Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[กิจกรรม] PKBasic Sharing #1 - แชร์ เม้นต์ ไลค์!

เฮียเป็ด

Recommended Posts

เริ่มเปิดกระทู้ดีๆ มีสาระเป็นครั้งแรกแฮะ... อาจจะเป็นอย่างงี้อีกนานด้วยแหละ

เป็นกิจกรรมต้นคิดโดยตาเป็ดรูปหล่อคนนี้นี่เอง...

[me=Lost Story]วิ่งไปหยิบกระโถนมาเผื่อ[/me]

กิจกรรมนี้เล่นไม่ยาก ตามนี้เลยครับ

1. ทีมงานจะตั้งประเด็นน่าแชร์ขึ้นมาซักประเด็นนึง ซึ่งประเด็นที่จะถกกันนั้น มักจะอยู่ใกล้ๆ ตัวพวกเรา

ไอ้ประเภทว่าเงินดอลจะไปทางไหน ศาสดาอาเบะจะเผยแพร่ลัทธิที่ไหนต่อ หรือประเทศไหนจะยิงกันเพื่อแย่งวัดเก่าๆ กัน อันนั้นจะไม่เอามาเป็นประเด็นฮะ

*อ้อ ประเด็นที่มันจะพาแอดมินไปนอนที่มุ้งสายบัวได้ เราก็จะไม่เล่นเช่นกันนะฮะ*

2. เหล่าบรรดาเมมเบอร์ที่น่ารักทุกท่าน ก็จะโผล่ออกมาแชร์เรื่องราวในประเด็นขึ้นมา หนึ่งคนจะกี่หัวข้อก็ได้ ตามสะดวกฮะ

3. วิธีการให้คะแนน ทุกท่านต้อง Quote รีพลายที่ต้องการให้คะแนนขึ้นมา แล้วพิมพ์หลัง Quote นั้นว่า LIKE! (รวมถึงประโยคใกล้เคียง เช่น ถูกใจให้เลีย เป็นต้น) สามารถให้ได้ทุกคน ไม่เว้นแม้แต่ท่านจะอวยตัวเองก็ยังได้ ยกเว้นแอดมินที่เป็นคนโพสกระทู้เท่านั้นเอง ไม่มีสิทธิ์ได้คะแนนในเดือนนั้นๆ นะฮะ

4. วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2554 เวลา 21.00 น. จะทำการล็อคกระทู้ และเริ่มทำการนับ LIKE! โดยรางวัลของผู้ที่ได้ LIKE! สูงที่สุดของแต่ละประเด็น จะได้รางวัลเป็น... แต่นแต๊น~

- สินค้าใดๆ ก็ได้ที่มีอยู่ในร้านค้า ยกเว้นตำแหน่งกรรมการเว็บบอร์ด (Judge) กับแรงค์กำหนดเอง (Customize Rank) (ถ้าเป็นแรงค์ จะมีอายุ 1 เดือนนะจ๊ะ)

- 7 โปเกดอลลาร์

ส่วนท่านที่ร่วมสนุก ส่งประเด็นมาแชร์ เราจะให้ดอลลาร์เท่ากับจำนวน LIKE! ที่ท่านได้ แต่ไม่เกิน 5 โปเกดอลลาร์นะฮะ

ส่วนท่านที่ร่วมแจก LIKE! เราจะให้ 1 โปเกดอลลาร์เป็นขวัญถุงฮะ

อนึ่ง ที่หนึ่งเลือกได้รางวัลเดียวนะฮะ อย่าโลภฮะ

อสอง ในกระทู้นี้ เราจะไม่นับคะแนนให้เรปที่ถูกอีดิทข้อความนะฮะ

อสาม แรงค์จะให้เมื่อยามสิ้นเดือนนะฮะ ส่วนดอลลาร์จะจ่ายสด งดเชื่อเมื่อยามปิดกระทู้ ไอ้กระผมลืมให้ใครไป ก็กรุณาตามทวงด้วย~

ประเด็นน่าถกประจำเดือนนี้ ก็คือ...

คุณมีวิธีเตรียมตัวก่อนสอบยังไงบ้าง!

มาร่วมแชร์และล่า Like กันเยอะๆ นะค้าบ~~~

• Replies 61
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• เฮียเป็ด

7

• shadow_of_ching

6

• Glitch Misdreavus

3

• สาววายจงเจริญ

2

นอนเร็วๆ อาบน้ำ กินข้าวให้อิ่ม จะได้มีเวลาทำ(และมั่วข้อสอบ)อย่างสดชื่น!!!

ปล.เอาจริงๆก็ อ่านหนังสือทวนบ้าง ตั้งใจเรียน และเคล็ด(ไม่)ลับ ส่วนตัวก็คือหาลูกอมเข้าไปอมเวลาทำข้อสอบ เพราะมีการวิจัยมาว่าของหวานๆจะทำให้สมองของเราแล่นมากขึ้นนะจ๊ะ

ประเดิมเลยก็แล้วกัน! มาเพื่อเสื่อม!!

วิธีเตรียมตัวของโอมน่ะรึ...

- นั่งเข้าบอร์ด

- เล่นร็อคแมน X8

- อัพฟิค

- วาดรูป

- นอนกอดตุ๊กตาหมีทำใจเตรียมเอาเกรด 2.5 ไปฝากหม่าม้า

- เข้าบอร์ดต่อ

- อ่านใหม่ตั้งแต่ข้อแรก

[me=It's a Bleached Ohm]โดนถีบส่งออกนอกกระทู้ไปคนแรก[/me]

วิธีเตรียมตัวสอบของผมน่ะเหรอ

เล่นเกมครับ!  สมองจะปลอดโปร่ง

แต่ก็อ่านหนังสือติดไว้บ้างนะครับ  และพยายามเข้าใจบทเรียนตั้งแต่ที่เขาสอน  จะได้ชิวมานั่งเล่นเกม :pika10:

ใช้ชีวิตแบบปกติครับเอาเข้าจริงอ่านไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ

เพราะที่ผมสอบๆทุกวันนี่เป็น คำถามปลายเปิด ครับไม่มีถูกผิดเน้นความเข้าใจเรามากกว่า

ถ้าพูดถึงสมัยประถมถึงมหาลัยก็มีอ่านบ้านมั้งครับ

แต่ส่วนใหญ่ใช้ความรู้รอบโต็ะทั้งนั้นครับ

ปล.เอาจริงๆก็ อ่านหนังสือทวนบ้าง ตั้งใจเรียน และเคล็ด(ไม่)ลับ ส่วนตัวก็คือหาลูกอมเข้าไปอมเวลาทำข้อสอบ เพราะมีการวิจัยมาว่าของหวานๆจะทำให้สมองของเราแล่นมากขึ้นนะจ๊ะ

เอาลูกอมเข้าไปอม ที่ ม. ผมเค้าจะหาว่าทุจริตมั้ยเนี่ย...

ยังไงก็ช่าง ประเดิม Like คนแรกเลยละกัน :P

ปล.คนอื่นก็หัดแจก Like กันมั่งน้อ~

กวนก่อนสอบ มึนตอนสอบ โฮหลังสอบ!!

จิ้ม Like!

นอนหลับให้เต็มอิ่ม อ่านหนังสือทบทวนบ้าง ส่วนตัวผมชอบการไปติวกับเพื่อนๆนะ ช่วยกันถก กันถาม รู้สึกว่ามันเข้าหัวกว่าการอ่านคนเดียวอะ

สำหรับผม วิธีการเตรียมตัวสอบไม่ตายตัว แล้วแต่ความยากของวิชา ถ้าพวกคำนวณก็ไปนั่งตะลุยโจทย์รัวๆ วิชาท่องจำก็ไปหมกบ้านเพื่อนนอนดูดความรู้ ส่วนวิชาแถ ก็นั่งเทียนที่บ้านส่งเสริมสมาธิ อิอิ

นอนเร็วที่สุดเท่าที่ทำได้ แล้วไปใช้RAMก่อนสอบครับ ช่วงนั้นสมาธิดีที่สุด จำแม่นสุด เอาไปใช้เยอะสุด(เด็กทั้งหลายอย่าเอาเยี่ยงอย่างนะ 555)

แต่สถานที่ๆผมคิดว่า อ่านหนังสือเข้าใจที่สุด ดีที่สุดเลย ไม่ว่าสำหรับผม หรือทุกๆคนก็ตาม ผมคิดว่าคือ...

...หน้าห้องสอบครับ...

.....

[me=RAGECANDYBAR]เผ่นนนน[/me]

ผมตอบตามจริงละกัน กระทู้สาระ คนตอบเลยมีสาระ =w="

ก็หยุดตั้งแต่วันศุกร์ ผมก็ไม่ได้สนใจการสอบมากหรอก ก่อนสอบผมไปตามคะแนนเก็บ เพราะผมหวังตรงนี้ว่าคะแนนเก็บมัน 60% มันมากกว่าอยู่แล้ว

พอตามงานเสร็จผมก็พัก ผมไม่อ่านหนังสือหรอก รู้สึกว่าอ่านแล้วไม่เข้าสมองน่ะครับ เลยเล่นบ้างนอนบ้างตามปกติ

และวันนี้ก็เป็นวันสอบวันแรก ผมมาอ่านหนังสือก่อนสอบประมาณสิบนาที มันก็ใช้ได้นะครับ จำได้บ้าง ก็ไม่เป็นไร เพราะคะแนนเก็บก็ดันเกรดได้แล้ว

และก็พอเกรดออกอย่าคิดว่าวิชาไหนมันฉุดเกรด แต่ให้คิดว่า วิชาทีได้คะแนนเยอะกว่าดึงเกรดขึ้นมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 00:05 โดย Stand Alone »

อสอง ในกระทู้นี้ เราจะไม่นับคะแนนให้เรปที่ถูกอีดิทข้อความนะฮะ

เผลออีดิทไปแล้ว T^T แต่ยังไงก็คงไม่มีคนไลค์อยู่แล้ว = ="

อ่านหนังสือเรียนสิ!!!

แล้วก็ผ่อนคลายด้วยการอ่าน

คุโรมาตี้...

แล้วก็ลืมความรู้ทั้งหมด.....

.

.

ปล. ไร้สาระแล้วก็จากไป...

ปล.2 บอกดีๆก็ได้ มาอ่านพาราเลลบาร์สิ!!!

.

.

ปล.2 บอกดีๆก็ได้ มาอ่านพาราเลลบาร์สิ!!!

ไลค์ตรงพาราเลลบาร์

ขอไลค์ก่อนละกัน wwwww

อันแรกก็...

กวนก่อนสอบ มึนตอนสอบ โฮหลังสอบ!!

ปอมคุงเลย!!! แรงส์แบบนี้ต้อง LIKE!!!

ต่อมา...

นอนหลับให้เต็มอิ่ม อ่านหนังสือทบทวนบ้าง ส่วนตัวผมชอบการไปติวกับเพื่อนๆนะ ช่วยกันถก กันถาม รู้สึกว่ามันเข้าหัวกว่าการอ่านคนเดียวอะ

LIKE ตรงติวกับเพื่อนนี่แหละ ให้เพื่อนมันติว ส่วนเราก็หลับ (ฮาาา)

สุดท้าย...

.

.

คุโรมาตี้ และพาราเลลบาร์~~~~~~~~~~~~~ LIKE โลด!!!!!!!!

==============================================

ไร้สาระมาเยอะแล้ว มามีสาระมั่งดีกว่า...

ก่อนสอบเหรอ... อืม... หนีไม่พ้น คอลล์ ออฟ ดิวตี้ และ โฟร์โมสต์สองกล่องก่อนนอน นะจ๊ะ

เหตุผลเหรอ... อืม.. คุณย่าเคยว่าเอาไ--------*โดนยิง*

แม่เคยบอกเอาไว้ว่า ก่อนสอบหนึ่งถึงสองวัน ให้ผ่อนคลายน่ะ สมองจะได้ปลอดโปร่งพร้อมรับมือกับขุมนรกข้อสอบที่กำลังจะมาหาเรา(พร้อมกับเกรด 2.5)

เชื่อว่า คงเตรียมตัวพร้อมกันตั้งแต่ช่วงกลางๆเทอมแล้วใช่ม้า~ (ซะเมื่อไหร่ล่ะฟะ!!!!)

LIKE! ตรงกวนมึนโฮ นั่นแหละ ใ้ห้ตายสิ 55+

สำหรับผม วิธีการเตรียมตัวสอบไม่ตายตัว แล้วแต่ความยากของวิชา ถ้าพวกคำนวณก็ไปนั่งตะลุยโจทย์รัวๆ วิชาท่องจำก็ไปหมกบ้านเพื่อนนอนดูดความรู้ ส่วนวิชาแถ ก็นั่งเทียนที่บ้านส่งเสริมสมาธิ อิอิ

นอนเร็วที่สุดเท่าที่ทำได้ แล้วไปใช้RAMก่อนสอบครับ ช่วงนั้นสมาธิดีที่สุด จำแม่นสุด เอาไปใช้เยอะสุด(เด็กทั้งหลายอย่าเอาเยี่ยงอย่างนะ 555)

แต่สถานที่ๆผมคิดว่า อ่านหนังสือเข้าใจที่สุด ดีที่สุดเลย ไม่ว่าสำหรับผม หรือทุกๆคนก็ตาม ผมคิดว่าคือ...

...หน้าห้องสอบครับ...

.....

[me=RAGECANDYBAR]เผ่นนนน[/me]

LIKE! หน้าห้องสอบ อ่านกันยกใหญ่

.

.

LIKE! ตรงพาราเลลบาร์ มาบาร์นี้แล้วคุณจะได้ความฮา ความหลอน (พูดง่ายๆได้ทุกอารมณ์) กลับไปเพียบ

ขอไลค์ก่อนละกัน wwwww

อันแรกก็...

ปอมคุงเลย!!! แรงส์แบบนี้ต้อง LIKE!!!

ต่อมา...

LIKE ตรงติวกับเพื่อนนี่แหละ ให้เพื่อนมันติว ส่วนเราก็หลับ (ฮาาา)

สุดท้าย...

คุโรมาตี้ และพาราเลลบาร์~~~~~~~~~~~~~ LIKE โลด!!!!!!!!

==============================================

ไร้สาระมาเยอะแล้ว มามีสาระมั่งดีกว่า...

ก่อนสอบเหรอ... อืม... หนีไม่พ้น คอลล์ ออฟ ดิวตี้ และ โฟร์โมสต์สองกล่องก่อนนอน นะจ๊ะ

เหตุผลเหรอ... อืม.. คุณย่าเคยว่าเอาไ--------*โดนยิง*

แม่เคยบอกเอาไว้ว่า ก่อนสอบหนึ่งถึงสองวัน ให้ผ่อนคลายน่ะ สมองจะได้ปลอดโปร่งพร้อมรับมือกับขุมนรกข้อสอบที่กำลังจะมาหาเรา(พร้อมกับเกรด 2.5)

เชื่อว่า คงเตรียมตัวพร้อมกันตั้งแต่ช่วงกลางๆเทอมแล้วใช่ม้า~ (ซะเมื่อไหร่ล่ะฟะ!!!!)

LIKE! ตรงขุมนรก ข้อสอบก็คือขุมนรกดีๆเนี่ยแหละ

---------------------------------------------------------------------------------

ทางนี้รึ

ด้วยความที่เป็นลูกพ่อขุน (รามคำแหงเนี่ยแหละ)

แน่นอนคะแนนเก็บไม่มีสักนิด ไปเตรียมตัวตายตอนสอบได้เลย

เพราะงั้นอ่านๆเจ้าค่ะ อ่านแล้วทำเข้าใจด้วย

ไม่ใช่สักแต่ว่าอ่านๆให้จบเล่ม แต่ไม่เข้าใจเลยสักนิด แบบนี้มันก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอก

นั่งเล่นคอมทั้งวันครับ

พอถึงวันสอบ เอามาอ่านบนรถสองแถว - -

อ่านไป ตากลมไปด้วย สบายชะมัด อ่านไม่เบื่อด้วยเพราะนั่งมองสาวๆข้างถนนไปด้วย ^^

ไม่ได้มาบั่นทอนกำลังใจนะ

แต่พวกนายแพ้ปอมแน่!! :pika01:

[me=shadow_of_ching]is kicked[/me]

ทางนี้ ลัลล๊าไปเรื่อยเปื่อยทั้งวัน แล้วไปฮว๊ากเอาหน้าห้องสอบ ซึ่งก็อ่านแป๊บๆวางอยู่ดี

ส่วนวิชาพวกที่ต้องคำนวณอย่างบัญชี ก็จะทำแบบฝึกหัดช่วงไม่กี่คืนก่อนสอบ แล้วเทียบกับเฉลย ดูว่าทำผิดตรงไหนมั้ย? แล้วก็จำเอาไว้ว่าแบบนี้เราจำมาผิดนะ วิธีที่ถูกเป็นแบบนี้นะ

ถ้าไม่มีเฉลยก็............ปลงเถอะโยม

แต่ถ้าอยากได้คะแนนดีๆ ผมว่าตั้งใจฟังตอนอ.สอนให้เข้าใจ จะง่ายกว่ากันเยอะนะ

เพราะบางวิชา ผมนั่งฟังอ.สอนอย่างเดียว หนังสือแทบไม่ได้อ่าน คะแนนดีกว่าคนที่อ่านเอาเป็นเอาตายก่อนสอบอีก

(แต่ไม่ใช่ฟังเข้าซ้ายทะลุขวานะเออ......)

เว้นแต่อ.ม่างสอนไม่ตรงสอบ นั่นก็ช่วยไม่ได้................

Ps. แต่ก็เพราะทางนี้มันสอบวันละไม่กี่วิชา เลยอ่านหน้าห้อง หรืออ่านก่อนสอบได้

ถ้าสอบวันนึงหลายสิชา อย่าริอ่านรวดหมดในคราเดียว

เพราะความรู้ทั้งหมดจะไปปั่นรวมอยู่ในสมอง อาจทำให้เอ๋อเหรอคาห้องสอบได้

และอย่าริทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว "โอ๊ย เรื่องนั้นฉันรู้แล้ว เข้าใจแล้ว ข้ามละกัน"

มันมักจะลงเอยด้วยคำว่า "โอ๊ย ทำไมฉันไม่อ่านตรงนั้นนะ / ฉันน่าจะอ่านตรงนั้นสักหน่อย etc."

กระทืบปุ่ม Like XD

==================

ตอนประถมจะโหมอ่านหนังสืออย่างเดียว

ตั้งแต่ขึ้นม.1มา ชอบเล่นเกมสลับกับอ่านหนังสืออยู่เรื่อยเลย บางครั้งเอาหนังสือขึ้นไปบนห้องแล้ววางทิ้งไว้หยั่งงั้น = =

มัธยมจะสอบวันเว้นวัน ก็เลย...

อ่านหนังสือ ----> เล่นเกม ----> อ่านหนังสือ----> เล่นเกม... (วนเวียน)...

ได้พกเกรด 2.5 สองวิชามาให้แม่เห็นแล้วว~ TwT

หลับสักงีบแล้วตื่นขึ้นมาอ่านหนังสือสิครับ ถ้าง่วงอีกก็หลับอีกพอตื่นขึ้นมาก็อ่านหนังสืออีก

ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ แล้วจะเอียนที่จะหลับเองละครับ!!!

Me/ โดนตบปลิว...

ตอนสอบอย่าไปเครียด เครียดไปก็เท่านั้นลั้นลากันดีกว่า ซาบซึ้งไปกับข้อสอบที่อาจารย์ออก  อย่างสนุกสนาน(เฮ้ย- -):pika10:

กด Like แจ๋วจริงๆ

:pika01: ขอมาแชร์ความคิดด้วยคนครับ อาจจะยาวและวิชาการไปหน่อย

แต่ก็ตั้งใจจะสื่อจริงๆ ครับ

...สำหรับผม การอ่านหนังสือก่อนสอบก็เป็นวิธีที่ดีแน่นอนอยู่แล้วนะ

และมันก็เป็นวิธีที่ใครๆ ก็น่าจะทำกันแน่นอน เพราะถ้าไม่อ่าน ก็ย่อมไม่รู้

ไม่เข้าใจในเรื่องนั้นๆ

แต่้... ผมเห็นหลายคนแล้ว ที่เอาแต่ทุ่มเทอ่านๆๆๆๆ ในตอนใกล้จะสอบ

จนบางทีไปเบียดเบียนเวลาที่เอาไว้ทำอย่างอื่น โดยเฉพาะเวลานอน

ถ้าหักโหมแบบนี้ สมองมันจะทำงานหนักจนล้า และพอตอนนอน ด้วยความ

ที่สมองและร่างกายเราเครียดโดยไม่รู้ตัว ทำให้พักผ่อนได้ไม่เต็มที่

แล้วพอเป็นแบบนี้ ผมเชื่อว่า อ่านให้ตายยังไง พอวันรุ่งขึ้นก็คงจะลืมที่อ่าน

ไปซะเยอะแล้วล่ะ ครั้นจะไปอ่านตอนจวนเจียนเวลาจะสอบอีก ก็คงจะจำได้

ไม่ค่อยเท่าไหร่ จึงทำให้เวลาสอบ ทำคะแนนออกมาได้ไม่ดีตามที่คิดไว้

:pika11:

...วิธีของผมที่ใช้บ่อยๆ ในตอนใกล้จะสอบก็คือ "ทำตัวให้ปกติที่สุด"

จริงๆ ครับไม่ได้กวน เพราะผมไม่ได้ชอบอ่านหนังสือแบบหามรุ่งหามค่ำ

แต่จะอ่านเฉพาะในส่วนที่ยังไม่เข้าใจ หรือยังเข้าใจได้ไม่ดี แล้วจะอ่าน

แค่ไม่นาน อย่างมากก็ประมาณชั่วโมงกว่าๆ แล้วเอาเวลาที่เหลือไปทำ

อย่างอื่น ทำอะไรก็ได้ที่อยากจะทำ

ถึงงั้นก็ยังสู้อีกวิธีนึงไม่ได้ คือ "ตั้งใจเรียนรู้ซะตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องรอฤดูสอบ"

สู้เราพยายามเข้าใจบทเรียนในชั่วโมงเรียนจะดีกว่า เลคเชอร์ก็จดๆ ไว้

แล้วเอามาอ่านบ้าง ค่อยๆ ทำความเข้าใจไป เพราะถ้าเราเรียนเข้าใจ

เราก็ไม่จำเป็นต้องอ่านหนังสือเยอะๆ ตอนใกส้จะสอบแล้ว

ผมว่าการหักโหมอ่านหนังสือ ทบทวนกันเป็นข้ามคืน มันก็แทบไม่ต่าง

อะไรจากการหมกมุ่นอยู่หน้าคอมฯ หน้าเกม หรือหน้าโทรทัศน์แหละ

ประมาณว่าให้ความสำคัญกับมันมากเกินไป จนลืมดูแลตัวเอง ถ้าเกิด

ไม่สบายขึ้นมาอาจจะถึงขั้นไปโรงเรียนไม่ไหวเชียวนะครับ ยังไงซะ

เรื่องสุขภาพทั้งกายทั้งใจมันก็สำคัญ เท่าๆ กับการเรียนของเราครับ

:pika03:

สรุป ก็ตามที่ได้บอกไว้สองอย่างนี่แหละครับ คือ

"ทำตัวให้ปกติที่สุด" ในตอนก่อนสอบ และ

"ตั้งใจเรียนรู้ซะตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องรอฤดูสอบ"

จะได้ไม่ปวดหัวตอนสอบไงครับ เย่~~

:pika10:

ปล. ยาวจนเกือบเท่าเรียงความเลยแฮะ แต่ก็ช่างเต๊อะ...

:pika01: ขอมาแชร์ความคิดด้วยคนครับ อาจจะยาวและวิชาการไปหน่อย

...สำหรับผม การอ่านหนังสือก่อนสอบก็เป็นวิธีที่ดีแน่นอนอยู่แล้วนะ

และมันก็เป็นวิธีที่ใครๆ ก็น่าจะทำกันแน่นอน เพราะถ้าไม่อ่าน ก็ย่อมไม่รู้

แต่้... ผมเห็นหลายคนแล้ว ที่เอาแต่ทุ่มเทอ่านๆๆๆๆ ในตอนใกล้จะสอบ

จนบางทีไปเบียดเบียนเวลาที่เอาไว้ทำอย่างอื่น โดยเฉพาะเวลานอน

ถ้าหักโหมแบบนี้ สมองมันจะทำงานหนักจนล้า และพอตอนนอน ด้วยความ

ที่สมองและร่างกายเราเครียดโดยไม่รู้ตัว ทำให้พักผ่อนได้ไม่เต็มที่

แล้วพอเป็นแบบนี้ ผมเชื่อว่า อ่านให้ตายยังไง พอวันรุ่งขึ้นก็คงจะลืมที่อ่าน

ไปซะเยอะแล้วล่ะ ครั้นจะไปอ่านตอนจวนเจียนเวลาจะสอบอีก ก็คงจะจำได้

ไม่ค่อยเท่าไหร่ จึงทำให้เวลาสอบ ทำคะแนนออกมาได้ไม่ดีตามที่คิดไว้

...วิธีของผมที่ใช้บ่อยๆ ในตอนใกล้จะสอบก็คือ "ทำตัวให้ปกติที่สุด"

จริงๆ ครับไม่ได้กวน เพราะผมไม่ได้ชอบอ่านหนังสือแบบหามรุ่งหามค่ำ

แต่จะอ่านเฉพาะในส่วนที่ยังไม่เข้าใจ หรือยังเข้าใจได้ไม่ดี แล้วจะอ่าน

แค่ไม่นาน อย่างมากก็ประมาณชั่วโมงกว่าๆ แล้วเอาเวลาที่เหลือไปทำ

อย่างอื่น ทำอะไรก็ได้ที่อยากจะทำ

ถึงงั้นก็ยังสู้อีกวิธีนึงไม่ได้ คือ "ตั้งใจเรียนรู้ซะตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องรอฤดูสอบ"

สู้เราพยายามเข้าใจบทเรียนในชั่วโมงเรียนจะดีกว่า เลคเชอร์ก็จดๆ ไว้

แล้วเอามาอ่านบ้าง ค่อยๆ ทำความเข้าใจไป เพราะถ้าเราเรียนเข้าใจ

เราก็ไม่จำเป็นต้องอ่านหนังสือเยอะๆ ตอนใกส้จะสอบแล้ว

ผมว่าการหักโหมอ่านหนังสือ ทบทวนกันเป็นข้ามคืน มันก็แทบไม่ต่าง

อะไรจากการหมกมุ่นอยู่หน้าคอมฯ หน้าเกม หรือหน้าโทรทัศน์แหละ

ประมาณว่าให้ความสำคัญกับมันมากเกินไป จนลืมดูแลตัวเอง ถ้าเกิด

ไม่สบายขึ้นมาอาจจะถึงขั้นไปโรงเรียนไม่ไหวเชียวนะครับ ยังไงซะ

เรื่องสุขภาพทั้งกายทั้งใจมันก็สำคัญ เท่าๆ กับการเรียนของเราครับ

สรุป ก็ตามที่ได้บอกไว้สองอย่างนี่แหละครับ คือ

"ทำตัวให้ปกติที่สุด" ในตอนก่อนสอบ และ

"ตั้งใจเรียนรู้ซะตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องรอฤดูสอบ"

จะได้ไม่ปวดหัวตอนสอบไงครับ เย่~~

ปล. ยาวจนเกือบเท่าเรียงความเลยแฮะ แต่ก็ช่างเต๊อะ...

กะจะไม่ like วิชาการ  แต่อดไม่ได้  555+

จริงๆวิธีของทุกคนดีหมดนะครับ  ผมเองเวลาเรียนก็เป็นอย่างนั้น  คือเรียนให้เข้าใจ

ถึงจะไม่เข้าใจไม่รู้เรื่องจริงๆ  อย่างน้อยต้องได้คอนเซปต์มัน  ว่าเรื่องนี้เกี่ยวกับอะไร  แล้วฟังๆอาจารยืเขาไปก่อน  ตอนอ่านเดี๋ยวมันประติดประต่อได้อ่ะนะ

Guest bulbabenz

มาตามอ่านแล้วก็ได้แนวไปอีกหลาย ๆ แนว

สำหรับทางนี้ไม่มีอะไรมากสำหรับสอบ

ทริกเล็ก ๆ ที่ใช้ประจำคือ "เขียนบทสรุป"

วิชาไหนที่สามารถ"เขียนบทสรุป"ออกมาได้ วิชานั้นจะไม่ค่อยพลาด

แต่มันทำได้กับเฉพาะวิชาเนื้อหาเยอะ คำนวณน้อยนี่สิ...........ที่เหลือต้องนั่งฝึกเอาเอง

อนึ่ง ที่แน่ ๆ

ฤดูสอบ กับ ฤดูหวัดรับประทาน มักจะโคจรมาชนกันได้ทุกทีร่ำไป

orz

ขอ LiKe ความเห็นของท่านเจ็ทเลยละกัน ใช้วิธีคล้ายกับผมพอควรเลยละ

ครั้นว่าจะไม่ให้ Like ก็ไม่ได้แฮะ...

จิ้ม LIKE!

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.