Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[ทฤษฎีมั่ว] เทคนิค "ไฟฟ้า 100,000 โวลท์"

Dreammaker

Recommended Posts

:pokeball-s: คำเตือน บทความนี้เขียนขึ้นเพื่อความบันเทิงของตัวผู้เขียนเท่านั้น อาจมีเนื้อหาที่มั่วและแถ กรุณาทำใจก่อนอ่านครับ

หลายๆ คนคงจะเคยสงสัย ว่าทำไม แก๊งร็อคเก็ตโดนไฟฟ้าแสนโวลท์ของปิกาจูถึงไม่ตาย วันนี้ผมมีอะไรหลายๆ อย่างมานำเสนอกันครับ

:duskball-s: การปล่อยไฟฟ้าของปิกาจู

การปล่อยไฟฟ้าของปิกาจู เป็นไปอย่างมีทิศทาง นั่นคือ สามารถกำหนดได้ว่า จะปล่อยไฟฟ้าไปทางไหน ซึ่งไฟฟ้าโดยปกตินั้น จะไหลไปตามสสารที่เป็นตัวนำไฟฟ้า ดังนั้น การที่ปิกาจูสามารถปล่อยไฟฟ้าได้อย่างมีทิศทางในอากาศ(อากาศเป็นฉนวนไฟฟ้า) จึงถือเป็นเรื่องผิดปกติ ซึ่งตรงจุดนี้ ก็มีข้อสรุปที่อาจเป็นไปได้อยู่ว่า

ในการปล่อยไฟฟ้าของปิกาจู ปิกาจูได้ปล่อยสารบางอย่างที่กำหนดทิศทางได้และมองไม่เห็นออกไป ซึ่งสารนั้นมีคุณสมบัติที่เป็นตัวนำไฟฟ้า ทำให้ไฟฟ้าของปิกาจูไหลผ่านตามสารชนิดนั้นไปยังเป้าหมายได้ ดังนั้น ระยะโจมตีของท่า "แสนโวลท์" ก็คือระยะของสารที่ปิกาจูปล่อยออกมานั่นเอง (จะเห็นว่า บางตอนปิกาจูปล่อยไฟฟ้าได้ไม่ถึงตัวแก๊งร็อคเก็ต และไฟฟ้าขาดลงกลางทาง โดยไม่ได้อ่อนกำลังแล้วหายไป นั้นอาจแสดงว่า เป็นเพราะหมดระยะของสารตัวนำที่ปิกาจูปล่อยมาแล้วก็ได้)

:duskball-s: ผลของไฟฟ้าต่อมนุษย์

สำหรับปริมาณกระแสไฟฟ้าขั้นต่ำสุดที่จะทำให้เกิดอันตรายถึงขั้นเสียชีวิตได้ นั้น จะมีขนาด 100 มิลลิแอมป์ ในเวลา 5 วินาที เนื่องจากกระแสไฟฟ้าดังกล่าวจะทำให้หัวใจเต้นผิดปกติ หรือภาษาทางการแพทย์เรียกว่าหัวใจเต้นริก (Ventricular Fibrillation) แต่ถ้าได้รับกระแสสูงมากกว่านั้นเช่นที่ 3 แอมแปร์ หัวอาจจะหยุดเต้นทันที

ตามกฎของโอห์ม V=IR นั้น

I  คือ ค่ากระแสไฟฟ้าที่ผ่านร่างกาย มีหน่วยเป็น แอมแปร์

V คือ แรงเคลื่อนไฟฟ้า มีหน่วยเป็นโวลต์

R คือ ความต้านทานไฟฟ้า มีหน่วยเป็นโอห์ม (ซึ่งโดยปกติแล้วผิวหนังของเรามีความต้านทานสูงมาก ซึ่งถ้าผิวแห้งแล้วอาจจะมีความต้านทานสูงถึง  100,000 โอห์ม)

เมื่อแทนค่าต่างๆ ลงในสมการ จะได้

100,000 โวลท์ = I x 100,000 โอห์ม จะได้ I = 1 แอมแปร์ ครับ

ซึ่งกระแสไฟฟ้า 1 แอมแปร์นั้น ถือว่ามากพอที่จะทำให้มนุษย์ตายได้ครับ แต่ว่า...

ไม่ทราบว่าจะเคยกันไหม เวลาที่ซื้อแบตเตอร์รี่มา แล้วลองวัดโวลท์ที่ขั้วแบตดู มันได้ 9 โวลท์ แต่เมื่อนำไปต่อกับมอเตอร์ โดยไม่ได้ต่อตัวต้านทาน แล้ววัดโวลท์ที่ขั้วแบตเช่นเดิม มันกลับลดลงเหลือแค่ 6 โวลท์ เหตุการณ์แบบนี้เกิดได้ยังไง ทั้งๆ ที่พอถอดมอเตอร์ออก มันก็ยังเก้าโวลท์ตลอด ยังไงซะ การต่อแบบขนาน โวลท์ก็ต้องเท่ากันสิ

ลืมคิดไปเลยว่า แบตเตอร์รี่เองก็มีขีดจำกัดในการปล่อยกระแสไฟฟ้า(I)เช่นกัน ดังนั้น ในเมื่อมันสามารถปล่อยกระแสไฟฟ้าได้สูงสุดแค่นั้น มันก็จะปล่อยแค่นั้น ไม่สามารถปล่อยให้ได้ V = 9 โวลท์ได้ โวลท์จึงลดลงมา ค่าที่วัดได้จึงได้น้อยกว่า 9 โวลท์ครับ

ในเรื่องของปิกาจูเองก็เช่นกัน ร่างเนื้อของโปเกมอน ก็ไม่สามารถปล่อยกระแสไฟฟ้าได้ในปริมาณมากขนาดนั้น เนื่องจาก หากปล่อยในปริมาณมาก ร่างกายของมันเองก็จะได้รับความบอบช้ำไปด้วย (เคยเผลอเอาแบตเตอร์รี่แห้งมาเล่น แล้วสายไฟขั้วบวกกับลบมาโดนกัน เกิดประกายไฟพร้อมเสียงเปรี้ยะๆ ด้วย ดีนะที่มันแบตแค่ 12 โวลท์ แต่ปลอกสายไฟก็มีรอยไหม้แหละ เพราะงั้น เลยอาจะเป็นเหตุผลที่ ท่าไฟฟ้าที่มีพลังงานสูงๆ จึงมี PP น้อย)

ดังนั้นอาจเป็นไปได้ว่า ท่า "แสนโวลท์" คือการทำตัวปิกาจูให้เหมือนกับแบทเตอร์รี่ขนาดแสนโวลท์ แต่มีกำลังในการปล่อยกระแสไฟฟ้าที่จำกัด ดังนั้น แก๊งร็อคเก็ตที่โดนท่า "แสนโวลท์" ไปจึงไม่ตาย เพียงแค่มีรอยไหม้ตามจุดต่างๆ เท่านั้น (โวลท์คงลดลงไปมาก เพราะว่า แก๊งร็อคเก็ตไม่ตาย)

:duskball-s: ระดับของกระแสไฟฟ้าที่มีผลกระทบต่อร่างกาย

5 มิลลิแอมแปร์  ทำให้กล้ามเนื้อกระตุก

15 มิลลิแอมแปร์  ทำให้กล้ามเนื้อหดตัว

50 มิลลิแอมแปร์  อาจทำให้ผิวหนังไหม้พองเล็กน้อย

75-100 มิลลิแอมแปร์ อาจทำให้หัวใจเต้นริกและตายได้

:duskball-s: เลเวลและการปล่อยกระแสไฟฟ้า

ถ้าหากท่า "แสนโวลท์" คือการปล่อยกระแสไฟฟ้าโดยการทำตัวให้เป้นแบตเตอร์รี่แสนโวลท์ แล้วละก็ แสดงว่า ไม่ว่าจะที่เลเวลใดๆ หากใช้ท่านี้กับวัตถุสิ่งเดียวกัน หรือ คนๆ เดียวกัน ก็จะได้ระดับความแรงเท่ากันอยู่เสมอ แต่ว่า... จากโปแกรมจำลองในโลกโปเกมอน (ก็เกมนี่ละ) พบว่า เมื่อเลเวลมากขึ้น ท่า "แสนโวลท์" จะรุนแรงขึ้นด้วย ดังนั้น อาจเป้นไปได้ว่า เมื่อเลเวลมากขึ้น มีผลทำให้ ความสามารถในการปล่อยกระแสไฟฟ้า (I) มากขึ้นด้วย ดังนั้น ท่าโจมตีจึงมีความแรงเพิ่มขึ้น (แต่ก็ไม่ถึงกับทำให้คนตาย)

:duskball-s: ชื่อท่า "แสนโวลท์"

จากที่อ่านๆ ดูแล้วคงจะคิดใช่มั้ยว่า ทำไมในเมื่อปล่อยไฟฟ้าได้น้อยขนาดนี้ (ทำให้โวลท์ลดลงมาเยอะมากๆ อาจจะเหลือระดับแค่ไม่ถึงร้อยโวลท์) ยังจะตั้งชื่อท่านี้ว่า "แสนโวลท์" อยู่อีก

โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า ชื่อท่าโจมตีต่างๆ นั้น เป็นชื่อท่าที่ตั้งตามคุณสมบัติของท่า ซึ่งชื่อท่านั้น จะต้องได้รับการอนุมัติจากสมาคมโปเกมอน เพื่อให้เป็นมาตรฐานสากล นั่นคือ ไม่ว่าจะไปที่ใดก็ตาม หากเขาเห็นโปเกมอนใช้ท่าโจมตีด้วยท่าๆ นึง เขาก็จะสามารถบอกชื่อท่าได้ตรงกัน ทำให้การสื่อสารเป็นไปอย่างเข้าใจได้ง่าย

ดังนั้น ผู้ที่กำหนดชื่อท่าและตรวจสอบคุณสมบัติท่าก็ไม่ใช่ใครอื่น นอกจาก ดร. ต่างๆ ที่วิจัยด้านโปเกมอนนั่นเอง ดร.อาจจะ ทดสอบโดยการวัดกระแสไฟฟ้าตอนที่ใช้ท่า "แสนโวลท์" แล้วพบว่า ไม่ว่าจะเปลี่ยนตัวต้านทานให้มีความเต้านทานสูงมากเท่าไหร่ ความต่างศักย์สูงสุดที่วัดได้ก็ยังคงเป้นแสนโวลท์เช่นเดิม จึงตั้งชื่อท่าว่า "แสนโวลท์" ครับ

หมายเหตุ ท่าบางท่าไม่สามารถตรวจสอบได้ เช่น ท่าของเทพเจ้าต่างๆ ก็จะมีการอิงชื่อท่ามาจากตำนานที่ชาวบ้านเขาพูดกัน หรือดูจากรูปแบบของพลังตามที่บันทึกไว้ครับ

Special Thanks : http://www.havells-sylvania.co.th/lightingtip_qa.php?id=22

Original Posted by : Dreammaker

ผมว่าเรื่องปิกาจุปล่อยสารไรออกมานี่ผมว่าเข้าท่าสุดล่ะ

เรื่องสูตรผมไม่รู้เรื่องวิจารณ์ไม่ได้

โอ้ว

ตอนเด็กๆก้อสงสัยอยู่บ่อย ๆ

แก๊งร๊อคเก๊ต โดนทุกตอน ยังจาไม่ตาย  :pika01: :pika01:

ปิก๊ะจูปล่อยสารที่มองไม่เห็นเป็นการกำหนดทิศทางของไฟฟ้า

งั้นพวกโปเกมอนไฟฟ้าต่างก็ใช้วิธีแบบนี้เหมือนกันสินะ

ดูแล้วทฤษฎีอันนี้ก็เข้าท่าดีแฮะ

ส่วนเรื่องสูตรไม่วิจารณ์เน้อ ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย

ว่ากันไป =-=

มีการยืนยัน เพราะงั้น ก้อ่านมานปาย~*

ทำได้ดี!!

เอาอะไรที่ไร้สาระมาเป็นสาระได้!!

ฮ่ะๆๆๆ

Guest bulbabenz

แซบและเข้าท่ายิ่ง

เล่นเอาตะลึงว่าทำได้ไง~

เริ่มใกล้ความเป็นจริงเข้าทุกที ๆ~

ไฟ110V คนยังโดนไฟดูดตายได้เลยครับ นับประสาอะไรกับ แสน

ปล. คนตายก่อนควรเป็น ซาโตชินะ ตั้งแต่ตอนแรกเลย อิอิ

ไฟ110V คนยังโดนไฟดูดตายได้เลยครับ นับประสาอะไรกับ แสน

ปล. คนตายก่อนควรเป็น ซาโตชินะ ตั้งแต่ตอนแรกเลย อิอิ

เพราะ V มันดรอปไง เนื้องจากปิกาจูปล่อย I มากกว่านี้ไม่ได้

จริง +1

- -b+

แก็งร็อตเก็ตเขาใส่ชุดกันไฟฟ้า คล้ายๆถุงมือกันไฟฟ้าของเร็ด

ผมเคยได้ยินที่นักวิทยาศาสตร์จากสารคดีบอกนะ ถ้าจำไม่ผิด

เขาบอกว่า "อะไรก็ตาม ที่มนุษย์จินตนาการได้ สิ่งนั้นเป็นไปได้จริงแน่นอน เพราะถ้าทำไม่ได้ มนุษย์จะไม่สามารถจินตนาการได้ ^^""

กระทู้นี้สาระเข้มข้น :pika03:

สรุปคือ ไอ้แสนโวลท์นี่ไม่ใช่ความแรงของท่า แต่เป็นพลังในตัวที่ปล่อยท่าใช่มะ?

แสนโวลท์ไม่ใช่ความแรงไฟฟ้าของท่านั้นหรอกครับ

มันชื่อท่าตะหาก

[me=負け犬]โดนตบ[/me]

ป้าว่าคนเขียนคงลืมใส่คำว่านาโนไว้หน้าคำว่าโวลท์มากกว่า  :pika10:

ป้าว่าคนเขียนคงลืมใส่คำว่านาโนไว้หน้าคำว่าโวลท์มากกว่า   :pika10:

เอ่อ..ผมก้อว่างั้นแหละครับ แต่ถ้า่ใส่เป็น 100,000 นาโนโวลต์ มันจะฟังดูแล้วไม่แรงนะครับ ยิ่งพวกที่เรียนม.ปลายขึ้นไปนี่ ผมว่าเลิกดูอนิเมะกันเป็นแถวเลย = ="

(เผื่อน้องๆม.ต้นที่ยังไม่รู้นะครับ 1 นาโน = 1x10-9 หรือ 0.000000001 นะครับ ^^)

1นาโนฮะ = 1StarLight Breaker = 10xเท่าของความแรงนิวเคลียร์

[me=負け犬]โดนถีบ[/me]

ก็นะ เรื่องชื่อเนี่ย...............มันคงแค่จะสื่อว่าเป็นไฟฟ้าเท่านั้นล่ะมั้งคับ - -*

ป้าว่าคนเขียนคงลืมใส่คำว่านาโนไว้หน้าคำว่าโวลท์มากกว่า  :pika10:

(10^5)*(10^-9) = 10^-4 รอบนี้เบากว่าถ่านนาฬิกาอีกครับ (ดีไม่ดีเบากว่าแบตเตอร์รี่ส้มด้วยนะ)

แสดงว่า ซาโตชิมันอ่อนแอสินะ เจอไฟฟ้าอย่างนี้แล้วเกรียม 555

ผมว่าดูการ์ตูนเอาสนุกเถอะครับ

ถ้าจะจริงจังผมว่าไปดูสารคดีจะดีกว่าน่ะครับ

ดูการ์ตูนน่ะ เอาสนุกอย่างเดียวคงไม่ดีหรอกมั่งครับ

ไอที่เราดูการ์ตูนแล้วมานั่งวิเคราะห์อย่างนี้มันก็ดีจะตาย

1.เราได้ทบทวนความรู้

2.สนุกอ่ะ

3.ว่างๆ ก็มีไรทำ ไม่มัวแต่ดูการ์ตูนหรือเล่นเกม

ปล.รู้สึกว่า อากาศจะไม่ใช่ฉนวนซะทีเดียวนะ แต่แค่นำไฟฟ้าได้น้อยมากๆ แต่ถ้าความหนาแน่นของอากาศต่ำ ก็จะสามารถนำไฟฟ้าได้ดีขึ้น(รึป่าว?)

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.