Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

มีใครชอบ โปเกม่อน มาจากการ์ตูนบ้างครับ

Hermit

Recommended Posts

นี่เป็นกระทู้แรกของผมที่นี่ถ้าตั้งผิดหมวดยังไงก็ขออภัยมาด้วยน่ะครับ :pika01:

ก็อยากจะถามว่ามีใครชอบ โปเกม่อน มาจากการดูการ์ตูนบ้างครับ

เพราะที่ผมเล่นเมื่อนานมาแล้วก็คือภาค เรด บลูกรีน บนเครื่องเกมบอยซึ่งเครื่องก็ยังอยู่ที่บ้านแต่ตลับหายไปแล้ว

ผมก็เล่นเกมโปเกม่อนแค่นี่จริงๆจนพอมีภาค คริสตัล มาก็ได้เล่นนิดๆหน่อยแต่ไม่จบ

โม้เรื่องตัวเองนานไปล่ะมาเข้าเรื่องดีกว่า :pika09:

ผมมีโอกาสได้ดู โปเกม่อนที่ฉายช่อง 9 เพราะตอนนั้นมีข่าวที่เด็กอ็วกแตกจากการดู

ทำให้ผมอยากรู้อยากเห็นดูแล้วจะอ็วกจริงไหมซึ่งตอนนั้นผมยังเด็กไม่รู้เรื่องอะไรมาก

ดูไปเมื่อไรจะอ็วกซะทีดูจนจบภาคก็ไม่มีอะไร :pika11:

ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าสมัยนั้นตอน ปิกาจู จะซ้อคไฟฟ้าเค้าทำภาพให้ช้าลงป่าวผมจำได้ไม่ถนัด :pika04:

จนพอมาถึงภาคใหม่ก็ไม่ค่อยได้ดูเพราะเรียนมหาลัย ไม่มีเวลาว่างดู

พอเรียนจบก็มีเวลาว่างดูพอจบมาแล้วก็เลยมีเวลาไปหาตามดู Youtube Mthai เวปบิท

ภาค AG นี่ผมแทบไมไ่ด้ดูเลยเพราะถ้าไล่ดูแต่ต้นผมคงไม่ต้องทำมาหากินกันพอดี :pika06:

เพราะดูแล้วมันอยากจะดูต่อเรื่อยๆ :pika01:

คงเขียนแค่นี่ล่ะครับเขียนอีกคงยาว :pika07:

ผมชอบดูเหมือนกันนะ ดูได้เรื่อยๆ

แต่ซาโตชิโง่อ่ะ เลยหัวเสียนิดๆ

ตั้งแต่ตอนที่หกละ ปิกาจูช็อตไฟฟ้าใส่อิชิซึบุเตะเข้าด้วยอ่ะ

ภาคที่อยากดูที่สุดก็คือ ภาคแบทเทิลฟรอนเทียร์ อยู่ใน AG ช่วงหลังอ่านะ

แต่ช่องเก้าดันข้ามซะนี่

ชอบเพลงมันมากด้วยละ ด้านล่างอ่านะ ในสปอย

http://www.youtube.com/watch?v=7xmZfobP37I

ผมว่ามันเพราะดี แล้วก็ อยากดูซาโตชิสู้เทพดู อิอิ

ปล. งงกับเนื้อหาของพี่โต้งแฮะ เลยไม่ค่อยรู่ว่าจะตอบอะไรดี

ผมอาจจะเรียบเรียงเรื่องในวัยเด็กไม่ค่อยได้น่ะครับ

เพราะจำได้ไม่หมดจำภาพติดตาได้ไม่กี่อย่างเลยพิมพ์มาไม่รู้เรื่องน่ะครับ :pika08:

จริงๆก็อยากจะรู้ว่ามีใครชอบ โปเกมอนมาจากการ์ตูนไหมเพราะส่วนใหญ่

เห็นคนเริ่มชอบมาจากตัวเกมมันก่อนน่ะครับ :pika01:

ฮะๆๆ ผมเริ่มชอบจากเกมครับ

ตอนแรกก็มีเกมในห้องคอม ก็ไม่ได้ใส่ใจหรอก เล่นๆ ไปงั้น

จากนั้น เพื่อนผมมันเอาบทสรุปภาคโกลด์มาอวด

แล้วท้าว่ายังไงผมก็ไม่มีทางเก่งสู้มันได้หรอก

แล้วมันก็อวดสมุด "บันทึกการ์ตูน" ข้อมูลการ์ตูนโปเกมอน มันจดลงในนั้นเพียบเลย

แล้วไม่ค่อยให้ใครอ่านด้วย ผมเลยคิดว่า ต้องรู้ด้วยตัวเองให้ได้

จากนั้น เลยมาหาความรู้เอง ถึงจะเขียนบทความด้านแบทเทิลได้ แต่ว่า ด้านที่ผมถนัดจริงๆ คือด้านแฟนคลับแฮะ อิอิ

ปล. ผมชื่อนินจาครับ หุๆๆ

ผม...เอ่อ....เริ่มชอบจากฟิคชั่นของคนในบอร์ดนี้ครับ (ฟิค วิบัติโลก ของวารินเน่(คาน่า))

เพราะตอนนั้นกำลังเช็งๆเข้าเน็ตไม่มีอะไรทำ บอร์ดร็อกแมนก็แสนจะร้างผู้คน ก็เลยออกเดินทางใน Google เพื่อตามหาฟิคชั่นนิยายดีๆอ่าน จนได้มาเจอบอร์ดแห่งนี้ละ

แล้วจากนั้นเขาก็รักโปเกม่อนไปโดยปริยาย รักมากโดยไม่สนว่าจะเป็นการ์ตูน หรือเกมส์ หรือตุ๊กตาก็ตาม เห็นที่ไหนเป็นซื้อเก็บสะสมเสียหมด!

ปล.ตอนนี้กำลังสะสมโมเดลเทพโปเกม่อนอยู่ แต่หากราด้อน มิว มิวทู กับสามนกในไฟร์เร้ดไม่ได้ TT0TT

ชอบเพราะซาโตชิครับ

:pika10:

แตะเกมโปเกมอนครั้งแรกตอนมันออก Emerald มาแล้วด้วยซ้ำ

แหะๆหนูเริ่มชอบจากเกมภาคEmeraldค่ะ

ตอนนั้นเพื่อนเล่นให้ดู  เลยคิดว่าเกมนี่มันช่างสุดยอด!!!!~

เลยมาซื้อเมมมอรี่สติกมาเล่นในPSPบ้าง= w =

เพลงเหมือนเอาเพลงหลายๆเพลงมารวมกันอะเพราะจริง(แต่เท่าที่ฟังเจอแต่เพลงเริ่มเพลงแรกของAGกะChallangerอะนะ :pika05:)

เพลงเหมือนเอาเพลงหลายๆเพลงมารวมกันอะเพราะจริง(แต่เท่าที่ฟังเจอแต่เพลงเริ่มเพลงแรกของAGกะChallangerอะนะ :pika05:)

คิดเหมือนผมนะ มันมี

เพลงเริ่มแรกของ AG ชื่อ Advance Adventure

เพลงเปิดที่สองของ AG ชื่อ Challenger (อันนี้ไม่ได้ยินเนื้อหรอก ได้ยินแต่ทำนองมัน)

แล้วก็เพลงเปิดของคันโตลีค mezase pokemon master (ตอนใกล้จบเพลงอ่ะ)

:pika01:ถ้าจำไม่ผิดเพลงใน op นั้นมาเปิดใน DP

ตอน 172 ที่  Togekiss เต้นลบท่า Megayanma กลางอากาศ

ผมก็ชอบโปเกมอนมาจากอนิเมะครับ ตอนนั้นได้มีโอกาสดูโปเกมอนแผ่นนึงแล้วเห็นว่าเป็นการ์ตูนที่แตกต่างกับเรื่องอื่นมาก(คห.ส่วนตัว) คงเป็นเพราะนิสัยส่วนตัวที่รักอิสระด้วย

ในความคิดของผมคือ โปเกมอนมันดูแล้วน่าติดตามดี สนุก บางทีดูแล้วก็ขำ ผ่อนคลายดี ไม่เหมือนหลายๆเรื่องที่บางทีก็มีแต่ต่อสู้อะไรก็ไม่รู้ดูแล้วเบื่อ แต่ถ้าเป็นโปเกมอนดูแล้วมันอิสระดี

ถึงแม้ว่าตอนนึงมันจะมีเนื้อเรื่อง(ประมาณ)แค่ เรื่องของซาโตชิ/พวกพ้อง อาจจะเป็นเรื่องที่ดีที่ช่วยเหลือคนอื่น ต่อมาก็มีแก๊งค์ร็อคเก็ตมาจับปิกาจู แล้วสุดท้ายก็ช่วยคืนได้

ตอนนั้นดูแผ่นแรก พอดีจากความที่เริ่มรู้สึกชอบก็เลยทำให้ต้องซื้อมาดูตอนอีกเรื่อยๆ และชอบโปเกมอนได้สักพักก็ได้เห็นพวกเกมก็เลยลองเล่นดู ก็ปรากฎว่ายิ่งชอบเข้าไปอีก เล่นทั้งวันทั้งคืน และก็เล่นมาถึงทุกวันนี้

สรุปก็คือ ผมชอบมาจากอนิเมะครับ ชอบเพราะมันดูแล้วอิสระดี ไม่เบื่อ ผ่อนคลาย และก็ตามมาด้วยการเล่นเกม ถ้าเกมกับอนิเมะผมชอบอนิเมะมากกว่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=fGi1ThaXhr4&feature=related

ดูซาโซติแล้วอารมเสียอ่า แต่ก้ยังจะดู - -

แล้วก้ อ่าน pokemon special อะ

ผมเริ่มเล่นจากภาคเย็นโล่ ตอนออกใหม่ๆ แล้วผมก้เห็นที่ร้านวีดีโอ

(ยังเด็กอยู่)มันมีโปเกมอน ตอนออกใหม่ๆแรกๆ

ที่เข้าไทยเลยยืมซะเลยและก้ดูติดมาตลอดจนไปเกาะออเรนจ์แล้วก้ไม่ได้ดุอีกเลย(ร้านวีดีโอปิด)แล้วก้มาอ่านโปเกมอน สเปเชี่ยว ตอนที่เขาออกมาถึงเล่ม

5

ที่จริงแล้วผมเองก็เริ่มชอบมาจากอนิเมครับ เพราะสมัยนั้นยังไม่รู้จักสื่ออะไรที่เกี่ยวกับโปเกมอนนอกจากทีวี -*-

ตอนนั้นก็ดูสนุกๆตามประสาเด็ก ไม่ได้คิดอะไรมาก แม้จะมีบางตอนเป็นตอนธรรมดาๆก็ดูเอาเพลิน ไม่ได้คิดอะไรเลย =_=

แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ชอบโปเกมอนอย่างจริงจังหรอก เพราะจุดที่ทำให้เริ่มสนใจแบบจริงๆจังๆคือตอนที่ได้เห็นโปเกมอนเขตโจโตบนซองขนมยี่ห้ออะไรซักอย่างต่างหาก(ซึ่งตอนนั้นไม่รู้ว่ามันคืออะไร เลยคิดว่าเฮ้ย ตัวอะไรวะ? -*-) ทำให้ได้ลองติดตามมาเรื่อยๆ ซื้อตุ๊กตุ่นโปเกมอนก็แล้ว ลองเล่นเกมภาคโกลด์ซิลเวอร์ก็แล้ว แล้วมาติดหนึบเอาตอนม.ต้น ซึ่งมีคนเอาบทสรุปภาค FRLG มาอ่าน แน่นอนว่ามันต้องมีรูปของโปเกมอนเขตโฮเอ็นด้วย ผมก็เลยนึก"เฮ้ย! โปเกมอนสุดยอดดดดดดดด" แล้วก็เลยติดมาจนถึงทุกวันนี้....

อ้าว? นี่ผมเล่าซะเป็นคุ้งเป็นแควเชียว =o=

ไม่ชอบตรงที่มันมีแก็งค์ร็อกเก็ตมาจับตัวไป แล้วตอนจบก็พูดว่า "ลางไม่ดีอีกแล้ว~~~"อะ

มันจำเจเกิน - -"

ซาโตชินี่ก็ช่างมันเถอะ ปลงๆมันละ เหอๆ

หืม~ ถึงแต่ละคน(บางคน)ชอบบอกว่าไม่ชอบซาโตชิ ไม่ชอบแบบอนิเมะ แต่...

จุดเริ่มต้นที่ทำให้แต่ละคนรู้จักและรักโปเกม่อน ก็มาจากอนิเมะกันหมดเลยนี้หน่า~ (ต้องขอบคุณซาโตชิแฮะ)

• 2 months later...
:pika10: ผมก็ชอบโปเกมอนมาจากในการ์ตูนเหมือนกันครับ พอได้ดูโปเกมอนตั้งแต่ตอนแรกเลยผมก็ติดจนถอนตัวไม่ขึ้น ผมพยายามติดตามโปเกมอนในอนิเมะมาตลอดเลยครับ ถ้าเจอซีดีแล้วซื้อได้ก็จะซื้อทุกครั้งครับ

• 2 weeks later...

เริ่มจากเกม ภาคYellow

ใช้ปิกาจูสู้ทาเคชิ ได้3วินาที โวยแหลกว่าไอ้แฉกนี่มันโกง!!(ฮา)

เล่นภาคYellowเป็นภาคแรก เลยชอบเยลโลว์มากที่สุด <<ไม่เกี่ยว

ตอนนั้นก็คิดๆอยู่ เกมไรว้า เอาตัวประหลาดบ้าบอยัดบอลมาสู้กัน แค่เนี้ย จะไปสนุกตรงไหน

เห็นเพื่อนเล่นภาคโกลด์ เอ๊ะภาพมันก็ดูดีขึ้น ลองเล่นต่อสักหน่อย

อ๊ะๆภาคคริสตัลโปเกม่อนขยับได้ด้วย............

.....................

..........

....

..

แล้วตอนไหนก็ไม่รู้ ติดไปซะแล้ว

Ps. เป็นเกมที่ทำให้ผมคลั่งเคโมะแบบสุดสตีลล์ - -

Ps2. แล้วก็ไม่รู้ผีบ้าอะไรเข้าสิง เล่นRubyแล้วรู้สึกถูกชะตากับกราด้อนมาก ตอนนั้นชอบสุดๆ

ผมเริ่มโปเกมอนจากเพื่อนครับ =w="

ตอนนั้นเป็นช่วงที่ GBC บูมในรร.มาก~ ระดับที่ว่า ใครไม่มี GBC ม่างเชย~ เลยอ่ะ

แล้วผมก้อไปถามเพื่อนว่า มีเกมส์อะไรสนุกๆจะแนะนำให้เล่นมั่ง เพื่อนเลยตอบมาว่า เฮ้ยไอ้ฟลุ๊ค แกลองเกมส์นี้เลย รับรอง มันส์!!! แล้วมันก้อยัดแผ่นโปเกมอนซิลเวอร์ใส่ในมือผม

จากนั้น กลับไปบ้านลองเล่นดู ปรากฏว่า ติดครับ!!!! เล่นมันทั้งวันทั้งคืนจนแม่ด่า =.="

หลังจากเล่นจบแล้ว ก้อเลิกเล่นไปเพราะเบื่อ(ตอนนั้นยังเด็กอยู่ เบื่อง่าย)

แล้วก้อมาถึงยุค GBA วันนั้นเดินๆอยู่ที่แฟชั่น แล้วเหลือบไปเห็นโปเกมอนรูบี้วางขายอยู่ ก้อเลยนึกขึ้นได้ เอ๊ะ ภาคใหม่หรอ? ทำไมเราไม่เคยเล่น? เลยอ้อนแม่ให้ซื้อมา แล้วเล่น หลังจากวันนั้น ติดโปเกมอนมาจนถึงบัดนี้เลยครับ =.="

เหตุผลข้อเดียวที่ผมเลือก NDS แทนที่จะเอา PSP ก้อเพราะโปเกมอนนี่แหละครับ =w="

ส่วนอนิเมะ เดิมผมเป็นคนไม่ค่อยดูทีวีอยู่แล้วอ่ะครับ ประกอบกับเคยดูตอนนึง แล้วรู้สึกว่า มันปัญญาอ่อนได้อีก =.="ซาโตชิโง่มว๊ากกก~ ก้อเลยไม่ได้ดูโปเกมอนภาคอนิเมะอีกเลย แต่ภาคพิเศษ/โปเกสุเปะ ผมติดตามนะครับ ^^

เหตุผลข้อเดียวที่ผมเลือก NDS แทนที่จะเอา PSP ก้อเพราะโปเกมอนนี่แหละครับ =w="

เหมือนกัน

PSP จริงๆก็มีเกมอยากเล่นตั้งหลายเกม DJ Max - รัวRythmให้ปุ่มพัง!!/ Nanoha Battle of Aces - สาวน้อยนิวเคลียร์ล้างโลก!! etc.

แต่รู้สึกว่า ถ้าขาดโปเกม่อน มันคงลงแดงมากกว่า = =

เลยซื้อNDSเนี่ยแหละ

Ps. อนิเมโปเกม่อน เมื่อก่อนก็ดู แต่ตอนนี้รู้สึกมัน"ไม่ใช่อ่ะ"

แต่ชอบโปเกสุเปะนะ สนุกดี

ครั้งแรก... กับภาคมิวทู  :pika12: คิดถึงอารมณ์ตอนที่ ปิกาจูร้องไห้ ให้ซาโตชิที่เปนหินตอนนั้นมาก อินกะการ์ตูนสุดๆ  :pika06:

อืม มีแต่คนด่า "ไอฟาย ไม่ซื้อ PSP " ตลอด

และก้ตอบกลับไปว่า PSP มืงมีปิกาจูให้เลี้ยงแบบเครื่อง*ปะละ  :pika10:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.