Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เกม เรื่องแต่งหรือเรื่องจริง

ไมยาเตะ (เชมี่)

Recommended Posts

ที่โรงเรียนผมวันนี้ มีกิจกรรมเล่าเรื่องจริงจับโกหกกันครับ

บางก็เป็นเรื่องแต่งบางก็เป็นเรื่องจริง ซึ่งแต่ละคนต้องท้ายว่าเรื่องของคนนี้ที่เขาเล่ามาทั้งหมดนั้นเป็นเรื่องแต่งหรือเรื่องจริง

ผมเลยอยากให้คนในบอร์ดนี้เล่นด้วย โดยเริ่มจากเรื่องที่ง่ายที่สุดก่อนแล้วกัน

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

เรื่องเล่าที่ 1 - หมาน้อยไปคาบมา

เรื่องนี้เกิดขึ้นในตึกแห่งหนึ่งในจังหวัด ป

ชายหนุ่มได้มาเยี่ยมแฟนสาว

ฝ่ายหญิงสาวขอออกไปทำธุระครู่นึงโดยให้แฟนหนุ่มเล่นกับสุนัขสายพันธุ์เทอร์เรีย

เมื่อฝ่ายหญิงออกไป ฝ่ายชายก็เริ่มเล่นกับสุนัขของเธอทันที และเกมหนึ่งที่มันชอบเล่นมากที่สุดคือ การวิ่งคาบลูกบอล

ฝ่ายชายซึ่งปาไปมาหลายรอบเกิดอาการนึกสนุกมากไปหน่อย การปาลูกบอลครั้งนี้ทำให้ลูกบอลกระเด็นออกนอกหน้าต่างไปจนได้

แต่หมาน้อยตัวนี้กลับรู้สึกเสียดายหรืออย่างใดไม่ทราบ มันกระโดดออกนอกหน้าต่างตามลูกบอลไป

เพียงแต่... ห้องที่หนุ่มสาวคู่นี้อยู่มันเป็นชั้นที่ 30... หมาน้อยผู้น่าสงสารสภาพตอนถึงพื้นคง...

ก็เป็นพอดีที่ฝ่ายหญิงกลับมา งานนี้ฝ่ายชายทำได้แต่ทำหน้าไม่รู้เรื่องราวกับไม่ได้มีอะไรเกิดขึ้น แน่นอนว่าฝ่ายหญิงค่อยข้างงงนิดๆว่า ทำไมแฟนหนุ่มถึงยิ้มแปลกๆ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

น่าสงสารหมาตัวนั้นจริงๆนะครับ แต่มันเป็นเรื่องจริงหรือเป็นเรื่องแต่งกันล่ะ ท่านผู้อ่านลองท้ายกันดูนะครับ

แล้วมาดูกันว่าท่ายตอบถูกหรือผิด

เฉลย

เรื่องแต่งครับ

ถ้ามีผู้อ่านท่านใดอ่านแล้วรู้สึกคุ้นๆก็คงไม่แปลก

เพราะเรื่องนี้มักถูกใช้เป็นมุกในหนังตลกหลายเรื่องอยู่

เป็นไงครับท่านผู้อ่านตอบถูกหรือเปล่า

อยู่ๆมันก็คิดว่าเรื่องแต่งชัวร์ๆ - -*

คงเพราะพอจะเข้าใจว่าถึงจะเสียดายยังไง หมามันก็รักชีวิตกว่าอยู่ดี

ทายผิดครับ นึกว่าหมาทําตามสัญชาติญาณ และความเคยชิน ว่าบอลไปที่ใหน ต้องไปคาบที่นั่น

ทายถูกแหะ เพราะผมเคยเล่นแบบนี้อยู่บ่อยๆ บอลเข้าป่ามันยังไม่ไปเอาเลย(เอาแต่ยืนจ้อง)

กลับมาแล้วครับ ใครที่เรื่องแรกตอบผิดมาลองแก้ตัวใหม่กัน

เรื่องครั้งนี้ยาวหน่อยนะ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

เรื่องเล่าที่ 2 - ห้องน้ำนำโชค

บ้างครั้งโชคดีก็มักเข้าหาเราอย่างไม่ทันตั้งตัว อ่านผู้อ่านคิดอย่างนั้นไหมครับ

มันเกิดขึ้นแล้วในต่างแดนครับ

ชายผู้อายุราวๆสามสิบต้นๆ เขาเป็นคนที่ไม่ค่อยมีฐานะเท่าไร ชีวิตของเขาลำบากเอาการอยู่

ล่าสุดชายผู้นี้ถังแตกสุดๆ เขาต้องออกจากบ้านของตัวเองและใช้ชีวิตไปนอนที่นั้นที่นี้ตลอด

จนกระทั้งวันนึง ในระหว่างการเดินทางอย่างไร้จุดหมาย เขาเกิดอาการท้องเสียอย่างหนัก

งานเข้าสิครับ ตอนนี้เขาต้องหาสถานที่ที่ใกล้ที่สุด และเขาก็พบกับโบสถ์ที่ห่างออกไปเล็กน้อย

เอาเถอะจะเก็บกดก็ไม่ไหวแล้ว เขาคิดแล้วก็รีบไปที่โบสถ์นั้นทันที

ทันทีที่เขาเข้ามาในโบสถ์ภาพที่อยู่ตรงหน้าทำให้เขาตกใจจนลืมอาการปวดท้องไปจนหมด

ภายในโบสถ์นั้นไม่มีใครอยู่มีเพียงคนเดียวเท่านั้นซึ่งก็คือศพ! ศพนั้นนอนอยู่บนแท่งพิธีลวดลายสวยงามตามแบบตะวันตก ศพใส่ชุดสูทเต็มยศมีผ้าคลุมตั้งแต่อกลงมาจนถึงปลายเท้า

แต่เดี๋ยวก่อนถ้าอ่านผู้อ่านคิดว่าศพนั้นอยู่ในสภาพเน่าล่ะก็คิดผิดแล้ว เพราะศพยังอยู่ในสภาพดียังไม่เน่า อันที่จริงถ้าไม่บอกว่าเขาตายแล้วหลายคนอาจเข้าใจผิดว่าใครที่ไหนมานอนบนแท่ง

เข้าเรื่องๆ ชายของเรานั้นตอนแรกก็ตกใจจนลืมตัวแต่อาการมันแรงเกิดกว่าความตกใจจะเอาชนะได้ เขารีบเข้าห้องน้ำทำธุระจนเสร็จ ก่อนออกมาจากห้องน้ำแล้วก็ต้องเจอกับศพ...ไม่สิศพยืนไม่ได้และที่สำคัญอีกฝ่ายยังมีชีวิตอยู่

สวัสดี ผมเป็นบาทหลวงของโบสถ์นี้ คุณคงมาเยี่ยมผู้ตายสินะ

คือ...คือ...ใช่ครับ... เขาไม่กล้าตอบตามความเป็นจริงหรอกว่าที่จริงแล้วมาเข้าห้องน้ำ

งั้นก็ช่วยเขียนชื่อในหนังสือเยี่ยมด้วยนะครับ

ค...ครับ นั้นสินะที่เรามาเข้าห้องน้ำเฉยๆแบบนี้คงไม่ดีต่อคนตายแน่นอน เขาคิด อย่างน้อยก็เพื่อเป็นการเคราพศพ

เขาเขียนชื่อเสร็จก็รีบออกมาจากโบสถ์นั้นทันที

5 วันต่อมา

ชายของเราตอนนี้มีที่อยู่แล้วแต่จะบอกว่าเป็นที่อยู่โดยสมบูรณ์ก็คงไม่ได้ เพราะเป็นแค่บ้านเช่าเท่านั้น

ระหว่างทานอาหารเช้าอยู่ ก็มีเสียงเคาะประตูดังขึ้น

ใครกันนะ เขาคิด และพอเปิดประตู เขาก็พบกับชายในชุดสุภาพ ดูแล้วไม่น่าใช่คนธรรมดาแน่ๆ

มีอะไรหรือครับ เขาถามอย่างกลัวๆ

ผมเป็นทนายของผู้ตายในโบสถ์ที่คุณเยี่ยมน่ะครับ เรามีเรื่องต้องคุยกันสักหน่อยเข้าไปคุยข้างในดีกว่าครับ

แย่แล้ว! เขาคิด หรือว่าความจริงที่ว่าเขาไปที่โบสถ์เพื่อเข้าห้องน้ำเฉยๆแตกสักแล้ว แต่ก็ไม่น่าถึงขั้นต้องเรียกทนายเลย มันร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอ

เขาคิดหนักมากปล่อยไว้แบบนี้ไม่ดีแน่

ยังไม่ทันจะได้เข้าบ้านเขาก็รีบขอโทษยกใหญ่ประมาณว่า ถ้าผมทำอะไรผิดต่อคนตายก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ฝ่ายทนายทำหน้างงๆ ขอโทษอะไรเหรอครับ ผมมานี่เพื่อคุยกับคุณเรื่องเงินหนึ่งพันล้านตั้งหากครับ

เงินหนึ่งพันล้าน คราวนี้เขาทำหน้างงๆบ้าง

ทนายเลยอธิบายต่อ ผู้ตายที่คุณไปเยี่ยมเข้าเป็นมหาเศรษฐีครับ แต่เพราะเขาไม่มีครอบครัว ญาติหรือแม้แต่เพื่อน ก่อนเขาจะตายเลยตัดสินใจเขียนพินัยกรรมไว้ว่า ขอมอบเงินและทั้งหมดที่มีทั้งหมดให้กับคนที่มาเซ็นชื่อในหนังสือเยี่ยม ซึ่งในหนังสือนั้นก็มีเพียงคุณคนเดียวครับ

... ... ... ชายของเราเข้าใจชัดเจนแล้วแต่อึ้งจนพูดอะไรไม่ออก

กว่าผมจะหาคุณเจอลำบากมากๆเลยครับ ไม่มีการบันทึกที่อยู่ของคุณเลย จนกระทั้งเมื่อวานผมพบข้อมูลว่าคุณมาเช่าบ้านหลังนี้เลยรีบมาเลยครับ ระหว่างทนายเล่ารายละเอียด ชายของเรานั้นไม่ได้ฟังเลยสักนิดแน่นอนเพราะเอาแต่อึ้งและก็อึ้ง

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ช่างโชคดีจริงๆเลยนะครับ แต่โชคแบบนี้มีจริงหรือเป็นแค่เรื่องแต่ง ท่านผู้อ่านลองท้ายกันดูนะครับ

แล้วมาดูกันว่าท่ายตอบถูกหรือผิด

เฉลย

เรื่องแต่งครับ

เรื่องทำนองนี้เกิดมาจากการที่เราสามารถเขียนพินัยกรรมของเรายังไงก็ได้

และมักมีสถานที่แตกต่างกันไปครับ เช่น โรงพยาบาท หรือสถานที่ที่เกี่ยวกับความตายทั้งหมด

แต่ไม่ว่าจะเรื่องไหนก็ยังไม่มีใครรวยข้ามวันด้วยเรื่องที่ว่าเลยสักครั้ง

เป็นไงครับท่านผู้อ่านตอบถูกกันหรือเปล่า ถ้าไม่ถูกครั้งหน้าผมจะมาให้แก้ตัวกันใหม่ครับ

ทายถูกครับ เพราะว่า เค้าน่าจะเขียนพินัยกรรมแบบบริจาคให้โบสถ์ดีกว่า

เฮ้ย! เดาถูกอีกแล้ว  :pika08: ไม่น่าเชื่อ

แต่ผมคิดว่าเศรษฐีพันล้านจะไม่มีใครเลย มันคงเป็นไปไม่ได้ อย่างน้อยก็น่าจะมีเพื่อน หรือ มีใครมาตีสนิท แน่ๆ

เดาถูกเช่นกัน

แต่เหตุผลมันดูแปลกๆนะ - -"

ขอย้อนไปข้อแรก เขาให้เลี้ยงสุนัขบนตึกได้ด้วยเหรอ???

เดาผิดอีกแล้ว     

เพราะเรื่องนี้ผมเคยได้ยินครับ  เลยทำให้การเดาผิดพลาด = =

เดาผิดอีกแล้ว T^T

ปล.ผมกับท่านชาโดว์เดาผิดเหมือนกันเลยแฮะ

มาแล้วครับๆ ใครที่ยังตอบไม่เคยถูกมาลองแก้ตัวใหม่กับเรื่องนี้กัน

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

เรื่องเล่าที่ 3 - กอดมรณะ

เรื่องนี้เกิดขึ้นในต่างแดนอีกแล้วครับ

เกี่ยวกับคู่รักคู่นึงที่เพิ่งแต่งงานกันได้ไม่นาน

และนับตั้งแต่แต่แต่งงานกันมาทั้งคู้ก็ยังไม่เคยมีอะไรกันเลยสักครั้ง ไม่เคยแม้แต่นอนรวมเตียงเดียวกัน

วันนึงฝ่ายหญิงคิดว่ามันน่าจะถึงเวลาได้แล้ว

หลังจากพูดคุยกับสามีเสร็จ ทั้งคู่ก็เริ่มทันที

แต่เหตุการณ์ต่อจากนั้นเป็นอะไรที่เลวร้ายสุดๆ...

ถึงทั้งสองคนจะไม่เคยมีประวัติการเป็นโรคหัวใจมาก่อน แต่ด้วยความตื่นเต้นจนเกินเหตุ

ทำให้คู่รักของเราตายด้วยโรคหัวใจวายในที่สุด

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

เป็นการตายที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นเลยจริงๆ แต่มันเคยเกิดขึ้นจริงหรือเป็นแค่เรื่องเล่าเท่านั้น ท่านผู้อ่านลองท้ายกันดูนะครับ

แล้วมาดูกันว่าท่านตอบถูกหรือผิด

เฉลย

เรื่องจริงครับ

ตำรวจพบศพทั้งสองในสภาพเมื่อกำลังจะกอดกัน

และภาพนั้นก็ยังติดตาตำรวจมาจนถึงทุกวันนี้

เป็นไงครับท่านผู้อ่านตอบถูกกันหรือเปล่า

ทายถูกหมดเลยครับ

เรื่องที่ 1 การใช้ว่าชั้น30ก็ทำให้ทราบแล้วว่าไม่เป็นเรื่องจริง เพราะการแต่งเรื่องแล้วใช้ 0 ต่อท้ายเลขชั้น มันจะทำให้ไม่เนียนครับ

เรื่องที่ 2 อันนี้ตั้งแต่แรก ลักษณะการเขียนเหมือนกับลักษณะการแต่งเรื่อง และเนื้อหาที่โอเวอร์จนเกินไปทำให้รู้ว่ามันไม่จริง

เรื่องที่ 3 เท่าที่ดูแล้ว มันอาจจะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่งก็ได้ แต่ผมคิดว่ามันอาจจะเป็นไปได้อยู่

น่าจะเฉลยรีพลายอื่นอ่ะครับ เหมือนว่าให้คนอื่นตอบๆไปก่อน แล้วจะได้รู้ว่าใครทายถูก-ผิืด บ้าง อิอิ

เรื่องแรกพึ่งเคยตอบเลยทายผิด ว่าแต่มันเหมือนจ้อจี้เลยว่าป่ะ?

เฮ้ย!  :pika07: ทายถูกอีกแล้ว สงสัยเราคงจะมีสัมผัสที่ 6 จิงๆแหะ

อันนี้คิดว่า มันสามารถที่จะเป็นจิงได้ แบบ ไม่น่าเปนเรื่องแต่งน่ะ ไม่รุ้ดิ อธิบายไม่ถูก แต่คิดว่ามันจิงอ่ะ

กลับมาแล้วครับ

ต้องยอมรับว่าเรื่องเล่าส่วนใหญ่เป็นของต่างแดนมากกว่า

น่าจะเฉลยรีพลายอื่นอ่ะครับ เหมือนว่าให้คนอื่นตอบๆไปก่อน แล้วจะได้รู้ว่าใครทายถูก-ผิืด บ้าง อิอิ

ตอนแรกผมก็อยากทำนะ แต่มันจะเปลืองรีพลายไปเปล่าๆ ก็เลยไม่ทำ

เรื่องเล่าที่ 4 - เคราเป็นเหตุ

เรื่องนี้ย้อนไปในปี ค.ศ. 1870

เกี่ยวกับชายผู้หนึ่งที่สูงกว่าสองเมตร เขามีอาชีพที่ค่อยข้างสูงอยู่

แต่สิ่งที่เขาภูมิใจมากที่สุดก็คือ เคราของเขาเองซึ่งมันยาวลงมาจนถึงเท้าเลยทีเดียว

วันนึงระหว่างเดินขึ้นบันไดเพื่อประชุมตามปกติ เขาเผลอสะดุดเคราตัวเองจนตกบันไดตาย

ด้วยการรับบาดเจ็บที่หัวอย่างแรง

เป็นการตายที่แปลกนะเนี่ย แต่มันจริงหรือไม่ ท่านผู้อ่านลองท้ายกันดูนะครับ

แล้วมาดูกันว่าท่านตอบถูกหรือผิด

เฉลย

เรื่องจริงครับ

ถึงจะไม่มีใครเห็นว่าเขาสะดุดเคราของตัวเองจริง

แต่เนื่องจากที่เคราของเขา มีรอยเหมือนถูกเหยียบด้วยเท้าคน

ผู้คนที่นั้นจึงคิดว่าเขาตายด้วยเคราที่เขาภูมิใจที่สุด

เป็นไงครับทายถูกกันไหม

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.