Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ถ้าเจอ combo นี้...จะแก้ยังไงครับ

ferrinho

Recommended Posts

เจอ mean look แล้วตามด้วย perish song อะครับ.... - -" ไม่เคยโดนและเจอ แต่นึกขึ้นได้เลยอยากจะถามครับ

เพราะถ้าใช้ baton pass สถานะต่างๆ มันก็จะยังคงอยู่...ตัวอื่นๆที่ออกมาก็คงจบ..หรือจะหนีหรือแก้ยังไงอะคัรบ..(ไม่รู้เหมือนกันว่า perish song ท่าโจมตีฝ่ายตรงข้ามให้ faint แล้ว perish song จะหายไปหรือเปล่า)

duskball Mean Look + Perish Song

duskball-s ใช้สำหรับศัตรูที่เราแค้นมันอย่างที่สุด ถ้าจบ 3 เทิร์นแล้ว มันตายก่อนเรา เราก้อเปลี่ยนตัว...

ต้องขอโทษด้วยครับ มะวานผมอ่านกระทู้นี้แล้ว (http://www.pkbasic.com/board/index.php?topic=347.0) แต่ผมสงสัยอ่านเลยไปเลยไม่ทันสังเกตุเห็น....

สรุปหาทางแก้ไม่ได้ใช่มั้ยครับถ้าไม่โจมตีฝ่ายตรงข้ามให้ faint อะ (ฉะนั้นพวกเรา...ใช้ท่านี้แล้วเปลี่ยนตัวกันโลดด /เกรียน)... - -" หุๆ

taunt ก่อนน่าจะได้

แต่ถ้าไม่ทันให้ตีตัวที่ใช้ mean look ให้ตายก่อนที่ perish song จะออกฤทธิ์ แล้วเปลี่ยนตัวหนี

ถ้าไม่ทันก็... - -

ปล.ครั้งหลังก็ edit ซะนะครับ

ใช้ปุ่มแก้ไขที่มุมบนขวาแทนโพสเรพใหม่นะครับ

taunt ก่อนน่าจะได้

แต่ถ้าไม่ทันให้ตีตัวที่ใช้ mean look ให้ตายก่อนที่ perish song จะออกฤทธิ์ แล้วเปลี่ยนตัวหนี

ถ้าไม่ทันก็... - -

ปล.ครั้งหลังก็ edit ซะนะครับ

ใช้ปุ่มแก้ไขที่มุมบนขวาแทนโพสเรพใหม่นะครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ...ผมไม่คิดว่าอย่างนี้จะต้องใช้ แก้ไข...ขออภัยจริงๆครับ

อัดตัวที่ใช้ แววตาดำ(Mean Look)ให้หมดสติ(Hp=0)ครับ -__-

เอิ่ม...

คือคอมโบนี้มีความเสี่ยงสูงนะครับ

ทางที่ดีอย่าไปเสี่ยงเลยดีกว่าครับ

ขนาดผมคนโพสเองผมยังไม่กล้าเสี่ยงใช้เลยครับ ^^

ถ้าเราโดน ก็ต้องพยายามหาทางหลีกหนีให้ได้ หรือไม่ก้อทำใจครับ

เป็นคอมโบที่เกลียดที่สุดครับ

เพราะตัวที่ใช้ mean look ส่วนใหญ่แม่มอึดชนิดตัวท๊อบๆด้านป้องกันทั้งนั้น

เคยเจอรอบนึง

อัดตายไปตัวนึง มันยังมีตัวอื่นๆอีก

สรุปตายยกทีม แพ้ 5-0

เป็นคอมโบที่เกลียดจริงๆ จำได้แม่นเลย แบล็คกี้ มันใช้ mean look  perish song  แล้วก็ protect(หรือ wish จำไม่ได้) baton pass

อ้าวไม่มีนี่หน่า - -

สงสัยมันเอาแบล็กกี้มารับ แต่ตัวนึงที่จำได้ว่ามีแน่นอนคือ มูม่า(ตอนนั้นDPPt ยังไม่ออก)

แล้วก็ตัวนึงที่มีท่าเพิ่มเลือด แล้วก็คอมโบนี้ อัดเข้าไปก็ไม่เข้า - -

CHAOSBREON! :pika10:

ไม่เกี่ยวกันหรอก แต่เห็นแล้วนึกกขึ้นได้น่ะ

ส่วนใหญ่ถ้าโดน Mean Look รอบแรกก็หมายความว่ามีโอกาสสูงที่จะเสียไปหนึ่งตัว (เพราะเขาจะมีแผนอยู่ในมือแล้วว่าจะทำยังไงกับโปเกมอนเหยื่อ)

ให้ผมทาย น่าจะเป็น Gengar หรือมูม่าที่ใช้

คราวต่อไป เวลามันเปลี่ยนตัวมาก็เปลี่ยนตัวที่อัดหนักๆ ได้มารอเลย แต่มันไม่ค่อยแน่นอน เพราะบางคนจะคิดไปอีกขั้นและดักทางเราด้วยการยิงตอดใส่ตัวที่เราเปลี่ยนมา ก็จะแย่อีก

...ถ้า เขา Mean Look แล้ว Baton Pass ให้ตัวอื่นมา Perish Song นี่จะเป็นอีกเรื่องนึงเลยแหละ :pika12:

^

ตัวที่ใช้แววตาดำแล้วมี บาตอนทัช มีแบล๊คกี้ กับ อาบุโซลอ่ะครับ (แถมโดเบิลอีกตัว) (จากMoveSet Calc. ในSerebii.net)

เพราะถ้าใช้แววตาดำ แล้วเปลี่ยนตัวเลย ผลที่ห้ามอีกฝ่ายเปลี่ยนตัวก็จะหายไปครับ

คือ ถ้าให้เกงการ์ กับมูมาจิเป็นคนใช้แววตาดำ ก็คงกะจะใช้เกงการ์/มูมาจิเป็นคนอัดฝ่ายตรงข้ามให้หมดสติ หรือไม่ก็ใช้เพลงสังหารจัดการอีกฝ่ายมากกว่าเปลี่ยนตัวอ่ะครับ

เพราะ2ตัวนี้ ไม่มีบาตอนทัชที่จะส่งผลของแววตาดำไปตัวอื่นๆในทีม

แล้วยิ่งเกงการ์เนี่ย ผมว่าไม่ค่อยให้ใช้แววตาดำกันหรอกครับ เพราะถึงจะล็อกอีกฝ่ายได้ แต่ตัวมันไม่ใช่ถึกอ่ะ -______-"

สู้อัดให้น็อคไปเลยเข้าท่ากว่า

Guest bulbabenz

นึกได้วิธีนึง

ยังไงก็ต้องเดาให้ได้ว่า"ฝั่งเราโดนMean Look แน่ ๆ"

ถ้าเดาไม่ได้ก็เดี้ยง

ต่อมาคือ ที่มันล้อคเราเพราะว่าอะไร

ที่จริงแล้วไม่ได้ต้องการเชือดเหยื่อ

แต่เป็นการหาเหยื่อมาสังเวยต่างหาก!

เคยมีอยู่ครั้งนึงแหละ เอามันหมูออกมาแล้วโดนล้อคโดยเจ้าแบล็กกี้

กะจะอัดให้หมอบ มันไม่หมอบ.....

และแล้วมันหมูก็ขึ้นหิ้ง

ผมต้องให้มันหมูยืนอยู่บนสนามอย่างช่วยอะไรไม่ได้ ตีก็ไม่เข้า ปล่อยให้อีกฝ่ายปั๊มอย่างสบายอารมณ์ และก็ราบคาบ

วิธีแก้นั่นหรือ...เจอครั้งเดียวอย่าดีกว่าไม่เอาและ

วิธีแก้

1.ต้องให้แน่ใจแหง ๆ แซะ ๆ (เดาไม่ยากเท่าไหร่)ว่าอีกฝ่ายจะล่นMean Look

2. เปลี่ยนตัวออกมาโดยมีคุณสมบัติหนึ่งในดังต่อไปนี้คือ

-เชือดไอ้ตัวที่ใช้ท่าได้ทันที(ย้ำว่าทันที 2เทิร์นก็ไม่ได้เนะเออ)

-Taunt เป็น

-ปั๊มสเตตัสเป็น

-มีลัมด้วยก็ดี(แต่ถ้าปั๊มไม่เป็นก็สภาพมันหมูอย่างที่บรรยายข้างต้น)

-ฆ่าตัวตายเป็น!(ไม่ต้องคิดมาก Life Orb ก็หนึ่งในนั้น)

-อื่น ๆ ที่คุณอาจจะนึกได้

ปล.ล้อคแล้วร้องเพลง มุขของเพื่อนเลิฟผม...เอามาใช้เชือดนังฮาพินัสโดยเฉพาะ

ไม่แน่ใจว่า

u- Turn แก้ทางMean Look ได้ไหมไม่เคยลอง

แต่ถ้าโดนแบบนี้แล้ว ใช้ ก็น่าจะแก้ได้นะ

U-turn เหรอ น่าจะเป็นไปได้นะ รอคนมายืนยัน

ว่าใช้ท่านี้แล้วจะสามารถเปลี่ยนตัวได้ถึงแม้จะโดน mean look

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.