Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เปิดนิทรรศการ "ตัวอะไร ไทยจุงเบย" จาก 5 นักวาด,นักตัดต่อ!!!

สาววายจงเจริญ

ชาวเมืองชื่นชอบผลงานใดมากที่สุด  

43 members have voted

1. 1. ชาวเมืองชื่นชอบผลงานใดมากที่สุด

• ทศกัณฐ์
      7
    • นางเงือก
      9
    • ครุฑ
      6
    • พญานาค
      13
    • กินรี
      8

Recommended Posts

ประกาศจากผู้จัดมหรสพ

หลังจากที่มีประกาศเชิญชวนนักวาดและนักเฉาะทุกท่านในเมือง PKBasic เข้าร่วมการแข่งขันวาดภาพและตัดต่อพันธุกรรมสัตวืประหลาดพกพาให้สอดรับกับวัฒนธรรมความเป็นไทย (http://www.pkbasic.com/forum/index.php?topic=2806.0) ล่าสุดทางเจ้าเมืองและผู้จัดมหรสพได้ปิดรับผลงานเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดนมีจิตรกรส่งผลงานมา 4 ท่าน และมีนักตัดต่อพันธุกรรมส่งผลงานมา 1 ท่าน ขอเชิญชาวเมืองทุกท่านชมนิทรรศการ "ตัวอะไร ไทยจุงเบย" ได้ที่นี่ (เรียนเชิญด้านใน)

ด้านหน้านิทรรศการ ได้จัดโชว์ผลงานนักตัดต่อพันธุกรรมหนึ่งเดียวของเราที่ไม่มีคู่แข่ง ได้ตัดต่อพันธุกรรม Machamp และ Machop เข้าด้วยกัน...

[table][tr][td]thotsakan.png[/td][td]

[table][tr][td]แนวคิด - ทศกัณฐ์ จากวรรณคดี "รามเกียรติ์"

เจ้ากรุงลงกา มี 10 เศียร 20 กร แต่ส่วนใหญ่จะเห็นในปาง 5 เศียร 10 กรเพื่อไม่ให้รกไป *พลั่ค*

กายสีเขียว ซึ่งมันไปตรงกับร่างไชนี่ของไคริกี้อย่างกับประชด :v[/td][/tr][tr][td]ต้นแบบ - Machamp,Machop [/td][/tr][tr]

[td]แรงบัลดาลใจ - เจอไคริกี้ไชนี่ใน PS แล้วรู้สึกว่ามันเหมือนทศกัณฐ์จัง[/td][/tr][/table][/td][/tr][/table]

และเมื่อเข้ามาด้านใน ก็จะพบกับภาพวาดทั้ง 4 จากจิตกรทั้ง 4 ท่าน เรียงลำดับการส่งผลงานดังนี้

ภาพ "นางเงือก" จาก พระอภัยมณี

แนวคิด - นางเงือก จาก พระอภัยมณี

ต้นแบบ - เมโลเอ็ตต้า + ชาวเวอร์ส + โทซาคินโต้

ภาพ "ครุฑ"

แนวคิด - ครุฑ

ต้นแบบ - Blaziken + Staraptor

ภาพ "พญานาค"

แนวคิด - พญานาค

ต้นแบบ - Serperior(ตัว) + Milotic(เขากับหาง) + Dragonair(ลูกแก้ว(?)ที่หาง)

ภาพ "กินรี"

แนวคิด - กินรี สัตว์ในตำนานแห่งป่าอุบาเมะ

ต้นแบบ -Gardevoir+Dragonair+Entei (ส่วนต้นหาง)+Dodrio+Articuno+Unfezant

กระทู้ผลงานของผู้เข้าร่วมทุกท่านจะถูกประดับไว้ที่หน้าหนังสือ (Facebook) เพื่อดึงดูดชาวเมืองเข้ามารับชมความสวยงาม โดยชาวเมืองขาประจำทุกท่านได้รับสิทธิในการลงคะแนนในกระทู้เพื่อหาผลงานที่ถูกใจชาวเมืองมากที่สุดคนละ 2 เสียง อนึ่ง การลงคะแนนนั้น ทางผู้จัดมหรสพขอรวมทั้งสองประเภทเข้าด้วยกันเนื่องจากจำนวนผลงานที่ส่งมามีไม่่มากนัก

ในส่วนของของรางวัล ทางผู้จัดมหรสพเห็นสมควรที่จะเพิ่มรางวัลจากเดิม รางวัลละ 1 likes เพื่อเป็นขวัญกำลังใจให้กับผู้ที่ส่งผลงานมาในครั้งนี้

สำหรับผู้ที่ลงคะแนนและทิ้งทัศนะไว้ที่กระทู้นี้ทางผู้จัดมหรสพจะทำการเลือกความคิดเห็นที่มีสาระประโยชน์และถูกใจผู้จัดมหรสพมากที่สุด จะได้รับรางวัล 1 likes เป็นของรางวัล หมดเขตแสดงทัศนะแหละลงคะแนนวันที่ 25 มิถุนายน เวลา 23.59 นาฬิกา

ประกาศผลรางวัลวันที่ 26 มิถุนายน พศ.2556

วาดได้สวยทุกคนเลยครับ เก่งกันทุกคนเลย :pika10:

ชอบนางเงือกครับ โพสท่าได้น่าร้ากกกกก  :sunflora1:

ทศกัณฐ์ - กลายเป็นยักษ์นักสู้ไปล่ะ

นางเงือก - น่ารักงับ เอาเมโลเอ็ตต้าเป็นตัวแล้วนึกถึงไซเรนในตำนานกรีกเลย (ไซเรนมีเสียงเพลงเป็นอาวุธ)

ครุฑ - เท่ดีงับ แต่แขนผอมไปหน่อยแฮะ

พญานาค - ภาพกับสีสวยมากงับ แต่รู้สึกขัดใจกับลูกแก้วจัง เหมือนมันไม่เข้าไงไม่รู้

กินรี - ดูมีเสน่ห์ดีงับ ถ้าหันหน้ามาตรงๆจะเป็นไงหว่า (เจ๊ไม่ได้หื่นนะ เมี้ยว~)

ผมโหวตตั้งแต่ตั้งกระทู้ครึ่งชั่วโมงแรกละ... แต่เพิ่งมาคอมเมนต์

ผมคงไม่ติผลงานใครนะครับ เพราะทุกท่านทำมาได้สุดยอดมาก ตอนแรกผมยังคิดเลยว่าหัวข้อยากไปหรือเปล่า

ผมให้คะแนนโหวต ตามความเป็นไทยที่สื่อให้เห็นได้ชัดเจนผ่านอารมณ์และลายเส้นละกันนะครับ

สำหรับท่านใดที่พลาดจากกิจกรรมนี้ อย่าท้อนะครับ ทำดีที่สุดแล้ว สู้ต่อไปนะครับ :psyduck10:

มาคอมเมนต์มั้งนะครับ โดยส่วนตัวชอบกินรีมาก ลายเส้นยังไม่สมจริงซักทีเดียวแต่ก็ได้ใจผมไปครับ

ส่วนอื่นๆที่จะมาพูดก็คงไม่พ้นทศกัณฑ์นี่แหละครับ เห็นแล้วหัวเราะเกือบตกเก้าอี้ เป็นสไปรท์ที่เห็นแล้วสะใจมาก (ฮา) เด็ดจริงๆครับ

ส่วนสายวาดรูปอื่นๆ อย่าได้น้อยใจไป ขอให้ทุกคนไปฝึกฝนวาดรูปขึ้นไปอีกโดยใช้ประสบการณ์ที่ผ่านๆมาเป็นการเรียนรู้ครับ และถ้าเราหมั่นฝึกฝนมากๆ ผลงานระดับMasterpiece ก็อยู่ไม่เกินเอื้อมครับ ^^

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.