Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Beginner's Guide] รวบรวมสารพันคำถามแบทเทิ่ล

ジャッガ竜

Recommended Posts

อ่านแล้วนึกถึงสมัยก่อน(ป.6)แฮะ ตอนนั้นเล่นกับเพื่อน มีกฏว่าห้ามเปลี่ยนตัว ไม่งั้นถือว่าโกง กฏนี้ใครตั้งหว่า :pika08:

มีหมดล่ะ 

แต่ก่อนผมไม่ได้ลิงค์กะเพื่อน  แต่ตอนนี้ผมเล่นโปเกม่อนคล่องๆ  เลยไปถามเพื่อนที่เคยเล่นกันแต่ก่อน

มีกฎว่าห้ามหลับ - -

ถ้าท่องธาตุยังไม่แตกฉาน อย่าเพิ่งคิดจะจัดทีมเลยครับ เอาเทพมาครบหกตัวแต่เลือกใช้ท่าไม่ถูกธาตุ ก็โดนUU/NUยำกลับมาง่ายๆเหมือนกันนะ ^^

เรื่องธาตุ คนเล่นโปเกมอนคงต้องรู้บ้างอยู่แล้วครับ ถึงจะจำได้ไม่หมดก็ตาม (ผมเองยังจำไม่หมดเลย =w= )

มันคงจะไม่เป็นปัญหาหรอกครับ ถ้าโปเกมอนแต่ละตัว ทุกตัว มีแค่ธาตุเดียว แต่ที่มันเป็นปัญหาจริงๆ เลยคือ

หลายคนจะสับสนกับโปเกมอน ที่เป็นไฮบริด (หรือ 2 ธาตุ) ด้วยความที่มี 2 ธาตุ เลยทำให้สับสน

ไม่รู้ว่าตัวไหนแพ้ทางอะไรเท่าไหร่บ้าง.. ตัวที่น่าจะแพ้ทางธาตุนั้นๆ กลับไม่เป็นอะไรเลย.. หรือบางทีไม่รู้ด้วยซ้ำ

ว่าบางตัวแพ้ทางถึงขั้น x4

:pika07:

เลยอยากให้คุณ จขกท. เพิ่มในส่วนนี้ด้วยนะครับ ว่าการคำนวนสำหรับพวกไฮบริดนี่ เค้าคิดกันยังไง ผมเชื่อ

เหลือเกินว่าหลายคนคงอยากรู้ครับ

:pika03:

เรื่องธาตุ คนเล่นโปเกมอนคงต้องรู้บ้างอยู่แล้วครับ ถึงจะจำได้ไม่หมดก็ตาม (ผมเองยังจำไม่หมดเลย =w= )

มันคงจะไม่เป็นปัญหาหรอกครับ ถ้าโปเกมอนแต่ละตัว ทุกตัว มีแค่ธาตุเดียว แต่ที่มันเป็นปัญหาจริงๆ เลยคือ

หลายคนจะสับสนกับโปเกมอน ที่เป็นไฮบริด (หรือ 2 ธาตุ) ด้วยความที่มี 2 ธาตุ เลยทำให้สับสน

ไม่รู้ว่าตัวไหนแพ้ทางอะไรเท่าไหร่บ้าง.. ตัวที่น่าจะแพ้ทางธาตุนั้นๆ กลับไม่เป็นอะไรเลย.. หรือบางทีไม่รู้ด้วยซ้ำ

เลยอยากให้คุณ จขกท. เพิ่มในส่วนนี้ด้วยนะครับ ว่าการคำนวนสำหรับพวกไฮบริดนี่ เค้าคิดกันยังไง ผมเชื่อ

เหลือเกินว่าหลายคนคงอยากรู้ครับ

คำนวนอะไรเหรอครับ

สมมุติง่าย โปเกมอนที่มีธาตุน้้ำแข็งและน้ำ ลองแยกการต้านทานของแต่ละธาตุตามตรางธาตุดูครับ ว่าน้ำแข็งและน้ำต้านทานธาตุไรได้บ้าง แพ้ธาตุอะไรบ้าง

คิดง่ายๆว่า ถ้าเอาธาตุไฟมาโจมตีได้ จะมีผล น้ำแข็งแพ้ แต่น้ำต้านได้ เท่ากับมีผลเสอมตัว คือไม่เสียเปรียบและไม่ได้เปรียบ

จะอธิบายให้อ่านก็แล้วกัน

ให้คิดทีละธาตุ แล้วค่อยเอามาคูณกัน

จบ

จะอธิบายให้อ่านก็แล้วกัน

ให้คิดทีละธาตุ แล้วค่อยเอามาคูณกัน

จบ

นี่คืออธิบายแล้วเหรอครับ

อธิบายให้เห็นอะไรชัดมากครับ

ข้อแรก พื้นฐานจริงๆ แต่ส่วนมากถ้าเล่นเกมนี้มาสักพัก น่าจะจำกันได้อยู่แล้ว เล่นไปเรื่อยๆก็รู้กันเอง(ถึงจะจำได้ไม่หมดก็น่าจะรู้พอสมควร)

ข้อสอง เป็นอีกเรื่อง ที่คิดว่าสำคัญที่สุดครับ  คือควรจะมีความเป็น"ทีม" ถ้าเล่นไม่ว่าจะ 3-3/6-6 หรืออะไรก็ตาม ก็ควรจัดให้คำนึงในส่วนนั้น อาจจะมีตัวหลักตัวนึง แล้วก็หาตัวมาช่วยเหลือตัวหลักนั้นๆ

*ขอบ่นนอกเรื่องนิด เจน5 จะเล่นกับเพื่อน ไม่ได้เล่น6-6เลย เพราะเลเวลไม่เท่ากัน(...)

เจน 5 จะเล่น 6-6 คงต้องเตรียมใจเก็บ 100 ให้ครบอ่ะครับ

ซึ่งหลายคนก็มีวิธีเตรียมการที่แตกต่างกันออกไป

ถ้าว่างๆก็ลองมาไว-ไฟกับผมดูได้นะ อิอิ

มันก็ไม่ได้คิดอะไรยากนะเรื่องธาตุ ถ้าพื้นฐานดี หลักการของมันคือ คิดทีล่ะธาตุแล้วนำมาคูณ ก็แค่นี้เอง

(ชนะธาตุก็คูณ 2 /แพ้ธาตุก็คูณ 0.5)

พวก 2 ธาตุคิดทีล่ะธาตุ แล้วเอามา + หรือ - แค่นั้นเอง

เช่น Swampert ที่มีธาตุน้ำ/ดิน

โดนโจมตีด้วยธาตุพืช น้ำแพ้พืช / ดินก็แพ้พืช แพ้ทั้ง 2 อย่าง(2*2)ก็ 4 เท่า

แต่ถ้าโดนโจมตีด้วยธาตุน้ำแข็ง ดินแพ้น้ำแข็ง / แต่น้ำไม่แพ้น้ำแข็ง ผล +/- (2*0.5)ก็เท่ากับไม่มีอะไรโจมตีได้ธาตุเดียว (1 เท่า)

หากแม่นเรื่องธาตุแล้วก็การคำนวณก็ง่ายมากเลย

เอ.... การคูณธาตุมันไม่ยากนา

2x2=4

2x.5=1

1x1=1

.5x1=.5

.5x.5=.25

งั้นเดี๋ยวผมเขียนเพิ่มให้ละกันครับ ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ

อธิบายให้เห็นอะไรชัดมากครับ

ข้อแรก พื้นฐานจริงๆ แต่ส่วนมากถ้าเล่นเกมนี้มาสักพัก น่าจะจำกันได้อยู่แล้ว เล่นไปเรื่อยๆก็รู้กันเอง(ถึงจะจำได้ไม่หมดก็น่าจะรู้พอสมควร)

ข้อสอง เป็นอีกเรื่อง ที่คิดว่าสำคัญที่สุดครับ  คือควรจะมีความเป็น"ทีม" ถ้าเล่นไม่ว่าจะ 3-3/6-6 หรืออะไรก็ตาม ก็ควรจัดให้คำนึงในส่วนนั้น อาจจะมีตัวหลักตัวนึง แล้วก็หาตัวมาช่วยเหลือตัวหลักนั้นๆ

*ขอบ่นนอกเรื่องนิด เจน5 จะเล่นกับเพื่อน ไม่ได้เล่น6-6เลย เพราะเลเวลไม่เท่ากัน(...)

ยังเขียนไม่จบครับ หลับยาวไปก่อน 5555

ผมเพิ่มให้แล้วครับ ทีหลังไม่ต้องย้ำตัวแดง หรือ ยัดตัวยักษ์ก็ได้ครับ ผมตกใจนะ

อย่างไรก็ดี ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเพื่อเพิ่มเติมนะครับ  :pika01:

ผมเพิ่มให้แล้วครับ ทีหลังไม่ต้องย้ำตัวแดง หรือ ยัดตัวยักษ์ก็ได้ครับ ผมตกใจนะ

อย่างไรก็ดี ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเพื่อเพิ่มเติมนะครับ  :pika01:

ขอโทษที่ทำให้ตกใจนะครับ ไม่ได้นึกว่าจะทำให้ตกใจได้ นึกว่าตัวไม่ใหญ่มาก :pika02:

..ตัวอย่างที่ยกมานี่เลือกมาได้ดีมากครับ มีชนะ-แพ้ทางหลายแบบหลายค่า แถมเป็นตัวที่คนรู้จักเยอะ

แบบนี้ทำให้เข้าใจได้เยอะเลย

:pika10:

เห็นใส่ตัวใหญ่ ตัวหนา ตัวแดงมา ผมก็นึกว่า มีเรื่องอะไรเดือดๆหรือเปล่าน่ะครับ ><"

ขอโทษถ้าผมตีความผิดนะครับ = ="

เจน 5 จะเล่น 6-6 คงต้องเตรียมใจเก็บ 100 ให้ครบอ่ะครับ

ซึ่งหลายคนก็มีวิธีเตรียมการที่แตกต่างกันออกไป

ถ้าว่างๆก็ลองมาไว-ไฟกับผมดูได้นะ อิอิ

มันก็ไม่ได้คิดอะไรยากนะเรื่องธาตุ ถ้าพื้นฐานดี หลักการของมันคือ คิดทีล่ะธาตุแล้วนำมาคูณ ก็แค่นี้เอง

(ชนะธาตุก็คูณ 2 /แพ้ธาตุก็คูณ 0.5)

พวก 2 ธาตุคิดทีล่ะธาตุ แล้วเอามา + หรือ - แค่นั้นเอง

เช่น Swampert ที่มีธาตุน้ำ/ดิน

โดนโจมตีด้วยธาตุพืช น้ำแพ้พืช / ดินก็แพ้พืช แพ้ทั้ง 2 อย่าง(2*2)ก็ 4 เท่า

แต่ถ้าโดนโจมตีด้วยธาตุน้ำแข็ง ดินแพ้น้ำแข็ง / แต่น้ำไม่แพ้น้ำแข็ง ผล +/- (2*0.5)ก็เท่ากับไม่มีอะไรโจมตีได้ธาตุเดียว (1 เท่า)

หากแม่นเรื่องธาตุแล้วก็การคำนวณก็ง่ายมากเลย

สนไหมล่ะครับ ปั้นตัวมาเยอะมาก แต่หาคนฟัดด้วยไม่ได้อยู่ :pika01:

เก็บเวลผมใช้วิธีไปเก็บที่ Giant Hole พ่วงน้องหมา 4 ตัว pickup คอยเก็บลูกอม เวลซัก 90+ ก็ยัดลูกอมซะ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.