Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เรื่องของโปเกมอนในตำนานในภาค anime

nutttttttt

Recommended Posts

ตั้งแต่ที่ดูมาเข้าใจว่า โปเกมอนในตำนานหมายถึงพวกโปเกมอนแข็งแร่งที่มีมาแต่ยุคโบราณหรือไม่ตายเพราะหมดอายุขัยนั่นเอง

มีตัวเดียว: พวกอัลเซอุล เดียอาก้า พัสเกีย กาแลตติน่า กาดอน ไคโอก้า เรคคูซ่า โฮโอ มิว

มีหลายตัว: ดาร์ไร เชย์มี่ ลาติอัส ลาติออส ลูเกีย เซเลบี้ เรจิทั้ง 3  ไฟเยอร์ ธันเดอร์ ฟรีเซอร์

ไม่แน่ใจว่าผิดรึป่าว แล้วเอนเต้ ไรโคว ซุยคุน 3 ตัวนี่มีตัวเดียวรึป่าวครับ  :pika01:

ปล ผิดขออภัย  :pika09:

เท่าที่ทราบมารู้สึกมา 3 ตัวนี้ถูกชุบชีวิตขึ้นมาโดยโฮโฮนะครับ

คิดว่าน่าจะมีแค่ตัวเดียว

โปเกมอนในตำนาน คือโปเกมอนที่เป็นตำนานสมชื่อครับ

ส่วนใหญ่จะมีความสามารถพิเศษเหนือธรรมชาติ เช่น ควบคุมเวลา ทำให้พรสัมฤทธิ์ผล นำชัยชนะมาให้ผู้ถือครอง

ไม่ก็จะมีพลังเหนือโปเกมอนธรรมดา เช่น มิวทู ที่พลังรุนแรงมากๆ

@ศจ.ผมไม่แน่ใจว่าสามหมามีตัวเดียวมั้ย เพราะมันน่าจะเป็นสีปกติของมัน แต่ในมูฟวี่โซโรอาร์ค กลับมีตัวไชนี่โผล่มาซะงั้น

โปเกมอนจะสีปกติหรือแปลกก็น่าจะขึ้นอยู่กับตอนเกิด สามหมาเลยอาจจะมีอยู่สองตัว/ชนิด

^

แต่สีแปลกมันก็มีได้ตั้งแต่ระดับธรรมดายันมิวเลยล่ะคร้าบ

เพิ่งรู้ว่า พวก ดาร์ไร เชย์มี่ ลาติอัส ลาติออส ลูเกีย เซเลบี้ เรจิทั้ง 3  ไฟเยอร์ ธันเดอร์ ฟรีเซอร์ มีมากกว่า1ตัว = ="

เพิ่งรู้ว่า พวก ดาร์ไร เชย์มี่ ลาติอัส ลาติออส ลูเกีย เซเลบี้ เรจิทั้ง 3  ไฟเยอร์ ธันเดอร์ ฟรีเซอร์ มีมากกว่า1ตัว = ="

ดาร์ไรมีในมูฟวี่กับของทาคุโตะ(แชมป์ลีค)อ่ะครับ เชย์มี่ เซเลบี้ นี่เห็นในมูฟวี่ชัดๆเลยครับว่ามีหลายตัว ลาติออสเห็นในมูฟวี่กับของทาคุโตะ ลาติอัสในมูฟวี่กับของหัวหน้าคุณจอย ลูเกียใน anima มีลูกด้วย เรจิทั้ง 3 ของปิรามิด king จินได กับตัวที่เป็นผู้พิทักษ์ต้นไม้ไรซักอย่างในมูฟวี่  นกในตำนานสามตัวนี่เดาเอาครับ

เหมือนพวกนี้มีสิทธิเอาชนะได้แต่ยากและคงไม่โหดเท่าพวกมีตัวเดียว

เรจินี่ผมไม่แน่ใจนะ เพราะผมยังไม่ได้ดูภาคมูฟวี่

แต่นกสามตัวนั้นผมคิดว่าน่าจะมีแค่ตัวเดียวนะครับ

จะว่าไปยังไม่เคยมีมูฟวี่สำหรับโฮโอเลยหนิครับ เป็นนกในตำนานตัวแรกที่พวกซาโตชิเห็นแท้ๆ

นกสามตัวน่าจะมีแค่ตัวเดียวนะครับ

เพราะมีที่อยู่เป็นหลักแหล่งและไม่มีการสืบพันธุ์ มีการพบที่เดียว

เรจิทั้งสามมันก็ควรจะมีตัวเดียวนะ แต่ดันมีหลายตัวซะได้

เรจิกิกัสก็คิดว่าน่าจะมีตัวเดียวนะครับ

หมาทั้ง3ตัวน่าจะมีหลายตัวมั้งครับ ( สงสัยโฮโอไปชุบตัวอื่นแล้วหน้าตาเหมือนกันด้วย ( - -) )

เซเลบี้...

ตามความคิดเราน่าจะมีตัวเดียว แต่มาจากคนละกาลเวลาก็เป็นได้

เพราะถ้าจำไม่ผิดในมูฟวี่ ตอนเซเลบี้ตายแล้วมีเซเลบี้ตัวอื่นมาช่วย

รู้สึกจะมีบอกว่าเป็นเซเลบี้จากเวลาอื่นมาช่วยน่ะ

มานั่งวิเคราะห์แต่ละตัว เอาเท่าที่ผมทราบนะ (เป็นการคาดเดาสั่วๆของผม ฉะนั้นอย่าเพิ่งเชื่อ100%นะเออ)

นก3ตัว ผมว่ามีอยู่ตัวเดียวนะ - - เพราะไม่มีหลักฐานว่ามีการค้นพบถิ่นฐานที่อื่นเลย

มิวทู อันนี้ชัดเจนเลย เป็นสิ่งมีชีวิตที่แก็งร็อกเก็ตสร้างขื้นเพียงตัวเดียว จืงมีแค่ตัวเดียว

มิว เคยอ่านในสมุดภาพโปเกม่อนว่า มันเป็นบรรพบุรุษของโปเกม่อนทั้งหมด และใกล้จะสูญพันธุ์แล้ว...แปลว่ามีมากกว่า1???

หมา3ตัว ตอนแรกผมยืนกรานว่ามีแค่ตัวเดียว แต่พอเห็นมูฟวี13แล้ว ชักไม่แน่ใจ (หมา3ตัวเรืองแสง ในหนังมันไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆกับโฮโอด้วย หรือเปล่าหว่า?)

ลูกีอา จริงๆแล้วมันควรจะมีเพียงตัวเดียวนะ แต่ในอนิเม มันปรากฏว่ามันมีลูกของมันด้วย ก็แปลว่ามีเพียงแค่ตัวเดียว แต่สามารถมีมากกว่า1ได้? (แต่ที่น่าแปลกคือ ลูเกียมันไม่ระบุเพศ แล้วมีลูกได้???)

โฮโอ เป็นนกในตำนานแท้ๆแน่นอน100% คิดว่าน่าจะมีตัวเดียวนะ จริงอยู่ว่ามีหลักฐานปรากฏว่าอาจจะไปโผล่ที่อื่นๆด้วย เช่นเกาะสะดือ หอคอยระฆัง หรือมะสะระทาวน์ แต่ผมจำได้ว่า ในเรื่องมันพูดไว้ว่า ไม่มีใครเคยเจอโฮโอตัวจริง แล้วบอกว่าเป็นแค่ตำนาน แต่จริงๆผมคิดว่า ช่วงนั้นคงเป็นช่วงที่โฮโอบินไปยังที่อื่นๆมากกว่านะ บินไปเรื่อย และอาจจะวนกลับมาที่หอคอยระฆัง ประมาณนั้น

เซเลบี้ ผมว่ามันมีตัวเดียวนะ - - ส่วนในมูฟวี่ที่มันโผล่มาหลายๆตัวเพื่อมาช่วยเซเลบี้ของเรา อาจจะมาจากช่วงเวลาที่ต่างกัน หรือที่เป็นโลกคู่ขนานกันก็เป็นได้

ผมว่าเรจิ3ตัวมีมากกว่า1นะ... เพราะมันจำศีลทั้งในโฮเอ็นและชินโอนิ? (แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ในอนิเม ตอนจะปลุกเรจิกิกัส ทำไมต้องลงทุนให้คุณจินไดโผล่มาเองด้วย)

2พี่น้องลาติ มีมากกว่า1ฮะ ถ้าผมจำไม่ผิด มูฟวี่ของ2พี่น้อง ตอนจบ หลังจากที่ลาติออสคนพี่ตายแล้ว ก็เห็นลาติอาสคนน้องกับลาติออสอีก2ตัว(พ่อกับพี่?)บินออกไปพร้อมกัน

ไคโอเกอร์ กราด้อน เรควอซ่า พวกนี้ ผมคิดว่ามีแค่ตัวเดียวนะ เพราะเป็นโปเกม่อนที่ถิ่นฐานประจำโฮเอ็น และเป็นคนสร้างทวีปโฮเิอ็นขื้นมาด้วย...ละมั้ง (และเห็นบอกว่า ตอนที่ไคโอเกอร์กับกราด้อนสู้กัน ถือว่าเป็นการแบ่งภาคพื้นทวีปและภาคมหาสมุทรต่างๆบนโลกให้อีกด้วยนะ แล้วก็มีเรควอซ่าเป็นคนห้ามทัพ)

จิราจิ อันนี้ผมมั่นใจว่ามีแค่ตัวเดียว เพราะตามตำนาน ปกติมันจะจำศีลโดยการแปลงร่างเป็นก้อนหิน และจะตื่นจากการจำศีลทุกๆ1พันปี เป็นเวลา7วัน หากมันมีมากกว่า1 ตำนานนี้ก็จะไร้ควา่มหมายไปเลย

ดีอ็อกซี่ส์ คงไม่ต้องขยายความใดๆ ทั้งในมูฟวี่ ทั้งในมังงะ(โปเกสุเปะ) มี2ตัว และอาจมีมากกว่านั้น ผมคิดว่า เดโอคิซิสอาจจะไม่ใช่โปเกม่อนในตำนาน เพียงแค่เป็นโปเกม่อนต่างดาวเท่านั้นเอง

3เทพทะเลสาบ ไดอัลก้า พัลเกีย กิราติน่า 6ตัวนี้ เป็นโปเกม่อนที่อาร์เซอุสให้กำเนิดขื้นมา ฉะนั้นก็น่าจะมีเพียงตัวเดียวในเกม แต่หากอ้างอิงถืงeventในภาคHGSS ที่ว่า หากเราพาอาร์เซอุสไปที่โบราณสถานชินโต จะสามารถทำพิธีให้กำเนิด ไดอัลก้า พัลเกีย และกิราติน่าได้ ก็แปลว่า อาร์เซอุส อาจจะสามารถสร้าง3เทพนี้ (และอาจรวมไปถืง3เทพทะเลสาบ)ให้มีมากกว่า1ก็เป็นได้

ฮีทรัน จำได้ว่าเคยเห็นภาพแฟนอาร์ท(หรือออฟฟิชเชี่ยลอาร์ทหว่า) มันมีภาพที่ฮีทรันหลายๆตัวปีนบนกำแพงออกจากภูเขาไฟ อีกทั้งฮีทรันมีเพศด้วย ก็แปลว่าน่าจะมีมากกว่า1ได้

เรจิกิกัส... อันนี้ผมไม่แน่ใจแหะ ว่ามันมีตัวเดียวหรือเปล่า แต่เท่าที่ดูจากการปรากฏตัว คาดว่าน่าจะมีเพียงแค่ตัวเดียวนะ...(จำศีลที่เมืองหิมะในเขตชินโอเพียงที่เดียวตัวเดียว)

เครสเซเลีย อันนี้ผมไม่รู้แหะ น่าจะมีตัวเดียวละมั้ง

มานาฟี่ เจ้าชายแห่งท้องทะเล ขื้นชื่อว่าเป็นเจ้าชาย ก็แสดงว่าเป็นผู้นำแห่งท้องทะเล ก็คงไม่น่าจะมีมากกว่า1ได้

ฟีโอเน่ คือลูกที่ให้กำเนิดจากมานาฟี่และเมตาม่อน ก็แสดงว่ามีมากกว่า1ได้

ดาร์กไร อันนี้ผมก็ไม่รู้ น่าจะมีตัวเดียวละมั้ง

เชย์มี่ ผมไม่แน่ใจแหะ ว่ามีตัวเดียวหรือเปล่า เพราะไม่ได้ดูมูฟวี่

อาร์เซอุส พระเจ้าและเทพสูงสุดแห่งโปเกม่อน และเป็นผู้ให้กำเนิดจักรวาลทั้งหมดด้วย (ให้กำเนิดทั้งเวลา ช่องว่างมิติ และโลกเบื้องหลัง และความนืกคิดทั้ง3อย่างคือ ความรู้สืก ปัญญา และความมุ่งมั่น) หากอาร์เซอุสตาย ก็จะส่งผลกระทบถืงโปเกม่อนตัวอื่นๆด้วย(อ้างอิงมูฟวี่12) แปลว่าน่าจะมีตัวเดียวอย่างแน่นอน

ส่วนเทพของเขตอิชชู ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องเล่าที่มาอะไรเท่าไหร่ ไม่ขอพูดละกัน - -

ปล.ทุกคนอย่าลืมวินดี้กันด้วยเน่อ วินดี้เองก็เป็นโปเกม่อนในตำนานที่ถูกลืมเหมือนกัน... และมันมีมากกว่า1ตัวได้...

มีอีกเรื่องที่น่าคิดนะ อันโนน ถือว่าเป็นโปเกม่อนในตำนาน โปเกม่อนลืกลับ หรือว่าโปเกม่อนโบราณกันแน่อะ (อันโนนก็มีมิติของมันเองด้วย หาดูจากมูฟวี่ของเอ็นเท และมิติของอันโนนก็เคยทับซ้อนกับมิติของไดอัลก้ากับพัลเกียด้วย หากดูจา่กมูฟวี่ของดาร์กไร)

ฮีทรัน ตอนชินโอลีคก็มีคนใช้นะครับ ปรากฎให้เห็นตอนซาโตชิไปลงทะเบียน แล้วที่เห็นอีกตัวก็ที่โปเกมอนเรนเจอร์ช่วยพาย้ายที่อยู่ (อนิเมะทั้งคู่)

เชย์มี่มีทั้งในอนิเมะแล้วก็มูฟวี่ครับ ตอนท้ายสุดเหมือนกันหมดคือบินไปด้วยร่างสกายฟอร์มเป็นฝูง แสดงว่ามีหลายตัว

ฟรีเซอร์มีหัวหน้าfrontier คนนึงใช้ครับ แต่ไม่ได้จับ

ธันเดอร์เคยเห็นในอะนิเมะบินผ่านบอลลูนพวกแก๊งร็อตเก๊ต

เรจิคงมีหลายตัว เป็นโปเกมอนหายาก แต่ไม่ได้มีตัวเดียว ยกเว้นเรจิกิกัส

เหมือนว่าโปเกมอนในตำนานมี 2 ระดับนะครับ ระดับแรกจะเป็นพวกโหดเว่อๆ เช่น กาด้อน ไคโอก้า เดียอาก้า พาวเกีย.... กับระดับรองลงมา ใช้โปเกมอนปกติเอาชนะได้ แต่ยาก เช่นพวก นกในตำนานทั้ง 3 (เช่นไฟเยอร์สู้กับโบมันด้าในตอนพิเศษ  ลิซาดอนสู้กับฟรีเซอร์ในfrontier)  2 พี่น้องลาติ ฮีทรัน ดาร์กไร

เห็นตอนเดียอาก้าสู้กับพาวเกีย โดนกันไปหลายที ยังลุกมายิงต่อได้อีก ดาร์กไรโดนทีนี่ปลิวเลยอ่ะ

ปล ผิดข้ออภัย  :pika09:

มานาฟี่ เจ้าชายแห่งท้องทะเล ขื้นชื่อว่าเป็น"เจ้าชาย" ก็แสดงว่าเป็นผู้นำแห่งท้องทะเล ก็คงไม่น่าจะมีมากกว่า1ได้

ได้ชื่อว่าเจ้าชาย แล้วราชาล่ะ(พ่อมันรึ? :P)

เหมือนว่าโปเกมอนในตำนานมี 2 ระดับนะครับ ระดับแรกจะเป็นพวกโหดเว่อๆ เช่น กาด้อน ไคโอก้า เดียอาก้า พาวเกีย.... กับระดับรองลงมา ใช้โปเกมอนปกติเอาชนะได้ แต่ยาก เช่นพวก นกในตำนานทั้ง 3 (เช่นไฟเยอร์สู้กับโบมันด้าในตอนพิเศษ  ลิซาดอนสู้กับฟรีเซอร์ในfrontier)  2 พี่น้องลาติ ฮีทรัน ดาร์กไร

ไม่น่าจะเรียกว่า 2 ระดับแบบนั้นได้ แต่ต้องเรียกตามจุดประสงค์ที่มันเกิดมามากกว่า

พวกที่เก่งเวอร์ ๆ หรือไดอัลกา พัลเกีย พวกนี้ คือพวกที่ "เกิดมาเพื่อปกปักษ์" หรือ "เพื่อสร้าง" สิ่งที่เป็นหรือค้ำจุนโลกใบนี้

เช่น กราด้อน (สร้างแผ่นดิน) ไคออกา (สร้างผืนน้ำ) น่าจะมีเพียงแค่ตัวเดียวตามที่กล่าวขาน

ส่วนพวกที่ธรรมดา ก็คือพวกที่กล่าวขานกันถึงในตำนานว่าเป็นเทพแห่งโน่นนี่ หรืออาจจะเป็นเบ๊ของเทพจริง ๆ อีกที

เช่น ฮีทรัน เชย์มี่ (ไม่ได้ทำคุณประโยชน์ให้กับโลกโดยตรง แค่เป็นที่กล่าวขานเท่านั้น)

ธันเดอร์เคยเห็นในอะนิเมะบินผ่านบอลลูนพวกแก๊งร็อตเก๊ต

ุถ้าผมจำไม่ผิด รู้สืกว่าธันเดอร์ตัวนั้นเป็นหุ่นยนต์นะครับ :P ไม่ใช่ธันเดอร์ตัวจริงๆ

พูดถืงเทพที่คิดว่าควรจะมีตัวเดียว ก็มี มิวทู โฮโอ ลูกีอา(แม้ใจอนิเมจะมีลูกมันก็เถอะ = =) กราดอน ไคโอเกอร์ เรควอซา ไดอัลกา พัลเกีย กิราตินา อาร์เซอุส เรจิกิกัส เซครอม เรชิรัม คิวเรม (ส่วนใหญ่ก็พวกเทพที่ได้ขื้นปกละนะ = =)

ใช่ตอนนี้รึเปล่า >> http://www.serebii.net/anime/pictures/shinou/562ps5.shtml

โผล่คันโต โผล่โจโต แล้วมาโผล่ชินโอ

สรุปนกสามตัวมีตัวเดียวแต่บินทั่วโลก หรือมีหลายตัวกันหว่า

ซุยคุนนี่ก็สงสัยเพราะโผล่ในโจโตแล้วมาโผล่ในชินโออีก

ปล.ถ้าอยากรู้ว่าโปเกมอนแต่ละตัวโผล่ในอนิเมตอนไหนบ้างก็ดูได้ที่นี่จ้า

http://www.serebii.net/anime/dex/

กลายเป็นสมรภูมิถกเถียงไปแล้วแฮะ

แล้วเลเจนต์ที่มีจำนวนมากที่สุดใช่เชมี่รึเปล่าหว่า - -

ถ้าจำไม่ผิดฟีโอเน่ไม่ใช่เลเจนต์ใช่ไหมครับ ไม่งั้นก็มีได้เป็นร้อยๆตัวเลยถ้ามานาฟีขยัน( :pika10: )

มานาฟีในอนิเมะเห็นมีหลายตัวอยู่ครับ :pika01:

แต่ถ้าถามว่าใช่มั้ย ผมว่าไม่น่านะ :pika04:

กระทู้้นี้เป็นกระทู้ที่ดัง1กระทู้ตอนนี้นะเนี่ย ( - -)

ผมว่าเลเจนด์ที่มากที่สุดคือเชมี่รึเปล่า???

ไม่แน่ใจเน้อ :psyduck01:

ใช่ตอนนี้รึเปล่า >> http://www.serebii.net/anime/pictures/shinou/562ps5.shtml

โผล่คันโต โผล่โจโต แล้วมาโผล่ชินโอ

สรุปนกสามตัวมีตัวเดียวแต่บินทั่วโลก หรือมีหลายตัวกันหว่า

ซุยคุนนี่ก็สงสัยเพราะโผล่ในโจโตแล้วมาโผล่ในชินโออีก

ปล.ถ้าอยากรู้ว่าโปเกมอนแต่ละตัวโผล่ในอนิเมตอนไหนบ้างก็ดูได้ที่นี่จ้า

http://www.serebii.net/anime/dex/

จำได้ว่า ซีซั่นแรกนี่แหละ (คันโต) สมัยผมยังดูช่อง9 มันมีตอนนืงที่ธันเดอร์โผล่มาด้วยอะ แต่เป็นหุ่นยนต์ตัวปลอมที่สร้างขื้นอะ ทำให้ผมในตอนนั้นปักใจเชื่อไปพักนืงเลยว่า ธันเดอร์จริงๆแล้วเป็นหุ่นยนต์ - -"

เรจิกิกัสโผล่มาช่วยดันน้ำแข็งในภาคมูฟวี่ 11 ด้วยแฮะ...แต่คงไม่น่าใช้

.....แต่ถึงพวกเจ้าเหล่าเทพทั้งหลายจะไร้เพศ แต่ข้าน้อยก็จะจิ้นจับคู่ต่อไป!!

-/ โดนกระทืบ จับโยนออกนอกกระทู้...

เรจิกิกัสโผล่มาช่วยดันน้ำแข็งในภาคมูฟวี่ 11 ด้วยแฮะ...แต่คงไม่น่าใช้

.....แต่ถึงพวกเจ้าเหล่าเทพทั้งหลายจะไร้เพศ แต่ข้าน้อยก็จะจิ้นจับคู่ต่อไป!!

-/ โดนกระทืบ จับโยนออกนอกกระทู้...

ถึงเลเจนต์จะไร้เพศ แต่บางตัวมันช่วยไม่ได้ที่จะคิดว่ามันเป็นเพศใดเพศหนึ่งนะครับ - -

คล้ายๆซาไนท์ที่เป็นเพศผู้คงจะดูแปลกๆน่ะแหละ(ไม่เกี่ยว!)

โดยเฉพาะพี่เซ"คร่อม"กับเรชิ"ซั่ม" ที่โดจินมันจับมาคู่กันเรียบร้อย

จะมีอะไรมาสู้ Latias ของศจ.ได้

Legend มีเพศที่.....

น่ารักและแบ๊วสุดๆ

>/////<

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.