Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

วิธีพบเจอโปเกม่อนในตำนานครับ

Guest doanga2007

Recommended Posts

สารบัญ

ตอนนี้ผมได้หยุดพิมพ์อย่างถาวรแล้วครับ

Credit จากเว็บดังนี้ครับ :        bulbapedia.bulbagarden.net

เว็บนี้ ทำให้ผมแปลข้อมูลเกมโปเกม่อนได้สำเร็จครับ

แปลโดย : ตั้ม (doanga2007)

ถ้าเอาข้อมูลของผมไปใช้ที่อื่น กรุณาให้ Credit กับผมด้วยครับ เพราะใช้เวลาแปลเยอะสุดๆ ครับ ผิดพลาดตรงไหนช่วยบอกได้เลยครับ ผมจะแก้ให้สมบูรณ์ที่สุดครับ

พิมพ์ให้เสร็จแล้วค่อยลงก็ได้

แล้วก้ มีกระทู้บอลต่างๆ และการจับโปเกมอนแล้วละครับ

มีเป้นสูตรสำหรับคำนวณอ่ะครับ

บอลต่างๆ และการจับโปเกมอน

อันนี้ได้จากการทดลอง จากการแปลเว็บของญี่ปุ่น และการพิสูจน์โดยการเล่นเกมอ่ะครับ

ว้าววว

บางตัวยังไม่รู้เลย

ขอบคุณมากค่ะ

ถ้าจะให้ดี อยากให้ช่วยตรวจสอบชื่อ และความถูกต้องของข้อมูลด้วยนะครับ

แล้วผมจะรอดูผลงานนะครับ ^^

ปล. คะแนนความดี +1

EDIT : ลบคะแนนคืนเหมือนเดิม

ถ้าแปลสดมาก็ให้เครดิตแหล่งข้อมูลด้วยนะครับ

"หอคอยTin"

อ่า วิธีเจอสินะ งั้นปล่อยผ่าน อิอิ

ถ้าแปลสดมาก็ให้เครดิตแหล่งข้อมูลด้วยนะครับ

"หอคอยTin"

ยังไม่เท่า"เกาะซีโฟม"ครับ

แต่สุดๆเลยคือ"เกาะฟาลาเวย์" :psyduck02:

ชื่อโปเกม่อนอิงภาคญี่ปุ่นแต่ไฉนชื่อสถานที่เป็นอังกฤษอ่ะครับ=w="

อ่า อยากได้คำติชมแบบตรงไปตรงมาจากผมไหม?

อาจจะรุนแรงนิดนึงสำหรับผู้เริ่มต้นเขียนบทความน่ะครับ

แต่ว่า ถ้าหากอยากเป้นมืออาชีพกว่านี้ ก็ลองๆ ฟังอ่ะ

สนใจมะ

อ่า อยากได้คำติชมแบบตรงไปตรงมาจากผมไหม?

อาจจะรุนแรงนิดนึงสำหรับผู้เริ่มต้นเขียนบทความน่ะครับ

แต่ว่า ถ้าหากอยากเป้นมืออาชีพกว่านี้ ก็ลองๆ ฟังอ่ะ

สนใจมะ

สนใจครับ

ข้อติ ขอเป็นข้อๆ เลยละกันนะครับ

1. หัวข้อ

วิธีจับโปเกม่อนหายากครับ แต่ข้อมูลกลับไม่ใช่ "วิธีจับ" แต่เป็น "วิธีพบเจอ" ครับ

2. ความละเอียดของข้อมูล

ข้อมูลที่พิมพ์ออกมา แค่วิธีพบเจอ "เบื้องต้น" ข้อมูลบางแห่ง ไม่ใช่สถานที่ๆ พบเจอแล้วจะสามารถ "จับ" ได้ครับ

เช่น Pokemon Gold Sliver Crystal : หอไหม้ไฟ ใช่ครับ เจอมันที่นั่น แต่ว่า ต้องตามหาจับในทุ่งหญ้าเขตโจวโตนี่ครับ

แล้วก็ Pokemon Diamond Pearl Platinum : Pal Park และเทรดจากภาค HG และ SS ไม่ได้บอกว่า Area ไหนของ Pal Park ครับ

3. สถานที่ไม่ชัดเจน

เหมือนๆ ข้อ 2. ตรงความละเอียด แต่ว่า จะเน้นที่ความชัดเจนของสถานที่ เช่น

Pokemon Ruby Sapphire Emerald : สถานีวิจัยอากาศ บางคนไม่รู้นะครับ ว่าสถานีวิจัยมันอยู่ที่ไหน

4. มาตรฐานของภาษา

ข้อมูลที่ต้องการจะให้ผู้อ่านรับทราบ ไม่ได้มาตรฐานของภาษาใดภาษาหนึ่งเลย เพราะชื่อโปเกมอนเป็นภาษาญี่ปุ่น (อ้างจาก 351 Powalen)

แถมจริงๆ มันชื่อ โปวารุนนี่นา ชื่ออังกฤษมันก็ Castform น่ะครับ (#351 โปวารุน (ポワルン,Castform)) แต่ดันไปเขียนเป็นภาษาอังกฤษ

เช่น Pokemon Gold Sliver Crystal : ได้จากงาน E3 และ TGS ส่วน Crystal อยู่ในป่า Ubame ลองคิดดูว่า

ถ้าเล่นภาคญี่ปุ่น จะรู้ได้ยังไงว่าอันไหนคือป่า Ubame เพราะตัวหนังสือในนั้นมันภาษาญี่ปุ่น

ถ้าเล่นภาคอังกฤษ จะรู้ได้ยังไงว่าอันไหนคือป่า Ubame เพราะชื่ออังกฤษมันอีกชื่อหนึ่ง

5. ขาดการตรวจสอบความถูกต้อง และข้อมูลที่ซ้ำซ้อน

351 Powalen

Pokemon Firered Leafgreen Heartgold Soulsliver : เทรดจากภาค RSE ส่วน HG และ SS เทรดจากภาค DPPT

Pokemon Ruby Sapphire Emerald : สถานีวิจัยอากาศ

Pokemon Diamond Pearl Platinum : สวนสาธารณะ Pride และ Pal Park

351 Powalen

Pokemon Firered Leafgreen Heartgold Soulsliver : เทรดจากภาค RSE ส่วน HG และ SS เทรดจากภาค DPPT

Pokemon Ruby Sapphire Emerald : สถานีวิจัยอากาศ

Pokemon Diamond Pearl Platinum : สวนสาธารณะ Pride

379 Registeel

Pokemon Ruby Sapphire Emerald : สุสานโบราณ

Pokemon Diamond Pearl Platinum : Pal Park ส่วน Pt สามารถจับได้อีกที่ คือ วิหารเหล็ก

Pokemon Ruby Sapphire Emerald : สุสานโบราณ

Pokemon Diamond Pearl Platinum : Pal Park ส่วน Pt สามารถจับได้อีกที่ คือ วิหารเหล็ก

6. ข้อมูลไม่ทั่วถึง

เพราะกระทู้บอกว่า "โปเกมอนหายาก" แล้วทำไมไม่มี ลาปลาส อีวุย คาบิกอน ฮิมบัส บลาๆๆ ล่ะ

7. แหล่งที่มา

คงจะบอกไม่ได้หรอกว่า ที่ผ่านมาพิมพ์เองโดยใช้สมองคิดอย่างเดียว ไม่ได้เปิดดูข้อมูลอะไรเลย

ดังนั้น ไม่ว่าเว็บไหน หรือที่ไหน เคยช่วยเหลือเรา กรุณามาลงเป็นเครดิตด้วย

คุณยังต้องการเครดิตจากเรา ดังนั้น เว็บที่คุณเอาข้อมูลมา เขาก็ต้องการเครดิตจากคุณ

ก็ อีกอย่างคือ การจัดรูปแบบให้น่าอ่าน แต่อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เลยปล่อยไป

(ยาวไปป่าว)

Pokemon XD นี่ใช่ ภาคดาร์กเนสบนคิวบ์ปะครับ

ถ้าใช่ คิดว่า ที่อยู่ของไฟร์ ฟรีสเซอร์ ทันเดอร์ มันที่เดียวกับ ลูเกียนะครับ

แตกต่างกันตรงที่ 3นกแรก เป็นชาโดวส์โปเกม่อนของหัวหน้าแกงค์ชั่ว แต่ลูเกียเป็นโปเกม่อนชาโดวส์ป่า ที่หัวหน้ามันเรียกมานะครับ สู้ที่เดียวกันเลยหละครับ

ข้อติ ขอเป็นข้อๆ เลยละกันนะครับ

1. หัวข้อ

วิธีจับโปเกม่อนหายากครับ แต่ข้อมูลกลับไม่ใช่ "วิธีจับ" แต่เป็น "วิธีพบเจอ" ครับ

2. ความละเอียดของข้อมูล

ข้อมูลที่พิมพ์ออกมา แค่วิธีพบเจอ "เบื้องต้น" ข้อมูลบางแห่ง ไม่ใช่สถานที่ๆ พบเจอแล้วจะสามารถ "จับ" ได้ครับ

เช่น Pokemon Gold Sliver Crystal : หอไหม้ไฟ ใช่ครับ เจอมันที่นั่น แต่ว่า ต้องตามหาจับในทุ่งหญ้าเขตโจวโตนี่ครับ

แล้วก็ Pokemon Diamond Pearl Platinum : Pal Park และเทรดจากภาค HG และ SS ไม่ได้บอกว่า Area ไหนของ Pal Park ครับ

3. สถานที่ไม่ชัดเจน

เหมือนๆ ข้อ 2. ตรงความละเอียด แต่ว่า จะเน้นที่ความชัดเจนของสถานที่ เช่น

Pokemon Ruby Sapphire Emerald : สถานีวิจัยอากาศ บางคนไม่รู้นะครับ ว่าสถานีวิจัยมันอยู่ที่ไหน

4. มาตรฐานของภาษา

ข้อมูลที่ต้องการจะให้ผู้อ่านรับทราบ ไม่ได้มาตรฐานของภาษาใดภาษาหนึ่งเลย เพราะชื่อโปเกมอนเป็นภาษาญี่ปุ่น (อ้างจาก 351 Powalen)

แถมจริงๆ มันชื่อ โปวารุนนี่นา ชื่ออังกฤษมันก็ Castform น่ะครับ (#351 โปวารุน (ポワルン,Castform)) แต่ดันไปเขียนเป็นภาษาอังกฤษ

เช่น Pokemon Gold Sliver Crystal : ได้จากงาน E3 และ TGS ส่วน Crystal อยู่ในป่า Ubame ลองคิดดูว่า

ถ้าเล่นภาคญี่ปุ่น จะรู้ได้ยังไงว่าอันไหนคือป่า Ubame เพราะตัวหนังสือในนั้นมันภาษาญี่ปุ่น

ถ้าเล่นภาคอังกฤษ จะรู้ได้ยังไงว่าอันไหนคือป่า Ubame เพราะชื่ออังกฤษมันอีกชื่อหนึ่ง

5. ขาดการตรวจสอบความถูกต้อง และข้อมูลที่ซ้ำซ้อน

6. ข้อมูลไม่ทั่วถึง

เพราะกระทู้บอกว่า "โปเกมอนหายาก" แล้วทำไมไม่มี ลาปลาส อีวุย คาบิกอน ฮิมบัส บลาๆๆ ล่ะ

7. แหล่งที่มา

คงจะบอกไม่ได้หรอกว่า ที่ผ่านมาพิมพ์เองโดยใช้สมองคิดอย่างเดียว ไม่ได้เปิดดูข้อมูลอะไรเลย

ดังนั้น ไม่ว่าเว็บไหน หรือที่ไหน เคยช่วยเหลือเรา กรุณามาลงเป็นเครดิตด้วย

คุณยังต้องการเครดิตจากเรา ดังนั้น เว็บที่คุณเอาข้อมูลมา เขาก็ต้องการเครดิตจากคุณ

ก็ อีกอย่างคือ การจัดรูปแบบให้น่าอ่าน แต่อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เลยปล่อยไป

(ยาวไปป่าว)

หัวข้อกระทู้บอกว่า โปเกม่อนในตำนาน ไม่มี พวก ลาปลาส ฮิบบลาส ถูกแล้ว นะ นินๆ :pika10:

ปล.นินๆ ดุ  :pika01:

^

หัวกระทู้เก่ามันอันนี้อ่ะครับ

วิธีจับโปเกม่อนหายากครับ

แล้วมาอีดิทใหม่

สารภาพว่า อีดิตฟอนต์ใหม่ใส่รูปแล้ว อ่านยากกว่าเดิมอีกครับ...

Guest bulbabenz

เราจะยังคงติดตามกระทู้นี้ต่อไป...

หึหึหึหึหึหึหึหึ

ถ้าไม่ดีกว่านี้

เราจะได้เห็นดีกัน

ในฐานะ ผู้เขียนบทความโปเกมอนคนหนึ่ง

Pokemon XD นี่ใช่ ภาคดาร์กเนสบนคิวบ์ปะครับ

ถ้าใช่ คิดว่า ที่อยู่ของไฟร์ ฟรีสเซอร์ ทันเดอร์ มันที่เดียวกับ ลูเกียนะครับ

แตกต่างกันตรงที่ 3นกแรก เป็นชาโดวส์โปเกม่อนของหัวหน้าแกงค์ชั่ว แต่ลูเกียเป็นโปเกม่อนชาโดวส์ป่า ที่หัวหน้ามันเรียกมานะครับ สู้ที่เดียวกันเลยหละครับ

ใช่ครับ

ฟอนท์ตัวเล็กไปมันก็อ่านยาก แต่ตัวใหญ่ไปก็ยิ่งอ่านยาก :pika11:

ใช้ขนาดฟอนท์เดิมดีกว่านะครับ

(แต่ผมว่าใส่รูปแล้วมันก็หาง่ายขึ้นนะ....)

อยากบอกมั่งกลัวเสียมารยาทงาม เว็บนี้ก็มีของ PT ฮะ http://pkpt.igetweb.com/index.php?mo=3&art=230130'>http://pkpt.igetweb.com/index.php?mo=3&art=230130 หรือ http://pkpt.igetweb.com/ ฮะ

ถามว่าบทความของเว็บ http://pkpt.igetweb.com/ เจมส์ได้รับอนุญาตจากทาง Admin จากเว็บ Serebii.net แล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.