Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

Model Pokemon ครับ

MJamers

Recommended Posts

จากกระทู้นี้ >> http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=2344.0

อยาทราบ

- ชื่อยี่ห้อและรุ่น ของแต่ละตัว

- หาซื้อได้จากไหนบ้าง

รบกวนผู้รู้ บอกผมที่ครับ ขอบคุณครับ

:pika03:

ฟิกเกอร์เดียก้า พาลเกีย กิราติน่า ลิมิตเต็ดจากการพรีออร์เดอร์เกมตลับแท้ครับ ไม่น่าหามือ1ได้แล้วครับ อาจจะต้องeBay Amazon ดู

ตามที่ท่านเจ็ทกล่าวเลยครับ แต่ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เป็นฟิกเกอร์ของ Kaiyodo (株式会社 海洋堂) ครับ ทำออกมาเพื่อแจกให้กับ คนที่ Pre-order เกม Pokémon ภาคภาษาญี่ปุ่น ตั้งแต่ Diamond & Pearl, Platinum และ HeartGold & SoulSilver ไม่มีทำเพิ่มออกมาอีกแล้วครับ

ตัวที่อยู่ในถุงก็ตามนี้เลยครับ

http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=2344.msg64238#msg64238

ส่วนอันนี้เป็นภาพ Scan กล่องฟิกเกอร์ จากคอลเลคชันของผมเองครับ

ราคาใน eBay กับ Amazon ช่วงที่ผมซื้อมาอยู่ที่ราวๆ ตัวละ 250-400 บาทครับ (มือ 1) แต่ว่าผมซื้อมานานแล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้จะยังเหลืออยู่หรือเปล่า ส่วนในประเทศไทย ต้องดวงดีจริงๆ ครับถึงจะหาคนมาตั้งขายได้ ยังไงก็ขอให้โชคดีละกันนะครับ

ฟิกเกอร์เดียก้า พาลเกีย กิราติน่า ลิมิตเต็ดจากการพรีออร์เดอร์เกมตลับแท้ครับ ไม่น่าหามือ1ได้แล้วครับ อาจจะต้องeBay Amazon ดู

ตามที่ท่านเจ็ทกล่าวเลยครับ แต่ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เป็นฟิกเกอร์ของ Kaiyodo (株式会社 海洋堂) ครับ ทำออกมาเพื่อแจกให้กับ คนที่ Pre-order เกม Pokémon ภาคภาษาญี่ปุ่น ตั้งแต่ Diamond & Pearl, Platinum และ HeartGold & SoulSilver ไม่มีทำเพิ่มออกมาอีกแล้วครับ

ตัวที่อยู่ในถุงก็ตามนี้เลยครับ

http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=2344.msg64238#msg64238

ส่วนอันนี้เป็นภาพ Scan กล่องฟิกเกอร์ จากคอลเลคชันของผมเองครับ

ราคาใน eBay กับ Amazon ช่วงที่ผมซื้อมาอยู่ที่ราวๆ ตัวละ 300-500 บาทครับ (มือ 1) แต่ว่าผมซื้อมานานแล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้จะยังเหลืออยู่หรือเปล่า ส่วนในประเทศไทย ต้องดวงดีจริงๆ ครับถึงจะหาคนมาตั้งขายได้ ยังไงก็ขอให้โชคดีละกันนะครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

ลองหาใน Ebay แล้วเจอแค่บางตัว คงต้องซื้อแยก

ค่า Shipping + ภาษี คงหนักเอาเรื่องอยู่

รบกวนอีกนิด ในไทยพอมีที่ขาย Model แนะนำบ้างไหมครับ

ค่า Shipping + ภาษี คงหนักเอาเรื่องอยู่

รบกวนอีกนิด ในไทยพอมีที่ขาย Model แนะนำบ้างไหมครับ

คำถามนี้ผมเคยตั้งเอาไว้แล้วในกระทู้ อยากทราบแหล่งขายฟิกเกอร์ (โมเดล) โปเกมอนในไทยครับ

ลองเข้าไปตามอ่านดูครับ ท่านจะพบว่ามีรายละเอียดมากมายจนน่าตกใจเลยทีเดียวครับ 55

ส่วนค่าภาษีนำเข้า ตอนนี้ศุลกากรไทย ได้ตั้งเพดานภาษีใหม่แล้วครับ โดยจะเก็บภาษีสินค้าที่เป็นของเล่น หรืออุปกรณ์ไฟฟ้า เป็นจำนวน 20% ของมูลค่าสินค้าที่ระบุเอาไว้ (Declared Value) หากว่ามูลค่าสินค้าดังกล่าว (ไม่รวมค่าส่ง) สูงกว่า 1,000 บาทครับ ซึ่งในตอนนี้ กว่า 90% ของสินค้าที่ผมสั่งมาจากต่างประเทศในช่วงปีที่ผ่านมานี้ จะโดนภาษีหมดครับ ไม่ว่าสิ่งของเหล่านั้นจะถูกระบุว่าเป็น Gift หรือ Merchandise ก็ตาม ดังนั้น คำนึงถึงจุดนี้ด้วยนะครับ แทบไม่มีทางหลีกเลี่ยงภาษีศุลกากรในช่วงนี้ได้เลย ยกเว้นจะให้สินค้ามาทางอื่นที่ไม่ใช่เครื่องบิน

คำถามนี้ผมเคยตั้งเอาไว้แล้วในกระทู้ อยากทราบแหล่งขายฟิกเกอร์ (โมเดล) โปเกมอนในไทยครับ

ลองเข้าไปตามอ่านดูครับ ท่านจะพบว่ามีรายละเอียดมากมายจนน่าตกใจเลยทีเดียวครับ 55

ส่วนค่าภาษีนำเข้า ตอนนี้ศุลกากรไทย ได้ตั้งเพดานภาษีใหม่แล้วครับ โดยจะเก็บภาษีสินค้าที่เป็นของเล่น หรืออุปกรณ์ไฟฟ้า เป็นจำนวน 20% ของมูลค่าสินค้าที่ระบุเอาไว้ (Declared Value) หากว่ามูลค่าสินค้าดังกล่าว (ไม่รวมค่าส่ง) สูงกว่า 1,000 บาทครับ ซึ่งในตอนนี้ กว่า 90% ของสินค้าที่ผมสั่งมาจากต่างประเทศในช่วงปีที่ผ่านมานี้ จะโดนภาษีหมดครับ ไม่ว่าสิ่งของเหล่านั้นจะถูกระบุว่าเป็น Gift หรือ Merchandise ก็ตาม ดังนั้น คำนึงถึงจุดนี้ด้วยนะครับ แทบไม่มีทางหลีกเลี่ยงภาษีศุลกากรในช่วงนี้ได้เลย ยกเว้นจะให้สินค้ามาทางอื่นที่ไม่ใช่เครื่องบิน

ขอบคุณมากครับ ครบทุกคำถามในใจเลยก็ทู้นี้  :pika01:

ส่วนเรื่องภาษี ถ้าซื้อไม่เกิน 1000 บาท ไม่ต้องเสียภาษีผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ 

:pika10: เล็ง Ho-oh ไว้ตัวนึงละ เห็นราคาถูกกว่าเพื่อน ^^

ครับ ตามนั้นเลยครับ แต่ว่าการที่ราคาจะถึง 1,000 บาทหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับการประเมินราคาเป็นเงินไทย ของศุลกากรด้วยนะครับ ไม่ได้อยู่ที่เงินที่เราเสียไปเพียงอย่างเดียว ซึ่งอัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา ที่ทางศุลกากรยึดถือไว้อาจจะไม่ตรงกับของเราก็เป็นได้ครับ

และถ้าหากเราไม่ยอมรับการประเมินภาษีของศุลกากรแล้วละก็ เราก็ต้องทำการยื่นคำร้องเพื่อขอให้ทางศุลกากรทบทวนการประเมินใหม่อีกครั้ง เราอาจจะต้องยื่นหลักฐานเพิ่มเติมเพื่อสนับสนุนคำร้องของเรา และยังทำให้เราได้ของล่าช้าลงมากกว่าเดิมอีกด้วย (ผมยังไม่เคยยื่นคำร้องมาก่อนเลยนะครับ แต่เท่าที่ผมได้ยินมาจากหลายๆ คนแล้ว ผมเห็นว่ามันเป็นเรื่องที่เสียเวลามากเกินไปครับ)

และถ้าหากท่านคิดจะให้ทาง Seller เขียนราคา Declared Value มาต่ำๆ แล้วละก็ ขอให้ลองทบทวนใหม่อีกครั้งหนึ่งนะครับ ในบางคราว ศุลกากรอาจจะสุ่มตรวจเปิดดูพัสตุจากต่างประเทศที่ดูน่าสงสัยอีกด้วย ซึ่งถ้าเกิดไปเจอเคสที่ว่า ของราคา 500 บาท แต่ข้างในเป็น iPhone 5 นี่ละก็ แย่เลยนะครับ นอกจากจะโดนปรับภาษีอานแล้ว ยังมีความเสี่ยงที่ของของเราจะถูกขโมยไปอีกด้วย แถมเวลาเรียกร้องชดใช้ค่าเสียหายก็ได้ค่าชดเชยไม่เต็มที่อีก (ของราคาแค่ 500 บาทเองนี่ครับ) กรณีอย่างนี้เกิดขึ้นบ่อยมากๆ เลยครับในระบบไปรษณีย์ของไทย ดังนั้นแล้ว เซฟตัวเองไว้หน่อยก็ดีนะครับ

ขอบคุณท่าน Foolboy มากครับ ตอนนี้ได้เพื่อนใหม่มาเพิ่มอีกแล้ว

fd9d1b115bec97fb68c361819b30046a

505dec4e340a9eeba332d6a523c29cf6

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.