Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

สอบถามเรื่องเกี่ยวกับโทเกคิสครับ

holmes~*

Recommended Posts

อ้างอิงจาก http://www.serebii.net/pokedex-dp/468.shtml

ผมอยากทราบว่า ผมมีtokekiss อยู่

แต่ไม่มีสกิลไหนดีดีเลย จากที่เห็นในเวบหน้านี้

มี4สกิลที่ เจ๋งๆ แต่ ตรงที่เลเวลที่ได้ มัน ขีดไว้

sky attack ยังให้ tutorสอนได้

แต่ aura sphere นี่ได้ยังไงอะครับ

ผมเล่น platinum กับ soul silver อยู่

edit : แก้ชื่อกระทู้ให้น่าสนใจ

Soul Silver - นำเกล็ดหัวใจ(Heart Scale)ไปขอเรียนท่าเก่า ได้ที่ฟุสึเบะซิตี้ บ้านที่มีNPC4คน(เรียนท่าเก่า ลบท่าออก(ไว้ลบพวกHmจากลิสท์ท่าของโปเกม่อน) เรียนฝนดาวตกมังกร(Draco Meteor) เรียนท่า ฮาร์ดแพลนท์ ไฮโดรแคนน่อน บลาสท์เบิร์น)ครับผม

แพลตินั่มนี่จำไม่ได้ว่าRe-Learnได้ที่ไหน

อันนี้คำแนะนำเกี่ยวกับท่าของโทเกคิส

เห็นว่าไม่เกี่ยวกับหัวกระทู้ เลยขอใส่Spoilerไว้ดีกว่า

ส่วนโทเกคิส แนะนำ

ความสามารถพิเศษ (Trait) - พรจากสวรรค์(Serene Grace)

ท่า -

แอร์สแลช (Air Slash)

ทิ้งตัวกระแทก(Body Slam) / คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า (Thunder Wave) เลือกสักท่านึง

เพราะความสามารถพิเศษ - พรจากสวรรค์ ทำให้มีโอกาสเกิดผลข้างเคียงจากท่าโจมตีมากขึ้น2เท่า

แอร์สแลชที่มีโอกาสทำให้ศัตรูชะงัก(Flinch) 30% ก็จะกลายเป็น 60% ซึ่งบางครั้ง ถ้าดวงดีหน่อยๆ ศัตรูอาจจะโจมตีกลับไม่ได้เลย(ถ้าช้ากว่าเรา)

ส่วนทิ้งตัวกระแทก กับคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า เอาไว้ทำให้ศัตรูชา(Paralyze)ครับ

(ทิ้งตัวกระแทก โอกาสทำให้ชา30% ก็กลายเป็น60%)

ซึ่งเมื่อศัตรูชา สปีดจะหายไปครึ่งนึง ทำให้เราได้โจมตีก่อน (เพราะถ้าเราโจมตีทีหลัง ศัตรูจะไม่ชะงัก)

Ps. Heart Scale (ในภาคSS)

- แลกของรางวัลที่Poketlon Dome

- ใช้ทลายหิน(Rock Smash) ทุบหินหาเอา (โอกาสเจอน่ะเหรอ..............อย่าถามผมเลย................)

- มีอยู่1ชิ้น ที่เรือที่จอดอยู่ที่คุจิบะ(Vermillionมั้ง เมืองท่าคันโตอ่ะครับ) ใช้ดาวซิ่งแมชชีน(Item Finder)หาตำแหน่งเอา

ให้หา Heart Scale มาครับ แล้วไปที่บ้านในเมือง Blackthron City

บ้านทางด้านซ้ายของPokemart แล้วเลือกโปเกมอนที่จะเอาท่าที่เคยเรียนไปแล้ว(หรือพัฒนาแล้วถึงจะมี)

1 ท่า / 1ตัว / 1 Heart Scale นะครับ

วิธีหา heart scale

1.Rock smash ใส่หินตามทางดังนี้

JOHTO:Route 32, Cianwood City, Dark Cave และ Violet City

KANTO: Rock Tunnel, Route 19, Vemillion City และ Victory Road

2.ใช้pokemon ที่มี Ability Pickup จะสุ่มเก็บของชนิดต่างๆครับ

เลเวล 51-60 โอกาสเจอ 3% 61-70 โอกาสเจอ 5% 71-100 โอกาสเจอ 10%

3.หาจาก pokewalker แมฟ Stormy Beach Quiet Cave Beautiful Beach และ Warm Beach ครับ

โอกาสลองดูจากเว็บด้านล่างเอาครับ Stormy Beach จะมีโอกาสเก็บได้มากที่สุด

4.แลกจาก Pokeathlon วันพุธกับเสาร์ เสีย 1000 points ครับ

5.ขโมยจาก Luvdisc โดยหาได้จาก Route 27 แต่ต้องรอให้เป็น Swarm ก่อนนะครับ โอกาสที่จะเจอLuvdisc ที่มีHeart scale = 50%ครับ

credit:http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20100509072025AAg5vyx

อีกนิดนึงครับ

1.คือว่า ภาค platinum หลังจากเราเคลียแล้ว ทำไมโปเกมอนคู่แข่งlvไม่เพิ่มขึ้นเลย

คงที่ 50 กว่า60 มานานมากแล้ว(ผมเล่น100กว่าชม.แล้ว) ทำไง ถึง จะอัพเกรด เหนบอกว่าอัพได้ถึงlv80+

2. บอลที่เวลาปาออกมา จะมีดาวหรือแสง ทำไงครับ

1.ตามใน serebii.net บอกว่าไม่สามารถทราบได้ว่ามันจะอัพเมื่อไรครับ

2.ไปที่เมือง sunyshore city บ้านด้านบน pokemart จะมีขายสติกเกอร์ที่เป็นลายๆเอาไว้ติดอยู่ครับ

แล้วก็ไปที่คอม(ใน PC) เลือก ชื่อเรา PC แล้วก็บอลแคปซูล เลือก Edit ใส่ลายให้บอลได้เลยครับ

แล้วก็ Set เลือกว่าใส่ให้โปเกมอนตัวไหนครับ

ดูเพิ่มที่ http://www.serebii.net/diamondpearl/stickers.shtml

• 2 weeks later...

ในบ้าน gym leader rematch กับพวก rival อะ

มีคนนึงชื่อ mira หาจากไหนหรอครับ

ผมยังไม่เคยสู้กับเค้าเลย

คนที่ชื่อ mira ต้องหาในถ้ำค่ะ(ถ้ำที่มันอยู่ใต้ทางจักรยานใกล้ๆเมืองEterna อ่ะนะ) ควรจะใช้ท่าflashด้วยนะคะ เพราะถ้ำมืดมาก

ไปดูคลิบในยูนูปมามันบอกว่าให้สู้ลีคหลายๆรอบแล้วก็สู้เพิ่ลเราที่survivalหลายๆรอบมันก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอ่านะ

ไปดูคลิบในยูนูปมามันบอกว่าให้สู้ลีคหลายๆรอบแล้วก็สู้เพิ่ลเราที่survivalหลายๆรอบมันก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอ่านะ

ขอหลักฐานที่ว่าด้วยครับ

คือในคลิบไม่มีอะไรอ่านะแต่มันเขียนไว้ข้างล่างอ่า  :pika08:

A:how do you get the rival's pokemon to level 80 mine keeps saying level 60 the whole time

B:why dont read the description? T_T

----------------------------------------------------------

A:To make his Pokemon in the 80's you have to beat the Elite4 a certain amount of times. I think it's 20 times.

• 2 weeks later...

ผมก็เลี้ยงบอกตรงๆเก็บยากโครตถ้าไม่มีTM

ท่าของลิซาดอน ของซาโตชิที่จับแล้วหมุนรอบโลกแล้วทุ่มพื้น

ชื่ออังกิดอะไรหรอคับ ผมจะเอามาติดเปนskill ลิซาดอน ภาค ss ของผม

seismic toss ครับ

แต่ติดกับริซาดอนไม่ได้อ่ะครับ

*ท่านี้จะลด HP ของฝ่ายตรงข้ามเท่ากับ Level ของเรานะครับ

thx คับ

โปเกมอนของซาโตชิ มันพิเสดอีกแล้วสินะ -*-

Guest bulbabenz

seismic toss ครับ

แต่ติดกับริซาดอนไม่ได้อ่ะครับ

ริซาด้อนเรียนได้ตั้งกะเจน 1 งิ(ติด TM เอา ถ้าจำไม่ผิด)

ส่วนภาคต่อมา.......ไม่เคยส่อง

อือ ก็ว่าท่ามันคุ้นๆเหมือนเคยติด

ปล.ส่องดูละตั้งแต่ Gen2 ไม่มี TM Seismic toss

แต่รู้สึก Gen 3 จะมี Move Tutor สอนอยู่นะ

ส่วน Gen 4 ไม่มี

สรุป เล่น Pt/SS ตืดไม่ได้ครับ

ถามหน่อยคับ

ทำไมภาคplat feebas หากไม่ได้เลย ส่องดูในเวบserebii มันก็บอกอัตราการเจอ unknown

ทำไงดี และสมมติว่ามีแล้ว ทำยังไงถึงให้มันเปลี่ยนร่าง

หาฮิมบัสได้ที่Mt.Coronetค่ะ(ไม่แน่ใจว่าเข้าทางไหน)แต่สามารถหาได้จากตรงที่มีบ่อน้ำใหญ่ๆค่ะ อัตราการตกได้น้อยเอาซะมากๆเลยค่ะ

(ต้องใช้Super rodเท่านั้น) เวลาเปลี่ยนร่างต้องให้โปฟิน(Poffin)จนค่าความสวย(Beauty)ของมันเต็ม ส่วนโปฟินที่ให้ความสวยลองหาจากเซ

เลบี้ดูนะคะ

Credit: www.serebii.net

ภาค platinum

1. ช่วยบอกวิธีหาฟูคามารุหรือgible ให้ทีคับ

รู้แค่อยู่ wayward cave ชั้น B1F

ผมเข้าไปแล้วหลงทาง อยู่แต่ชั้น B1 เท่านั้น

2. หินน้ำหาจากไหนคับ

ภาค platinum

1. ช่วยบอกวิธีหาฟูคามารุหรือgible ให้ทีคับ

รู้แค่อยู่ wayward cave ชั้น B1F

ผมเข้าไปแล้วหลงทาง อยู่แต่ชั้น B1 เท่านั้น

2. หินน้ำหาจากไหนคับ

1. ฟุกามารุ หาได้จากทางเข้าลับครับผม ซึ่ง ทางเข้าลับ จะอยู่ใกล้ๆทางเข้าปกติครับ แต่จะอยู่ใต้สะพานครับ ลองคลำๆทางเอาดูนะครับ

2. ถนนหมายเลข 213/230 (ใช้ Dowsing Machine)/Solaceon Ruins (ใช้ Dowsing Machine) ครับผม

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.