Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

### เขียนบทความยังไง เกรียนถึงก็อปไม่ได้ ###

เฮียเป็ด

Recommended Posts

พอตั้งแต่กระทู้ Pokemon + Nobunaga's Ambition ของพี่เจ็ท โดนมือดีก๊อปเอาไปโยนไว้ตามเว็บต่างๆ

ถึงกระนั้น เป็ดหื่นแห่งบอร์ดเบสิกก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามตามหามาตรการเพื่อที่จะเอามาป้องกันเหล่าเกรียนเทพ

และ ณ ตอนนี้ เราก็ได้จัดการช่วยเหลือพวกท่านได้ในระดับหนึ่ง ด้วยคำแนะนำดังต่อไปนี้

1. ภาพประกอบ ใส่ลายน้ำไว้

อาจจะเอาโลโก้บอร์ดแปะไว้ใต้รูป หรือเอาข้อความอะไรก็ได้ที่บ่งบอกว่าเป็นเรา แอบแทรกไว้ในรูปภาพนั้นแหละ

จะช่วยป้องกันการขโมยรูปไปใช้ได้ในระดับหนึ่ง

2. แนะนำให้ใช้บริการฝากภาพของเว็บบอร์ด

เราเคยมีโปรเจ็กต์อัพโหลดภาพ สำหรับใช้ในบทความต่างๆ อยู่ แต่เนื่องจากจำนวนรูปภาพที่มันมีโคตรเยอะ เลยจำเป็นต้องปิดไปก่อน

ณ ตอนนี้ เราก็พร้อมที่จะกลับมาให้บริการได้อีกหนแล้ว

หากท่านต้องการให้ผลงานของท่าน Exclusive เฉพาะที่นี่อย่างเดียว ก็สามารถเข้าไปฝากภาพได้ที่ http://www.pkbasic.com/upload ครับ (จำกัดว่าภาพที่ฝากนั้น ต้องใช้ในบทความ หรือข่าวเท่านั้น)

EDIT เพิ่มเติม : เหมือนผมเพิ่งเห็นอ่ะ ว่า ถ้าไม่ Delete Temp File ในเครื่อง หรือถ้าไม่ CTRL+F5 เอาลิงค์ภาพไป คนเอาไปยังเห็น แต่คนอื่นจะเห็นข้อความเตือน 555+

ณ ตอนนี้ ระบบนี้เป็นเพียงการแก้ที่ปลายเหตุเฉพาะหน้า ภายในเร็ววันนี้ หากเราสามารถสรรหาวิธีที่ดีกว่านี้ได้ ก็คงจะสะดวกกว่านี้ไม่น้อยเลยทีเดียว

ปล.ถึงผู้ที่ชอบก๊อปไม่ขออนุญาตทั้งหลาย

ณ ตอนนี้ แอดมินเป็ดกำลังร้อนเงิน เนื่องจากหาค่าโฮสต์ปีนี้ไม่ได้ซักที

หากเป็ดเจอเคสก๊อปวางรอบนี้ แอดมินเป็ดจะเอาเรื่อง ตามสัญญาอนุญาตครีเอทีฟคอมมอนส์ ที่แปะไว้ด้านล่างนะครับ

พวกเอ็งจะเอาไปแปะที่ไหน PM หรือโพสต์ขออนุญาตให้เป็นเรื่องเป็นราว ซักสามสี่บรรทัด แม่มไม่ถึงตายหรอกว่ะครับ :psyduck04:

ปล2.นี่เป็นการเขียนคร่าวๆ หากใครมีเทคนิคอะไรดีๆ แปะไว้ด้วยก็ได้นะครับ ผมจะเอามาเพิ่มให้ (โดยแนบเครดิตไว้หลังหัวข้อ)

แอดมินเป็ดจัดให้โดยเฉพาะ รอบนี้เพื่อเป็นการแก้เกมของพวกที่ พอฮ็อทลิงค์ไม่ได้ เอาไปอัพเองเลย ด้วยการห้ามคลิกขวาดาวน์โหลดไปเลย

หากใครเผลอคลิกขวา ก็จะเจอเสียงเป็ดร้อง (เป็นทุกเบราเซอร์นะ)

ผู้ที่จะสามารถคลิกขวาได้ตามปกติ คือผู้ที่อยู่ในกลุ่มแอดมิน และสมาชิกกลุ่มพิเศษ ที่ได้จากกิจกรรม หรือซื้อมาด้วยเงินโปเกดอลลาร์

ทีนี้ มีคำถามว่า แล้วจะเปิดลิงค์ในแท็บใหม่ยังไง คำตอบง่ายๆ ครับ (และใช้ได้ทุกเบราเซอร์) ก็คือ คลิกลิงค์ด้วยลูกกลิ้งเมาส์ครับ

คือผมใช้ touchpad ของโน้ตบุค TT_TT

จะบอกว่า  ร้อนเงิน 55  ไม่มีตังค์จ่ายค่าโฮสต์  ก๊อบกันเยอะๆนะครับ  >.< 

ctrl+คลิก = เปิดTabใหม่

shift+คลิก = เปิดWindow ใหม่ด้วยนะเออ

ctrl+คลิก = เปิดTabใหม่

shift+คลิก = เปิดWindow ใหม่ด้วยนะเออ

ขอบคุณคร้าบ :pika10:

นั่งกดอยู่แถบเดียวตั้งนาน :pika09:

ผมอยากบอกว่าผมเจอวิธีก๊อปละ5555แต่เหมือนจะได้แต่คำพูดอ่ะนะ แหะๆ อิอิ ^ ^

ทำไม...

ยังก็อปข้อความได้เหมือนเดิมเลยอ่า :pika02:

ผมกดCtrl+C แล้วก็ Ctrl+V นะ

ผมนึกวิธีใหม่ได้ละคับ

เดี๋ยวเลิกเรียนผมมาทำให้ดู

กำ ผมก็ทำงั้นแหละ 5555 อย่าเผยซิ เดี๋ยวเขารู้หมดอิอิ

ผมอยากบอกว่าผมเจอวิธีก๊อปละ5555แต่เหมือนจะได้แต่คำพูดอ่ะนะ แหะๆ อิอิ ^ ^

หัวเราะเยอะไปป้ะ

ผมยังไม่ได้ปิด ctrl+c ctrl+v นะ...

หรืออยากให้เป็ดปิด :psyduck02:

ปิดไปเลยครับ กันให้เยอะที่สุดที่ทำได้ไปเลย 'w'

แต่พูดตามตรง มันกันได้เฉพาะคนที่มีจิตสำนึกอยู่บ้างนะครับ

อย่างคลิกขวาจะกอปแล้วเขาห้าม ก็เข้าใจว่าไม่ควรไปกอป ประมาณนี้

ถ้าเกรียนมันตั้งใจจะกอปไปจริงๆ ยังไงก็กันไม่ได้ครับ

(บอกตามตรงว่าขนาดผมไม่เก่งคอม ถ้าผมกะกอปก็ยังกอปได้อยู่ดี  :wani04: )

อ่านก่อน ทั้งคู่เลยครับ

ผู้ที่จะสามารถคลิกขวาได้ตามปกติ คือผู้ที่อยู่ในกลุ่มแอดมิน และสมาชิกกลุ่มพิเศษ ที่ได้จากกิจกรรม หรือซื้อมาด้วยเงินโปเกดอลลาร์

พวกที่บอกว่าก็อปได้ก็คือพวกซื้อแรงค์ทั้งนั้นไม่ใช่เหรอ ทั้ง High Wizard ทั้ง Ghost Master

:pika08:

จะแตกตื่นไปทำไย

ไม่ใช่นะครับพี่ถ้าตามปกติผมก็คลิกขวาไม่ได้เหมือนกัน แต่ไปตั้งค่าใน Option ของหมาไฟเอาได้

คนที่คลิกได้น่าจะเป็นจัจส์หรือไม่ก็ "สมาชิคกลุ่มพิเศษ ที่ได้มาจากกิจกรรมหรือซื้อมา" มากกว่านะครับ(ของผมแค่แรงค์ประดับ)

:jiko14:

ผมไปยุ่งกับจาวาอ่ะ คงรู้จักกันดีนะครับ

(ไม่อยากชี้ช่องมากไป)

.....เอางี้ดีป่ะ.... จะมีปุ่มซ่อนอยู่ในบอร์ดโดยที่ว่า มีแค่คนมีจิตสำนึกที่ทาง Admin หรือ Mod จะมาบอกว่า ถ้าเกิดกดปุ๊บ อ้าว คลิกขวาได้แล้ว ป้องกันไปให้หมดเลย แม้แต่ Ctrl+C (ยกเว้น Ctrl+V เผื่อไปก็อบจากแบบร่างใน Notepad มาก่อน เหอะๆ)

ไม่รู้สิ ถ้าจะป้องกันอ่าานะ (ผมมันเป็นคนชอบเผลอคลิกขวาตลอดแหล่ะ!! ไม่ใช่เผลอดิ มันชอบคลิกเล่นๆ ชินนิ้วแล้วก็ ไปคลิกซ้ายตรงที่ว่างๆ ที่ไหนก็ได้... ขวา ซ้ายๆๆๆๆ ตามนั้นแหล่ะ)

เจอช่องแบบนี้ก็คงจบเห่แล้วสินะ :psyduck07:

รอหามาตรการใหม่มากันละกัน

ใช้วิธีถมขาวเอาครับ เดี๋ยวขอเวลาถมขาวนิดนึงนะ

ขอร้องเลย อย่าบล็อคCtrl+V เลยนะ :pika12:

เดวจะลงฟิคไม่ได้ คงต้องนั่งเขียนอย่างเดียว ถ้างั้นอะ :pika06:

:pika05:

เปิด Word ไฮไลท์อักษร แล้ว ลาก เข้า Word  ครับ

ผมว่าคงหยุดตั้งแต่ไฮไลท์บทความใหม่ผมแล้ว ไม่ต้องลากเข้าWord เลยนะ 555

แต่ผมว่าวิธีพี่เจ็ทมันได้แค่ก่อกวนนะ เพราะหากมันมีเกรียนบางตัวที่ความพยายามแม่มสูงส่งจริงๆ มันก็อาจจะนั่งตามลบข้อความที่ซ่อนไว้ได้อยู่ดี

ถ้าถึงจุดนั้นจริงๆ เราก็เอาต้นฉบับไปโพส แล้วบอกว่า ต้นฉบับจริงๆเขียนอย่างนี้  แล้วแคปภาพไปประจาณมันเลยพร้อมTimeStamp เพราะว่าเราเขียนก่อนนั่นเอง

ส่วนฉบับจริงอาจจะไม่เอาแค่คำเดียว แต่อาจจะเพิ่มๆเป็นหลายสิบประโยคเพื่อป้องกันการ ใช้ปุ่ม Find/Replace ของโปรแกรมWord Processor น่ะครับ

คือถ้าเทียบกับการขอกับใช้ความพยายามในการลบแล้ว ผมว่า การ เขียนมาขอ น่าจะดีกว่าไม่มากก็น้อยน่ะครับ อย่างน้อยเสียเวลาน้อยกว่าการลบ ถมขาวแน่นอน 555

ผมว่าวิธีนี้คงเมื่อยมือน่าดูนะครับ =x=

แต่โหดจริงๆ ถ้าตั้งใจจะลบข้อความก่อกวนทั้งหมดก็คงเหนื่อยอย่างน้อยครึ่งหนึ่งของคนทำล่ะ

แมว่ามันกันได้อย่างน้อย 99% ล่ะ เพราะเกรียนที่ก็อปไปดื้อๆก็เพราะความขี้เกียจอยู่แล้ว

ถ้าเกิดใครขยันถึงจะลบข้อความพวกนี้หมดได้ ผมว่าเขียนเองยังคุ้มกว่า (ได้ชื่อเสียง ได้ความน่าเชื่อถือ ได้อวดว่าเขียนเอง ฯลฯ)

ไม่เมื่อยนะ เขียนให้เสร็จ แล้ว ก็อปแปะๆตูมๆๆ

ถ้าขยันอีกหน่อยก็ เพิ่มประโยคอื่นไปด้วยตามความเหมาะสม อิอิ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.