Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[ซีเรียส] ร่วมไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตในเหตุโศกนาฏกรรมที่ประเทศนอร์เวย์ด้วยครับ

KEN

Recommended Posts

เมื่อวันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคมที่ผ่านมา เกิดเหตุระเบิดที่ทำการรัฐสภา ใจกลางกรุงออสโล ของประทเศนอร์เวย์ ระเบิดห้องทำงานของนายกรัฐมนตรี แยน สตูลเลนเบิร์ก ของประเทศนอร์เวย์

มีผู้บาดเจ็บมากมาย และเสียชีวิตทั้งหมด 7 ราย

ต่อมามีรายงานว่าเกิดการกราดยิงนักเรียนมัธยมชาวนอร์เวย์ เหตุเกิดขึ้นที่เกาะเล็กๆซึ่งอยู่ห่างจากกรุงออสโลประมาณ 30 กิโลเมตร ชื่อเกาะ อุทเอยย่า (Utoeya)

เป็นการกระทำที่เหี้ยมโหด เพราะผู้กระทำลงมือด้วยความเยือกเย็นและไร้ซึ่งความรู้สึกใดๆ รวมถึงยิงซ้ำไปที่ผู้เสียชีวิตเพื่อให้ตายสนิท

ไม่เพียงเท่านั้น มีนักเรียนบางคนกระโดดลงน้ำเพื่อเอาชีวิต บ้างก็ถูกยิงเสียชีวิตในน้ำ และสูญหาย

รวมตัวเลขผู้เสียชีวิตแล้ว มีมากกว่า 80 ราย!

สามารถจบกุมผู้กระทำผิดได้แล้วคือ นายไบรวิก ผู้มีอุดมการณ์ขวาจัดและรังเกียจผู้นับถือศาสนาอื่น

แม้ว่าคดีจะสามารถคลี่คลายได้ด้วยการจับกุมฆาตรกรโหดได้ แต่เหตุการณ์ฆาตรกรรมช็อคโลกครั้งนี้จะตราตรึงอยู่ในหัวใจชาวนอร์เวย์ตลอดไปอย่างแน่นอน

ในฐานะที่ผม เคยเป็นนักเรียนแลกเปลีย่นในประเทศนอร์เวย์ ผมขอยืนยันกับตัวเองว่าประเทศนี้สงบสุขและไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น

98 ศพที่สูญเสียไปจึงเป็นเหตุโศกนาตกรรมที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวิติศาสตร์นอร์เวย์

รวมถึงผู้เสียชีวิตส่วนใหญ่เป็นเด็กรุ่นราวคราวเดียวกับผม ผมจึงสลดใจอย่างหาที่สุดมิได้ วัยซึ่งจะเป็นกำลังของชาติต่อไปกลับต้งอมาจบชีวิตเช่นนี้

ผมจึงขอเป็นตัวแทน อาจจะเป็นคนเดียวที่เสียใจกับเรื่องนี้ และอาลัยอย่างที่สุด

ขอให้ทุกดวงวิญญาณไปสู่สุขคติ และขอให้อยู่อย่างเข้มแข็งต่อป

ท้ายที่สุดนี้ อยากขอแรงชาวบอร์ดหลายๆคน เข้าไปยังเว็บไซต์นี้

http://www.vg.no/nyheter/innenriks/oslobomben/lenke.php?start=168810

(สามารถเปลี่ยนภาษาได้ที่มุมขวาบน)

ส่งกำลังใจให้กับพี่น้องเพื่อนร่วมโลกชาวนอร์เวย์ ที่ทุกคนอาจจะไม่คุ้นเคยเหมือนอย่างญี่ปุ่น

ตัวเลขตอนนี้มีผู้เข้าไปส่งำลังใจแล้วถึงห้าแสนคน

ช่วยกันหน่อยนะครับ :)

ขอแสดงความเสียใจด้วยคนครับ RIP สำหรับผู้เสียชีวิตครับ และขอเป็นกำลังใจให้กับประเทศนอร์เวย์

ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บและครอบครัวของผู้เสียชีวิตด้วยครับ RIP

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตทุกคน และคนรู้จักด้วยค่ะ

R.I.P.

ในฐานะที่รู้จักกับเพื่อนต่างชาติเยอะพอควร รู้สึกแย่อย่างบอกไม่ถูก :<

บางครั้งที่เราไม่รุ้เรื่องแต่กลับถูกฆ่า

ทำไม แค่ความคิดเห้นไม่ตรงกันทำไมต้องฆ่ากัน

RIP ให้ผู้เสียชีวิตทุกคนครับ

R.I.P.

ภูติผีปิศาจไม่เคยฆ่าคน แต่คนกลับกลัวมัน ทั้งๆที่ตัวเองอาจจะน่ากลัวกว่า

เพียงแค่ความเห็นต่างก็ฆ่ากันได้อย่างเลือดเย็น

ขอร่วมไว้อาลัยกับผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บไม่ว่าจะกายหรือใจครับ

ถืงจะไม่ได้รู้จักกัน แต่ก็ไว้อาลัยด้วยครับ

R.I.P

ตามความคิดผม ผมว่าผู้ต้องหาเก็บกดอย่างแรงนะ - - เก็บกดไม่ว่า แต่อย่าเอาผู้คนบริสุทธิ์มาเป็นเหยื่อสังเวยซิครับ

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.