Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

มือใหม่ครับถามมากไปขออภัย

tiger

Recommended Posts

ผมเป็นมือใหม่เพิ่งสมัครครับมีอะไรก็แนะนำด้วยนะครับ

1.ผมรู้มาว่าถ้าให้โปเกมอนกินผลไม้ที่ชอบมันจะเชื่องมากขึ้นแต่ผมไม่รู้ว่าให้มันกินยังไงครับ

2.รบกวนแนะนำเรื่องของโปเกมอนเริ่มต้นด้วยครับว่าภาคไหนตัวไหนดี

ตัวที่เคยเลือก firered/leafgreen เคยเล่นฟุชิงิดาเนะถึงยิมพิษครับแต่ไม่ชนะ เซนิกาเมะเล่นแล้วเบื่อ ฮิโตะคาเงะ ชอบมากแต่ไม่ผ่านยิมน้ำ(ใช้ปิกาจูเลเวล20ผมก็สู้สตาร์อะไรลืมแล้วไม่ได้ครับ)

ภาค shinygold ยังลังเล ส่วนตัวชอบวานิโนโกะ แต่พอเล่นก็ไปเลือกฮิโนอาราชิซะงั้น

ภาค ruby saphire emerald  ชอบคิโมริมากเลยแต่ไม่รู้ว่ามันเก่งแค่ไหน มิสึโกโร่แพ้พืชสี่เท่าเลยไม่รู้ว่าดีป่าว อาจาโม่ไม่เคยลอง

ภาค diamond pearl ชอบหมดเลย นาเอโทรุเคยเล่นถึงยิมสาม ฮิโคซารุ จบยิมสองก็คิดได้ว่าสู้ยิมอื่นๆลำบาก โพจามะ(ปัจจุบัน) ถึงยิมสามแต่สู้ลูคาริโอ้ไม่ได้

แนะนำด้วยนะครับว่าภาคไหนตัวไหนดี

3.เรื่องของต้นsweethoney ผมอยากได้เอปามมากเลยแล้วก็กอนเบกับเฮราครอสแต่ยังไม่เจอสามตัวนี้เลยซักรอบนึงทำยังไงดี

4.ทำยังไงให้โปเกมอนหลบเก่ง

5.ภาคfirered ปิกาจูเลเวลเท่าไรถึงสู้ยิมที่สองได้อ่า

6.ภาคsoulsilverใช้โปรแกรมอะไรเล่นดีจะไม่ค้างเคยใช้nosgbaแต่ดับdesumeเซฟไม่ได้ใช้อะไรเล่นดี (nosgbaโหลดจากเว็บsoi13.comโหลดpatchแก้ดับมาด้วยแต่ใช้ไม่เป็น)

7.โปเกมอนshinygoldทำบอลลูกบงคุริได้ไหมครับแล้วก็ภาคนี้เล่นได้แค่จบลีคหรอครับ

แนะนำโปเกมอนที่ควรมีในทีมด้วย(ชื่อญี่ปุ่นนะครับอังกิดผมไม่รู้)

โปเกมอนที่ผมมีภาคต่างๆ leafgreen ฟุชิงิโซ บัตเตอร์ฟรี พีเจี้ยน แซนปัง firered ฮิโตะคาเงะ ปิกาจู ป็อปโปะ บัตเตอร์ฟรี shonygoldยังเล่นไม่ถึงไหนเลย emerald คิโมริ ซึบาเมะ มาริว แล้วก็ดักแด้ตัวขาวๆชื่อไรจำไม่ได้ ภาคdiamond โพจามะร่างสอง ตัวไรไม่รู้สีน้ำตาลจับได้ตอนแรกๆ มุคุเบิร์ด บุยเซว โพนีต้า โกลแบด ภาคpearl นาเอโทรุ มุคุเบิร์ด บุยเซว

1.ผมรู้มาว่าถ้าให้โปเกมอนกินผลไม้ที่ชอบมันจะเชื่องมากขึ้นแต่ผมไม่รู้ว่าให้มันกินยังไงครับ

ปั่นpokeblog  ผิดป่าวหว่า

2.รบกวนแนะนำเรื่องของโปเกมอนเริ่มต้นด้วยครับว่าภาคไหนตัวไหนดี

ตัวที่เคยเลือก firered/leafgreen เคยเล่นฟุชิงิดาเนะถึงยิมพิษครับแต่ไม่ชนะ เซนิกาเมะเล่นแล้วเบื่อ ฮิโตะคาเงะ ชอบมากแต่ไม่ผ่านยิมน้ำ(ใช้ปิกาจูเลเวล20ผมก็สู้สตาร์อะไรลืมแล้วไม่ได้ครับ)

ภาค shinygold ยังลังเล ส่วนตัวชอบวานิโนโกะ แต่พอเล่นก็ไปเลือกฮิโนอาราชิซะงั้น

ภาค ruby saphire emerald  ชอบคิโมริมากเลยแต่ไม่รู้ว่ามันเก่งแค่ไหน มิสึโกโร่แพ้พืชสี่เท่าเลยไม่รู้ว่าดีป่าว อาจาโม่ไม่เคยลอง

ภาค diamond pearl ชอบหมดเลย นาเอโทรุเคยเล่นถึงยิมสาม ฮิโคซารุ จบยิมสองก็คิดได้ว่าสู้ยิมอื่นๆลำบาก โพจามะ(ปัจจุบัน) ถึงยิมสามแต่สู้ลูคาริโอ้ไม่ได้

แนะนำด้วยนะครับว่าภาคไหนตัวไหนดี

อันนี้ของผมนะ  lg/fr ดาเหนะ  g/s/c  วานิ  r/s/e โกโร่  d/p/pt นาเอ

3.เรื่องของต้นsweethoney ผมอยากได้เอปามมากเลยแล้วก็กอนเบกับเฮราครอสแต่ยังไม่เจอสามตัวนี้เลยซักรอบนึงทำยังไงดี

ต้องลุ้น+โชค

ใช้พวก  doulble team ครับ

5.ภาคfirered ปิกาจูเลเวลเท่าไรถึงสู้ยิมที่สองได้อ่า

ถ้าจะใช้ผมแนะนำดาเหนะดีกว่าครับถ้าจะใช้ก็ประมาณ20-30

6.ภาคsoulsilverใช้โปรแกรมอะไรเล่นดีจะไม่ค้างเคยใช้nosgbaแต่ดับdesumeเซฟไม่ได้ใช้อะไรเล่นดี (nosgbaโหลดจากเว็บsoi13.comโหลดpatchแก้ดับมาด้วยแต่ใช้ไม่เป็น)

อันนี้ไม่รู้นะครับไม่เคยเล่น

7.โปเกมอนshinygoldทำบอลลูกบงคุริได้ไหมครับแล้วก็ภาคนี้เล่นได้แค่จบลีคหรอครับ

แนะนำโปเกมอนที่ควรมีในทีมด้วย(ชื่อญี่ปุ่นนะครับอังกิดผมไม่รู้)

โปเกมอนที่ผมมีภาคต่างๆ leafgreen ฟุชิงิโซ บัตเตอร์ฟรี พีเจี้ยน แซนปัง firered ฮิโตะคาเงะ ปิกาจู ป็อปโปะ บัตเตอร์ฟรี shonygoldยังเล่นไม่ถึงไหนเลย emerald คิโมริ ซึบาเมะ มาริว แล้วก็ดักแด้ตัวขาวๆชื่อไรจำไม่ได้ ภาคdiamond โพจามะร่างสอง ตัวไรไม่รู้สีน้ำตาลจับได้ตอนแรกๆ มุคุเบิร์ด บุยเซว โพนีต้า โกลแบด ภาคpearl นาเอโทรุ มุคุเบิร์ด บุยเซว

ทำได้ครับที่บ้านกันเทตสึยิม2

ขอแนะนำlgนะครับ  ของผม

1.บานะ

2.แซนปัง

3.บูสเตอร์

4.โอนิดริล

5.บัตเตอฟรี

6.นิโดควีน

--ผลไม้ที่กินแล้วเชื่องขึ้น มันผลไม้ที่เอาไว้ลดค่าEffort VAlue (EV)ครับ - -"

"ตัวที่ชอบ"

การหลบการโจมตีไม่ได้ขึ้นอยู่กับสเตตัสใดๆครับ เป็นที่ความแม่นยำของท่า

หรือไม่งั้นก็ต้องใช้ท่าลดความแม่นยำของศัตรู หรือเพิ่มการหลบหลีกของตัวเองเอาครับ

ผมเล่นรอมที่เค้าแพทช์มาแล้วแฮะ มีคนเอาลิงค์มาให้ ไม่ได้เซฟลิงค์ไว้ดด้วยสิ...

เท่าที่ตอบได้ครับ - -

แล้วทำยังไงให้มันกินได้หรอครับกดไม่เปน

shinygoldเล่นได้แค่จบลีคหรอคับ

เอาภาคdiamond pearl (วิธีทำpokeblog)

1.ให้กินผลไม้ที่ปั่นเป็นโปล็อค(หรือโปฟินแล้วแต่ภาค)มันจะไม่เชื่องขึ้นนะครับแต่มันเพิ่มค่าการประกวดนะครับ(ภาคCoolหรืออะไรทำนองนั้น)ส่วนวิธีกินก็กดเข้าไปที่โปฟินเคส(ภาคD/P/Pt)หรือโปล็อคเคส(R/S/E)คับแล้วเลือกอันที่ต้องการให้แล้วก็เลือกตัวที่จะให้แค่นี้หล่ะคับ ส่วนโปล็อคทำได้ที่ที่ๆประกวดแหละคับลองหาดู ส่วนโปฟินทำได้ที่บ้านประกอบอาหารในยิมผีข้างโปเกมอ่นเซนเตอร์คับ)

6.ถ้ามีตังหน่อยก็ซื้อแผ่นแท้ไปเลยก็ได้คับ(2800บาทประมาณนั้นมั้งในDSนะคับ)

ถ้าไม่มีDSหรือไม่อยากเสียตังซื้อก็ต้องโหลดPatchเอาอะคับแต่ผมไม่มีลิ้งอะนะ

ส่วนShiny goldเป็นภาคแฮ็กเลยอาจจะได้แค่จบลีคก็ได้นะคับ

ผมรู้แค่นี้ละคับ

ปล.กดแก้ไขก็ได้คับไม่ต้องโพสเพิ่มคับเพราะมันจะเข้าข่ายปั้ม

โปฟินเคสหาได้ที่ไหนหรือทำยังไงโปล็อคด้วยครับ

ขอบคุณครับไม่รู้ว่ามีการปั้มอะไรนี่ด้วย

ถ้าจะถามมารวดเดียวเลยครับเดียวมันจะเข้าข่ายปั๊ม

ผลไม้ที่ทำให้เชื่องมันมีผลข้างเคียงคือลด status นะครับ วิธีที่ดีกว่าคือ

- พาโปเกม่อนเดินไปกับเราบ่อยๆ

- ให้ถือไอเท็ม Soothe Bell ด้วยจะเชื่องง่ายขึ้น

- พาไปตัดขนที่ชั้นใต้ดินเมือง Goldenrod City (ทำได้วันละครั้ง ปิดร้านวันจันทร์) อันนี้สำหรับภาค Gold, Silver นะ

- เลเวลอัพ

วิธีดูว่าความเชื่องสูงหรือยัง ไปที่เมือง Goldenrod City บ้านใกล้ๆ ร้านขายจักรยาน เอาโปเกม่อนตัวนั้นไว้อันดับแรกแล้วคุยกับผู้หญิงในบ้าน

ถ้าเธอบอกว่า It really trusts you. แสดงว่าสูงแล้ว ถ้าเป็นโปเกมอนที่กลายร่างได้ด้วยเงื่อนไขนี้ก็พาไปเลเวลอัพมันจะแปลงร่างเลย เช่น Buenery, Evee

อยากทราบว่าปิกาจูทำยังไงถึงใช้volttackleกับirontailขอทุกภาคเลยก็ดีนะครับต้องการใช้สู้กับธาตุหิน

1. volttackle เป็นท่าพิเศษ ครับ หาไม่ได้หรอก ปกติได้ มากจากพิกจู หู 3 แฉกครับ ที่เป็นเหตุการณ์พิเศษใน

ตัวเกมส์เท่านั้นถึงได้ มา ถ้าจำไม่ผิดเป็นเหตุการ์ณที่เกี่ยวกับ การย้อนอดีตของเซเลบี้รึปล่าวไม่ รู้นะครับ = =

จับได้หลังจบเหตุการณื ที่ศาลเจ้าในป่าอุบาเมะ นะครับ ส่วน วิธีเริ่มเหตุการณ์พิเศษดัีงกล่าวคงต้องถามผู้รู้อีกที

2. ส่วน Iron tail คงต้องหา Tm ยัดให้กระมังครับ ถ้าหากจำไม่ผิด Tm  23 ครับ ผม ส่วนสถานที่ได้ในแต่ละ

ภาคคงต้องไปหาอีกทีนะ ^ ^

อยากทราบว่าปิกาจูทำยังไงถึงใช้volttackleกับirontailขอทุกภาคเลยก็ดีนะครับต้องการใช้สู้กับธาตุหิน

Iron Tail ใช้ TM 23 ครับ

ส่วน Volt Tackle ให้ปิกาจูถือ Light Ball แล้วฟักไข่ครับ

โวลเท็กเกอร์ (ไหงภาคEngเป็น Volt Tackleก็ไม่รู้ - -....)

ภาคก่อนหน้าEmeraldไม่มีให้นะครับ

โดยจะได้มาจากการฟักไข่ โดยให้ปิกาจูหรือไรจูตัวเมีย ถือลูกแก้วไฟฟ้า(Light ball) แล้วนำไปฝากเลี้ยงกับโปเกม่อนในกลุ่มไข่เดียวกัน(กลุ่มแฟรี่ หรือ กลุ่มบนบก)

เมื่อฟักไข่มา จะได้พิจูที่มีท่าโวลเท็กเกอร์ครับ

• 2 weeks later...

ปิดกระทู้ไปรึยังอ่ะครับ = =

ถ้ายังจะไ้ด้ตอบ

ไงๆก้อตอบไปก่อนละกันนะครับ

:pika04: ผมรู้มาว่าถ้าให้โปเกมอนกินผลไม้ที่ชอบมันจะเชื่องมากขึ้นแต่ผมไม่รู้ว่าให้มันกินยังไงครับ

:pika01: กดเลือกผลไม้แล้วก็เลือกโปเกมอนที่จะให้ได้เลยครับ

:pika04: รบกวนแนะนำเรื่องของโปเกมอนเริ่มต้นด้วยครับว่าภาคไหนตัวไหนดี

ตัว ที่เคยเลือก firered/leafgreen เคยเล่นฟุชิงิดาเนะถึงยิมพิษครับแต่ไม่ชนะ เซนิกาเมะเล่นแล้วเบื่อ ฮิโตะคาเงะ ชอบมากแต่ไม่ผ่านยิมน้ำ(ใช้ปิกาจูเลเวล20ผมก็สู้สตาร์อะไรลืมแล้วไม่ได้ครับ )

:pika01: ตามที่ผมใช้นะครับ

Fr/Lg          => ผมใช้เซนิกาเมะ แล้วอัด EV Atk/Def ครับ

Hg/Ss        => ฮิโนะอาราชิครับ อัด EV S.Atk/Spd ครับ

R/S/E        => อาจาโมะครับ อัด EV Atk/S.Atk ครับ

D/P/Pt        => เอนเปลโต้ครับ อัด EV Def/S.Atk ครับ

นี่คือตัวหลักที่ผมเลือกตอนเริ่มนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะชอบธาตุน้ำ/ไฟอ่ะครับ ไม่ค่อยชอบธาตุพืช ด้วยเหตุผลที่ว่า แพ้ทางเยอะไป...

:pika04:เรื่องของต้นsweethoney ผมอยากได้เอปามมากเลยแล้วก็กอนเบกับเฮราครอสแต่ยังไม่เจอสามตัวนี้เลยซักรอบนึงทำยังไงดี

:pika01: ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับดวงครับ ยิ่งสามตัวที่คุณอยากได้นี่โอกาสเจอน้อยมากครับ ยังไงก็พยายามต่อไปนะครับ ^^

:pika04: ทำยังไงให้โปเกมอนหลบเก่ง

:pika01: ใช้ท่าที่ลด Accuracy (Sand Attack, etc.) หรือใช้ท่าที่เพิ่ม Evasiveness (Double Team, etc.) ครับ

:pika04:ภาคfirered ปิกาจูเลเวลเท่าไรถึงสู้ยิมที่สองได้อ่า

:pika01:สุดแต่ความสามารถครับ ถ้าให้ดี ฝึก EV S.Atk, ติด ThunderShock แล้วฝึกยัน LV.20 ก็ตบสตาร์มี่ร่วงแล้วล่ะครับผม ^^

:pika04:ภาคsoulsilver ใช้โปรแกรมอะไรเล่นดีจะไม่ค้างเคยใช้nosgbaแต่ดับdesumeเซฟไม่ได้ใช้อะไร เล่นดี (nosgbaโหลดจากเว็บsoi13.comโหลดpatchแก้ดับมาด้วยแต่ใช้ไม่เป็น)

:pika01: แพทช์แก้จอดำสามารถโหลดได้ที่ Happy2you.net ครับ ส่วนวิธีแพทช์จะมีบอกอยู่ในไฟล์แล้วครับ

:pika04:โปเกมอนshinygoldทำบอลลูกบงคุริได้ไหมครับแล้วก็ภาคนี้เล่นได้แค่จบลีคหรอครับ

โปเก มอนที่ผมมีภาคต่างๆ leafgreen ฟุชิงิโซ บัตเตอร์ฟรี พีเจี้ยน แซนปัง firered ฮิโตะคาเงะ ปิกาจู ป็อปโปะ บัตเตอร์ฟรี shonygoldยังเล่นไม่ถึงไหนเลย emerald คิโมริ ซึบาเมะ มาริว แล้วก็ดักแด้ตัวขาวๆชื่อไรจำไม่ได้ ภาคdiamond โพจามะร่างสอง ตัวไรไม่รู้สีน้ำตาลจับได้ตอนแรกๆ มุคุเบิร์ด บุยเซว โพนีต้า โกลแบด ภาคpearl นาเอโทรุ มุคุเบิร์ด บุยเซว

:pika01: เอ่อ...เห็นพวกที่เล่นๆกันเค้าว่ากันอย่างนั้นนะครับ เล่นได้แค่จบลีค ส่วนทีมนั้น คุณไม่จำเป็นต้องไปคิดมากเลยครับ คุณชอบตัวไหน จับ ฝึก เดี๋ยวมันก็เก่งแหละครับ (ผมเคยเอาโอโอตาจิ 6 ตัวไปสู้กะวาตารุ ยังชนะเลยครับ ^^)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.