Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

HG แนะนำการจัด pokemon ใน safari ทีครับ

SeyMouR

Recommended Posts

:ultraball: ผมไม่เข้าใจเรื่อง การใช้ Box จับ pokemon [safari อย่างเดียว?] นะครับ เลยสงสัยว่า ใช้ยังไง-ยากไหมครับ  :pika09:

http://www.serebii.net/pokearth/johto/safarizone.shtml#hgss-wetland

:pika02:อีกเรื่องครับ จากใน website มี หลากหลาย zone มากครับ แต่ที่ผมเข้าไปใน safari มีแค่ 6 zone เอง

ดู zone ยังไงนะครับหรือ เปลี่ยน zone พื้นที่ยังไงครับ

:masterball:.............ภาคนี้มี safari ที่เดียวใฃ้ไหมครับ    :pika01:ขอบคุณครับ

ไปคุยกับเจ้าของซาฟารีโซน แล้วเค้าจะให้เราไปจับโปเกม่อนในซาฟารีนโซนมาให้ดู(รู้สึกจะเป็นอิชิสึบุเตะ)

พอเอาไปให้ดูแล้ว เค้าจะให้เราใช้งานเครื่องสำหรับจัดโซนต่างๆได้อ่ะครับ

แล้วก็จะย้ายโซนได้

ซึ่งแต่ละโซนจะมีโปเกม่อนไม่เหมือนกัน และก็ จะขึ้นอยู่กับว่า เราวางของอะไรไว้ในโซนไหนนานเท่าไหร่ด้วย...

ซึ่ง.............ขี้เกียจจำ :pika11:

จับมาแล้วครับ ตัวหินที่ K.負け犬 บอกไว้นะครับแต่ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ ปรับไม่ได้อยู่ดี :pika12: มันเกี่ยวกับ การหา pokedex หรือ ปล่าวครับ ตอนนี้ผทได้ท่าไต่หินมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ ชนะ เรด

เจ้าของ safari คือ คนใส่ หมวกชุดสีน้ำตาลใช้ไหมครับ

Box นี้ใช้ item ชื่ออะไรครับ

จำไม่ได้  :pika11:

ลองไปคุยดูอีกทีเผื่อมันให้จับตัวอื่น

คือ พอเสร็จเควสท์จับโปเกม่อนมาให้ดูแล้ว คนในซาฟารีจะเรียกเราว่าOwnerอ่ะครับ(อิงตามภาคญี่ปุ่นทั้งหมด ภาคEngไม่ได้เล่น)

แล้วไปคุยกับเครื่องหน้าตาแปลกๆตรงกลางอาคารทางเข้า แล้วจะจัดการCustomize Blockได้

:pika01: ในที่สุดก็เปลี่ยน BLOCK ได้แล้วครับ

แต่ POKEMON บางตัวบอกว่าใช้ Blocks ในการจับๆ ยังไงครับ Special item คืออะไรครับ

ใช้Blockในการจับประมาณว่าเปลี่ยนBlockถึงจะมีให้จับ(มั้ง)คับ

ส่วนวิธีเพิ่มโซนก็จิ้มลูกศรเองนี้คับ?มันมี12โซนนะคับถ้าจำไม่ผิด

ปล.ไม่เล่นภาคEngละคับ

ปล.2ภาคEngก็เรียกเราว่าOwnerเหมือน

ปล.3Blockที่ว่าคือโซนใช่ม่ะคับ

อันไหนเรียกบล็อกอันไหนเรียกโซนฟร้า แล้วของที่เอาไปวางนี่มันเรียกอะไรเนี่ย แง๊วววว!! :pika12:

เอาเป็นว่า

แต่ละโซน โปเกม่อนที่จะปรากฎก็แตกต่างกันไป

ของต่างๆที่วางในโซน(เราเอาไปวางเอง) ระยะเวลา และชนิดของของที่วาง มีผลในการึงดูดโปเกม่อนให้มาอยู่ในโซนนั้น(ถาวร)

การวางของ วางได้โดยการ เดินเข้าไปในโซน แล้วกดสำรวจ(A)

อย่ามาถามนะว่าของชิ้นไหนเรียกโปเกม่อนตัวไหน :pika12:

Psมีทั้งหมด12โซน วแต่างได้ทีละ6เท่านั้น

บล็อคที่ว่า น่าจะหมายถึงอันนี้นะ

http://www.serebii.net/heartgoldsoulsilver/safarizone.shtml

ถ้าวางของใน safari ครบตามที่กำหนด จะมีสิทธิ์เจอโปเกมอนที่ปกติไม่ได้อยู่ใน block นั้นได้อ่ะครับ

ส่วนวิธีวางของก็หาพื้นที่ว่างๆแล้วจะมีของให้เลือกวางอ่ะครับ พอวางครบจำนวนและประเภทที่กำหนดก็สามารถเจอโปเกมอนตัวนั้นๆได้ครับ

ส่วนเรื่องวันนี่ผมยังงงๆอยู่ ว่าไอ้ตรง*2 มันนับยังไง แต่ตามที่เข้าใจคือหลังจากที่วางไปกี่วันๆ แล้วมันจะ*มูลค่าของของที่วางเพิ่มตามเท่านั้นๆ ยังไม่ค่อยชัวร์เท่าไรอ่ะครับ

ปล.ของชิ้นไหนเรียกโปเกมอนตัวไหน ก็ดูตามเว็บเซเรบี้ได้เลยครับ

ผิดกระทู้ไท้เป็นไรครับ แต่วันหลังช่วยใช้ปุ่มแก้ไขนะครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.