Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[กิจกรรมอันไร้สาระ แต่แจกโปเกดอลลาร์นะ] แฟนพันธุ์แท้เจ้าแม่ก้อย!!

Risu

Recommended Posts

วุย : สวีดัด สวัสดีครับทุกท่านที่เข้ามาชมกิจกรรมนี้ กระผมชื่อ "วุย" ทำหน้าที่เป็นพิธีกรประจำกิจกรรมนี้ครับ นอกจากผมแล้วยังมีพิธีกรอีกคนนึง นั่นคือ "บุย" ครับ!! (ผายเท้า(?)ไปอีกทาง แต่กลับพบแต่ความว่างเปล่า)

วุย(ทำหน้างง) : อะเร๊ะ? บุยหายหัวไปเนี่ย(มองซ้ายขวา) เจอแล้ว หลับอยู่นี่เนี่ยเอง ตื่นได้แล้วเว้ย!! บุย!! ได้เวลาทำงานแล้ว!! (ตะโกนใส่หูบุยอย่างดัง)

บุย(สะดุ้งทันใดพร้อมเอาเท้าปิดหู) : เจ้าบ้า เรียกธรรมดาก็ได้ ไม่เห็นต้องตะโกนดังขนาดนี้ก็ได้ มันแสบแก้วหูนะเว้ย!!

วุย : ก็ปลุกแบบธรรมดา นายเคยตื่นที่ไหนล่ะ เร็วๆกิจกรรมกำลังจะเริ่มแล้ว ทำงานๆ (ดึงขาบุยลากตัวไป)

บุย(ทำหน้าเซ็ง) : เออๆ รู้แล้วน่า แล้วทำไมพวกเราต้องมาทำงานพรรคนี้ด้วย(ว่ะ)เนี่ย ค่าจ้างก็ไม่ได้สักแดงเดียว

วุย : ช่วยไม่ได้นิ ก็เจ๊เขาขอร้องมานี่นา ตัวฉันเองก็ตอบปฏิเสธใครไม่เก่งด้วยสิ

บุย : แล้วมันก็พลอยทำให้ฉันตกกระไดพลอยโจนไปด้วย นายก็เป็นแบบนี้อยู่เรื่อยเลยน้า เฮ้อ~ (ถอนหายใจ)

หลังจากลากบุยมาประจำตำแหน่งเรียบร้อย

วุย : ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ พอดีเกิดเหตุขัดข้องเล็กน้อย เอาล่ะครับมาต่อกันดีกว่านะครับ สำหรับกิจกรรมที่ทุกท่านกำลังเห็นอยู่นี้ คือ "กิจกรรมแฟนพันธุ์เจ้าแม่ก้อย" ครับ!!

บุย : เจ้าแม่ที่ไหนเล่า มันน่าจะเรียกว่า "กิจกรมแฟนพันธุ์แท้ป้าก้อย" มากกว่า ถึงจะเหมาะ

วุย(ทำหน้าตกใจ) : เฮ้ย! บุยพูดแบบนี้ ขืนเจ๊ได้ยินเข้า นายจะโดนให้กลับโลกเก่านะ

บุย : ไม่เป็นไรหรอกน่า ยังไงป้าก็ไม่ได้อยู่....

โป๊ก!!! (เสียงสันหนังสืออย่างหนากระทบหัวบุยอย่างจัง+แรงสุด)

เจ๊ก้อย(สีหน้า+รังสีแห่งความน่ากลัวแผ่ออกมา) : บอกไปตั้งกี่รอบแล้วไม่ใช่เหรอ~ ว่าอย่าเรียกว่า "ป้า" ไม่เคยจำเลยใช่ม้ายยยยย!!!!!!

วุย : อะ...เอ่อ เจ๊ครับ ใจเย็นๆก่อนครับ บุยเขาไม่ได้ตั้งใจนะครับ ยกโทษให้เขาเถอะครับ

เจ๊ก้อย : ยกโทษให้ก็ได้ แต่ถ้าครั้งหน้ายังเรียกว่า "ป้า" อีก จะไม่ใช่โดนแค่สันหนังสือนะจะบอกให้ (ทำหน้าน่ากลัวแล้วเดินออกไป)

วุย : เจ๊ยังน่ากลัวไม่เปลี่ยนเลยแฮะ บุยเป็นไงบ้าง

บุย(หัวโนขึ้นสูง) : ก็เจ็บน่ะสิ ถามได้ อูย~

วุย : ไหวเปล่าเนี่ย

บุย : ยังไหวน่า โดนแค่นี้ไม่เท่าไหร่หรอก เมื่อก่อนเจอหนักกว่านี้อีก รีบทำงานนี้ให้มันเสร็จเร็วๆเหอะ ฉันอยากพักแล้วเนี่ย

วุย : โอเค (หันมาทางผู้ชม) ต้องขออภัยอีกครั้งด้วยนะครับ พอดีเมื่อกี้เกิดเหตุขัดข้องอย่างรุนแรง เอาล่ะครับ สำหรับกิจกรรมนี้มีกติกายังไงเหรอครับ บุย

บุย : ก็แค่ตอบคำถามเกี่ยวกับตัวอาเจ๊เท่านั้นแหละ

วุย : ใช่แล้วครับ ซึ่งคำถามเกี่ยวกับตัวเจ๊นี้จะมีอยู่ด้วยกัน 10 คำถาม นอกจากนี้ยังมีคำถามพิเศษด้วยนะครับ เอาล่ะครับ เพื่อไม่ให้เสียเวลาเราไปดูคำถามแรกกันเลยดีกว่าครับ!!!

คำถามที่ 1 : วันเกิดของเจ้าแม่ก้อยคือวันที่เท่าไหร่ เดือนอะไร

วุย : ง่ายใช่มั้ยครับ กับคำถามแรก คิดว่าหลายคนคงจะรู้กันนะครับ แต่ถ้าใครจำไม่ได้ลองค้นหาดูในปฏิทินของบอร์ดนี้นะครับ

บุย : คำถามนี้ อาเจ๊บอกว่าใครตอบถูกจะได้ 1 โปเกดอลลาร์

วุย : เอาล่ะครับ ไปพบคำถามต่อไปได้เลยครับ!!!

คำถามที่ 2 : เจ้าแม่ก้อยเกิดเวลาเท่าไหร่

วุย : ข้อนี้ดูเหมือนจะยากเล็กน้อยนะครับ งั้นจะให้คำใบ้นะครับ คำใบ้คือ...เจ๊เกิดตอนเช้าครับ

บุย : อาเจ๊บอกว่า ถ้าตอบอยู่ในช่วงก่อนและหลัง 1 ชั่วโมงของเวลาเกิด จะได้ 1 โปเกดอลลาร์  ถ้าตอบอยู่ในช่วงก่อนและหลัง 30 นาทีของเวลาเกิด จะได้ 2 โปเกดอลลาร์ แต่ถ้าใครตอบได้พอดีเป๊ะจะได้ 3 โปเกดอลลาร์

วุย : คงไม่ยากไปนะครับ งั้นพบกับคำถามต่อไปได้เลยครับ

คำถามที่ 3 : แมว 2 ตัวของเจ้าแม่ก้อยมีชื่อว่าอะไร

วุย : สำหรับคำตอบนี้ รู้สึกเจ๊เคยพูดขึ้นลอยๆตอนอยู่ในเชาท์นะครับ ใครที่ได้อยู่ช่วงนั้นคงจะตอบได้นะครับ

บุย : ตอบถูกตัวเดียวจะได้ 1 โปเกดอลลาร์ แต่ถ้าตอบถูกทั้งสองตัวจะได้ 2 โปเกดอลลาร์

วุย : คำถามต่อไปครับ!!

คำถามที่ 4 : โปเกมอนที่เจ้าแม่ก้อยชอบมากที่สุดคือโปเกมอนอะไร

วุย : คำถามนี้ ในความคิดของผมมันง่ายมากเลยครับ คิดว่าทุกคนคงจะรู้นะครับ แต่ถ้าใครไม่รู้ คำใบ้อยู่ที่ชื่อยูสที่ใช้ล็อกอินของเจ๊ครับ

บุย : ข้อนี้ตอบถูกอาเจ๊ให้ 1 โปเกดอลลาร์

วุย : คำถามต่อไปนะครับ

คำถามที่ 5 : มีตบอร์ดครั้งแรกของเจ้าแม่ก้อย เจ้าแม่ก้อยใส่เสื้อสีอะไร

วุย : คำถามนี้ ใครที่ไปมีตบอร์ดครั้งที่สองคงจำได้นะครับ แต่ถ้าใครไม่ได้ไป ลองค้นหากระทู้มีตได้ในบอร์ดอินวิชั่นนะครับ

บุย : ข้อนี้มีมูลค่า 1 โปเกดอลลาร์

วุย : คำถามที่ 6 นะครับ

คำถามที่ 6 : ดิสและลายเซ็นที่เจ้าแม่ก้อยใช้เป็นรูปแรกคือรูปอะไร

วุย : สำหรับคำถามนี้ คำตอบก็อยู่ในกระทู้ใดกระทู้หนึ่งในบอร์ดนี้นะครับ ลองหาๆดูนะครับ

บุย : ข้อนี้อาเจ๊บอกว่า ถ้าใครบอกลักษณะรูปถูกจะให้ 1 โปเกดอลลาร์ แต่ถ้าบอกทั้งลักษณะและลงรูปด้วย จะได้ 2 โปเกดอลลาร์

วุย : มาถึงคำถามที่ 7 แล้วนะครับ

คำถามที่ 7 : ร่างอวตารของเจ้าแม่ก้อยชื่อว่าอะไร

วุย : คิดว่าคงมีหลายคนที่ทราบว่าเจ๊มีร่างอวตารนะครับ

บุย : แต่ก็มีบางคนที่ไม่รู้เช่นกัน และช่วงนี้อาเจ๊แทบไม่ได้ปรากฏร่างอวตารนั้นให้เห็นด้วย

วุย : นั่นสิครับ สำหรับท่านที่ไม่ทราบว่าร่างอวตารเจ๊เป็นใครลองไปถามคนที่น่าจะรู้ดูนะครับ

บุย : และคนที่รู้ ส่วนใหญ่จะคนที่เข้ามาคุยในเชาท์อยู่เรื่อย

วุย : งั้นหรือครับ แล้วคำถามนี้เจ๊ให้เท่าไหร่ครับ

บุย : อาเจ๊บอกว่า ใครตอบถูกจะให้ 1 โปเกดอลลาร์ อ้อ ขอให้ตอบชื่อยูสที่ใช้ในการล็อกอินนะ

วุย : งั้นขอย้ำอีกครั้งนะครับ ขอให้ทุกท่านตอบชื่อยูสที่ใช้ในการล็อกอินนะครับ ต่อไปพบกับคำถามที่ 8 เลยครับ

คำถามที่ 8 : เจ้าแม่ก้อยมีรูป N ทั้งหมดกี่รูป

บุย : N คือใครหรือ ไม่เห็นจะรู้จัก

วุย : ผมเองก็ไม่รู้จักเหมือนกัน เห็นเจ๊บอกว่าเป็นตัวละครในเกมโปเกมอนภาคล่าสุด หน้าตาประมาณนี้น่ะ (ยื่นรูปให้บุยดู)

บุย : หน้าตาก็งั้นๆ คุณเร้ดยังดูดีกว่าอีก แล้วทำไมอาเจ๊เอามาตั้งเป็นคำถามล่ะ

วุย : คือเจ๊ชอบตัวละครตัวนี้มาก ก็เลยมีรูปตัวละครนี้เยอะที่สุดน่ะ เจ๊ก็เลยเอามาตั้งเป็นคำถามน่ะ

บุย : งั้นหรือ (หยิบสคริปต์ขึ้นมาดู) อาเจ๊บอกว่า ถ้าใครตอบมากกว่าหรือน้อยกว่าห้าสิบรูปจากจำนวนจริงจะให้ 1 โปเกดอลลาร์ ถ้าใครตอบมากกว่าหรือน้อยกว่ายี่สิบรูปจากจำนวนจริงจะให้ 2 โปเกดอลลาร์ และใครที่ตอบได้พอดีเป๊จะให้ 3 โปเกดอลลาร์

วุย : ซึ่งเจ๊ก็เคยถามคำถามนี้กับเหล่าสมาชิกในบอร์ดเมื่อวันที่ 3 ม.ค. มาแล้วนะครับ

บุย : และจำนวนรูป N ในวันที่ 3 ม.ค. นั้น มีทั้งหมด 1,967 รูป

วุย : และในวันนี้ (วันที่ 5 ม.ค.) เพิ่มมาแล้วจะรวมได้กี่รูป ลองเดากันดูนะครับทุกท่าน ไปพบกับคำถามต่อไปเลยนะครับ

คำถามที่ 9 : ยามที่เจ้าแม่ก้อยถูกคนชื่อตัวย่อ น. ม่อ อาการที่เจ้าแม่แสดงเป็นอย่างแรกบ่อยที่สุดคืออะไร

วุย : เอ่อ...คำถามนี้นี้มัน...

บุย : แน่ๆเลยล่ะ อาเจ๊ต้องทำร้ายร่างกายคนนั้นแน่นอน แต่ทำแบบไหนบ่อยที่สุดเนี่ยแหละ นายลองคิดดูสิ วุย

วุย : เอ่อ...น่าจะเป็น...ต่อย เตะ ตบ ชก ฟัน ถีบ สับ กรีด ลากเอาไปฉลามกินมั้ง

บุย : เขาถามสิ่งที่ทำเป็นอย่างแรกไม่ใช่หรือ แล้วนี่อะไร บอกมาเป็นชุดเชียว

วุย : เอ่อ...ก็นี่คือคำใบ้ไง แหะๆ (หันมาทางผู้ชม) ทุกท่าน เห็นคำใบ้แล้วใช่ไหมครับ ลองตอบกันมานะครับว่าสิ่งที่เจ๊ทำเป็นอย่างแรกคืออะไร

บุย : สำหรับข้อนี้ ใครตอบถูกจะได้ 1 โปเกดอลลาร์

วุย : เอาล่ะครับ มาถึงคำถามสุดท้ายแล้วนะครับ!!

คำถามที่ 10 : สองพิธีกรในกิจกรรมนี้คือใคร

วุย : อะเร๊? คำถามสุดท้ายเกี่ยวกับตัวผมกับบุยหรือครับเนี่ย

บุย : ถ้าใครเคยติดตามฟิคตอนพิเศษที่อาเจ๊เคยแต่งไว้เมื่อนานมาแล้ว คงจะรู้นั่นแหละว่าพวกเราเป็นโปเกมอนอะไร อีกอย่างชื่อเล่นก็พอเป็นคำใบ้ได้แล้วมั้ง

วุย : แต่ผมขอเพิ่มคำใบ้อีกสักหน่อยนะครับ ผมเป็นโปเกมอนสีน้ำตาลครับ

บุย : ส่วนฉัน...สีม่วง

วุย : คิดว่าทุกท่านคงจะตอบถูกกันนะครับ

บุย : ข้อนี้ ตอบถูกตัวเดียวจะได้ 1 โปเกดอลลาร์ แต่ถ้าตอบถูกทั้งสองตัวจะได้ 2 โปเกดอลลาร์

วุย : ก็ครบเรียบร้อยแล้วนะครับกับคำถามทั้ง 10 ข้อ แต่คำถามยังมีอีกนะครับ เป็นคำถามพิเศษที่เจ๊บอกว่าใครตอบถูกทั้งหมดจะได้ 6 โปเกดอลลาร์ครับ!!

บุย : เดี๋ยวๆ ไหนตอนแรกเห็นอาเจ๊บอกว่าจะให้ 5 ไม่ใช่หรือ แล้วไหงตอนนี้มาเป็น 6 ล่ะ

วุย : อ้อ! พอดีคำตอบของคำถามพิเศษมันมีทั้งหมด 18 คำตอบน่ะ เจ๊บอกว่าเพื่อความสะดวกในการคิดเลยให้ 6 โปเกดอลลาร์น่ะ

บุย : หาร 3 นี่เอง แล้วถ้าเหลือเศษ อาเจ๊คิดยังไงล่ะ

วุย : เจ๊บอกว่าถ้าติดเศษปัดทิ้งทั้งหมดน่ะ

บุย : โอเค เข้าใจล่ะ

วุย : งั้นขอเชิญทุกท่านไปพบกับคำถามพิเศษได้เลยครับ!!

คำถามพิเศษ : บอกชื่อ เพศ และชื่อเล่นของโปเกมอนตัวเริ่มต้นที่เจ้าแม่ก้อยได้เลือกไว้มาทุกเจน

บุย : อือ โปเกมอนในตอนนี้มีทั้งหมด 5 เจน แล้วทำไมมันมี 18 คำตอบล่ะ

วุย : เรื่องนั้นน่ะหรือ ไปดูคำใบ้แรกก็จะเข้าใจเองล่ะ

คำใบ้ที่ 1 : ในเจน 5 เจ้าแม่ก้อยเลือกเอา 2 ตัว

บุย : สองตัวเลยหรือ ตอนแรกเห็นเอาตัวเดียวนี่นา

วุย : เห็นเจ๊บอกว่าพอเห็นเจ้าตัวนี้ในอนิเมและพวกโดจินบ่อยเข้าก็เกิดชอบขึ้นมาน่ะ เจ๊เลยเอา 2 ตัวน่ะ

บุย : อย่างนี้นี่เอง

วุย : งั้นไปดูคำใบ้ที่เหลือกันเลยนะครับ

คำใบ้ที่ 2 : เป็นตัวเมีย 4 ตัวผู้ 2

คำใบ้ที่ 3 : ชื่อเล่นมี 3 พยางค์ มีอยู่ตัวเดียวที่มี 2 พยางค์

คำใบ้ที่ 4 : เป็นโปเกมอนธาตุน้ำเยอะที่สุด

คำใบ้ที่ 5 : ชื่อเล่นลงท้ายด้วย "โกะ" กับ "โร่" มีอยู่ตัวเดียวที่ไม่ได้ลงท้ายแบบนี้

วุย : หวังว่าคำใบ้เหล่านี้คงจะช่วยให้ทุกท่านตอบได้นะครับ และคำตอบขอให้ตอบเป็นร่างแรกนะครับ

บุย : สำหรับคำตอบ ขอให้ส่งมายังอาเจ๊ทาง PM มีเวลาส่งคำตอบ 1 อาทิตย์ ตั้งแต่วันนี้จนถึงวันพุธที่ 12 ม.ค. 2554

วุย : และเมื่อหมดเขตส่งคำตอบแล้ว เจ๊บอกว่าจะรีบทำการตรวจและประกาศผลอย่างเร็วเท่าที่จะเร็วได้นะครับ

บุย : ขอให้ทุกท่านโชคดี ได้ตังค์มาเยอะๆ

วุย : ส่งกันมาเยอะๆนะครับ สำหรับวันนี้ผมและบุยขอลาก่อนนะครับ ขอให้ทุกท่านสนุกกับกิจกรรมนี้นะครับ บ๊ายบายครับ

บุย : บาย (เสร็จงานซะที เซ็งจะตายอยู่แล้ว)

---------------------------------------------------------------------------------------

ขอให้สนุกกับกิจกรรมนี้ และส่งคำตอบกันมาเยอะๆนะจ๊ะ ทุกคน งุงุ ^^

สามารถส่งคำตอบหรือแก้คำตอบได้เรื่อยๆจนกว่าจะถึงวันหมดเขตนะจ๊ะ

Edit : ใบ้ชื่อเล่นเพิ่ม

ดูเหมือนคำใบ้ที่ให้ไปจะน้อยไป (น้อยมากเลยล่ะอาเจ๊ - -)

งั้นเพิ่มคำใบ้หน่อยล่ะกัน

1.อยู่ในราศีหญิงพรหมจารีย์

2.อยู่ในช่วง 05.00 - 09.00

3.ตัวแรก ค้นหาได้ในกระทู้สัตว์เลี้ยงที่ลูคุงตั้งขึ้นมา ตอบตัวที่ยังอยู่ที่บ้านนะ

ตัวที่สอง ที่ได้มาเมื่อก.ย.ปีที่แล้ว ด้วยความที่มันเหมือนตัวเก่าที่หายไปเลยตั้งชื่อเดียวกับตัวนั้น แต่มีชื่อต่อท้ายอีก (ขึ้นต้นด้วยตัว J แปลว่า อายุน้อยกว่า) และใช้ชื่อต่อท้ายนี้เรียกมาตลอด

4.ไม่ใบ้เพิ่ม

5.ไม่ใบ้เพิ่ม

6.กระทู้นั้นอยู่ในหมวด Museum

7.ชื่อของร่างอวตาร มีความหมายว่าแมวกับพี่สาว/น้องสาว

8.ไม่ใบ้เพิ่ม

9.ไม่ใบ้เพิ่ม

10.อยู่ในเจนแรกกับเจนสอง

คำถามพิเศษ

1.พืช2 ไฟ1 น้ำ3

2.ได้กำหนดการวิวัฒนาการของทั้ง 6 ตัวไว้ดังนี้

- เจนแรก ถึงร่างสอง

- เจนสอง ถึงร่างสาม

- เจนสาม ถึงร่างสาม

- เจนสี่ ไม่วิวัฒนาการ (ด้วยไม่ชอบร่างสองกะร่างสามสักเท่าไหร่)

- เจนห้า ตัวนึงถึงร่างสอง อีกตัวถึงร่างสาม (เจนห้า เราขอเอา 2 ตัว)

3.ชื่อเล่น ลองที่ดูชื่อของโปเกมอนพวกนี้ให้ดี (ชื่อญี่ปุ่นนะ)

4.ชื่อเล่น มีบางตัวตั้งออกแนวคล้ายกับแซฟไฟร์ (ตัวอย่างชื่อเล่นโปเกมอนของแซฟไฟร์ เช่น โทโรโร่)

5.ชื่อเล่น มีอยู่ 2 ตัวที่มีบอกไว้ในกระทู้รับสมัครฟิคแยม (The Lost Egg, The Lost Memory.)

6.ย้ำคำใบ้อันแรกบางอันอีกรอบ

คำใบ้ที่ 2 : เป็นตัวเมีย 4 ตัวผู้ 2

คำใบ้ที่ 3 : ชื่อเล่นมี 3 พยางค์ มีอยู่ตัวเดียวที่มี 2 พยางค์

คำใบ้ที่ 5 : ชื่อเล่นลงท้ายด้วย "โกะ" กับ "โร่" มีอยู่ตัวเดียวที่ไม่ได้ลงท้ายแบบนี้

ขอย้ำๆ ขอให้ตอบร่างแรกมานะเน้อ

สำหรับใครที่ส่งคำตอบมาแค่บางข้อ ก็สามารถส่งเพิ่มมาได้อีก

หากส่งมาแล้ว ไม่แน่ใจในคำตอบ สามารถแก้คำตอบได้จนถึงวันหมดเขต

ย้ำๆ หมดเขตวันที่ 12 ม.ค. 2554

ปล.คำใบ้อันแรกในแต่ล่ะข้อ ได้เน้นตัวหนาและทำตัวสีแดงไว้แล้ว

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.