Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

สอบถามเรื่องการเลือกซื้อเครื่อง DS ครับ

dan

Recommended Posts

:pika06:คืออยากเปลี่ยนเครื่องdsจะซื้อรุ่นใหนดีเอาแบบเล่นpokemon ได้อะ เห็นเขาว่า dsi-dsill  เล่นโปเกมม่อนไม่ใด้หือขอคำตอบด้วยนะ

edit : แก้ไขชื่อกระทู้ให้น่าสนใจครับ

แนะนำDsillครับเล่นได้สุดยอดมากเลยส่วนเล่นโปเกมอนเล่นได้นะครับ

ป.ล.ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้แฮะ รอคนมาเพิ่มเติมดีกว่า

เครื่อง Nintendo DS ทุกรุ่น (อ้วน Lite DSi DSiLL หรือXL รุ่นเดียวกันแหละ)เล่นเกมโปเกมอน ตั้งแต่ Diamond Pearl Platinum HeartGold SoulSilver Ranger สามภาค ดันเจี้ยน ได้ทุกภาคครับ อย่าไปหลงคารมของร้านเกมที่ต้องการทำการHard Sales อย่างเดียวเพื่อที่จะขายรุ่นใหม่

สิ่งที่ทำให้เล่นไม่ได้มีอยู่อย่างเดียวคือตลับแฟลชครับ ถ้าได้ยี่ห้อไม่ดี ก็โหลดรอมมาเล่นไม่ได้

หรือถ้าจะเอาแน่นอน รักโปเกมอนจริง ก็หวดแท้มาครับ 1400 ไม่แพงถ้าเทียบกับความคุ้มค่าที่คุณจะได้กลับไปจากการซื้อครั้งนี้

ถ้าจะเลือกซื้อเครื่อง ก็แนะนำ DS Lite ก็ได้ ราคาไม่แพงมาก ครอบจักรวาล และเกมเกือบทุกเกมยังซัพพอร์ทอยู่

DSi/DSiLL เหมือนกับDS/DSLite ที่ถ่ายรูปได้ อาจจะโดนเฟิร์มแวร์ล็อกบ้าง ซึ่งอาจจะมีปัญหาบ้าง ถ้าไม่รู้เรื่องเลย แต่ เอาจริงๆ DSiLL มันไม่ได้มีResolution เพิ่มขึ้น จอใหญ่ไป ก็จะเห็นPixelแตกบ้าง ทำใจนิดนึงครับ

ถ้าอดทนดีๆ ก็รอ3DS ไปเลยครับ แต่อีกเกือบปีกว่าจะขายนะ

แล้วสรุปว่า BW DSเล่นได้ป่ะครับ

แล้วDSL ราคาประมาณเท่าไร

BW ยังไม่ออก แต่ดูจากเกมเพลย์ และ Resolution ใน Trailer แล้ว น่าจะเล่นในDSได้

นึกถึงสมัยGS ออกมาใหม่ๆอ่ะ มันเล่นได้ทั้งสองเครื่อง(GB+GBC) แต่ถ้าเล่นในGBCก็จะมีฟีตเจอร์เจ๋งๆให้เล่นเพิ่มอีก

ส่วน DSLite ตอนนี้ รวมเป็นชุด ราคาประมาณ5500 บาทครับ (มือหนึ่ง)

เครื่องไหนก็เล่นได้ครับ ต่างกันแค่รุ่น เพราะมันยังเจนเดียวกันอยู่ แต่อย่างที่บน ๆ กล่าวไว้ ต่างกันตรงวิธีการเล่น copy ครับ

ส่วนตัวผมเล่นตลับแท้ 1550 เอง ไม่แพงหรอกครับ Pokewalker ช่วยให้เล่นสนุกว่าตอนเล่นจาก R4 มากครับ ขอบอก

ผลพลอยได้จาก Pokewalker คือ สาวติด  :pika01:

ตอนนี้ผมจะสอย SS อีก 1800 -*- แต่มีที่ห้อย Pokewalker ด้วย จะได้ไม่ต้องห่วงรอยมันมาก

ปล. DSL ท่าลงทุนที่สุดมั้งครับ เพราะ DSI นั้นดีกว่าเยอะก็จริง แต่ก็ใกล้เวลาเปลี่ยนเจนเป็น 3DS แล้วเหมือนกัน

DSL มือหนึ่ง 5500

DSL มือสอง 3000

ผมเพิ่งสอยมือสองมาไม่ถึงเดือนราคานี้สภาพสวยครับ

DSi และรุ่นที่ใหม่กว่านั้นถ้าต่อเน็ตผ่านไวไฟเมื่อไหร่จะอัพเฟิร์มแวร์อัตโนมัติทำให้เล่น R4 ไม่ได้ครับ

แต่ DS รุ่นแรกกับรุ่น DS Lite จะไม่อัพเฟิร์มแวร์ตัวนี้ครับ

-ถ้าจะเล่นตลับแฟลชพวก R4 ก็แนะนำให้ซื้อเครื่องรุ่น Lite ครับ

-ถ้าจะเล่นโปเกมอนตลับแท้จะซื้อเครื่องรุ่นไหนก็ได้ครับ (ถ้าซื้อเกมโปเกมอนเวอร์ชั่นฮาร์ตโกลด์โซลซิลเวอร์จะได้เครื่อง PokeWalker ด้วยเล่นสนุกขึ้นมากทีเดียว) :pika10:

-แต่ถ้าทนรอได้ เดี๋ยวเครื่องรุ่นสามมิติจะออกเดือนมีนาคมปีหน้าแล้วครับ

วิธีการเลือกซื้อเครื่อง NDS

ส่วนเกมส์ที่เล่นได้ก็อย่างที่พี่เจ็ทบอกนะครับ อย่าไปหลงคารมคนขายให้มากนัก อย่าคิดว่าเค้าขายของเค้าต้องรู้ทุกอย่างครับ ทางที่ดีก็ลองสอบถามผู้รู้จะดีที่สุดครับผม ^^

ส่วนสำหรับโปเกมอน Black&White นะครับ คิดว่า ทาง GF น่าจะออกมาเพื่อ NDS ธรรมดานะครับ เพราะใน BoxArt ไม่ได้ใช้คำว่า 3DS แต่ก็เป็นไปได้ว่า จะทำลงใน 3DS เพราะว่า ในส่วนของ Transfer Machine น่าจะเป็นการทำงานคล้ายๆกับ Pal Park คือ สามารถนำโปเกมอนจาก Gen.4 ไปสู่ Gen.5 ได้ แต่จะนำโปเกมอนจาก Gen.5 ไปสู่ Gen.4 ไม่ได้ครับ เพราะใน Gen.4 ไม่มีฐานข้อมูลโปเกมอนของ Gen.5 อยู่เลย ซึ่งการทำงานในลักษณะนี้ จะคล้ายๆกับการใช้ Pal Park นำโปเกมอนจาก Gen.3 ไปสู่ Gen.4 ครับ ซึ่งถ้าหากมันไม่เป็นอย่างนั้น เราก้อสามารถนำโปเกมอนจาก Gen.5 ไวร์เลสเข้า Gen.4 ได้ และพาลจะทำให้เกมส์แครชเอาซะดื้อๆ แต่ก็อย่าเพิ่งเชื่อซะ 100% นะครับ เพราะนี่เป็นเพียงแค่สมมติฐานของผมเท่านั้น ^^

และผมคาดว่า หากใช้ตลับแฟลช จะไม่สามารถ Transfer ไปสู่ Gen.5 ได้นะครับ เพราะไฟล์เซฟในตลับแฟลชนั้น มันไม่ได้มีแค่โปเกมอน แต่มีเกมส์ที่คุณโหลดมาเพิ่มอีก ส่วนตลับแท้จะมีเฉพาะไฟล์เซฟของโปเกมอนเท่านั้นครับ (ชั่งใจกรู จะซื้อแพลตตินั่มแล้วเล่นใหม่ดีมั้ย = =")

สำหรับบทสรุปเกมครับ

อันนี้แนะนำเกมน่าเล่นใน NDS ครับ [56k Warning!!!]

การย้าย  Gen น่าจะเรียกว่า "ดูด" มากกว่า "Trade" นะครับ

พูดแล้วนึกขึ้นได้ gen4 ไป gen5 เขาจะทำ time capsule แบบ gsc ไหม :pika04:

เพิ่มเติมให้ ถ้าซื้อมาเพื่อ B/W ละก็ ผมแอบเห็นว่ามีเครื่องหมายสำหรับลูกเล่นเฉพาะ DSI นะครับ ไม่คอนเฟิร์ม แต่น่าจะใช่ ถ้าจะ B/W โดยไม่รอ 3DS ก็เอา DSI แต่ถ้าอยากเล่นแค่ HG SS  ไปก่อนแล้วรอ  3DS ก็ DSL ดีกว่า

:pika11:ขอบคุญครับจะได้ตัดสินใจใด้แต่กะรอb/wก่อนว่าๆไงลง3dsหรือเปล่า

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.