Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

NO.282 Gardevoir (อยู่ในระหว่างทำ)

Maiik

Recommended Posts

8m282.png  06282.png

nomal                        shiny   

English name:Gardevoir      Japan name:サーナイト(sirnight)(เซอไนท์)

Type: :psychic:

Type Weaknesses: :ghost::bug::dark:

Type Resistance: :psychic::fighting:

Ability:

Trace: เมื่อโปเกมอนที่มี ability นี้เข้าสู่การต่อสู้ จะเลียนแบบ ability ของศัตรู ไม่สามารถใช้กับ ability Multitype ได้   

Synchronize: หากติดพิษ, อัมพาต หรือติดไฟ ศัตรูก็จะได้รับอาการเช่นเดียวกัน (หากถูกพิษจาก Toxic ศัตรูจะติดพิษแบบปกติ)

หากถูกพิษจากท่า Toxic Spikes ศัตรูจะไม่ติดพิษไปด้วย

Evolution:

ralts--lv20-->*kirlia---lv30-->gardevoir

*kirliaสามารถกลายเป็นgalladeได้ โดยใช้dawn ston

Base Stats:

HP Attack Defense Sp. Attack Sp. Defense Speed

Base Stats   68    65              65        125            115                80       

วิเคราะห์ทั่วไป

ข้อดี:เซอไนท์มีพลังโจมตีเวทย์และพลังป้องกันเวทย์ที่สูง ทางเวทย์จึงทั้งอึดและตีแรง

ข้อเสีย:พลังชีวิตการโจมตีและป้องกันถือว่าน้อย ถ้าโดนตีจากธาตุที่เป็นจุดอ่อนและเป็นแนวกายภาพก็อาจตายได้ แล้วความเร็วซึ่งอยู่กลางๆ อาจดดนตัวที่เร็วกว่าจัดการได้

ท่าที่น่าสนใจ

Calm Mind

Type :psychic

Category : other

Power :--

Accuracy :--

PP :20

Effect :เพิ่มค่า Sp.atk และ Sp.Def อย่างละ 2 ขั้น

ขออนุญาตวิจารณ์นะครับ ถ้าไม่อนุญาต ผมก็จะไม่วิจารณ์ครับ  :pika01:

เรื่องฟอร์แมทจัดแต่งหน้า เราเอาไว้ทีหลังนะครับ อันนี้แก้กันไม่ยาก เอาไปเก็บเป็นประเด็นก่อนปิดบทความเลย

เรื่องเนื้อหา การวิเคราะห์ข้อมูลโปเกมอน ถือว่าไม่ผ่านอย่างแรงครับ เพราะว่าถ้าวิเคราะห์อย่างนี้ ให้คนที่ไม่รู้เอาBaseStatมาดูก็บอกได้ว่า โปเกมอนตัวนี้พลังเยอะน้อยยังไง เราไม่มีความจำเป็นจะเอามาเขียนซ้ำครับ

การวิเคราะห์ตัวโปเกมอนและหาจุดอ่อนจุดแข็ง แนะนำให้ไปเขียนจากประสบการณ์ล้วนๆนะครับ เพราะว่าเมตาเกมของไทยและต่างประเทศก็ต่างกันมากแล้ว ทำให้วิธีการเล่นนั้นอาจจะต่างกันไปตามสไตล์ของแต่ละคน ลองหาจังหวะเข้าออกแลกสวิทช์ ให้ดี เพราะว่าGardevourการละเล่นก็หลากหลายพอสมควรครับ

เรื่องข้อมูล ข้อมูลผิดในส่วนของท่าCalm Mind ครับ ส่วนอบิลิตี้ดรีมเวิร์ลก็ไม่ได้ลงนะครับ ส่วนข้อมูลอื่นๆรีบลงละกัน ในBaseStatไปหากราฟแล้วแคปสกรีนมาเลยก็ได้ครับ

ถ้าไม่มั่นใจในส่วนไหนแล้วยังหาคำตอบไม่ได้เนื่องจากคนตอบยังไม่มาก็ลองไปอ่านพวกFeaturedReview ที่ marionette หรือ พี่เจ็ท เค้าเขียนไว้เป็นตัวอย่างดูนะครับ

สู้ๆครับ

พอดีผมเป็นมือใหม่POอะครับ  ไม่ค่อยรู้ไรมาก ส่วนอบิลิตี้นั้นเอาของภาคplatinumมาอะครับ ส่วนท่านั้นก็ไม่ค่อยรู้มากนะครับ ขอโทษด้วยครับ(พอดีอยู่ป.6ต้องขยันไปนวเรียนมากกว่าเลยไม่ค่อยได้ศึกษาโปเกม่อนด้วยอะนะครับ)ขอโทษอีกทีงามๆครับ :pika02:

พอดีผมเป็นมือใหม่POอะครับ  ไม่ค่อยรู้ไรมาก ส่วนอบิลิตี้นั้นเอาของภาคplatinumมาอะครับ ส่วนท่านั้นก็ไม่ค่อยรู้มากนะครับ ขอโทษด้วยครับ(พอดีอยู่ป.6ต้องขยันไปนวเรียนมากกว่าเลยไม่ค่อยได้ศึกษาโปเกม่อนด้วยอะนะครับ)ขอโทษอีกทีงามๆครับ :pika02:

ถ้าไม่ออกตัวว่าอยู่ ป.6 ต้องขยันเรียน จะน่ารักมากเลยนะครับ  :pika01:

ส่วนโปเกมอนที่จะทำรีวิว ผมเข้าใจอยู่ว่า ถ้าไม่ชอบตัวนั้นมาจริงๆมันทำไม่ได้หรอก แต่การที่จะเอาโปเกมอนที่เราชอบมาทำให้มันเจ๋ง มันเป็นสิ่งที่สุดยอดไปเลยครับ แต่ปัจจุบันอย่าให้ลัทธิซาโตชิเข้ามาครอบงำ การเล่นโปเกมอนใช้ข้อมูล การบวกเลข และทักษะเยอะครับ การที่เราลงแรงในส่วนนี้มันคุ้มค่ากับการที่เราเขียนครับ

ปล.ตอนผมอยู่ป.6เหมือนกัน ผมเพิ่งได้เล่นโปเกมอนโกลด์ซิลเวอร์เองนะ อินเตอร์เน็ตยังไม่มีใช้แพร่หลายเลย น้องเกิดมาในยุคที่ข้อมูลพร้อม ใช้มันให้เป็นประโยชน์ครับ

ขอบพระคุณครับ

ลัทธิซาโตชิ

โอ๊ะ ชอบคำนี้แฮะครับ... จำไปใช้มั่ง

อ้อ อย่างนั้นเองสินะครับ

ผมก็เข้าใจว่าใส่ท่าโจมตีอะไรก็ได้ที่ Coverage ได้ดีก็ใส่ๆเข้าไป

ไม่สนใจสายฟิสิกส์/พิเศษ หรือข้อจำกัดของท่าโจมตี

V

V

ลัทธิซาโตชิ = การจัดท่า และโปเกมอนตามซาโตชิ พร้อมพิมพ์ดังๆว่า "ย๊าก!!!" เพื่อให้โปเกมอนโจมตีแรงขึ้น และ "หนอยแน่" เผื่อโปเกมอนจะพลังป้องกันสูงขึ้นครับ

ผมชอบตัวนี้นะครับ แต่ยังใช้ไม่ค่อยเก่งแค่นั้นเแงครับ :pika02:

ความเห็น8:ขอบคุณครับ แล้วเดี๋ยวจะเปลี่นให้ครับ :pika01:

สัญลักษณ์ธาตุ ไปกดเพิ่มเติมตรงไอคอนของบอร์ดเราได้ครับ เราเตรียมให้แล้ว ตัดขอบสวยกว่านะครับ  :pika01:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.