่นั้น ก็เอาตอนต่อไปมารวมกันเป็นตอนเดียวเลยก็ได้จ้าา เพราะสั้นๆ แบบนี้ มันเข้าถึงอารมณ์คนอ่านไม่ค่อยได้จ้าา

แผนที่สวยมากจ้าา ทำเองเหรอ พยายามต่อไปนะ เราจะมาตามอ่านเรื่อยๆ จ้าา

ยังสั้นอยู่นะ

แล้วก็มีบางจุดยังเว้นบรรทัดแปลกอยู่น่ะ

โดยเฉพาะตรงคำพูดน่ะ อย่างเช่นตรงนี้

“ตึงงงงงง!”(มันเตะแรคอยด์ที่เป็นเหล็กนี่นา) แรคอยด์ตัวที่โดนเตะปลิวไปพร้อมกับร้อง”อ๊าก” พวกคอยด์ที่เหลือต่างตกใจกลัว จึงไปเรียกหัวหน้าเอเลบูมาปราบ “พวกแกเองรึที่มารุกล้ำเข้ามา

ในเขตของชั้น ชั้นจะกำจัดพวกแกเอง Come on!”

ถ้าทำเป็นแบบนี้ น่าจะอ่านได้ง่ายและไม่สะดุดด้วย

“ตึงงงงงง!”(มันเตะแรคอยด์ที่เป็นเหล็กนี่นา) แรคอยด์ตัวที่โดนเตะปลิวไปพร้อมกับร้อง”อ๊าก”

พวกคอยด์ที่เหลือต่างตกใจกลัว จึงไปเรียกหัวหน้าเอเลบูมาปราบ

“พวกแกเองรึที่มารุกล้ำเข้ามาในเขตของชั้น ชั้นจะกำจัดพวกแกเอง Come on!”

แล้วก็ตรงไหนที่เป็นการตะโกนหรือเสียงเอฟเฟค น่าจะทำเป็นตัวหนานะ

เข้ามาอ่านแล้วครับ ฟิคโปเกมอนดันเจี้ยนเหรอนี่ อืมๆ

การบรรยายพอใช้ได้ แต่อยากให้เนื้อเรื่องมันยาวกว่านี้ซักหน่อยนะ คนอ่านจะได้อ่านแล้วได้อารมณ์เต็มที่ครับ

รอดูตอนหน้าดีกว่าว่าจะแนะนำอะไรได้บ้าง :pika01:

ดูแล้วรู้ว่าใส่ใจกับฟิคและเนื้อเรื่องมากครับ แต่ว่ามันสั้นไปนิดนึงคระบ แบบว่าเอาตอนที่1และ2 มารวมกันดีมั้ยครับ ความยาวน่าจะพอดี  :pika01:

มาอ่านสองตอนรวดละ

เห็นว่าสองตอนนี้มันสั้นน่ะค่ะ การบรรยายก็เร็วเกินไปอ่าา

ส่วนเสียงดังเสียงค่อยก็อย่างที่พี่ก้อย(มิโดริแห่งป่าช้ากุ๊กกู๋)เม้นท์น่ะค่ะ

เสียงดังน่าจะใช้ตัวหนา ส่วนเสียงดังก็ใช้ตัวเอียงก็ได้ค่ะ เพราะจะได้แสดงถึงความดัง-เบามากขึ้นค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ อิอิ

แผนที่น่ารักดีครับ ส่วนการบรรยายก็ยังติดๆหน่อย แต่เนื้อเรื่องนี้ก็...น่าสนใจน่าติดตามมากครับ!!!  :pika01:

สู้ๆนะครับน้องใหม่  :pika03:

ดูแล้วรู้ว่าใส่ใจกับฟิคและเนื้อเรื่องมากครับ แต่ว่ามันสั้นไปนิดนึงคระบ แบบว่าเอาตอนที่1และ2 มารวมกันดีมั้ยครับ ความยาวน่าจะพอดี  :pika01:

ครับผม จะขอแก้ไขก่อนนะครับ

ใช้เวลาหลายวันหน่อยนะครับ ผมจะเเต่งให้ยาวกว่านี้หน่อยครับ

Pokemon Of Treasure : 2                                           

ทันใดนั้นก็เกินต่อสู้ระหว่างปิกะจู กับ เอเลบู จะบุกละนะ ย้าก! ปิกะจูใช้ไฟฟ้าจู

โจมใส่เอเลบู แต่เอเลบูไม่เป็นอะไร แถมยังเพิ่มพลังให้กับเอเลบูอีก

อะไรกันเป็นไปได้ยังไงเนี่ยปิกะจูสงสัยว่าทำไม่เอเลบูไม่เป็นอะไรเลย

แกลืมไปแล้วรึว่าข้ามีอบิลิตี้อะไรเอเลบูพูด

อะไรงั้นรึปิกะจูถาม

ตัวกินไฟฟ้ายังไงละ ยิ่งแกปล่อยพลังไฟฟ้าเท่าไร ยิ่งจะเพิ่มพลังให้ข้าเอเลบูตอบ

หึ งั้นรึ ขอบใจที่บอก ย้าก!ปิกะจูพูดพร้อมกับใช้ท่าขุดดิน

ห๊ะ! แกมีท่าขุดดินด้วยเหรอเนี่ย มันจะโผล่ออกมาทางไหนกัน ข้างหลัง หรือ ข้างหน้า

เอเลบูตกใจพร้อมกับเตรียมรับมือ

พรึ่บ ปิกะจูโผล่ออกมาด้านหลังของเอเลบูพร้อมกับจู่โจม

หึ หึเอเลบูหัวเราะพลางใช้ท่า Reflectทำให้หลบการโจมตีพร้อมกับใช้ท่าFlametrowerใส่ปิกะจู

อ๊าก!ปิกะจูร้องอย่างเจ็บปวด และกินSitrus Berryฟื้นฟูฮิตพอยต์ พร้อมกับลุกขึ้นสู่ต่อ

เอานี่ไปกิน ย้าก!เอเลบูตะโกนพร้อมกับใช้ท่า Flametrowerอีกที

แต่ทว่าปิกะจูลุกขึ้นสู้พร้อมกับกระโดดหลบได้ และใช้Focus Blastใส่เอเลบู

โอ๊ย!เอเลบูร้อง เพราะโดน Focus Blastเข้าเต็มๆ

และปิกะจูก็ใช้ท่าDigอย่างรวดเร็ว(เร็วมาก) และ โผล่ขึ้นมาโจมตีเอเลบูเข้าอย่างเต็มๆ

อ๊าก!เอเลบูร้องแล้วหมดสภาพไม่มีพลังจะสู้ต่อ

ในที่สุดในที่สุดในที่สุดก็ชนะเอเลบูได้แล้วปิกะจูพูดอย่างเหน็ดเหนื่อยและดีใจ

อะไรกัน!พวกมันสามารถล้มท่านเอเลบูได้พวกคอยด์และแรคอยด์พูดอย่างตกใจและพาเอเลบูหนีไป

พวกเรา ฉันชนะมันแล้วนะ รีบเดินทางกันต่อเถอะปิกะจูพูดกับพวกฮิโตะคาเงะ

อืมรีบไปต่อเหอะหนทางยังอีกยาวไกลฮิโตะคาเงะพูด และพวกฮิโตะคาเงะก็เดินทางต่อไป

วันต่อมาในตอนค่ำฮิโตะคาเงะและเพื่อนๆก็เดินทางมาถึงเขตป่าคาคุซึ่งเป็นป่ามืด ทันนั้นก็พบสไตรค์กำลังสู้กับมิวทู และสไตรค์กำลังเป็นฝ่ายเสียเปรียบ

เอาละตายซะเถอะสไตรค์ ย้าก!มิวทูตะโกนแล้วใช้ท่าFlametrowerใส่สไตรค์ทันที

ฮึบสไตรค์โดดหลบ และใช้ท่าSlashใส่มิวทู ฉัวะๆๆๆๆๆโดนมิวทูเข้าอย่างจัง แต่มิวูไม่เป็นอะไร

หึ หึ พลังมีแค่นี้เองรึ งั้นก็ตายซะมิวทูพูดพลางใช้Thunderboltใส่สไตรค์เข้าอย่างจัง

อ้าก!สไตรค์ร้องอย่างเจ็บปวดและล้มลงกับพื้น

จบชีวิตลงแค่นี้เถอะ สไตรค์มิวทูพูดพลางใช้ Thunderboltอีกที แต่ฮิโตะคาเงะก็ใช้ท่าHeat waveใส่หลังมิวทู

หืมมีพวกก่อกวนมาอีกแล้วเหรอ งั้นขอกำจัดพวกแก่ก่อนละกันมิวทูพูด

งั้นก็เข้ามาเลยฮิโตะคาเงะท้าให้มิวทูเข้ามา

เอ๊ะ!ที่พวกแกถือนั่นมัน แผนที่ขุมทรัพย์โปเกมอนนี่ ดีละข้าจะแย่งมาซะเลยมิวทูพูดแล้วใช้ท่าThunderboltใส่ฮิโตะคาเงะ

ฮึ้ย!ย่ะ!ฮิโตะคาเงะหลบแล้วใช้ท่าHeat waveใส่มิวทู

อึ้ก!มิวทูร้องพระโดนท่าHeat waveของฮิโตะคาเงะแต่มิวทูไม่ได้รับวามเสียหายอะไรมากและใช้ท่าPsychicใส่ฮิโตะคาเงะ

อ๊าก!ฮิโตะคาเงะร้องเพราะโดนท่าPsychicของมิวทูและกระเด็น

หึ หึ เรียบร้อย1ตัวต่อไปใครจะเข้ามามิวทูพูด

ฉันไงล่ะ ย้าก!สไตรค์ตะโกนและใช้ท่าNight Slashใส่มิวทู และตามด้วยท่าBug Buzz

อ้าก!มิวทูร้อง เพราะโดนโจมตีจากสไตรค์

จากนั้นสไตรค์ใช้ท่าSword Danceและจู่โจมด้วยท่าNight Slashอีกครั้งมิวทู เอานี่ไปกินซะการโจมตีของสไตรค์โดนมิวทูเต็มๆ และ มิวทูก็หนีไป

ขอบคุณนะ สไตรค์คุงฮิโตะคาเงะและเพื่อนๆกล่าวขอบคุณสไตรค์

นี่สไตรค์ฉันเห็นนายมีฝีมือที่เก่งกาจ และไร้เทียมทาน นายมาร่วมเดินทางหาสมบัติโปเกมอนกับะพวกฉันมั้ยฮิโตะคาเงะชวนสไตรค์ตามล่าสมบัติด้วย

หืม สมบัติโปเกมอนเหรอ นายมีแผนที่งั้นเหรอสไตรค์พูด

ใช่!ฉันมีแผนที่ขุมทรัพย์น่ะฮิโตะคาเงะตอบ

อืมได้ ฉันจะร่วมเดินทางตามล่าขุมทรัพย์กับพวกนายสไตรค์พูด

และฮิโตะคาเงะก็ได้พรรคพวกออกร่วมเดินทางมาอีกคนแล้ว

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ไม่เข้าใจ หรือ มีที่ติตรงไหน คอมเม้นมาได้เลยครับ

แต่ผมขอเวลาแต่งตอน3นานหน่อยนะ (จะแต่งให้ยาวกว่านี้ครับ)

บรรยายยังน้อยอยู่นะ

น่าจะบรรยายลักษณะของท่าไม้ตาย ท่าทางของตัวละครเพิ่มอีกหน่อยนะ

(ขออภัยที่ไม่ได้ยกตัวอย่าง เพราะทางนี้ไม่ค่อยเก่งบรรยายซะเท่าไหร่ - -)

ตรงเสียงเอฟเฟ็ค แนะนำว่าให้ทำเป็นตัวหนาหรือไม่ก็ตัวเอียงจะดีกว่า

สู้ๆต่อไปจ้า~

ยังบรรยายน้อยเกินไปจ้ะ โดยเฉพาะตอนที่โปเกมอนใช้ท่าน่ะ เช่นตอนนี้

หึ หึเอเลบูหัวเราะพลางใช้ท่า Reflectทำให้หลบการโจมตีพร้อมกับใช้ท่าFlametrowerใส่ปิกะจู

ลองเปลี่ยนไปเป็น...

หึ หึเอเลบูหัวเราะพลางใช้ท่า Reflect ซึ่งเป็นกำแพงแสงขนาดปานกลาง เพื่อเป็นการปกป้องตนเองจากการโจมตีของหนูสีเหลือง

พร้อมกับใช้ท่าFlametrowerใส่ปิกะจู

อ่า....เรายกตัวอย่างไม่ค่อยเก่งน่ะ อย่างอื่น พี่ก้อย(pachi_hikari)เม้นท์ไปหมด

เป็นกำลังใจให้เน้อ สู้ๆ

ยังบรรยายน้อยเกินไปจ้ะ โดยเฉพาะตอนที่โปเกมอนใช้ท่าน่ะ เช่นตอนนี้

ลองเปลี่ยนไปเป็น...

ใช้คำอธิบายตัวละคร เรียก ปิกะจู เป็นเจ้าหนูสีเหลือง

สไตรค์ ก็อาจเป็น เป็น ตั๊กแตตำข้าวสีเขียว

ผมนึกออกแค่นี้ครับ

ฮิโตะคาเงะ ฟุชิหงิดาเนะ วันริกิ มิวทู จะให้เรียกว่าอะไรดีครับ

ช่วยแนะนำหน่อยคัรบ

และสิ่งที่เม้นไว้ ผมจะแก้ไขในตอนหน้านะครับ

ทั้งเสียงเอฟเฟค การบรรยาย หรือลักษณะตัวละคร

ผมจะทำให้ดีกว่าเดิมครับ

พวกมิวทูอาจจะเป็นโปเกมอนรูปร่างคล้ายมนุษย์ก็ได้ เพราะที่เม้นท์ไปคิดว่าถ้าใช้แต่ชื่อโปเกมอนนั้นๆมันจะจำเจไปจ้า

มาเร็ว เคลมเร็ว ซ่อมเร็วเกินไปครับ สู้ได้รวดเร็ว(เร็วมาก)จริงๆเลยครับ (@.@)

มิวทูมาไวไปไวจัง...

• 2 weeks later...

ฮึบสไตรค์โดดหลบ และใช้ท่าSlashใส่มิวทู ฉัวะๆๆๆๆๆโดนมิวทูเข้าอย่างจัง แต่มิวูไม่เป็นอะไร

เอ่อ... ดูท่าจะลืมพิมพ์ ท-ทหาร นะฮะ... - -;

(อย่างงั้นมันอ่านว่า "มิวู" แล้วอ่ะฮะ = =)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.