Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

### เรื่องดิสเพลย์รูปธงชาติ กับข้อกฎหมายที่เถียงกันไม่จบสิ้น ###

เฮียเป็ด

Recommended Posts

ผมเห็นว่า ประเด็นการเอารูปธงชาติมาเป็นดิสเพลย์ กลายเป็นประเด็นให้ถกเถียงกันพอสมควร

เลยขอเอาความคิดของตนเอง (ซึ่งผมคิดว่า ความคิดเช่นนี้ WIN-WIN นะ และเชื่อว่าจริงๆ ก็เป็นเช่นนี้) ออกมาบอกให้น้องๆ หลายคนทราบกันหน่อยครับ

"การเอารูปธงชาติขึ้นเป็นดิสเพลย์ของเรา ไม่ผิดกฎหมายแต่อย่างใด"

แต่ การเอารูปธงชาติขึ้นเป็นดิสเพลย์ของเรานั้น

"เราต้องพึงสังวรณ์ตัวเองไว้ว่า เรากำลังทำอะไร และสิ่งที่อยู่ข้างๆ กับการกระทำของเรา คืออะไร"

บางคนอาจจะบอกว่า "เฮ้ย ไอ้บ้านี่อะไรของมัน" งั้นลองดูด้านล่าง แล้วคิดตามผม เผื่อจะกระจ่างนะครับ

มาตรา ๕๓ ผู้ใดกระทำการอย่างหนึ่งอย่างใดต่อธงตามมาตรา ๕ หรือมาตรา ๖ ดังต่อไปนี้

(๑) ประดิษฐ์รูป ตัวอักษร ตัวเลข หรือเครื่องหมายอื่นใดในผืนธง รูปจำลองของธง หรือในแถบสีธง นอกจากที่กำหนดไว้ในพระราชบัญญัตินี้หรือกฎหมายอื่น <<< ถ้าเป็นรูปวิว หรือรูปธงชาติเพียวๆ ไม่มีปัญหาครับ

(๒) ใช้ ชัก หรือแสดงธง รูปจำลองของธง หรือแถบสีธงอันมีลักษณะตาม (๑) <<< เหตุผลตามข้อ 1 ครับ

(๓) ใช้ ชัก หรือแสดงธง รูปจำลองของธง หรือแถบสีธงไว้ ณ ที่หรือโดยวิธีอันไม่สมควร <<< ข้อนี้นี่แหละครับ คือปัญหา

"เราต้องพึงสังวรณ์ตัวเองไว้ว่า เรากำลังทำอะไร และสิ่งที่อยู่ข้างๆ กับการกระทำของเรา คืออะไร"

หากการกระทำคุณดี แสดงออกสมควร มันก็เหมาะสมครับที่ธงชาติจะติดไว้ตรงนั้น

หากคุณกระทำไม่ดี ก็โดนข้อนี้เต็มๆ ครับ

(๔) ประดิษฐ์ธง รูปจำลองของธง หรือแถบสีธงไว้ ณ ที่หรือสิ่งใด ๆ โดยไม่สมควร <<< เราแปะเพื่อไว้อาลัยให้แก่ทหารหาญทั้ง 16 นาย... เหตุผลสมควรหรือยัง?

(๕) แสดงหรือใช้สิ่งใด ๆ ที่มีรูปธง รูปจำลองของธง หรือมีแถบสีธงอันมีลักษณะตาม (๔) โดยไม่สมควร <<< ตามข้อ 4 ครับ

ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

หากแค่เอารูปธงมาเป็นดิสแล้วผิด อย่างงี้ตากล้องก็ตายห่าสิครับ

เห็นธงเป็นอันถ่ายไม่ได้ ถ้าถ่ายแล้วก็เอามาแปะในแกเลอรี่ไม่ได้ เพราะจะผิด กม.

คุณคิดว่า มันจะเป็นอย่างไร ถ้าเห็นสิ่งตามภาพนี้

ภาพนี้ผมเห็นใน FB ของผมเอง ไม่ได้ Fake ขึ้นมาแต่อย่างไร (ขออนุญาติปิดชื่อเจ้าของครับ)

คุณคิดว่า ตามภาพมันสมควรมั้ยครับ ที่ธงชาติจะแปะข้างๆ She?

ที่เหลือ ผมขอให้หลายๆ ท่านไปคิดกันต่อเองครับ ว่าเหมาะสมมากน้อยแค่ไหน ที่คุณจะทำรูปดิสเพลย์เป็นรูปธงชาติ

จริงๆ ผมไม่ค่อยสนับสนุนนะครับ ที่ให้เปลี่ยนรูปดิสเป็นรูปธง เพราะพวกคุณๆ ท่านๆ เอ็งๆ ตั้งชื่อกันไม่เป็นมนุษย์มนากันซักเท่าไหร่

แล้วดันเปลี่ยนดิสเป็นรูปธงกันหมด...

"กูงงว่ะครับ แยกไม่ออกว่าใครคือใคร"

เออ ถ้าชื่อคุณไม่ได้เปลี่ยนบ่อยๆ ตั้งชื่อพอเป็นมนุษย์มนา ให้แยกออกได้ว่า เอ็งเป็นใคร ยังว่าถ้าเปลี่ยนก็ยังไม่งงเท่าไหร่

สำหรับที่บอร์ดเบสิกของเรา ผมขอตามนี้ละกันครับ เพื่อความมั่นคงของบอร์ดด้วยแหละ

"ถ้าใครคิดจะใช้รูปดิสเพลย์เป็นรูปธง ห้ามแสดงออกพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมในนี้เด็ดขาด ไม่เว้นแม้แต่ในกระทู้ระบาย"

ใครฝ่าฝืน ขอลงโทษตามกฎสูงสุดของบอร์ดครับ

4.1 รูปแสดงตัว และลายเซ็นนั้น ห้ามเป็นรูปแสดงตัว หรือลายเซ็นที่ลบหลู่สถาบันพระมหากษัตริย์ ศาสนา หรือภาพที่พาดพิงบุคคล สถานที่ หรือสิ่งอื่นใดก็ตามที่ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียต่อบุคคล สถานที่ หรือสิ่งนั้นๆ

บทลงโทษ ถ้าตรวจสอบพบ จะระงับสิทธิ์การใช้งานเว็บบอร์ดถาวร และระงับ IP Address โดยไม่มีการแจ้งใดๆ ล่วงหน้าทั้งสิ้น

ลงโทษตามนี้ ไม่ลดโทษครับ และลงดาบจริง!

เริ่มลงดาบ พรุ่งนี้ สามโมงเช้า

จึงเรียนมาให้ทุกท่านทราบครับ

ketcheykung

PKBasic.com Administrator

รูปธงเอาแค่ในเฟสบุคก็พอแหละ  ในความคิดผมนะ 

= ='' ก็ว่ามัน "แปลก" ตั้งแต่ความคิด ที่ว่าใช้ "รูปธงชาติ" เป็นดิสเพลย์ ในเฟซ แล้ว

แึค่ไว้อาลัยกับเหตุการณ์เครื่องบินตก ทหารตาย

ถึงกับต้องใช้ "ธงชาติ" เลยเรอะ?

----------------------------------------------

พูดแค่นี้ดีกว่า

ผมมองว่าใครจะใช้ก็ใช้ไป และคนใช้ก็ไม่มีสิทธิมาวิจารณ์ หรือมาบังคับคนที่เขาไม่เล่นด้วย หรือไม่ใช้ด้วย เพราะบ้านเมืองเราประชาธิปไตยครับ  :pika01:

"ธงชาติ" อื่นล่ะครับ?

ธงชาติอื่น อันนี้แล้วแต่ความเหมาะสมครับ

• 5 months later...
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.