Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Re: (Fiction)Pokemon Colosseum Battle

Kimur@

Recommended Posts

การบรรยายดูแล้วรู้ว่าตั้งใจทำออกมานะครับ แต่ว่ายังติดขัดหน่อย คือในตอนนี้เหมือนกับเป็นการเล่าเรื่องให้ฟัง โดยขาดสถาณที่ประลอง หน้าตาผู้คน บรรยากาศรอบตัว ทำนองนี้ละครับ ถ้าไงลองเสริมมานะครับ

เช่น

"นี่น่ะหรือ สถาณที่แข่งขัน" เด็กหนุ่มผิวขาว ผมดำยาว ในชุดแจ็กเก็ต (บอกลักษณะเด่นของชุด) คลุมทับเสื้อยืด สวมกางเกงยาว ได้มายืนหน้าสถาณที่ประลองทันสมัย ซึ่งมีรูปทรงคล้ายโมคอลลอสเซียม

อธิบายแนวนี้แล้ว จะพบว่า มันช่วยนำทางผูอ่านได้พอสมควรเลยนะครับ :pika01:

แล้วก็ ตัวเอกของเรานั้น เราสามารถอธิบายถึงจุดเด่นในร่างกาย และชื่อได้เลยครับ เพราะตัวเอกนั้นจะต้องอยู่กับเราไปตลอด ไม่จำเป็ฯต้องส้รางเงื่อนไขว่าต้องแนะนำตัวก่อน คนอื่นถึงรูชื่อได้แบบคนอื่น ตัวละครที่สามารถบอกได้เลยว่าเป็นใคร ตั้งแต่เราเริ่มเห็นตัวละครนั้น ก็คือพวกพระเอก นางเอก หรือตัวสำคัญนั่นแหละครับ :pika01:

เอ่อโทษทีนะฮะ... :shinx11:

ทาเครุ : Antidote ยังไงล่ะ ชั้นให้อาบุโซลของชั้นถือเอาไว้ก่อนแข่งยังไงล่ะ

ไอเทมที่มนุษย์สร้างขึ้น(ในที่นี้หมายถึงAntidote) หากให้โปเกมอนถือไว้ โปเกมอนจะไม่สามารถใช้เองได้หรอกนะฮะ แต่ถ้าเทรนเนอร์ใช้กับโปเกมอนโดยตรงเลยล่ะก็คนละเรื่องล่ะ

แต่ถ้าเป็นเบอรี่หรือไอเทมสำหรับให้ถือไว้โดยตรง เช่น Peacha berry  (ไม่แน่ใจนะฮะ ว่าเขียนถูกอะป่าว) ซึ่งเป็นเบอรี่สำหรับแก้พิษ โปเกมอนที่ถือไว้ก็จะสามารถใช้เองได้ฮะ :shinx14:

แต่ยังไงเนื้อเรื่องก็สนุกและน่าติดตามมากเลยล่ะฮะ เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะฮะ สู้สู้! :shinx09:

เป็นการเริ่มต้นที่ดีที่เดียวครับ  :pika01:

แต่ก็การแต่งยังเป็นสไตล์ของบทละคร มากกว่า~

ข้อดีของบทละครคือ อ่านง่าย เข้าใจได้ง่าย เหมาะกับการนำไปแสดง

แต่มีข้อเสียตรงที่ว่าไม่สามารถบรรยายรายละเอียดปลีกย่อยเล็กๆน้อยๆได้ครับ

ซึ่งถ้าเป็นเรื่องระยะยาวหรือมีปมเนื้อเรื่อง มีตัวเอก มีความสัมพันธ์ระหว่างตัวละครเยอะๆ

ทางนี้ก็แนะนำให้ใช้การบรรยายแบบ นิยายมากกว่าครับ

อาจจะศึกษาได้จากนิยายอื่นๆในอินเทอร์เน็ต ร้านหนังสือ หรือบอร์ดนี้ก็ได้ครับ!~

แล้วก็ยินดีต้อนรับนักแต่งสู่หมวดฟิคชั่นนะครับ ^^!~

ฟิคใหม่มาอีกเรื่องแล้ว- -+...

อย่างที่เรปบนๆบอกไปน่ะค่ะ ว่าคำพูดของตัวละครควรจะอยู่ระหว่างเรื่องหมาย " ค่ะ

และก็ไม่แนะนำให้ใส่รูปโปเกมอนแทนการบรรยายนะคะ :pika04: เพราะจะทำให้เราบรรยายน้อยลงเรื่อยๆไปค่ะ

ส่วนการต่อสู้ก็ควรบรรยายรอบๆด้วยค่ะ(เพราะคนอ่านไม่รู้อ่ะนะ ว่าในสนามมันเป็นยังไง :pika01:)

เนื้อเรื่องน่าสนใจดีนะคะ จะติดตามไปเรื่อยๆค่ะ :pika10:

ฟิคเรื่องใหม่หรือนี่

ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับที่ผู้แต่งรายใหม่หลายคนจะบรรยายแบบบทละครอย่างนี้ ที่ถูกนั้นต้องใช้เครื่องหมายคำพูด "(คำพูด)" อย่างที่หลายๆคนบอกไปครับ

ฉากต่อสู้ใช้ได้ครับ แต่โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ค่อยชอบการใช้ตัวหนาทั้งตอนแบบนี้น่ะครับ อ่านแล้วรู้สึกหนักลูกตายังไงชอบกล

อยากแนะนำให้ใช้ตัวธรรมดา บางๆ ไม่หนาน่ะครับ ถ้าจะใช้ตัวหนา ใช้กับคำที่เป็นซาวด์เอฟเฟคพวก ตูม บรึ้ม แซด เปรี้ยง ดีกว่า

แต่อย่าเพิ่งท้อไปครับ ทุกคนย่อมต้องมีข้อผิดพลาดเสมอ :pika01:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.