Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ไดเรคเตอร์แถลง เหตุใดจึงไม่มี Pokemon Online ฉบับอย่างเป็นทางการจาก GF ครับ

Guest doanga2007

Recommended Posts

จากการให้สัมภาษณ์ครั้งล่าสุดของคุณ Junichi Masuda ไดเรคเตอร์และผู้ระพันธ์ดนตรีประกอบของซีรีส์ Pokemon เขากล่าวถึงสาเหตุที่ว่าทำไมถึงไม่มีการสร้างซีรีส์นี้ให้เป็นเกม MMO เอาไว้ดังนี้ครับ "ในตอนนี้เรายังไม่คิดที่จะเดินไปในทางนั้นครับ เพราะการแลกเปลี่ยนโปเกม่อนถือเป็นหัวใจหลักของซีรีส์นี้ คุณอยากได้โปเกม่อนตัวไหนคุณก็ไปหาแลกกับเพื่อนอีกคนนึงได้ ผมอยากจะให้ความสำคัญกับการติดต่อสื่อสารผ่านโลกของความเป็นจริงครับ ไม่ใช่ไปเจอกันบนระบบออนไลน์"

Credit จากเว็บ http://www.gconsole.com/cgi-bin2/show.php?page=news&id=7331

ปล1. GF ในหัวข้อกระทู้ คือ Gamefreak ครับ

ปล2. ผิดหมวดกระทู้ก็ขออภัยด้วยครับ

เออนะ เจตนารมณ์ดี ต่อสายลิงค์กับเพื่อนมันสนุกกว่านั่งอยู่หน้าคอมคนเดียวแล้วลิงค์แลกกับคนที่ไม่เห็นหน้าตั้งเยอะ :pika01:

ตามคำนิยามบางตำรา โปเกมอนในDSนับว่าเป็น MMO แล้ว เนื่องจากฟีตเจอร์ออนไลน์ตั้งแต่ภาคDP~ และ Pt ได้ย้ำให้ชัดเจนขึ้น มีฟีตเจอร์นี้จริงๆ

แต่ดูไปตามหลักของเกมแล้ว เป้าหมายของเกมเค้าชัดเจนแต่แรกแล้วครับว่า เป็นเกมที่ไว้สะสมโปเกมอนให้ครบ ด้วยการแลกเปลี่ยนกัน จุดยืนนี้มีมาตั้งแต่ภาคแรกแล้วถ้ายังเกิดกันทันนะ

อีกอย่าง MMO เห็นชัดว่า เป็นอะไรที่"ตลาด"เกินไป โปเกมอนเข้ามาจริงๆ ไม่กำไร และไม่รุ่งแน่นอนครับ

เบื่อไหม เกมออนไลน์สมัยนี้ ถ้าไม่เป็นแนว แคชช่วลแล้ว มีแต่แนว "เดิน-คลิก-ฟัน" กับ "FPS"

ที่เบื่อมากๆคือ "เดิน-คลิก-ฟัน" เกร่อมากๆ แล้วก็ เบื่อด้วย เล่นเหมือนเดิมแค่เปลี่ยนธีมเกม ไม่มีอะไรแปลกใหม่เป็นเกมเพลย์ที่มีจุดยืนของมันเลย

ปล. ลองไปอ่านบทสัมภาษณ์เต็มครับ http://www.whattheyplay.com/features/meeting-the-creators-of-pokemon-platinum/ ที่จีคอนตัดใจความสำคัญไปเยอะเหมือนกันนะ

ปล.เสริม จุดสำคัญของภาคDSคือการเชื่อมต่อสื่อสาร และCore Gameplay(การดำเนินเนื้อเรื่องซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเป้นMMO กับการแลกเปลี่ยนตัว) ยังไม่เป็น MMO แต่Side Gameplayเป็นMMOไปบ้างแล้ว โดยเฉพาะ การต่อสู้ และ มินิเกม ครับ

ขอถามว่า ถ้าสมมุติว่าผมสร้างเกม Pokemon Online ในนามชื่อบริษัทอื่น เช่น Nexus Online ผมสามารถขอลิขสิทธิ์จาก Gamefreak ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ตอบไม่ได้ครับ มันยากนะ แล้วแต่ีสัญญา แล้วแต่ความไว้เนื้อเชื่อใจ แล้วแต่การเมืองภายในด้วยแหละ

แต่ตามหลัก ถ้าคิดว่า ซื้อลิขสิทธิ์แพงๆมาทำ แล้วได้กำไร มีแผนการทางธุรกิจที่ดี คืนทุนเร็ว ก็คงซื้อมาทำครับ แต่ถ้ามันทำไม่ได้ ก็คือการเอาเงินลงทุนมาทิ้งง่ายๆครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.