Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Fiction] the power in Glass Marble

จุงคอม

Recommended Posts

*-จากผู้เขียน-*

ฟิคเรื่องนี้เป็นเรื่องแรกที่((พวก))ผมแต่งขึ้น เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับ เทรนเนอร์คนหนึ่ง(ยังไม่บอกชื่อ55)

ที่ต้องไปตามหาลูกแก้วประจำธาตุที่ถูกขโมยไป เรื่องราวจะเป็นอย่างไรนั้นติดตามชมกันด้วยนะครับ^ ^

**ช่วยกันกับ PalmคุJ**

บทนำ

เมื่อ 60 ปีก่อน ณ. หมู่บ้านแห่งหนึ่งซึ่งมีชื่อว่า "หมู่บ้านเอโซโนะ"อยู่บนหุบเขาที่ตัดกับโลกภายนอก ได้ถูกอาร์เซอุส โปเกมอนที่มีพลังของธาตุทั้ง17

มาทำลายหมู่บ้านทำให้คนในหมู่บ้านนั้นเกรงกลัวอาร์เซอุสเป็นอย่างมาก

ต่อมาได้มีวีรบุรุษคนหนึ่งสามารถขับไล่อาร์เซอุสไปได้

แต่ด้วยพลังที่อาร์เซอุสปล่อยออกมานั้นมีพลังมากเกินไป คนในหมู่บ้านจึงตัดสินใจผนึกพลังแต่ละธาตุของอาร์เซอุส

ลงในลูกแก้ว17ลูก และได้ถูกเก็บไว้ในใจกลางหมู่บ้านจนถึงปัจจุบัน

ตอนที่1

ครืน....เสียงแผ่นดินไหวในเวลากลางคืนได้ปลุกโปเกมอนลูกหมาตัวสีฟ้าตัวหนึ่งที่กำลังนอนหลับอยู่บนพื้นห้องที่เต็มไปด้วยเศษกระดาษมากมาย

โปเกมอนตัวนั้นรีบลุกขึ้นมาและกระโดดไปยังที่นอนที่เทรนเนอร์ของมันกำลังหลับอยู่

งับ!!   “โอ้ย” โปเกมอนตัวนั้นกัดเทรนเนอร์ของมันจนตื่นขึ้นมา “เจ็บ..มีอะไรหรอโคลิงค์”เทรนเนอร์ตื่นขึ้นมาพร้อมกับความเจ็บปวดที่โคลิงค์โปเกมอนหมาน้อยสีฟ้าของเขากัดอย่างสุดแรง..

โคลิงค์กัดที่แขนเสื้อของเขาพยายามลากเขาออกจากที่นอนหลังจากนั้นก็วิ่งออกไปนอกบ้าน..

“เฮ้ย!! จะไปไหนนะ” เทรนเนอร์ รีบวิ่งตามโคลิงค์ของเขาไป เมื่อวิ่งไปซักพักโคลิงค์ก็หยุดที่หน้าศาลาหนึ่ง

“หืม?ศาลานี้มัน..ศาลาที่เก็บลูกแก้ว17ลูก..ทำไมงั้งหรอ” เขาหันไปมองโคลิงค์ด้วยความสงสัย

“Dark void” “เอ๋?”ตุบ!!เขาได้ยินเสียงจากข้างหลังยังไม่ทันได้หันไปมองเขาก็หมดสติไป..

“มีคนอยู่ที่นี้เวลาดึกๆด้วยแหะ?เอาเถอะ......”

......

....

..

=====================================================

เอิ่มบทแรกอาจจะสั้นไปนิด(ไม่นิดละ- -)~เป็นเรื่องแรกอาจจะแต่งได้ไม่ดีซักเท่าไหร่(บทแรกยังไม่มีอะไรมากแฮะ)ช่วยติกันด้วยนะครับ

มาอ่านแล้วน้า เรื่องการบรรยายกับการเว้นบรรทัดโอเคแล้วจ้า แต่ความยาวขนาดนี้ มันสั้นไปมากๆ จ้าา อย่างน้อยอยากจะให้ยาวประมาณ 3 หน้า A4 น้าา แบบนี้มันได้ไม่ถึงหน้านึงด้วยอ่าจ้าา จะว่ายังไงดี เหมือนมันไม่ใช่ 1 ตอนจ้า เพิ่มความยาวให้ยาวกว่านี้ซัก 10 - 15 เท่ากำลังเหมาะเลยจ้าา

ก่อนอื่นนะการเ้ว้นบรรทัดที่ดูง่ายๆนะจ๊ะ

+++++++++++++

ต้นแบบ

เมื่อ 60 ปีก่อน ณ. หมู่บ้านแห่งหนึ่งซึ่งมีชื่อว่า "หมู่บ้านเอโซโนะ"อยู่บนหุบเขาที่ตัดกับโลกภายนอก ได้ถูกอาร์เซอุส โปเกมอนที่มีพลังของธาตุทั้ง17

มาทำลายหมู่บ้านทำให้คนในหมู่บ้านนั้นเกรงกลัวอาร์เซอุสเป็นอย่างมาก

ฉบับปรับปรุง

เมื่อ 60 ปีก่อน ณ.หมู่บ้านแห่งหนึ่งซึ่งมีชื่อว่า "หมู่บ้านเอโซโนะ"อยู่บนหุบเขาที่ตัดกับโลกภายนอก

ได้ถูกอาร์เซอุส โปเกมอนที่มีพลังของธาตุทั้ง17 เข้ามาทำลายหมู่บ้าน ทำให้คนในหมู่บ้านนั้นเกรงกลัวอาร์เซอุสเป็นอย่างมาก

การเคาะบรรทัดบางอย่างทำให้ใจความเสียไประวังด้วยน่อ สำหรับการตัดฉากเว้นฉากถือว่าทำได้ดีทีเดียว

อ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายในระดับนึงถือว่าดีทีเดียว~

เอาปิกาจูยิ้มแฉ่งไปสองตัว

:pika01: :pika01:

เนื้อเรื่องแหวกแนวเป็นอัลเซอุสฝ่ายร้ายสินะ - -+

อ่านเนื้อเรื่องแล้วดูเข้าใจง่ายดี แต่สั้นไปหน่อย แยมเขาก็บอกไปแล้วว่าต้องแค่ไหนกำลังดีอ่านะ

แล้วก็ตรงจุดๆ

......

....

..

=====================================================

อยากให้เว้นบรรทัดให้ห่างๆกันหน่อย จะได้รู้สึกถึงความนานมากขึ้น และเส้นบรรทัดที่จะขีดคั่นตอน จำเป็นต้องเว้นบรรทัดเพื่อความเป็นระเบียบครับ

......

....

..

ประมาณนี้ครับ

บรรยายกับการเว้นบรรทัดถือว่าโอเค แต่มันสั้นไปนะ

ซึ่งเม้นต์ก่อนๆก็ได้แนะวิธีไปแล้ว อ่านแล้วก็นำไปปรับปรุงดูนะ

มาอ่านแล้วน้าา ส่วนตัวคิดว่ามันสั้นไปอย่างที่พี่แยมบอกอ่าาา

Dark void เอ๋?ตุบ!!เขาได้ยินเสียงจากข้างหลังยังไม่ทันได้หันไปมองเขาก็หมดสติไป..

คำว่า Dark void , เอ๋? ,ตุบ!! ไม่น่าจะอยู่ในบรรทัดเดียวกันค่ะ เพราะมันดูแล้วรู้สึกงงๆจ้า

แล้วก็สงสัยลักษณะรูปร่างของเทรนเนอร์คนนั้นจังว่าจะเป็นยังไง อิอิ :pika01:

ขอบคุณมากครับผม :pika10:ผมจะเอาไปปรับปรุงแก้ไขครับ

((/ME มานั่งอ่าน มันเป็นบทนำดีๆนี้เอง- -))

[สั้นจริงๆด้วยละ- -]

ขอบคุณครับ*/โค้ง*

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.