Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

เริ่มเล่น

KOMEZ

Recommended Posts

คือผมจะเริ่มเล่นเกมโปเกม่อนในเกมบอยนินเทนโด้3dsอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง สเปคเครื่องแบบไหน jp/us ช่วยแนะนำทีนะครับ

ปกติ 3ds ไม่ได้มีการแบ่งสเปคกันหรอกครับ ทุกเครื่องสมรรถนะเท่ากันหมด มีแบ่งแค่โซนภาษา US  JP เท่านั้นเอง เกมโซน JP ออกมาไวและเยอะกว่า แต่แพงกว่า US ส่วนเรื่องราคาตอนนี้ราคากลางก็ไม่เกิน 6 พันละครับ แต่สิ่งที่ต้องระวังคือไม่ควรซื้อแผ่นก๊อปมาเล่นครับ ซื้อแผ่นแท้อัพเดทยาวๆสบายใจกว่า ที่สำคัญคือการดูแลรักษาเครื่องมากกว่าครับ ถ้าไม่เปิดวายฟายก็อยู่ได้นาน อย่าทำร่วงบ่อย จะใส่เคสมั้ยอันนี้ก็แล้วแต่เลย

• Like 1

หลัก ๆ ก็ตามรีพลายบนเลยครับ

อยากแนะนำเพิ่มคือ เล่นโซน US น่าจะดีกว่า เพราะอีเวนต์แจกโปเกมอนหรือของต่าง ๆ สามารถรับได้สะดวกกว่าโซน JP
เพราะของโซน JP ในบางครั้งจะต้องไปรับที่ญี่ปุ่นเอง แต่ของ US อาจจะแจกช้ากว่าหน่อย แต่ก็จะมีแจกเป็นโค้ดบ้าง ผ่านอินเทอร์เน็ตเลยบ้างครับ

ถ้าคิดจะเล่นจริงๆ อันดับแรกต้องมีเครื่องเกมก่อนครับ ซึ่งเครื่องเกมสำหรับเล่นเกมโปเกมอนเหล่านี้ จะชื่อว่า new 3ds ครับ ราคาจะตกอยู่ที่ประมาณ 6,xxx - 8,xxx บาท แล้วแต่ร้านครับ โดยการเลือกเครื่อง นอกจากสี หรือลายแล้ว สิ่งสำคัญที่สุดก็คือ Zone ครับ ซึ่งโซนนิยมเล่นในไทยเราก็จะมี US กับ JP เป็นหลักครับ

ต่อไปผมจะพูดถึงข้อดีข้อเสียของแต่ละโซนกันนะครับ ก็เริ่มจาก US เครื่องเกมจะค่อนข้างแพงครับ 8,xxx แต่เกมจะถูกครับ 1,4xx - 1,8xx ซึ่งสำหรับอีเวนท์ในเกมโปเกมอนนั้น จะมาค่อนข้างช้า แต่ส่วนใหญ่สามารถรับได้ทุกที่ทั่วโลกครับ

ส่วนโซน JP เครื่องเกมค่อนข้างถูกครับ 6,xxx แต่ว่า เกมจะแพงครับ 1,6xx อัพ อีเวนท์ต่างๆ มันจะมาก่อน US เป็นเดือนๆ แถมแจกค่อนข้างเยอะด้วย แต่ข้อเสียคือ ต้องไปรับที่ญี่ปุ่นครับ ซึ่งถ้าไม่ได้อยู่ญี่ปั่นช่วงนั้น ก็ถือว่าอดกิจกรรมนี้ไป ดังนั้น ถ้าเป็นผมนะ ผมเลือกโซน US ครับ

ต่อไปก็เรื่องการเลือกภาคของเกมครับ ซึ่งตอนนี้ก็ภาค Ultra Sun กับ Ultra Moon ครับ ผมขอเรียกย่อๆ ว่า US กับ UM นะครับ

โดยรวมแล้ว สิ่งที่ US กับ UM จะต่างกันก็มีแค่ โปเกมอนครับ ประมาณว่า โปเกมอนตัวนี้ หาจับได้ในภาค US เท่านั้น จับในภาค UM ไม่ได้อะไรแบบนี้ รวมถึงไอเท็มบางอย่างด้วยเช่นกัน แต่ในด้านเนื้อเรื่อง แล้ว แทบไม่ต่างกันเลยครับ อาจจะต่างกันในแง่ของโปเกมอนที่พูดถึงตามเนื้อเรื่อง อะไรแบบนี้ครับ

การเลือกแผ่นเกม มีข้อระวังอย่างนึงครับ ก็คือ ถ้าเครื่องเกมเป็นโซนไหน แผ่นเกมต้องเป็นโซนนั้นครับ มันเล่นข้ามโซนไม่ได้ แต่สามารถลิงค์ ต่อสู้ หรือแลกเปลี่ยนโปเกมอนกับคนที่อยู่โซนอื่นได้ปกติครับ

ทีนี้มาดูเรื่องอุปกรณ์เสิรมที่จำเป็นกับเครื่องกันบ้างครับ ที่ผมใช้ๆ อยู่ก็จะมี

1. ที่ชาร์จ ราคาแล้วแต่คุณภาพเลยครับ อยู่ที่ 100 - 4xx
2. เคส TPU เป็นเคสสำหรับหุ้มเครื่องครับ ราคาแล้วต่อวัสดุแต่ของผมเป็นซิลิโคนใสราคา 5xx - 6xx
3. กระเป๋าใส่เครื่อง 3ds ครับ ราคาแล้วแต่ลายเลย ราคาอยู่ที่ 2xx ขึ้นไป 

แล้วความเสี่ยงที่จะซื้อเกมตอนนี้ล่ะ?

แน่นอนครับ การลงทุกทุกอย่างมันมีความเสี่ยงอยู่แล้ว นินเท็นโดได้ออกมาประกาศว่า เขากำลังพัฒนาโปเกมอนบนแพล็ตฟอร์มของ Nintendo Switch อยู่ครับ ซ฿่งอาจจะใช้เวลาเป็นปีกว่าจะพัฒนาเสร็จ ซึ่งนั่นหมายความว่า เครื่องเกมที่คุณซื้อมานั้น จะตกยุคกลายเป้นของเก่าภายในเวลา 1 - 2 ปี เกมโปเกมอนภาคต่อๆ ไป จะย้ายไปลงในเครื่อง Nintendo Switch หมด ทำให้เครื่องของคุณอาจจะกลายเป็นของตกรุ่นไปครับ

ต่อไป เป็นเรื่องของ แอพพลิเคชั่นเกี่ยวกับโปเกมอน ที่ควรซื้อไว้ใน new 3ds ของคุณครับ อันนี้ผมแนะนำเลยครับ PokeBank เป็นแอพสำหรับ "ฝาก" โปเกมอนไว้ในระบบอินเตอร์เน็ตครับ ซึ่งสะดวกในการย้ายโปเกมอนจากภาคนึงไปอีกภาคนึง หรือ ย้ายเก็บไว้ก่อน เผื่อกรณีอยากลบเซฟเล่นใหม่ครับ ไม่ใช่แค่นั้น ถ้ามีโปเกมอนภาคใหม่ๆ มา เราก็สามารถเอาโปเกมอนที่เก็บไว้ในแบงค์ โอนไปภาคใหม่ๆ ได้อีก ซึ่งราคาจะอยู่ที่ 4.99$ ต่อปีครับ

นอกจากนี้ ถ้าคุณคิดถึงเกมภาคเก่าๆ เช่น Red Blue Yellow Gold Silver คุณก็สามารถซื้อจาก eShop ใน new 3ds มาเล่นได้เช่นกันครับ ซึ่งโปเกมอนในภาคพวกนี้ ก็สามารถย้ายโอนมาภาค USUM ได้เช่นกันครับ (แต่โอนกลับไม่ได้ ซึ่งเดือนมกราปีหน้า ก็จะมีภาค Crystal วางขายให้โหลดด้วยครับ

• Like 1

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.