Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

HG pokeเรดาห์ กับ PokeWalker คืออะไร ครับ

SeyMouR

Recommended Posts

:pika09: HG pokeเรดาห์ กับ PokeWalker คืออะไร ใช้ยังไงครับ แล้ว วิธีที่จะได้มันมาทำยังไงครับ เห็นภาค pt เพื่อนใช้ pokeเรดาห์

:greatball::pokeball::ultraball-s:...ผู้รู้ช่วยตอบทีจ้า

โปเกเรดาร์เป็นอุปกรณ์ที่เอาไว้หาโปเกมอนของเขตอื่นๆที่ไม่ใช่ชินโอครับ

ซึ่งอุปกรณ์นี้จะมีในภาค diamond pearl และ platinum เท่านั้น

ดูรายชื่อโปเกมอนที่หาได้จาก pokeradar และสถานที่ที่หาได้ ได้ที่

D/P : http://www.serebii.net/diamondpearl/poketore.shtml

Pt : http://www.serebii.net/platinum/pokeradar.shtml

วิธีใช้คือ เดินไปที่ทุ่งหญ้า แล้วก็กดใช้ จะเห็นหญ้าสีเหลืองๆ ให้เดินเข้าไปครับ แต่อาจจะไม่ได้เจอโปเกมอนที่ต้องการนะครับ ต้องหาหลายๆรอบหน่อย

ส่วน Pokewalker เป็นอุปกรณ์จริงๆ ใช้ในภาค HG/SS

ต้องซื้อตลับจริง ถึงจะแถมมา(ใช้ร่วมกับตลับแฟลชไม่ได้)

วิธีใช้นี่รอคนที่รู้มาตอบก่อน เพราะไม่แน่ใจ ไม่มีตังซื้อตลับ orz

คร่าวๆ โปเกวอล์กเกอร์แถมมากับตลับHG/SSแท้ เท่านั้นครับ เนื่องจากตรงปลายของตลับ มันจะมี ช่องรับส่งสัญญาณอินฟราเรดอยู่ ซึ่งมีจุดประสงค์ไว้ใช้กับเชื่อมต่อกับตัวโปเกมอนวอล์กเกอร์นั่นเอง

โดยที่ตัวโปเกมอนวอล์กเกอร์นั้น จะ"เชื่อม" กับไฟล์เซฟของตลับเลย เพราะฉะนั้น จะเอาโปเกมอนวอล์กเกอร์หลายๆอัน(ในกรณีที่เราล่ำซำ) มาดูดโปเกมอนหลายๆตัวไปเดินเล่นเร่งเลเวล ก็ไม่ได้ครับ

การใช้งาน คร่าวๆ

• เราต้องมีตัวที่ต้องการโอนไปโปเกวอล์กเกอร์อยู่ในกล่องเก็บโปเกมอนก่อน
  • เปิดเกม ไม่ต้องโหลดเกม ไปเข้าที่เมนูโปเกวอล์กเกอร์
  • เลือกตัวที่จะเอาไปเดินและสถานที่ที่เราจะไป
  • กดให้วอล์กเกอร์รับสัญญาณแล้วเอามาจ่อกับหัวตลับ ให้เกิดเอฟเฟกต์ดูดๆ จึงเสร็จสิ้นการโอน

ส่วนเมนูภาษาอังกฤษของตัวเครื่องวอล์กเกอร์ผมไม่ทราบนะครับ มีแต่ของเครื่องญี่ปุ่นง่ะ  :pika12:

ก่อนใช้โปเกเรดาห์แนะนำให้กดใช้สเปย์ไล่โปเกมอนก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้มีอะไรมาขัดจังหวะระหว่างการใช้โปเกเรดาห์

• 2 weeks later...

PokeWalker เหมือนเครื่องทามาก็อตครับ อันเล็กๆ เหมือนพวงกุญแจ เป็นของแถมมากับตลับแท้ภาค Heart Gold และ Soul Silver

เราสามารถนำโปเกม่อนโหลดลงเครื่องนี้แล้วพาเดินไปกับเรา

เดินเยอะๆ จะได้พลังงานไว้ไล่จับโปเกมอนและไอเท็มใน Pokewalker ขึ้นอยู่กับแผนที่ที่เราเลือกตอนโหลดโปเกมอนลง PokeWalker

ตอนแรกจะมีสถานที่แค่ 2-3 แห่ง เมื่อเราสะสมพลังงานเยอะๆ จะปลดล็อคสถานที่ใหม่ๆ ได้

โปเกมอนหายากก็จับได้ง่ายๆ ด้วยเครื่องนี้อย่าง Munchlax, Spiritomb, Beldum, Feebas แต่กว่าจะปลดล็อคสถานที่พวกนี้ได้ก็วิ่งกันเป็นเดือนนะ  :pika08:

ซึ่งสถานที่บางแห่งจะมีแจกทางอินเตอร์เน็ตเท่านั้นเช่นที่ๆ ไปจับ Munchlax กับ Beldum นี่แหละ จบเทศกาลเมื่อไหร่ก็หาไม่ได้อีกแล้ว เดือนที่แล้วแจกแผนที่สำหรับหาจับปิกาจูที่มีท่าพิเศษ

เพื่อนๆ ที่เล่นบนคอมหรือตลับดูด ถ้าอยากได้ตัวพิเศษพวกนี้บอกผมได้นะเดี๋ยวแจก

ข้อดีของ PokeWalker อีกอย่างคือช่วยเก็บเลเวลให้โปเกมอนที่เราพาไปเดินด้วยครับ  :pika01:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.