Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เรียนต่อสายแพทย์

SATO

Recommended Posts

ขอถามหน่อยครับ(แบบมีสาระซะบ้าง) เรียนต่อสายแพทย์นี่ต้องต่อสายไรมั่งครับ ถ้าได้ข้อมูลละเอียดจะดีมากเลยครับ :pika01:

ม.ปลาย แผนกวิทย์ไงครับ

หรือว่าต้องการคำตอบเพิ่มเติมแบบไหนก็ระบุมาอีกนะครับ  :pika10:

คำว่าต่อสายอะไรมั้ง นี่ ผมยังงงๆอยู่ว่าจะตีความเป็นว่า ถ้าได้เรียนแล้วจะต่อสายอะไร หรือว่า ก่อนจะเรียนได้ต้องต่อสายอะไรนี่สิ

ถ้าสำหรับม.ปลายก็วิทย์-คณิต

ส่วนมหาลัยจะเอาที่ไหนและคณะอะไรก็เลือกตามความสะดวกเลยจ๊ะ

*คำเตือน เรียนแพทย์จะต้องเรียนหนักมากนะ คะแนนจะใช้เข้าก็สูง ทำคะแนนม.ปลายดีๆล่ะ เพราะคะแนนนี้ใช้ชี้เข้ามหาลัยยันคณะได้เลยล่ะ

ตอบคุณน้องเจ็ทนะครับ ที่ถามผมก็รวมทั้งก่อนเรียนและได้เรียนเลยครับอยากได้ข้อมูลเรื่องนี้น่ะครับ :pika03:  ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

แพทย์ที่ว่าก็มีหลายแบบนะครับ ต้องระบุด้วย (หมอทั่วๆไป หมอเฉพาะทาง ศัลยแพทย์ ฯลฯ)

หมออนามัย หมอฟัน เจ้าหน้าที่สาธารณะสุข คนทำงานออฟฟิสในโรงพยาบาล เห็นคนทั่วๆไำปก็เรียก"หมอ"เหมือนกัน ทั้งๆที่จริงๆแทบจะไม่ใกล้เคียงเลย ทั้งงาน เงินเดือน หน้าที่รับผิดชอบ หน้าตาในสังคม การเรียน ฯลฯ :psyduck03:

ตามที่แม่ผมบอกก็เรียนพื้นฐาน 3 ปี เรียนหนัก+ฝึกงาน 2-3 ปี

อยากได้ข้อมูลตอนที่ได้เรียนแล้วต่อสายอะไรยังๆไงต่อแบบด่วนถึงด่วนสุด ขอบคุณครับ

ควรเรียน วิทย์-คณิต เพื่อมีพื้นฐานด้านวิทยาศาสตร์เยอะๆครับ

ถ้าโรงเรียนมีพวก วิทย์เคมี วิทย์ชีวะ ก็เลือกเลย

ม.ปลายอ่านหนังสือเยอะๆ เรียนเยอะๆ สอบ@NET ให้ดีๆ คะแนนสูงๆเข้าไว้

ถ้าจะเป็นหมอ ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่า มีความพร้อมที่จะเรียนหนัก และ มีภาระงานหนักในชีวิตรึยัง และ ถ้าเรียนไปแล้ว จะเรียนไหว จนใช้ทุนครบ ต้องออกต่างจังหวัดกันดารบ่อยๆครับ

ต่อสายอะไรนี่ หมอก็มีหลายสาขาตามแต่มหาลัยเปิดครับ แต่หลักๆก็

อายุรแพทย์ - วินิจฉัยโรค ใช้ยา

ศัลยแพทย์ - หมอ ผ่าตัด

จักษุแพทย์ - หมอตา

นาสิกแพทย์ - หมอหู

สูตินรีแพทย์ - หมอทำเกี่ยวกับระบบสืบพันธุ์หญิง

หมอผิวหนัง - เปิดพวกคลีนิคสิว

และอื่นๆเฉพาะทางกว่านี้ผมไม่ชัวร์แล้วนะครับ แต่ถ้าจะเรียนจริงๆ พยายามและคิดไว้ว่า เราเจออะไรมากมายเช่น ผ่าตัดอาจารย์ใหญ่ (ศพจริงๆ) ในการเรียนกายวิภาค และอะไรสยดสยองมากมายกว่าที่เราจะจินตนาการออกครับ

"หมอทั่วไป" ลองค้นคว้าคำว่าเจ้าหน้าที่สาธารณะสุขดูครับ ว่าตรงกับที่คุณต้องการรึเปล่า

เคยได้ยินว่าคนทางด้านนี้ขาด เรียนมาก็น่าจะหางานได้

รายได้ปานกลาง งานไม่ยากเทียบกับหมออื่น เน้นเรียนกว้างๆ รักษาเบื้องต้น เกินกำลังก็โยนให้โรงบาล(ฮา)

ต่อ ม.4 วิทย์คณิต แล้วก็คณะแพทย์ตามมหาลัยที่ท่านสะดวก (แม่และแม่ผมเรียน ม.บูร)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.