Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

มือถือให้แม่ครับ

nabadee2125

Recommended Posts

หลังจากสิงบอร์ดนี้มาสักพัก วันนี้ได้ฤกษ์สมัครสมาชิก เพื่อมาโพสถามเลยครับ :pika01:

เรื่องของเรื่องคือเมื่อวานเพิ่งได้เงินเดือนเดือนแรกในชีวิตครับ รู้สึกปลื้มมาก แล้วก็อยากทำในสิ่งที่ตัวเองคิดไว้นานแล้ว

คืออยากจะซื้อมือถือให้แม่ซักเครื่องนึง ทดแทนบุญคุณที่ท่านเคยดูแลเรา เสียเงินโน่นนี่ให้เรามานาน (ขอเริ่มจากเล็กๆก่อนละกันนะ)

ก็ไปยืนๆดูๆดมๆที่ห้างมาทั้งวัน ตอนนี้สนใจ Lumia 620 ที่ True อยู่ เพราะเขาจัดโปรโมชั่นซื้อพร้อมแพคเกจอยู่ครับ

คือมันจะได้ส่วนลดค่าแพคเกจ,ที่ชาร์จแบบพกพา,ผ่อน 0%,Unlimited Wifi อ่ะครับ

ผมมองๆแล้วรู้สึกว่า ด้วยราคาที่ไม่สูงจนเกินไป น่าจะเหมาะกับแม่ผม

แต่เพราะผมกับแม่ไม่เคยใช้ Window Phone มาก่อนเลยกลัวท่านจะเล่นไม่เป็น

เลยอยากมาลองถามเพื่อนๆดูก่อนว่ามีใครเคยใช้รึเปล่าครับ แล้วใช้ยากมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็ฯครับ  :pika10:

คุณแม่เคยใช้สมาร์ทโฟนมาก่อนหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่เคยใช้สมาร์ทโฟนมาก่อน บวกกับไม่มีความรู้พื้นฐานเบื้องต้นที่เกี่ยวกับเทคโนโลยีต่างๆบนมือถือ

ก็คงปรับตัวลำบากหน่อยล่ะครับ แต่ไม่ยากเกินไปแน่นอนครับ ประมาณว่าใช้ใหม่ๆมันไม่คุ้นเคย ใช้ไปเรื่อยๆจะเริ่มเข้าใจเองครับ

ลองบอกงบประมาณที่มีในการซื้อมือถือให้คุณแม่ครั้งนี้ดูครับ ว่ามีงบเท่าไหร่ และ คุณแม่ใช้งานอะไรบ้างครับ

เพราะอย่างที่บอกมา ได้ค่าส่วนลดแพ็คเกจ ถ้าคุณแม่ไม่ได้เล่นเน็ตบนมือถือหรือใช้โทรเยอะๆ มันไม่คุ้มเลยนะ

(ยกเว้นแต่จะเอาเบอร์ที่สมัครแพ็คเกจ ถอดซิมเอามาใช้เองนี่ก็อีกเครื่องนึง)

โดยรวมแล้ว WP8 ก็ไม่ได้ใช้งานอะไรยากนะครับ ยูสเซอร์อินเตอร์เฟสเองก็ออกแบบมาแบบไม่ค่อยซับซ้อนอะไรเท่าไหร่

ลองหารีวิว Lumia 620 ดูจากหลายๆที่ อ่านข้อดีข้อเสียประกอบ ถ้ามีงบประมาณเกือบหมื่น 620 เป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับ

ตัวเลือกอื่นๆก็มีโนเกียฟีเจอร์โฟนราคาประมาณ 3000 - 5000 และ Android (แต่ไม่ค่อยแนะนำเพราะถ้าจะเล่น Android ควรเล่นรุ่นเรือธงของค่ายต่างๆไปเลยไม่งั้นจะเจอปัญหาเยอะแยะ ขนาดรุ่นแพงๆยังมีปัญหาตรึมเลย)

อุ้ย พิมพ์ซะยาว เพลินไปหน่อย ขอโทษทีครับ 555

แม่ผมอายุ 48 แล้วครับ

เพิ่งหันมาจับ wp เครื่องแรกเมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อน

ตอนแรกก็ทำท่าว่าจะงงๆนะ เราก็นึกว่าแบบเสียเงินฟรีละ

เอาเข้าจริงแป๊บเดียวเล่นเป็นเลยอ่ะ

เป็นลูกที่กตัญญูมากครับ สนับสนุนให้ซื้อครับผม :pika03:

แนะนำให้ลองอ่านรีวิวในเวปดูก่อนนะคะ

รึยังไงก็ซื้อเลยก็ได้ เพราะอะไรที่ลูกซื้อให้ เราเชื่อว่าพ่อแม่ดีใจหมดแหละ :pika10:

i-mobile IQ 4 ครับ ราคา 4990 บาท

กล้อง 8 ล้าน Android 4.0 Ice-cream Sandwich

พ่อผมใช้แล้วดีครับ สำหรับคนสูงไว

WP นี่มันราคาเท่าไหร่อะครับ พอดีเครื่องเก่าเน่าอยากหาซื้อใหม่

WP นี่มันราคาเท่าไหร่อะครับ พอดีเครื่องเก่าเน่าอยากหาซื้อใหม่

แล้วแต่รุ่นเลยครับ มีตั้งแต่ 5000 ปลายๆ - 20000 เลยทีเดียว

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.