Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[ประกาศ] ย้ายมาเล่น Pokemon Showdown กันอย่างเป็นทางการแล้ว!!

Paytong

Recommended Posts

คู่มือและรายละเอียดต่างๆของเกมนี้ อ่านได้ที่ [++กดตรงนี้++] เลยครับ

อย่างที่รู้ๆกันดีนะครับ ว่า Pokemon Online หรือที่เรียกกันสั้นๆว่า PO นั้นเมื่ออัพเดตเวอร์ชั่น 2 จะทำให้ภาษาไทยใช้สระกับวรรณยุกต์ไม่ได้เลย

แล้วเมื่อไม่นานมานี้ ก็มีคนมาแนะนำ Pokemon Showdown ในบอร์ดเรา ปรากฏว่ามีกระแสตอบกลับที่ดีมากมาย คนสนใจเข้ามาทดลองเล่นกันมาก

และการใช้งานที่เรียบง่าย กับ Pokemon Online Simulator ที่อยู่บนพื้นฐานของ web-based จึงทำให้เข้าถึงได้ง่าย เพียงแค่จำ link ของเซิร์ฟเวอร์ที่ต้องการจะเล่นได้

ก็สามารถเข้าไปเล่นผ่านเว็บเบราว์เซอร์ที่นิยมต่างๆเช่น Internet Explorer , Google Chrome , Mozilla Firefox ฯลฯ ได้ทันที ไม่ต้องดาวน์โหลดและติดตั้งให้ยุ่งยาก

อีกทั้งยังรองรับเบราว์เซอร์ของอุปกรณ์พกพาเช่น สมาร์ทโฟน , แท็บเล็ต อีกด้วย แต่เท่าที่ลองจะไม่สามารถใช้งานได้สมบูรณ์เหมือนกับเล่นในเบราว์เซอร์ของคอมพิวเตอร์นะครับ

ทางผู้เล่นต่างๆ ไม่ว่าจะมือใหม่หรือมืออาชีพ รวมไปถึงทีมงานของ Pkbasic เองก็เห็นด้วยที่จะย้ายมาเล่น Pokemon Showdown กันทั้งหมด

โดยทาง Pkbasic เองก็มีเซิร์ฟของทางเว็บเองเพื่อคนไทยแล้วนะครับ สามาถเข้าไปเล่นเซิร์ฟของที่นี่ได้ที่ http://pkbasicthailand.psim.us/

หากมีคนเข้ามาเล่นเยอะมากๆ ทางบอร์ดหรือแคลน nyo อาจพิจารณาจัดกิจกรรมสนุกๆให้ได้เล่นกันแน่นอนครับ  :pika01:

ภาพบรรยากาศตัวอย่าง

เบื้องต้น มีคำสั่งในเซิร์ฟต่างๆที่ควรรู้ต่อไปนี้นะครับ

วิธีใช้คำสั่ง คือพิมพ์ลงไปในช่องสนทนา ใน Lobby นั่นแหละ แล้วกด Enter เลย มี / ด้วยนะครับ

1. /away = ไม่ต้องการเล่นในขณะนี้ (เหมือน Idle ใน PO นั่นแหละ)

2. /back = ใช้เมื่อพร้อมที่จะเล่น หลังจากที่พิมพ์ /away ไป

และอย่าลืมไป register ชื่อที่ตัวเองเล่นได้ที่ http://www.pokemonshowdown.com/forum/register นะครับ

จะได้ไม่ถูกขโมยชื่อไปใช้

แชร์ไม่ได้ยังไงเหรอครับ

ตอนนี้ลองดูใหม่นะครับ

เพราะว่าผมเพิ่งไปขอให้เขาลงทะเบียนเซิร์ฟ Pkbasic เลยทำให้เซิร์ฟของเราแสดงชื่อเซิร์ฟอยู่ในหน้า pokemonshowdown.com

ทำให้สามารถอัพโหลดรีเพลย์แล้วเอามาดูใหม่เป็นลิงค์ได้แล้วครับ

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.