Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ขอถามเรื่องการแฮครอม POkemon หน่อยครับ

babekungg

Recommended Posts

เอ่อ จะสอนยังไงอ่ะ มันยาวนา

ที่จะสอนนายก็คือ เรื่องการปั๊มครับ

นายกำลังปั๊มรีพลายครับ เพราะรีพายนายอยู่ติดกัน

คราวหลังใช้ปุ่ม "แก้ไข" ด้วยนะครับ

สงสัยอะไรกับเรื่องกฎบอร์ด ลองอ่านคู่มือนำเที่ยวนะครับ อยู่มุมบนขวาของทุกหน้า

ขอโทษทีนะครับ

ยังไงก็สอนผมหน่อยดิครับ

คือ ตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่าผมจะเข้าไปแก้สคริปได้ยังไงอ่านะ

แต่ในโปรแกรมแฮ็คที่ผมได้รับมา มันมี editor ของภาษา Ruby ด้วย

ไม่แน่ว่าโปเกมอนจะใช้ภาษานี้รึเปล่านะครับ

ถ้าสนใจ http://www.codenone.com/node/118 น่าจะโอเคอ่ะครับ

เป็นพื้นเอาไว้

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ช่วยอะไรไม่ได้

เขียนสคริปแบบพื้นฐานนะคับ (R/S/FR/LG)

#Dynamic 0x800000 <<< สำคัญมากห้ามลืมทุกๆสคริป

#org @1  <<<< เป็นบรรทัดเริ่มสคริป

lock

faceplayer

msgbox @2

boxset 0x2

release

end

#org @2 <<< เริ่มสคริป @2

= Hello!

การทำงานของสคริปข้างบน จะกล่าวได้ว่าเมื่อคุยกับ npc ที่ใส่สคริปนี้ npc ตัวนั้นจะตอบเราว่า Hello

โดย lock = หยุดไม่ให้ npc ตัวอื่นเคลื่อนไหว

faceplayer = หันหน้า npc ที่กำลังคุยมาหาเรา

ส่วน msgbox คือสคริปคำพูด โดยสคริปคำพูด จะต้องเริ่มต้นสคริปใหม่เท่านั้น จะเห็นว่าผมไปเริ่มใหม่ที่ @2

และบรรทัดต่อจาก msgbox จะต้องรองรับด้วย boxset เสมอ

โดย boxset แบ่งเป็นดังนี้ (เท่าที่ผมใช้นะ)

boxset 0x2 >>> คำพูดธรรมดา เว้นบรรทัดได้แค่ครั้งเดียว

boxset 0x5 >>> คำพูดที่จะมี choice ให้ตอบ yes/no

boxset 0x6 >>> คำพูดที่สามารถเว้นบรรทัด ลงมาเรื่อยๆได้

บรรทัดต่อมาคือ release >>> ยกเลิก lock กับ faceplayer

end >>> จบสคริป

***ในสคริปส่วนของคำพูด ไม่ต้องใส่ end เช่น ในสคริป @2 ผมใช้แค่

#org @2

= Hello

จะเห็นได้ว่าไม่มี end

ต่อมาคือวิธีนำสคริปเข้าสู่เกมส์

1.เขียนสคริปให้เสร็จเรียบร้อย

2.กดที่ open โดยให้กดที่รูปแฟ้ม ห้ามกด file >> open

3.เปลี่ยน rubikon code เป็น all files

4.เลือกรอมที่ต้องการจะเอาสคริปใส่

5.กดที่ปุ่ม compile (รูปเฟือง 2 อัน)

6.ดูที่ dynamic offset ให้ดูตรง @1 คลิกที่ @1 แล้วกด copy

7.เข้าไปใน advance map

8.คลิกที่ npc ที่ต้องการให้มีสคริปนี้

9.ตรงช่อง script offset ให้ใส่อันที่เรากด copy โดยกด paste

10.เซฟแล้วไปดูในเกม

เอาไว้แค่นี้ก่อน เด๋วว่างๆจะมาเพิ่มให้

ไม่มี credit เนื่องจากพิมสด

ไม่ค่อยเข้าใจเลยอ่า

แต่ก็พยายามทำความเข้าใจแหละกัน

แต่ว่างๆก็มาเขียนเพิ่มอีกนะ

เอาแบบเป็นโกดังเลยแล้วกัน

อยากรู้สคริปเทนเนอร์ สคริปเจอ Pokemon

และก็สคริปแบบว่าเดินไปทางนู้นแล้วมีคนทักมี อะไรเกิดขึ้น อะไรพวกนี้อะครับ

และก็เอาแบบว่าต้องสู้ยิมนี้ก่อนแล้วยิมนี้จะเปิด สถานที่นี้จะเกิด หรือว่าต้องไปจับเจ้าตัวนี้ก่อน ถึงจะจับเจ้าตัวนี้ได้

หรือว่าต้องสู้จบลีคแล้วคนพวกนี้จะออก

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.