Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ประกาศผลกิจกรรม...กวีโปเกม่อน

สาววายจงเจริญ

Recommended Posts

และแล้วก็ถึงเวลาการประกาศผลรางวัลกวีโปเกม่อน (ซึ่งล่าช้าไปเล็กน้อย ต้องขออภัยด้วยพะยะคะ) เรามาลุ้นกันเลยดีกว่า...

ความเห็นจากคณะกรรมการ

ป้า

ชอบความคิดที่นำโปเกม่อนมาผสานกับท่านสุนทรภู่ หากแต่เนื้อหาไม่ค่อยเข้ากันและภาษายังไม่สลสะสลวยเท่าที่ควร อีกทั้งยังดูไม่ค่อยเข้ากับหัวข้อสักเท่าไหร่ และมีฉันทลักษณ์ผิดค่อนข้างมาก ศึกษาเรื่องฉันทลักษณ์และคำศัพท์เพิ่มเติม เชื่อว่าอนาคตสามารถทำได้ดีกว่านี้แน่นอน

มิจจี้

ผิดหัวข้อรึเปล่าคะ... =[]=" ความประทับใจในโปเกมอน กลายเป็น"โปเกมอนกับสุนทรภู่"ไปได้อย่างไร.....

แยมจัง

อันดับแรก ฉันทลักษณ์ผิดเยอะเลยจ้า แล้วก็ คำบางคำควรจะใช้เสียงสูง ก็ใช้เสียงต่ำ บางสัมผัสก็ดึงความไพเราะออกมาไม่ได้ ไม่เพียงแค่นั้น คำบางคำเราคิดว่า เหมือนหาคำลงไม่ได้อ่าจ้ะ มันเลยดูไม่ได้สื่อความหมายอะไรออกมามากมาย และที่สำคัญก็คือ ความสอดคล้องกับหัวข้อจ้ะ ตรงส่วนนี้เราตัดคะแนนไปครึ่งหนึ่ง เนื่องจาก เราไม่เห็นความสอดคล้องใดๆ ในหัวห้อที่กำหนดมาเลยจ้า แต่ก็ขอบคุณที่ส่งมานะ ถ้าลองศึกษาและพยายามให้มากกว่านี้รับรองคะแนนมากกว่านี้แน่นอนจ้า

เทรนเนอร์ Blaster :

โอ้มอน(ส์)เตอร์ที่พกพาไปได้

มาเร็วไวเข้าสู่โลกโปเกมอน

อันบทกลอนระลึกถึงพระสุนทร

มาแบ่งทอนช่วยกันอนุรักษ์

ลิซาโดะลิซาด้อนคาบิก้อน

โปเกมอนทุกคนต้องช่วยปกปักษ์

อนุรักษ์ให้คงอยู่อย่างยาวนาน

ให้โวหารพระสุนทรคงอยู่เอย

ป้า

เป็นกลอนที่บรรยายถึงลักษณะโปเกม่อนที่ชอบของงตนได้อย่างดี แต่ไม่ได้บอกเหตุผลว่าทำไมถึงชอบ รวมถึงเรื่องภาษาที่ยังดูไม่ค่อยสละสลวย และมีฉันทลักษณ์เรื่องเสียงวรรณยุกต์เพี้ยนไปบ้าง แต่โดยรวมถือว่าน่ารักดี

มิจจี้

ลองดูตัวอย่างคำประพันธ์จากหลายๆ เรื่อง อาจจะทำให้เข้าใจได้ดีขึ้นนะ

แยมจัง

เป็นกลอนน่ารักแบบใสๆ ที่ค่อนข้างจะดูเรียบๆ ไปนิดนึงจ้ะ คำลงท้ายบางวรรคดูไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่ เช่น วรรครับ ถ้าลงเสียงจัตวาได้คงไพเราะกว่านี้ วรรคส่งก็ควรลงเสียงสามัญมากกว่า ดังนั้นเราขอหักคะแนนในส่วนของฉันทลักษณ์ไปนะจ๊ะ

เทรนเนอร์ Quilava :

โปเกมอน ตัวนี้ มีสีฟ้า

ชอบร้องว่า พจจา เป็นบางครั้ง

เป็นเพนกวิน สีฟ้า น่ารักจัง

ดูน่าชัง ชื่อว่า พจจามะ

ป้า

ส่วนตัวคิดว่าตีความคำว่า"ความประทับใจ" ผิดเป็น "ความรู้สึก" (ซึ่งความประทับใจเป็นแค่ส่วนหนึ่งของความรู้สึก หรือถ้าพูดทางคณิตศาสตร์ก็คือซับเซ็ต) ดังนั้นคะแนนเรื่องของเนื้อหาสอดคล้องจะโดนตัดเยอะหน่อย แต่จุดเด่นที่เกิดจากการตีความผิดครั้งนี้คือความสร้างสรรค์ในการบรรยายความรู้สึกของตนออกมาได้ดี (ถ้าภาษาสามารถสละสลวยได้มากกว่านี้ กลอนบทนี้จะตรึงใจมาก)

มิจจี้

โดยรวมดีแล้ว สะดุดอย่างเดียวตรง ดั่งได้"ถูก"รักษา ...คำว่า ถูก ไว้ใช้ในความหมายแง่ลบเน่อ ระวังด้วยจ้า

แยมจัง

เรารู้สึกชอบกลอนนี้มากนะ แต่ว่า บางจุดที่เราอ่าน เราคิดว่า มันสามารถสละสลวยกว่านี้ได้ เพิ่มคำสัมผัสได้มากกว่านี้ มันจะไพเราะกว่านี้โดยที่ความหมายไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปมาก ดังนั้นเราจึงหักคะแนนเรื่องภาษาที่ใช้ไปจ้า แล้วก็เรื่องความสอดคล้องกับหัวข้อ เราว่าส่วนนี้มันคือส่วนของ "ความรู้สึก" มากกว่า "ความประทับใจ" จ้ะ เราเองก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่เราคิดว่า ถ้าหากตั้งคำถามให้ใช้กลอนนี้เป้นคำตอบ ควรจะถามว่า "คุณรู้สึกอย่างไรกับโปเกมอน" มากกว่าที่จะถามว่า "คุณประทับใจอะไรในโปเกมอน" จ้า

เทรนเนอร์ ผู้ไม่ประสค์ออกนาม :

เป็นชีวิตเป้าหมายและความหวัง      เป็นกำลังให้ฉันที่หวั่นไหว

เป็นทุกอย่างไม่เว้นแม้ดวงใจ          ขอก้าวไปพร้อมนายทุกเวลา

ยามฉันท้อเจ้าก็มาปลอบให้            เยียวยาใจดั่งได้ถูกรักษา

เพื่อนรู้ใจตัวเดียวในโลกา              ฉันคิดว่ามันคือนาย"มายเบสเฟรนด์"

ลุ้นกับแล้วใช่ไหมจ๊ะว่าใครจะได้ที่ 1 ขอบอกว่าคะแนนที่สองและที่ 1 ห่างกันเพียง 0.05 คะแนนเท่านั้น!

ป้า

"ยอดเยี่ยม" คือคำแรกที่นึกถึงเมื่ออ่านจบ ความสร้างสรรค์ ภาษา และฉันทลักษณ์ไม่มีผิดเพี้ยน หากแต่การเล่นกลกลอนนั้นเกิดการบังคับคำ ทำให้คำที่ใช้ในการแต่งบางคำดูเข้าถึงได้ยาก และหากผู้อ่านไม่ได้ใส่ใจในกลกลอนมากนักจะทำให้ผู้อ่านรู้สึกว่านี่คือกลอนความประทับใจในช่วงเวลามัธยมปลายเสียมากกว่า

มิจจี้

ทั้งกลบท ทั้งการใช้คำ สรรหามาได้ประทับใจมากๆ ขอสารภาพว่าเราเองยังแต่งแบบนี้ไม่ได้(...) รับดอลไป!!

แยมจัง

เป็นโคลงที่เลิศหรูมากจ้ะ เรื่องภาษาที่ใช้กับเรื่องฉันทลักษณ์เราให้คะแนนเต็มเลย แต่ว่า เพราะรูปแบบโคลงที่เป็นโคลงกระทู้และกลบท ทำให้มีการบังคับคำลง ซึ่งในจุดนี้ในเรื่องของการสื่อความหมาย อาจจะไม่มากเท่าที่ควร พูดตรงๆ นะคะ คือเราอ่านโคลงแล้วไม่ค่อยเข้าใจจ้ะ แล้วก็ เราคิดว่าค่อนข้างจะเข้าถึงคนทั่วไปได้ยาก เนื่องจากคำศัพท์เป็นคำศัพท์ที่ยาก ตามความคิดของเราแล้ว ร้อยกรองที่ดี ไม่ใช่แค่ถูกต้องตามฉันทลักษณ์ สละสลวย และสื่อถึงสิ่งที่ต้องการจะสื่อได้อย่างเดียว แต่เราคิดว่า ร้อยกรองที่ดีควรจะเข้าถึงผู้คนได้ง่าย นั่นคือ คนธรรมดาๆ ไม่ได้สนใจกลอนหรืออะไรยังไง ก็สามารถอ่านและเข้าใจถึงความไพเราะ ความสละสลวย และสิ่งที่ต้องการจะสื่อได้จ้ะ เราจึงหักคะแนน ความคิดสร้างสรรค์และความสอดคล้องไปจ้ะ (ไม่รู้จะหักคะแนนตรงไหน เลยมาหักเอาในสองหัวข้อหลัง ต้องขอโทษด้วยนะจ๊ะ)

เทรนเนอร์ Gatio :

ความ ภักดิ์ปักแน่นแฟ้น        เฟื่องฟู

ประ จักษ์พักตร์ตรูพรู          เพริศพริ้ม

ทับ ชั้นกลั่นผู้ชู                เชิดถิ่น

ใจ สมัครรักปริ่มยิ้ม            ยักย้อมโลกา

ใน สนุขสนั่นสุขนี้              สนุกสนาน ใจเฮย

โป สกเปี่ยมศรีปราณ          สุขแปล้

เก เรแก่นล้อกานต์            รักกรุ่น อวลนา

ม่อน เลียบเมฆล่องแม้        โลกเมี้ยนลวงมาน

และแน่นอน รางวัลที่ 1 ตกเป็นของ...

ป้า

เป็นกลอนที่อ่านโดยรวมแล้วชอบที่สุดในผู้เข้าแข่งขัน เนื่องจากสามารถบรรยายความประทับใจที่มีต่อโปเกม่อนตัวหนึ่งออกมาด้วยภาษาที่ไม่ซับซ้อน สามารถเข้าถึงผู้อ่านได้ง่าย กล่าวคือ "เหมือนออกมาจากใจจริงๆ" นั่นเอง แต่ติดนิดๆตรงที่บทที่สองที่ตัดจบเร็วไป (เนื่องจากการบังคับของกติกาว่าไม่เกินสองบท) ทำให้รู้สึกไม่อิ่มเอมเต็มที่นั่นเอง

มิจจี้

อีกหนึ่งคนที่ประทับใจมาก ใช้ภาษาเรียบง่าย แต่เห็นภาพชัดเจน อ่านแล้วเหมือนเห็นจาโรด้ากำลังสู้อยู่ในสนามจริงๆ เลยล่ะค่ะ

แยมจัง

เราคิดว่า สิ่งที่ผู้แต่งต้องการจะสื่อยังไม่สามารถสื่อมาได้ดีเท่าที่ควรจ้ะ อาจจะเป็นเพราะภาษาที่ใช้ จึงตัดคะแนนส่วนนี้ไป และก็ในส่วนของสองวรรคสุดท้าย เรารู้สึกเหมือนว่า กลอนมันพาไป หรือไม่ก็ ไม่รู้จะแต่งอะไรเพิ่มไปอีก เราจึงหักคะแนนด้านความคิดสร้างสรรค์และความสอดคล้องไปจ้ะ

เทรนเนอร์ vvitch :

จาโรด้า ข้านี้ สุดชอบชื่น          มิกล้าฝืน ความสูงศักดิ์ สง่าศรี

จาโรด้า นาคา เขียวขจี            มิเคยคิด ปราณี อริใด

จาโรด้า ยามสู้ คอยจับจ้อง        เพ่งเล็งมอง ศัตรู ให้สั่นไหว

จาโรด้า จะให้ข้า เอ่ยอย่างไร      คงบอกได้ ไม่หมดใน สองบทเอย

สุโค่ย :pika01: รองชนะเลิศอันดับ1แต่งดีมาก แต่ว่ามีบทเกี่ยวกับโปเกม่อนน้อยไปหน่อย

ถ้ามีเยอะกว่านี้อีกนิดผมว่ามีสิทธิชิงที่1

Edit พึ่งมาเห็นว่าให้อ่านจากบนลงล่าง แนวขวาง - -

:pika08: . . .

-/ตบหน้า หยิกแก้มตัวเองแรงๆ แล้วอ่านดูอีกที

ไม่น่าเชื่อ ผมได้จริงๆ เหรอครับ :pika12: งั้นก็.. ขอบคุณทุกๆ คนที่โหวตมานะครับ

อ่านเมนท์ของกรรมการดูแล้ว ผมก็ยอมรับทุกๆ คำที่ว่ามาเลยนะครับ โดยเฉพาะการ

ตัดจบ ผมตัดจบไปจริงๆ แล้วที่บอกว่าไม่รู้จะแต่งอะไร อันนี้ก็จริงครับ แต่ไม่รู้จะแต่ง

อะไรนี่หมายถึง ไม่รู้จะแต่งยังไงให้สั้นกระชับในสองบทน่ะครับ ของจริงมันยาวประมาณ

4-5 บทได้

เรื่องภาษาที่ใช้ ก็งี้แหละครับ สำหรับผมต้องง่ายๆ เพราะผมแทบไม่เก่งภาษาไทยใน

ด้านนี้ซะเลย ด้านการแต่งคำประพันธ์ วรรณคดี ผมตกตั้งแต่ ม.ต้น แล้ว

การแต่งครั้งนี้ผมก็ไม่ได้หวังอะไรมากครับ แค่แต่งเอาสนุก เพิ่มหน่วยความคิดให้สมอง

เท่านั้นเอง เห็นว่ามันเป็นอะไรที่น่าสนใจดี ..ไงๆ ก็ขอบคุณทุกๆ คนอีกครั้งครับ

ประกาศให้ผู้ได้รับรางวัลที่ 1-3 ทราบ กรุณาแจ้งด้วยว่าท่านจะรับแรงค์กวีโปเกม่อนหรือไม่

- กรณีท่านมีแรงค์กำหนดเองอยู่แล้ว เปลี่ยนใช้สิทธิเป็นต่ออายุแรงค์เดิมได้ 1 เดือนนะจ๊ะ

- กรณีท่านไม่มีแรงค์แต่จะไม่เอาก็ได้เช่นกัน แต่ไม่มีอย่างอื่นแทนนะจ๊ะ

แจ้งก่อนวันที่ 5 นี้นะจ๊ะ

ประกาศให้ผู้ได้รับรางวัลที่ 1-3 ทราบ กรุณาแจ้งด้วยว่าท่านจะรับแรงค์กวีโปเกม่อนหรือไม่

- กรณีท่านมีแรงค์กำหนดเองอยู่แล้ว เปลี่ยนใช้สิทธิเป็นต่ออายุแรงค์เดิมได้ 1 เดือนนะจ๊ะ

- กรณีท่านไม่มีแรงค์แต่จะไม่เอาก็ได้เช่นกัน แต่ไม่มีอย่างอื่นแทนนะจ๊ะ

แจ้งก่อนวันที่ 5 นี้นะจ๊ะ

โอเคครับ ของผมขอเป็น.. ต่ออายุแรงค์เดิมไปเลยแล้วกัน

รับแรงค์จ้า ว่าแต่แจ้งรับในที่นี้ได้เลยใช่มะ

ขอบคุณสำหรับคำชมและข้อแนะนำจ้า แต่งคืนสุดท้ายเลยไม่ได้ทวน ไม่ได้เกลา ไม่นึกว่าจะได้อันดับมากับเขา เพราะนึกว่าจะถูกเขี่ยทิ้งตกไปเสียมากกว่า - -"

พูดจริงๆเลยว่า เหตุจูงใจในการแต่งก็เพราะนินทักมาว่าไม่ร่วมแต่งส่งหรอ ตอนแรกก็ว่าจะเลือกหัวข้อ "โปเกม่อนที่ฉันชื่นชอบ" แถมก็มีให้เลือกว่าจะแต่งเป็นกลอน กาพย์ หรือโคลงดี แต่ก็เลือกโคลงไป เพราะตามลำดับความสูงแล้ว โคลงสูงกว่ากลอนและกาพย์ และเหลือบไปเห็นนินเอาดอลมาหลอกล่อว่าจะให้ถ้าแต่งแบบใช้กลวิธีกระทู้ และเหลือบไปเห็นหัวข้อ "ความ-ประ-ทับ-ใจ-ใน-โป-เก-ม่อน" ปุ๊บ เห็นคำลงก็เปลี่ยนหัวข้อเลย ไม่คิดอะไรต่อแล้วเพราะไม่มีเวลาคิด  =..=

และไหนๆก็ไหนๆแล้ว เลยพ่วงเล่นกลบทซะจัดหนักใส่ไปเต็มเหนี่ยว หวังดอล ฮ่าๆ (มานั่งนึกดูภายหลังออกแนวมีความโลภหวังดอลเป็นแรงจูงใจในการแต่งนะนี่)

ด้วยเหตุเพราะ "โคลง" เป็นรูปแบบงานประพันธ์ที่ค่อนข้างสั้น จึงทำให้ลำบากในการสรุปใจความที่มีมากมายไว้ให้เหลือเพียงไม่กี่บท อีกทั้งการอ่านโคลงยังต้องอาศัยการตีความ จึงทำให้ผู้อ่านต้องค่อนข้างมีความรู้ความเข้าใจในเรื่องภาษาอยู่บ้าง ยอมรับว่างานนี้ใช้คำศัพท์ยาก เพราะส่วนใหญ่เป็นศัพท์ที่ใช้ในงานแต่งโคลงกลอนและบางคำค่อนข้างเป็นคำโบราณ จึงทำให้ดูเข้าถึงได้ยาก หากผู้อ่านไม่ได้ใส่ใจมากนักตามที่ป้าได้กล่าวไว้ ตอนแรกก็ว่าจะใส่บทแปลถอดความแนบลงไปด้วยแต่กลัวว่าจะดูเวิ้นเว้อเลยตัดทิ้งยกออกไปใส่ไว้แต่คำแปลศัพท์แค่บางคำเท่านั้น เพราะแม้ว่า กลอน-กาพย์-โคลง-ฉันท์ จะเป็นร้อยกรองเหมือนกัน แต่ก็ไม่เหมือนกันซะนี่

ถ้ามีโอกาสจัดอีกในภายภาคหน้า เปิดรับประเภทฉันท์ด้วยสิ กำลังติดใจในรูปแบบงานประพันธ์ของฉันท์อยู่เลย ><

ว่าแต่ไม่ยักกะมีของนินเลยแฮะ ขานั้นก็ร่วมประกวดเพราะมีดอลเป็นแรงผลักดันด้วยนี่ เอิ๊ก!

จ๊ะ สรุปแล้ว...

Gatito & มูม่าคุง รับแรงค์นะจ๊ะ

vvitch ต่ออายุแรงค์เดิม 1 เดือน

ปล.เจ้าตัวบอกเปิดเผยชื่อได้แล้ว จัดให้เน้อ

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.