Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ขอคำแนะนำในการกลับมาเล่นโปเกมอนหน่อยครับ

Jebbies

Recommended Posts

สวัสดีครับทุกท่าน ก่อนอื่นเลยต้องของเล่าเรื่องราวคร่าวๆก่อนนะครับ  :pika01:

คือผมและน้องชายชอบเล่นโปเกมอนมากเมื่อสมัยเป็นเด็ก(โข่ง) เริ่มมาตั้งแต่RBGY จนถึง Gold Sliver Crystalแล้วหยุดไป

ส่วนน้องผมหยุดไปภาค Sapphine แต่เล่นไม่จบ ให้เพื่อนยืมไปแล้วก็หายไปเป็นที่เรียบร้อย

ผ่านมา10ปีกว่าเห็นจะได้มั๊ง? วันหนึ่งเผอิญว่า น้องชายผมไปเคลียร์ห้องยกใหญ่ เลยเจอAdv SP กับตลับเกมโปเกมอน

น้องผมเลยชวนมาระลึกถึงความหลังกันสักหน่อย แต่อนิจจาผมมีเครื่องGBCซึ่งเล่นได้มากสุดก็แค่ภาค Crystal เท่านั้น

ซึ่งพวกเราเองมีความรู้ในซีลิบัมของโปเกมอนเพียงเจน1-2-3เท่านั้น

ที่นี้น้องผมก็เลยไปซื้อภาค Saphine ใหม่กับFire Red มาเล่น เพื่อค่อยเรียนรู้กับโปเกมอนเจนใหม่ๆ ครับ ดังนั้นน้องเลย

มาไซโคผมให้ซื้อเครื่องเล่นเป็นเพื่อนมันหน่อย ซึ่งผมก็อืมคงเป็นโอกาสอันดีที่จะกลับมาเล่นเพราะมีเพื่อนเล่นก็จะสนุกกว่า

soloเดี่ยวๆแน่นอน

ที่นี้ว่ามีข้อสงสัยมากมาย แต่ไม่รู้จะไปปรึกษาใครดี เพราะอยากจะถามจากผู้รู้ หรือเซียน มากกว่าคนทั่วไปมาให้ความเห็นซึ่งก็ไปชัดเจนน่ะครับ

เลยตั้งสินใจมาตั้งถามเว็บนี้ซึ่งน่าจะเป็นแหล่งความชาวโปเกมอนอย่างดี ซึ่งคำถามผมมีดังนี้ครับ  :pika03:

1.1 เครื่อง Gameboy Advance SP สามารถลิ้งค์แลกเปลื่ยน กับ Gameboy Colour ได้ไหมครับ? ถ้าได้ต้องใช้วิธีไหนครับ สายลิงค์ หรือสัญญา Wifi ครับ?

1.2  แล้วในกรณีของภาค Gold Sliver Crystal สามารถแลกเปลื่ยนโปเกมอนไปภาค Fire Red ได้ไหมครับ?

2.1 ถ้าผมจะซื้อเครื่อง DS นั้น ผมควรจะซื้อเครื่องรุ่นไหนดีครับ?ถ้าจะเอาไว้เล่นโปเกมอน เจนใหม่ (ถ้ามีงบเพียง 4000-5000)

2.2 เครื่อง DS สามารถ แลกเปลื่ยนโปเกมอน กับ เครื่อง Gameboy Advance SP ได้ไหมครับ?

2.3 เครื่อง DS สามารถ แลกเปลื่ยนโปเกมอน กับ เครื่อง Gameboy Colour ได้ไหมครับ?

2.4 ตลับแฟลช คืออะไรครับ? แล้วถ้าจะซื้อโปเกมอนมาเล่นเนี่ย สมมุตินะครับ ผมไม่ได้ซื้อตลับแท้ ผมจะสามารถเล่นโปเกมอนด้วยวิธีอื่น

อย่างไรครับ? (ต้องขออภัยที่ถาม อยากทราบเป็นความรู้ครับ)

2.5 เครื่อง DS สามารถเล่น ตลับเก่า (RBGY / GSC /RSE /FireRGreenL) ได้ภาคไหนบ้างครับ?

2.6 โซนของเครื่อง มีผลอย่างไรบ้างครับ ถ้าจะซื้อควรจะต้องเป็นโซนไหนครับ (เล่นภาค Eng) ครับ?

2.7 เครื่อง3DS สามารถเล่นโปเกมอนตลับเก่าๆได้ไหมครับ? ถ้าได้ สามารถเล่นได้แค่ภาคไหนครับ?

3 ถ้าเล่นโปเกมอน ด้วย Emulator ใน PC ผมสามารถที่จะแลกเปลื่ยนโปเกมอนกับเครื่องGameboy Adv SP หรือ DS ได้ไหมครับ

4 เผอิญว่าผมมีเครื่อง PSP(Slim3000) ถ้าผมเล่นโปเกมอน RSE / FireRGreenL ใน PSP ผมสามารถแลกเปลื่ยนกับ GameboyAdv SP ได้ไหมครับ?

ถ้าได้ด้วยวิธีไหนครับ

5. วิธีดูว่าตลับของเครื่องgameboy advance กับ DS เป็นของแท้ มีวิธีสังเกตอย่างไรครับ

ข้อสงสัยของผมก็คงมีแค่นี้ อาจจะยาวสักหน่อยต้องขออภัยด้วยครับ ต้องขออภัยถ้าหากผิดหมวดนะครับ

ขอบคุณครับ  :pika01:

จะตอบเท่าที่จะตอบได้ละกันนะคะ

2.2 เครื่อง DS สามารถ แลกเปลื่ยนโปเกมอน กับ เครื่อง Gameboy Advance SP ได้ไหมครับ?

: ได้ค่ะ แต่ต้องเป็นตลับแท้เท่านั้นนะคะ

2.3 เครื่อง DS สามารถ แลกเปลื่ยนโปเกมอน กับ เครื่อง Gameboy Colour ได้ไหมครับ?

: ไม่น่าจะได้นะคะ คือที่เราเห็นก็มีแค่ตลับGBAล่ะค่า

2.4 ตลับแฟลช คืออะไรครับ? แล้วถ้าจะซื้อโปเกมอนมาเล่นเนี่ย สมมุตินะครับ ผมไม่ได้ซื้อตลับแท้ ผมจะสามารถเล่นโปเกมอนด้วยวิธีอื่นอย่างไรครับ? (ต้องขออภัยที่ถาม อยากทราบเป็นความรู้ครับ)

: ตลับแฟลช คือ ตลับDS ที่ใส่ROM(ไฟล์เกม)หลายๆเกมเอาไว้ค่ะ(สามารภหารอมโหลดได้ทั่วไป ;w;" ) โดยจะต้องมี SD Card มาช่วยในการใส่ไฟล์ด้วย

2.5 เครื่อง DS สามารถเล่น ตลับเก่า (RBGY / GSC /RSE /FireRGreenL) ได้ภาคไหนบ้างครับ?

: ตลับ GBA เล่นได้ค่ะ แต่GB/GBC ไม่เคยลอง

2.6 โซนของเครื่อง มีผลอย่างไรบ้างครับ ถ้าจะซื้อควรจะต้องเป็นโซนไหนครับ (เล่นภาค Eng) ครับ?

: มีผลที่เราไม่สามารถซื้อเกมจากโซนอื่นๆมาเล่นได้ค่ะ (เช่น เครื่องเกมโซนUS เล่นกับตลับเกมโซนJAP ไม่ได้ค่ะ)

อาจไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่นะคะ หนูอธิบายไม่ค่อยเก่ง :pika12:

ขอประกาศตัวย่อไว้ก่อน เวลาเขียนจะได้ไม่ยืดนะครับ

Gen1 - Red Green Blue Yellow (Gameboy)

Gen2 - Gold Silver Crystal (Gameboy Color)

Gen3 - Ruby Sapphire Emerald FireRed LeafGreen (Gameboy Advance)

Gen4 - Diamond Sapphire Platinum HeartGold SoulSilver (Nintendo DS)

Gen5 - Black White Black2 White2 (Nintendo DS)

Gen6 - X Y (Nintendo 3DS)

HeartGold SoulSilver = ภาครีเมคของGoldSilver โดยพัฒนากราฟฟิกและกลไกเกมให้ทันสมัย

1.1 ไม่ได้ครับ โปเกมอน Gen2 (Silver Gold Crystal) เอาโอนไปGen3 (Ruby Sapphire Emerald FireRed LeafGreen) ไม่ได้ เนื่องจากตัวเกมได้เปลี่ยนกลไกใหม่หมดเลย ทำให้ย้ายไม่ได้ครับ

1.2 ไม่ได้ครับ

2.1 Genใหม่สุดที่จะออก รอซื้อ3DS ไปเลยครับ ซึ่งเดือนตุลาจะออกภาคXY (Gen6) แล้ว เก็บเงินต่ออีกนิดเพื่อของใหม่แบบยกเครื่องไปเลย ฉากต่อสู้ก็สามมิติครับ

2.2 ไม่ได้ครับ แต่การโอนโปเกมอนจาก Gen3 ไป Gen4 สามารถใช้ระบบ Dual Slot ของ Nintendo DS และ Nintendo DS Lite โดยการ เสียบตลับแท้ของGBA ไป และย้ายไปตลับDS ย้ายแล้วย้ายเลย โอนกลับไม่ได้ละนะครับ (Nintendo DSi ไม่มีช่องเสียบตลับGBAทำไม่ได้ครับ)

2.3 ไม่ได้เลยครับ

2.4 ตลับแฟลชก็คือตลับที่เราเอาไฟล์เกมที่หาโหลดฟรีมาลงในตลับนั้นแล้วเล่นเกมได้ แต่ปัญหาตมมาเยอะมาก แก้ปัญหาให้ขาดก็ซื้อตลับแท้มาซะครับ เก็บเงินเพิ่มนิดหน่อย ถือว่าได้อุดหนุนด้วย ซื้อมาแล้วจะรู้ค่าเล่นแล้วติดด้วย

2.5 Nintendo DS และ DS Lite สามารถเล่น Ruby Sapphire Emerald FireRed LeafGreen ได้เลย แค่เสียบตลับครับ แต่ DSi เล่นไม่ได้เพราะว่าไม่มีรูเสียบตลับเกมบอยละครับ

2.6 สำหรับโปเกมอน Gen 4ตลับแท้ใช้โซนไหนเล่นก็ได้ แต่ Gen5 เป็นต้นไปตลับแท้จะล็อคโซนครับ หมายความว่า ถ้าเรามีเกมโซนญี่ปุ่นเราต้องเล่นใน DSiและ3DS ที่เป็นโซนญี่ปุ่นเท่านั้น (ส่วน DS และ DS Lite ไม่ล็อคโซน สบายใจได้ครับ)

ปล. ลองดูด้วย เพราะว่า โซนอังกฤษจะมี EU กับ US ส่วนใหญ่ประเทศไทยเล่น US กันนะครับ อย่าซื้อEUนะแม้ว่าจะราคาถูกกว่า แต่ความเสี่ยงสูงกว่ามากๆครับ

2.7 3DS เล่นได้เก่าที่สุดคือ Gen4 เป็นต้นไปครับ ส่วนGen3ลงมาไม่มีช่องให้เสียบตลับแล้วครับ

3. ตามหลักแลกตรงๆระหว่างคอมกับDSไม่ได้เลยครับ

4. ไม่ได้ครับ

5. ส่วนใหญ่เกมบอยแผ่นแท้ผมเอาเฉพาะโปเกมอนอย่างเดียวก่อนละกันนะครับ แต่เอาตามหลักแล้วแผ่นแท้มือ1หาไม่ได้แล้วแหละสำหรับ GBA หรือถ้าเจอก็แรร์ไอเท็ม ตลับแท้GBAดูจาก

กล่องสวยงาม หมึกพิมพ์สีไม่ฉูดฉาด พิมพ์เนี๊ยบ

ตลับเกมข้างในคู่มือพิมพ์สวยงาม กล่องกระดาษตัดเนี๊ยบ กลิ่นกระดาษลังจะหอมๆ

สีตลับจะเป็นสีตามภาคแต่จะใสๆ เขย่าแล้วจะหลวมๆนิดๆครับ

ส่วนDSผมไม่เคยเจอตลับปลอมนะครับ ส่วนใหญ่ถ้าจะปลอมซื้อตลับแฟลชดีกว่า

แต่หลักการเดียวกันครับคล้ายๆด้านบน แต่ตัวตลับเป็นสีทึบครับ

ถ้าHG SS จะแถมโปเกวอล์กเกอร์ด้วย ถ้าไม่แถมถือว่าปลอม

ส่วน BW B2W2 ตรงบ้านบนตลับจะมีinfrared port เล็กๆซ่อนอยู่ ไว้ลิงค์ระหว่างตลับแบบรวดเร็วครับ

ปล.​ใครมีอะไรเสริมจากนี้ก็บอกมาเลยละกัน ผมเบลอๆนิดนึง 555

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ผมเริ่มกระจ่างบ้างแล้ว ว่าไปแล้วก็มีคำถามอีกนิดหน่อยครับ  :pika01:

1. ภาค FireRed / GreenLeaf ไม่สามารถจับโปเกมอนได้ครบใช่ไหมครับ (จำได้ว่าต้องมีตั๋วหนังอะไรทำนองนี้ด้วยจับตัวลับ)

ถ้ามี ไม่ทราบว่ามีบทความไหนเขียนไว้แล้วบ้างครับ ผมจะได้ตามหาอ่าน

2. ถ้าริซาร์โดะ(ร่าง2ของฮิโตะคาเงะ) เปลื่ยนร่างเป็นริซาดอนตอนเลเวล 36 มันจะได้ท่า Wing Attack มาทันที ผมสงสัยว่า ถ้าผมยับยั้ง

เปลื่ยนร่างเพื่อจะเอาท่าสุดท้ายตอนแลเวล 55 ถ้าผมให้มันเปลื่ยนร่างตอนเลเวล 56 มันจะได้ท่า Wing Attack ไหมครับ?

3. ในหนังสือบทสรุป ท่าที่มีอักษร HD หมายความว่าอะไรครับ?

4. ทำไมโปเกมอนภาคการ์ตูนของซาโตชิภายหลัง ถึงมีชื่อ AG ต่อท้ายละครับ?

5. pokemon card มีเป็นเกมนอกจากเครื่อง GBC อีกไหมครับ?

ป.ล.  :pokeball-s: หลังจากที่ได้คำตอบของทุกท่านแล้ว ผมได้ปรึกษากับน้องผมแล้ว มีแววว่าผมอาจจะต้องซื้อGBA Sp

มาเล่นเป็นเพื่อนน้องครับ เพราะน้องจะเอาสตางค์ไปซื้อการ์ตูนโปเกมอนมาติดตามต่อ หลังจากที่ไม่ได้ดูมานานแสนนานมาก

เลยคิดว่าคงไม่มีเงินพอจะซื้อ DS ในเร็ววันนี้ครับ...

1. ไม่ครบครับ ส่วนการได้มามันก็หมดเวลาไปนานแล้ว

2. ภาคไหนบอกไม่ละเอียด แต่ตามหลักของเกมแล้ว ไปหา Move Relearner ของแต่ละเกมครับ มีให้ทุกภาค

http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Move_relearner

3. หนังสือบทสรุปเล่มไหนครับ ถ้าให้ดีกรุณาเอารูปลงให้ดูด้วยครับ ส่วนใหญ่ในเวปเราไม่ค่อยซื้อหนังสือบทสรุปกันอยู่ ข้อมูลในเน็ตดีกว่า และหนังสือบทสรุปไทยก็ลอกของที่เราเคยทำไปลงด้วย

4. Advance Generation ครับ ของGen3 (เล่นคำกับ Gameboy Advance)

5. มีในเวปซึ่งไม่ค่อยจะเวิร์คเพราะว่าต้องจ่ายเงินจริงในการซื้อเด็คเจ๋งๆด้วย แต่ถ้าอยากลองลองเล่นได้ตามลิงค์ครับ

http://www.pokemontcg.com/

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.