Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ข้อสงสัยในการเล่นPokemonแต่ละภาค

จ่าโอ๋

Recommended Posts

ข้อสงสัยในการเล่นPokemonแต่ละภาคของแต่ละคนเป็นยังไงครับ

ของผม

1.Pokemon Shiny คืออะไร

2.Pokemon บ้างตัวทำไมถึงจับยากและไม่มีให้จับในแต่ละภาค

3.Masterball ทำไมต้องเป็นบอลที่มีประสิทธิ์ภาพเยอะมาก

4.Aceus เป็นผู้สร้างโลกแห่งPokemon จริงหรือ

5.ปริศนาการจับ Celebi ในภาค G/S เป็นวิธีจับจริงหรือไหม

6.ทำไม ด.ออรคิด ถึงให้ Pokemon ตอนเริ่มเกมส์แค่ตัวเดียวกับฝั่งเราและคู่แข่งเหลือตัวสุดท้ายไว้ทำไม

7.ทำไมมิวมีให้จับแค่ภาค emerald เท่านั้น

8.pokemon บ้างตัวทำไมต้องลิงค์แลกเปลียนเพื่อเปลียนร่าง

แค่นี้ละครับข้อสงสัย

ตอบได้ข้อ 1 มันคือ pokémon ร่างสีแปลก

Sent from my RM-915_apac_thailand_213 using Tapatalk

2.บางตัวที่จับยากเพราะโปเกมอนแต่ละชนิดมี Capture Rate ต่างกัน ซึ่งวิธัคำนวณโอกาสจับโปเกมอนสามารถศึกษาได้ที่นี่ >>คลิ๊ก<<

จากสูตรจะทำให้รู้ว่าถ้าโปเกมอนชนิดนั้นๆยิ่งมีค่า Capture Rate ที่ต่ำ ก็จะยิ่งจับได้ยากขึ้นครับ

3.อันนี้ไม่ทราบครับ แต่คิดว่คเพื่อให้ในเกมมีบอลที่พิเศษสุดๆในเกมซักชนิดบ้างเลยมีประสิทธิภาพสูงครับ

4.ตามชื่อครับ โปเกมอนใน"ตำนาน" ย่อมหาข้อพิสูจน์ไม่ได้ แต่ตามในซีรีย์ Movie กล่าวไว้ว่า"จริง"ครับ

5.จากที่ทราบมา คือไม่จริงครับ มีเฉพาะโซนญี่ปุ่นเท่านั้นที่มี Event ให้ได้จับ Celebi

6.การเริ่มต้นด้วยตัวเดียว แล้วออกผจญภัยกับมันเพื่อหาผองเพื่อนเพิ่มเติมด้วยตัวเองในอนาคต ก็เป็นสิ่งที่สำคัญสำหรับเทรนเนอร์ไม่ใช่เหรอครับ  :pika01: ส่วนเรื่องคู่แข่งเหลือไว้ 1 ตัวอันนี้ไม่ทราบครับ

7.ไม่ทราบครับ

8.คิดว่าคงเพื่อให้มีวิธีวิวัฒนาการที่หลากหลายขึ้น มากกว่าแค่พัฒนาเลเวล ใช้หินต่างๆครับ

ขออภัยที่ตอบบางข้อไม่ได้ และหลายๆข้อเป็นความเห็นส่วนตัวมากไปหน่อยนะครับ ในหลายๆข้อก็หาคำตอบที่แท้จริงมาตอบไม่ได้จริงๆเพราะทางผู้พัฒนาเกมก็ไม่เคยแจ้งไว้ แต่นั่นก็เป็นเสน่ห์อย่างนึงของเกมละครับ ที่ให้ผู้เล่นใช้จินตนาการของตนคาดเดากันไปตามจินตนาการของแต่ละคนครับ  :pika01:

4.aceus ตามความคิดผมแล้วเป็นแค่ผู้ให้กำเนิดสิ่งมีลีวิตเฉยๆครับ แต่ผู้ที่สร้างโลกจริงๆนั้นเป็น ragigigas(เรจิกิกัส)ต่างหากครับ

• 1 month later...

1. โปเกมอนเรืองแสง หรือ บางคนอาจจะเรียกว่า สีประหลาด (ถ้าเคยดูการ์ตูน) โอกาสเจอคิดว่าต่ำกว่า 1 เปอร์นะครับ

2. ที่โปเกมอนจับยาก ผมว่ามันเหมือนเพิ่มความท้าทายเพื่อเพิ่มความสนุก(หรือเปล่า)ในการเล่นเกมอะครับ ส่วนไม่มีให้จับในแต่ละภาค

ผมว่ามันคือการตลาดของคนผลิตเพื่อเพิ่มยอดขายทางอ้อม หรือเพิ่ม community ของเทรนเนอร์อะครับ

3. ผมว่า Logic หลักๆ ของ Master ball มันคือ item ชนิดหนึ่งในเกม ที่อำนวยความสะดวกในการเล่นเกมอะครับ "จับโปเกมอน100% แต่ชั้นให้เธอลูกเดียวนะจ้ะ" ประมาณนี้ มันคือ item ชนิดหนึ่ง เหมือนอารมณ์ Pheonix down ของไฟนอล อะคับ ไว้ชุบชีวิตคน แต่พอมันเป็น logic ของการ์ตูน มันก็เป็นบัคว่า "เฮ้ย ไมบอลนี้มันจับมอนได้ 100เปอร์ " อะครับ

4. อันนี้ผมไม่ทราบครับ - - ให้ผมลองวิเคราะห์นะ โปเกมอนตำนานจะขึ้นชื่อว่า ''ตำนาน'' ได้เนี่ย มันก็ต้องมีพลัง หรืออภินิหาร อลังการ ใช่ปะครับ? ซึ่งถ้าเอาจริงๆ ในมุมมองคนออกแบบโปเกมอน ก็ต้องสร้างstoryให้มัน อาจจะเป็นเจ้าแห่งป่า เจ้าแห่งทะเล เจ้าแห่งท้องฟ้า บลาๆ

ที่นี้พอภาคใหม่ๆ มันออกมาเรื่อยๆ ครั้นจะสร้างเป็นเจ้าแห่งป่า อย่างเดิมมันก็อาจจะซ้้ำ ดังนั้นมันจึงต้องเป็นอะไรที่เหนือกว่าภาคเก่าๆ อลังการกว่า

ยิ่งใหญ่กว่าตัวเก่าๆ ต้องหามุขๆใหม่ๆ ซึ่งพอเอาเนื้อเรื่องมาผูกกัน มันก็จะเกิดการไม่สมเหตุสมผลหากเรียงไม่ดี แล้วก็จะเกิดคำถามต่างๆ ซึ่ง

บางครั้งคนสร้างเขาก็นึกไม่ถึงอะครับ

5. ผมว่ามีครับ ผมเคยอ่านพวก gamemag สมัยนู่น เหมือนว่าเกี่ยวๆกับ อันโนน กับ คลื่นวิทยุเนี่ยแหละ แล้วก็เคยเห็นคนเอามาปั้มcopyขายตัวละหลายร้อยอยู่ (แต่ตอนนั้นยังไม่ตัง 55)

6. ผมไม่รู้ว่าคนผลิตเกมตั้งใจ หรือไม่ได้ตั้งใจนะครับ แต่ผมว่ามันคือจิตวิทยา+การตลาดอะ อารมณ์คุณเลือกฮิโตะคาเงะ กรีนก็จะเลือกเซนิกาเมะ ซึ่งผมว่าทุกคนก็จะรู้ว่า ไอ้บอลสุดท้ายเนี่ยคือ ฟูชิกิดาเนะ ซึ่งมันไม่มีทางได้มันมา(ถ้าไม่ได้แฮค ฮา) นอกจะต้องแลกกับเพื่อน ซึ่งมันไซโคคุณให้

ต้องซื้อตลับอีกอัน หรือไปแลกกับคนอื่น (แต่ก็ได้ครบภาคเยลโล่ ซึ่งคุณก็ต้องซื้อตลับเยลโล่อีกอยู่ดี ฮา)

7. ผมว่าในยุคที่ ruby & Sapphine ออกมาใหม่ๆ คงมีกระแสสบถเกียวกับการจับโปเกมอนgen1 อะครับ ซึ่งผมว่าคนผลิตเกมเลยใจดี

อ๊ะ กุให้พวกมึงจับมิวที่แสนหายากละกัน แต่ด้วยความที่เป็น"หายาก" ก็เลยให้จับเฉพาะแค่ภาคนี้เท่านั้นครับ

8. ผมเดาว่าน่าจะเป็นการตลาดอีกเช่นเคยของ gamefreak นะครับ

- เพิ่มยอดขาย อารมณ์แบบชวนเพื่อนเล่น แต่เฮ้ยนายต้องซื้อภาคที่ไม่เหมือนของฉันนะ จะได้ร่าง 3 บลาๆ ซึ่งมันเป็นขยายสังคม

คนเล่นโปเกมอนไปในตัว

- อย่างที่เพือนๆ ท่านอื่นบอก แนวทางเลือกในการพัฒนาร่าง

ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ 55+

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.