Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เรื่องการ ลบ สภาพอากาศ

SeyMouR

Recommended Posts

:greatball:จากที่ได้อ่าน เกี่ยวกับข้อมูลสภาพอากาศ กับ pokemon เลยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับสภาพอากาศอยู่นะครับ

1. :pika09:ในกรณีที่เจอ pokemon ใช้ สภาพอากาศ ต่างๆนั้น เราจะทำให้หายไปยังไงครับ หรือต้องเอา pokemon ที่มี Ability: สภาพอากาศมาแก้

2. :pika05:ถ้าเอา pokemon ที่มีสภาพอากาศ ออกมาทั้งคู่จะเป็นเช่นไรครับ EX. Groudon vs Kyogre

3. :pika10:นกรณี ที่ สู้กับ krogre แล้วใช้สกิล sand storm [หรือสภาพอากาศอื่นๆ] สภาพอากาศจะเป็นยังไงครับ

:pika03:... ขอบคุณครับ :greatball:

1.ถ้าโปเกมอนใช้ท่าที่เกี่ยวกับสภาพอากาศ รอ5เทิร์นจะกลายเป็นสภาพอากาศปกติครับ

แต่ถ้าเป็นโปเกมอนที่มีAbilityเกี่ยวกับสภาพอากาศเช่นเรียกฝน หิมะ ต้องรอให้ตัวนั้นตายก่อนครับ แล้วจึงนับไปอีก5เทิร์น

หรือหากใช้ท่าหรือปล่อยตัวที่มีAbilityเรียกสภาพอากาศออกมา ก็สามารถกลบได้เช่นเดียวกันครับ

2.ถ้าเอาโปเกมอนที่มีสภาพอากาศออกมาทั้งคู่ ตัวที่ออกมาทีหลังจึงจะสามารถเรียกได้ครับ

3.ก็จะเป็นไปตามท่าที่ใช้ครับ

อะไรที่โผล่ทีหลัง จะไปกลบอันที่โผล่มาก่อนเสมอครับ

1.ท่าเกี่ยวกับสภาพอากาศ จะหายไปเองครับ (5เทิร์น หรือถือไอเท็มเพิ่มระยะเวลา ก็จะยืดเป็น8(Gen IV))

ส่วนอบิลิตี้จะอยู่ตลอดจนกว่าจะมีการเปลี่ยนสภาพอากาศ

2.ถ้าออกมาเทิร์นเดียวกัน ตัวที่เร็วกว่าจะแสดงผลของอบิลิตี้ก่อน แล้วตัวที่ช้ากว่าก็จะใช้อบิลิตี้ทับ

เช่น ถ้ากราด้อนไวกว่าไคโอก้า แดดจากกราด้อนจะออกมาก่อน แต่จะถูกทับด้วยฝนของไคโอก้าทันที (สภาพอากาศ=ฝนตก)

(แล้วกราด้อนก็โดนไฮโดรปั๊มดับอนาถ = =")

ถ้าเร็วเท่ากันก็คงสุ่มใครเริ่มก่อน/หลัง

3.ก็จะเป็นสภาพอากาศนั้นๆก่อน แต่พอผลของท่าหายไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะกลับมาปกติ หรือฝนจะตกต่อ= ="

Ps.ผลของอบิลิตี้น่าจะอยู่ตลอดนะครับ จำได้ว่าเปลี่ยนตัวกราด้อนออกไปแล้ว แดดก็ไม่ยอมหาย= =

(หรือว่าต้องให้สู้ไม่ได้ก่อนหว่า แต่ไม่กล้าลองง่ะ =.=")

เมื่อกี้ลองทดลองแล้วครับ

1.Ability จะคงสภาพอยู่ตลอด ถึงแม้ว่าโปเกมอนตัวนั้นจะตายแล้วหรือเปลี่ยนตัว แต่ีจะหายเมื่อใช้ท่าอื่นที่เกี่ยวกับสภาพอากาศ

2.ตามที่ 赤羽 บอกเลยครับ ตัวไหนเร็วกว่าจะโดนกลบ = = หรือหากกรณีที่เปลี่ยนตัว ตัวที่เปลี่ยนทีหลังจะมีผลครับ เพราะว่าออกมาทีหลัง

3.ผลคือสภาพอากาศจะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น พอจบแล้วก็กลายเป็นสภาพอากาศปกติครับ ไม่ได้กลายเป็นฝนใหม่แต่อย่างใด

เมื่อกี้ลองทดลองแล้วครับ

1.Ability จะคงสภาพอยู่ตลอด ถึงแม้ว่าโปเกมอนตัวนั้นจะตายแล้วหรือเปลี่ยนตัว แต่ีจะหายเมื่อใช้ท่าอื่นที่เกี่ยวกับสภาพอากาศ

2.ตามที่ 赤羽 บอกเลยครับ ตัวไหนเร็วกว่าจะโดนกลบ = = หรือหากกรณีที่เปลี่ยนตัว ตัวที่เปลี่ยนทีหลังจะมีผลครับ เพราะว่าออกมาทีหลัง

3.ผลคือสภาพอากาศจะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น พอจบแล้วก็กลายเป็นสภาพอากาศปกติครับ ไม่ได้กลายเป็นฝนใหม่แต่อย่างใด

ขอบคุณมากครับ ไปลองมาให้เลย :pika10:

:pika04:แล้ว Hinden power นี้มีผมกับ สภาพอากาศไหม งงกับ Skill Hinden power มากครับ :pika09: ใน web แนะนำท่า pokemon บางเว็ป บอกให้ใช้ Hinden power Fighting อะไรแบบนี้ คิด ดาเมจยังไง,แล้วรู้ได้ไงเป็น Hinden แบบ ไหนครับ คำถามอาจจะงงๆ นะครับ - -

มันได้รับผลจากSTAB(โบนัสเพิ่มความเสียหายจากการใช้ท่าประเภทเดียวกับตัวเอง) ก็น่าจะได้รับผลของสภาพอากาศด้วยมั้งครับ

(แดดออก HPไฟแรงขึ้น อะไรงี้)

ประเภทและความแรงของพลังแฝง(Hidden Power)ขึ้นอยู่กับค่าIndividual Value (ค่าสุ่มประจำแต่ละสเตตัส ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ มีค่าตั้งแต่0-31)

ซึ่งค่านี้เรามองไม่เห้น ต้องใช้สูตรดู หรือไม่ก็คำนวณเอา= ="

เช่น ถ้า IVทุกค่า(HP Atk Def S.Atk S.Def Speed)เป็น31หมด

ก็จะได้พลังแฝง(Hidden Power)ประเภทมาร(Dark) ความแรง70 ครับผม

1. ตัวช้ากว่าได้เปรียป :pika01:

2. ก็เหมือนข้อ 1

3. ไม่รู้ครับ

ขอถามต่อเลยนะครับแล้วทำไมผมใช้ Rayquaza จะเอาไปจับ Groudon กับ Kyorge แต่ ability AirLock มันไม่เห็นทำงานเลยอ่ะ

รู้สึก แอร์ล็อกของเร็คควาซ่า แค่ทำให้สภาพอากาศไม่เกิดผล

แต่ไม่ได้ลบสภาพอากาศน่ะครับ = =

คือ ถ้าไปสู้กับไคโอก้า ก็จะเห็นฝนตกอยู่ แต่ไม่มีฝ่ายไหนได้รับผลจากฝนครับ

อ่อหรอครับ 555+  :pika09:

เออเนาะก็ว่ามันยังชาตโซล่าบีมก่อนปล่อย

ขอบคุณมากครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.