Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ถามเรื่อง:วิวัฒนาการPokemonด้วยitem/trade

Taipuck

Recommended Posts

อยากทราบว่า Pokemon จำพวกที่ต้องใช้ item หรือการ trade นั้นเรื่องของ lv จะมีผลต่อ stat หรือเปล่าคับ

Ex ใส่หิน pokemon ตัวเดียวกัน

ตัวที่1 ใส่หินให้กลายร่างตอน lv1

ตัวที่2 ใส่หินให้กลายร่างตอน lv99

ทั้ง2ตัวจะมีstatหรือบางอย่างต่างกันหรือเปล่าครับแล้วในกรณีของพวกที่กดยกเลิกตอนกลายร่างมีผลเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ไม่มีผลต่างครับ statจะเท่ากัน(ถ้า2ตัวนั้นมี Iv Ev นิสัย เหมือนกันทุกอย่างนะครับ)

เห็นช้าไปแฮะ แต่ก็โอเค

ลองไปดูที่กระทู้นี้เพิ่มเติมอีก

http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=39.0

จะเห็นได้ว่าระดับพลังของโปเกมอนมีหลักเกณฑ์การคิดที่แน่นอน การเปลี่ยนร่างช้าจึงไม่มีผลแต่อย่างใด

สิ่งที่ผมอยากให้ลองคำนึงถึงอีก 2 ข้อนะครับ

1)การเปลี่ยนร่างด้วยหิน โดยปกติสเตตัสในทั้ง 2 ร่างจะแตกต่างกันชัดเจนกว่าการเปลี่ยนร่างด้วยเลเวลหรือการเทรด แถมยังไม่ต้องเก็บเลเวล เลยไม่ต้องคิดมากเรื่อง Ev ขยะ

แน่นอนล่ะว่าโปเกมอนที่เก่งขึ้นในเลเวลเท่าเดิม ย่อมเก็บเลเวลได้ดีกว่าดันทุรังเก็บในร่างแรกแน่ๆ

แต่ถ้าเป็น Gen 5(BW&BW2) จะตรงกันข้าม 

โปเกมอนร่างท้ายๆจะเลเวลขึ้นช้ากว่าร่างแรก โดยเฉพาะโปเกมอนที่ใช้หินวิวัฒนาการ

เพราะฉะนั้น การเก็บเลเวลในร่างแรกจนพอใจก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนร่าง จึงเป็นความคิดที่ไม่เลวใน Gen 5

2)ท่า.. อันนี้เรื่องใหญ่ที่สุด

โปเกมอนที่เปลี่ยนร่างด้วยหิน ท่าที่เรียนได้ในร่างแรกและหลังเปลี่ยนร่างแล้วจะต่างกันอย่างชัดเจน

ควรศึกษาว่าทั้งสองร่างมีท่าไหนบ้างที่คุณต้องการ อัพร่างแรกจนได้ท่าที่ต้องการแล้วค่อยเปลี่ยนร่างจะดีที่สุด

เพราะท่าที่เรียนได้ในเฉพาะร่างแรก ร่างที่พัฒนาแล้วจะพยายามยังไงก็ได้มาไม่ได้หรอกนะ

ตัวอย่าง โดเรเดีย

สมมุติว่าผมต้องการท่า

Giga Drain(ได้จากทิวลิเนะ Lv.26)

Leaf Storm(ได้จากทิวลิเนะ Lv.46)

Quiver Dance(ได้จากโดเรเดีย Lv.28)

ผมก็จะใช้ทิวลิเนะจนเลเวล 46 และเรียนท่า Giga Drain และ Leaf Storm ได้ทั้งคู่ จึงเปลี่ยนร่าง

ผมก็จะได้โดเรเดียเลเวล 46

อ้าว ก็ Quiver Dance มันได้ตอนเลเวล 28 นี่นา จะทำไงดีล่ะ?

ก็ใช้เกล็ดรูปหัวใจไปจำท่าได้ครับ

แต่ถ้าผมเปลี่ยนร่างทันทีที่จับได้ ผมก็จะอดได้ท่า Giga Drain และ Leaf Storm ไปตลอดกาล

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.