Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[Tips & Tricks]วิธีเก็บค่า EV เร็วๆเทคนิคการเก็บEV พร้อมสถานที่ของ Pokemon X Y

Tsumikinai

Recommended Posts

:pika10: เทคนิดการเก็บEV พร้อมสถานที่นะครับรับรองไวชัวร์ ๆ  :pika10:

สิ่งที่ต้องเตรียม  :pika03:

1. โปเกม่อนติดเชื้อ Pokerus

2. Power Item ต่าง ๆ ( ex:Power Weight , Power Bracer and etc... )

3. โปเกม่อนที่มี Sweet Scent หรือใครจะใช้น้ำผึ้งก็ตามสะดวก

4. โปเกม่อนที่มีท่าโจมตีหมู่

สถานที่ * ผมเลือกที่ลองแล้วเร็วสุดถ้าใครมีที่ดีกว่านี้แนะนำมาได้เลยครับ

HP : เก็บที่ Connecting Cave เก็บกับ Whismur

Atk : เก็บที่ Route 14 เก็บกับ Ekans และ Bellsprout (ได้ทั้งสองตัว) อยู่บริเวณที่เป็นหญ้านะครับ

Def : เก็บที่ Route 19 เก็บกับ Gligar

Sp.Atk : เก็บที่ Route 21 เก็บกับ Spinda

Sp.Def : เก็บที่ Route 7 เก็บกับ Hoppip (มีมันตัวเดียว สบายเลย)

Speed : เก็บที่ Route 8 เก็บกับ Wingull และ Taillow (ได้ทั้งสองตัว)อยู่บริเวณพื้นที่หญ้าด้านบน (จริง ๆ ตัวนี้เจอได้หลายที่แต่ที่นี่คิดว่าเร็วที่สุดครับ เพราะ Map ที่มันมี Taurosอยู่ด้วยจะเสียเวลาถ้าเราเจอมันแล้วโดน Intimidate)

วิธีการ

1. ไป Map ที่เราจะเก็บEV ครับ

2. ใส่ Power Item ให้ตัวที่เราต้องการจะเก็บ EV พร้อมทั้งทำให้ติด Pokerusด้วยนะครับ

3. เปิด Exp Share (เผื่อใครปิดไปน่ะนะ หรือจะใช้ตัวที่จะเก็บ EV มาตีเองก็ได้)

4. ใช้ Sweet Scent เรียนโปเกม่อนป่าออกมา จะเจอแบบหมู่(Horde)เท่านั้นโดยเลือกสู้เฉพาะรอบที่เจอโปเกม่อนเป้าหมายของเรานะครับ ถ้าเรียกมาแล้วเจอตัวอื่นก็กดหนีแล้วเรียกใหม่ใช้ท่าหมู่จัดการมันเลย เอาให้เทิร์นเดียวจบ

คำอธิบาย

- Power Item ต่าง ๆ จะเพิ่ม EVที่เราได้รับจากการสู้กับโปเกม่อน 1 ตัวเพิ่มขึ้นอีก4 (+4ว่างั้น)

- Pokerus จะทำให้ EV ที่เราได้รับคูณ 2

- เราฆ่าพวกในลิสท์ข้างบน 1 ตัวจะได้ EV 1 แต้ม และ+ 4 แต้มจากPower Item จะเป็น 5 จากนั้นคูณ 2ด้วยผลของ Pokerus ทำให้เราได้ EV 10 แต้มจากโปเมม่อน 1 ตัว แล้วเราเจอทีละ 5 ตัว ฉะนั้นใน 1 รอบ เราจะได้ EV 50 ครับ

ซึ่งใช้วิธีนี้ สู้แค่ 6 รอบ เราก็ได้ EV เต็ม 252 แล้วครับใช้เวลาไม่กี่นาทีเอง แถมเก็บทีเดียวหลาย ๆ ตัวได้ด้วย  (ภาคนี้ EV แต่ละค่าเต็มที่ 252 เน้อ ไม่ต้องมานั่งนับว่าจะเก็บยังไงไม่ให้เต็มที่ 255)

ที่มา : http://www.3dsthailand.com/forums/forum.php?mod=viewthread&tid=44892&extra=page%3D1

:  https://www.facebook.com/groups/TH3DS.PokemonCenter/

• 2 months later...
  • 3 months later...

ทำให้โปเกม่อนติดโปเกรัสจากตัวที่มีโปเกรัสยังไงครับ และ power item หาได้จากที่ไหน

โปเกรุสได้จาการติดเชื้อฮะ ถ้ามีตัวที่ติดเชื้ออยู่ในทีม ในทีมจะติดได้ ถ้านำเอาไปเติมเลือดบ่อยๆ เชื้อจะหายครับ ส่วน power item ภาค xy ได้จาก Battle Maison ส่วน ORAS ก็ Battle Resort ครับ V

ฯฑ

มีใครทันใช้ diskedit ของ Norton Utilities แก้ไขข้อมูล binary ที่เก็บเซฟเกมส์แบบนี้ไหมครับ เริ่มตั้งแต่ DOS 8 bit ,  Windows 16 bit , Windows 32 bit

ยกตัวอย่างง่าย ๆ อย่างเกมส์ Diablo ผมก็ใช้ตัวนี้แหละแก้เอง แก้ก่อนจะมีเทรนเนอร์ออกมาซะอีก :bulba03:  หรือเกมส์อย่าง Heros Might and Magic ก็ใช้ diskedit แก้ได้

อันนี้คือไฟล์เซฟของโปเกม่อนภาคส่าสุด

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.