Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

กรมสรรพสามิตประกาศ ปรับภาษีสินค้าฟุ่มเฟือย ย้ำ อุปกรณ์ไอทีก็รวมเช่นกัน

ジャッガ竜

Recommended Posts

จากประกาศจากกรมสรรพสามิตครับ คิดว่า ในเวปนี้มันเป็นเรื่องใกล้ตัวเราอย่างไม่น่าเชื่อ และค่อนข้างน่ากลัวจริงๆครับ

เนื่องจากมีเพื่อนผมคนหนึ่งได้เปิดร้านเกมแถวๆเกษตรนี้ เจอตำรวจพร้อมหมายศาลมาค้นครับ เนื่องจากมีสายรายงานเกี่ยวกับการใช้การ์ดประมวลผลกราฟฟิค หรือ การ์ดจอ เถื่อนนี่เอง

ด้วยความไม่รู้ ทางเพื่อนผมได้ถามกลับไปแต่ทางเจ้าหน้าที่เตรียมตัวมาดีมากครับ มีกฏหมาย มายืนยันพร้อมประกาศบังคับใช้ค่อนข้างชัดเจน ทำให้เพื่อนผมไม่สามารถแก้ต่างด้านกฏหมายได้เลย

หลายๆคนอาจจะสงสัยว่า การ์ดจอเถื่อนคืออะไรใช่ไหมครับ วันนี้ผมจะมาแก้ข้อสงสัยกันให้ฟังครับ

- การ์ดประมวลผลกราฟฟิคนั้น ทางกรมสรรพสามิตได้จำแนกเป็นสองหมวดหมู่ได้แก่

หมวด ก. รุ่นที่ฝังตัวอยู่ในชุดวงจร หรือ เรียกง่ายๆว่า การ์ดจอออนบอร์ด และการ์ดจอต่างๆที่ติดอยู่ในตัวคอมพิวเตอร์พกพาและอุปกรณ์มือถือ

หมวด ข. รุ่นอิสระ หรือ การ์ดจอแยก ที่ขายแยกเป็นกล่องๆตัวๆนั่นเอง

โดยหมวด ก. นั้นจะไม่มีการเก็บภาษีใดๆทั้งสิ้นเนื่องจากเป็นสิ่งจำเป็นต่ออุปกรณ์นั้นๆ

ส่วนหมวด ข. นั้น ถือว่าเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย ถึงแม้ว่า จะไม่มีสำหรับอุปกรณ์ของเราก็ตาม ทางอุปกรณ์เราก็ยังสามารถดำเนินการได้ตามปกติ (เรียกได้ว่า ทางการได้ศึกษามาดีครับ เพราะว่า สมัยนี้เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆมีการ์ดจอออนบอร์ดให้ด้วย) จึงจะมีการเก็บภาษี โดยจำแนกเป็นสามกลุ่มได้แก่

กลุ่มที่หนึ่ง - การ์ดประมวลผลกราฟฟิค ที่มีอายุเกินกว่า 3 ปี ขึ้นไป

ส่วนนี้ไม่ต้องจ่ายภาษีครับ

กลุ่มที่สอง - การ์ดประมวลผลกราฟฟิค ที่มีอายุตั้งแต่ 1 ปีขึ้นไป แต่ไม่เกิน 3 ปี

จะต้องจ่ายภาษี ร้อยละ 20 ต่อปีของราคา ณ วันซื้อ

กลุ่มที่สาม - การ์ดประมวลผลกราฟฟิค ที่มีอายุน้อยกว่า 1 ปี

จะต้องจ่ายภาษี ร้อยละ 50 ต่อปีของราคา ณ วันซื้อ และ ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมจดทะเบียนตามหมวดหมู่การใช้ดังนี้

3.1 ใช้เพื่อการศึกษา:

ผู้จดทะเบียนนั้น ต้องเป็นนิติบุคคล ลงทะเบียนไว้เป็น สถานศึกษาตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการเท่านั้น จะเสียค่าธรรมเนียม ร้อยละ 10 ของราคา ณ ที่ซื้อเพื่อจดทะเบียน

3.2 ใช้เพื่อวิชาชีพ:

ผู้จดทะเบียนสามารถเป็นนิติบุคคล หรือ บุคคลธรรมดาก็ได้ โดยที่ ผู้จดทะเบียนนั้น จะต้องมีหลักฐานยืนยันกับทางตัวแทนจำหน่าย หรือ ร้านค้าที่จัดจำหน่าย เพื่อยืนยันสถานภาพ โดยจะเสียค่าธรรมเนียม ร้อยละ 15 ของราคา ณ ที่ซื้อเพื่อจดทะเบียน

3.3 ใช้เพื่อความบันเทิง ส่วนตัว หรือทั่วไป การจดทะเบียนรูปแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องมีหลักฐานเพิ่มเติมในการจดทะเบียน แต่ทางนักท่องเที่ยวสามารถนำค่าธรรมเนียมส่วนนี้ไปขอรับส่วนต่างได้ก่อนเดินทางกลับประเทศ ส่วนประชาชนทั่วไปสามารถจดทะเบียนโดยใช้บัตรประจำตัวประชาชนเพียงอย่างเดียวก็ได้ แต่จะต้องบรรลุนิติภาวะตามกฏหมายด้วย (20 ปี บริบูรณ์) โดยค่าธรรมเนียมในส่วนนี้ ต้องจ่ายร้อยละ 50 ของราคา ณ ที่ซื้อเพื่อจดทะเบียน

ผู้ฝ่าฝีน มีโทษ ปรับไม่เกิน 50,000บาท จำคุกไม่เกิน 3 เดือน หรือ ทั้งจำทั้งปรับ

ค่าธรรมเนียม การ์ดประมวลผลกราฟฟิคนั้น หลายๆคนอาจจะยังไม่ทราบเนื่องจากเพิ่งมีผลบังคับใช้ตั้งแต่ตอนวันที่1 ตุลาคม 2554 ที่ผ่านมาครับ

โดยหลายๆคนสงสัย ทำไมสมัยนี้ที่ห้างสรรพสินค้าขายการ์ดจอได้ถูกกว่าราคาจริงมากมาย เนื่องจาก การ์ดจอเหล่านั้นได้ถูกนำเข้าอย่างผิดกฏหมาย หรือว่า ทำการจดทะเบียนเลี่ยงเป็น หมวดหมู่ 3.1 หรือ 3.2 เพื่อทำการแข่งราคากันตามหลักกลไกการตลาดนั่นเอง แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทาง กรมสรรพสามิต ได้เร่งกวดขันอย่างจริงจังเนื่องจาก การ์ดประมวลผลกราฟฟิคนั้น เป็นส่วนสำคัญของคอมพิวเตอร์ยุคปัจจุบันเพื่อความบันเทิง ซึ่งทำให้ธุรกิจนำเข้ามีความแข่งขันสูงด้านราคา และ ไม่มีความจำเป็นมากนักในส่วนนี้ จึงมีการเสนอเข้าที่ประชุมสภา และได้บังคับใช้ในช่วงเดือนตุลาคมปีที่แล้วนั่นเอง

ส่วนหลายๆคนที่ได้ซื้อไปก่อนหน้านี้นั้น กฏหมายได้มีผลบังคับใช้หมวดหมู่มานานแล้วแต่ยังไม่ได้เก็บภาษีครับ จึงอยากให้เพื่อนๆลองเช็คให้ดีว่า การ์ดจอของเรานั้นจดทะเบียนในหมวดหมู่ไหนกันแน่ และ สามารถติดต่อทางร้านที่ื้อมาเกี่ยวกับการไปเสียภาษีให้ถูกต้องครับ

ส่วนผู้ใดที่ไปจดทะเบียน หรือ ทางร้านจดทะเบียนเป็นหมวด 3.1 หรือ 3.2 นั้น สามารถติดต่อกับทางกรมสรรพสามิตโดยตรงเพื่อให้ถูกกฏหมายเป็น หมวด 3.3 เพื่อหลีกเลี่ยงการสุ่มตรวจค้นของทางเจ้าหน้าที่ และ ความปลอดภัยของตัวท่านเองครับ

ส่วนผู้ที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ก็ลองดูครับว่า คุณพ่อคุณแม่ที่เป็นคนซื้อให้ได้ให้ชื่อที่อยู่กับทางร้านหรือไม่ เพราะว่า มีโอกาสมากที่ทางร้านจะเก็บข้อมูลลูกค้าเพื่อที่จะหนีภาระการโดนตรวจเช็คและเสียภาษีย้อนหลังได้ครับ

ที่มาของข่าว

http://www.excise.go.th

ตอนนี้ทางกรมสรรพสามิตได้เปิดให้ไปลงทะเบียนกันที่หน้าเวปแล้วนะครับ

http://www.excise.go.th/tools/equipreg.php

ปล. สุดท้าย

รัฐบาลจะเอาเงินเข้ากระเป๋าทุกด้านเลยแฮะ ขอให้ประเทศเจริญขึ้นตามเงินที่มันเก็บแล้วกัน  :pika11:

อันนี้ดูไม่สมควรเท่าไหร่นะครับ

เล่นเรื่องละเอียดอ่อนไปมั้ย

ผมอยากสทราบคำว่า "ละเอียดอ่อน" หน่อยสิครับ เพราะว่าที่ผมลองดูคร่าวๆ เรื่องละเอียดอ่อนผมก็รวบรวมได้ประมาณนี้นะครับ

การเมือง?? ก็ไม่ใช่

ศาสนา?? ก็ไม่มี

สถาบัน?? ก็ไม่เกี่ยว

บุพการี?? ก็ไม่เล่น

คำหยาบ?? ไม่พูดเลย

คนตาย?? ก็ยัง

บ้านบึ้ม?? ยิ่งแล้วใหญ่

ชื่อบุคคล?? ไม่ได้พาดพิง

องค์กร?? พาดพิงไปหนึ่ง แต่มันเก็บภาษีแปลกๆมาเยอะเหมือนกันถ้าลองศึกษาดีๆ

กฏหมาย?? ไม่ได้ระบุชัดว่าข้อไหน

หรือว่ามีส่วนไหนนอกจากนี้ที่คิดว่าละเอียดอ่อนเหรอครับ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ขออภัยด้วยครับ  :pika02:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.