Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ที่ช่อง 9 ฉายโปเกมอนไมครบและขามภาค เพราะฟรีทีวีทยไมีแค 6 ชอง ใชไหมครับ

Guest doanga2007

Recommended Posts

Guest doanga2007

ที่ช่อง 9 ฉายโปเกมอนไมครบและขามภาค เพราะฟรีทีวีไทยมีแค 6 ชอง ใชไหมครับ

ถ้าฟรีทีวีทยมีไเกิน 12 ชอง อยางเขมร ถามวาแกปัญหาโปเกมอนขามภาค ข้ามตอน ไดไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมคิดว่าจำนวนช่องไม่น่าจะเป็นประเด็นหลักที่ทำให้ Modern Nine Cartoon ไม่สามารถนำโปเกมอนมาฉายได้ครบทุกภาคทุกตอนหรอกนะครับ แต่อยู่ที่ความเหมาะสมในการจัดผังรายการมากกว่า เนื่องจากเวลาในการออกอากาศของ Modern Nine Cartoon จะทำได้เฉพาะในช่วงวันเสาร์ - อาทิตย์เท่านั้น ด้วยจำนวน Episode รวมของโปเกมอนที่ปัจจุบันมีมากกว่า 750 ตอนแล้ว แต่สามารถออกอากาศให้ชมได้เพียงสัปดาห์ละ 2 ตอนเท่านั้น ทำให้ต้องใช้เวลาหลายปีเลยทีเดียวกว่าจะฉายได้ครบทุกตอน ประกอบกับความที่ช่อง 9 เป็นฟรีทีวี จึงจำเป็นต้องมีรายการอื่นๆ สลับเปลี่ยนหมุนเวียนกันออกอากาศในแต่ละวัน ซึ่งต่างจากช่องโทรทัศน์ผ่านดาวเทียมบางช่องที่สามารถออกอากาศแต่เฉพาะการตูนได้อย่างเต็มเวลา เช่น Gang Cartoon หรือ Cartoon Network จึงทำให้เป็นอุปสรรคพอสมควรเลยนะครับ สำหรับช่อง 9 ทั้งนี้ยังไม่ได้พิจารณาถึงข้อจำกัดด้านอื่นๆ เช่น ลิขสิทธิ์ของการ์ตูน รวมทั้งทีมพากย์เสียงที่ต้องมีการเตรียมการเอาไว้ล่วงหน้าก่อนจะนำมาออกอากาศได้ เป็นต้น

ดังนั้นถ้าอยากรอชมโปเกมอนให้ครบทุกตอน ถ้าไม่สะดวกที่จะดูคลิปที่อัดจากการออกอากาศของ TV Tokyo และใส่คำแปล Subtitle โดยคนไทย ที่มีให้ชมผ่านอินเตอร์เน็ตอย่างแพร่หลายแล้ว ก็สามารถรอชมจาก VCD หรือ DVD ที่ใส่เสียงพากย์แล้วในภายหลังก็ได้ครับ

ที่ช่อง 9 ฉายโปเกมอนไมครบและขามภาค เพราะฟรีทีวีไทยมีแค 6 ชอง ใชไหมครับ

ถ้าฟรีทีวีทยมีไเกิน 12 ชอง อยางเขมร ถามวาแกปัญหาโปเกมอนขามภาค ข้ามตอน ไดไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับจำนวนช่องครับ

ขึ้นอยู่กับผู้ถือครองลิขสิทธิ์อย่างถูกต้องในบ้านเรา และผลตอบแทนหลังการฉายมากกว่า คล้ายๆ กับละครภาคค่ำหลังข่าวแหละครับ

ละครภาคค่ำหลังข่าว เรื่องไหนดังเรตติ้งดีคนดูเยอะ โฆษณาจะเยอะ เนื้อเรื่องจะยิ่งยืดยาวไปเรื่อยๆ เพื่อขายโฆษณา และเรียกเรตติ้งช่อง ตรงกันข้ามกับละครเกรดบีที่ไม่เด่นไม่ดังเท่าไหร่ ก็จะถูกหั่นตอน รวบรัดตัดใจความเอา หรือบางทีก็โดนตัดจบก็มี

กับการ์ตูนเด็กๆ ก็เป็นเช่นกัน แต่เนื่องจากเราไม่ได้เป็นคนสร้างเอง (ยกเว้นพวกเบิร์ดแลนด์ เชลล์ดอน หรืออะไรพวกนี้นะ) มันเลยยืดเรื่องไม่ได้ แต่ที่ทำได้มีเพียงยัดโฆษณาเยอะๆ ตรงกันข้าม เรื่องไหนอิมแพคน้อยๆ ในบ้านเราก็คงโดนตัดบางท่อนไปบ้าง หรืออย่างเลวร้ายที่สุด (ที่โปเกมอนเคยเจอมา) คือตัดจบ หรือข้ามภาคข้ามตอนครับ

สังเกตสิว่าเรื่องไหนอิมแพคแรงๆ เด็กๆ ดูเยอะ ไม่โดนตัดไม่โดนข้ามหรอก จริงมั้ย?

อย่าหวังอะไรมากกับฟรีทีวีครับ ตราบใดที่สังคมไทยยังไม่ได้ให้การยอมรับอนิเมะอย่างเป็นทางการ

ทุกอย่างของฟรีทีวีขึ้นอยู่กับสปอนเซอร์โฆษณา อย่างเก่งก็นมเปรี้ยว ช็อกโกแลตปลอม ขนมขบเคี้ยว ที่ยังพอสามารถและสนใจซื้อโฆษณาในช่วงนี้ได้ครับ

ปล. สงสัยจริงๆ อยากรู้ว่าละครจักรๆวงศ์ๆ เรตติ้งสู้ช่องเก้าการ์ตูนได้ป่าวหว่า

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.