Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ถามเกี่ยวกัีบภาค HGSS หน่อยครับ

WarMill

Recommended Posts

1.จะทำให้ Feebas แปลงเป็น Milotic ยังไง :pika08:

2.หลังจากชนะเรดแล้วมีอะไรให้ทำอีกรึเปล่า :pika07:

3.หา Chansey ได้จากไหน :pika05:

4.Tyrogue เอได้จากไหน :pika04:

5.หินพัฒนาร่างต่างๆ เอาจากที่ไหนบ้าง :pika06:

6.ability pick up ถ้ายิ่งเลเวลมากโอกาสที่จะเก็บของดีได้มากขึ้น จริงรึเปล่า :pika10:

7.ทำไมเวลาเ่ล่นภาค HGSS ผ่าน NO$GBA แล้วทำอะไรที่เกี่ยวกับจอด้านล่างแล้วมันชอบกระตุุก

แล้วจะแก้ได้ยังไง :pika11:

1.ทําค่าความสวยให้เต็ม แล้วอัพเลเวลครับ

2.รวมโปเกม่อนให้ครบ

3.ไม่มั่นใจครับ

4.สู้กับราชานักสู้ ในถ้ำครับ(จําไม่ได้ถ้ำใหน)

5.รอรับโทรศัพท์จากคนต่างๆ

1.ทําค่าความสวยให้เต็ม แล้วอัพเลเวลครับ

2.รวมโปเกม่อนให้ครบ

3.ไม่มั่นใจครับ

4.สู้กับราชานักสู้ ในถ้ำครับ(จําไม่ได้ถ้ำใหน)

5.รอรับโทรศัพท์จากคนต่างๆ

ภาค HGSS จะเพิ่มค่าความสวยงามยังไง :pika07:

เพิ่มความสวยงาม ให้พี่ของกรีนนวดอ่ะครับ

ที่ Pallet Town อ่าครับ เมืองมาซาระ

นวด 1 ครั้ง ความสวยเพิ่ม 1/8 อ่า

1.Feebas->Milotic ภาคนี้ให้ใช้การนวดเอาครับ คือนวดจากพี่น้องชั้นใต้ดินเมือง Goldenrod หรือจาก Daisy Oak ในเมือง Pallet Town จำนวน 8 ครั้ง แล้วนำไปทำให้ Level Up ก็จะวิวัฒนาการครับ

2.หลังจากเร้ดจะทำอะไรก็ตามสบายครับ อาจจะเคลียร์ Battle Frontier หรือจับโปเกมอนให้ครบ

3.ถนน 13 14 15 โอกาสแค่1%ครับ แล้วก็ใน Safari Zone แต่ต้องวางบล็อคครับ วุ่นวายหน่อย หาเอาตามถนนดีกว่า

4.ได้รับจากนักสู้ใน Mt.Mortar ครับ อยู่ส่วนไหนยังไง ไม่มั่นใจ

5.หลักๆที่คิดว่าง่ายคือจับแมลงได้ที่1 กับ Pokethlon Dome ครับ นอกจากนั้นก็จะมีนำโปเกมอนไปให้ปู่ของ Bill ดู,รับโทรศัพท์จากเทรนเนอร์(วิธีนี้ผมว่านานแล้วก็ยากด้วย)

5.ให้เอาโปเกมอนดังนี้ไปโชว์ให้คนในบ้านขวาสุดของถนน25

EVERSTONE เอาเบโลลินก้า(ตัวลิ้นยาวจับจากถนน 44) ไปโชว์

LEAFSTONE เอาORDISH(จับที่ป่าที่เราไล่นก ในตอนกลางคืน) ไปโชว์

WATERSTONE เอาตัวปลาดาวร่างหนึ่ง(ในน้ำที่ถนน 34) ไปโชว์

FIRESTONE เอากาดี้ไปโชว์ (จับในหญ้าใต้ยิมผี) ไปโชว์

THUNDERSTONE เอาPICHU (ได้จากไข่) ไปโชว์

Credit : http://www.thaigaming.com/nds/67563.htm

ปล. วิธีอื่นไม่รู้แล้วครับ - -

1.ฮินบัส -> มิโลคารอส - เพิ่มค่าความสวยงามให้เต็ม (ในภาคHGSS ใช้วิธีพาไปแปรงขนครับ ทั้งที่ใต้ดินโคงาเนะซิตี้ หรือจะแปรงกับนานามิ พี่ของกรีนก็ได้ครับ)

2. โปเกทลอน / รวมเครื่องประดับแต่งตัวให้โปเกม่อน / รวบรวมโปเกม่อน ฯลฯ

3.ลักกี้ - ซาฟารีโซน(Meadow Area + ค่าPlains Block 12หน่วยขึ้นไป*) ถนนสาย13-14-15

4.สู้กับโนบุฮิโกะในถ้ำสึริบาจิ พอชนะแล้วจะรับบัลกี้ได้ ถ้ามีช่องว่างในทีม1ช่อง

5. ตามนี้

- แลกเบอร์โทรศัพท์กับเทรนเนอร์ จะมีบางคนที่ ถ้าเก็บของแปลกๆ(หินวิวัฒนาการ)ได้ จะโทรมาให้เราไปรับ

- เอาโปเกม่อนไปให้คุณตาของมาซากิที่แหลมฮานาดะดู แล้วจะได้มา (HGSSรู้สึกจะยังอยู่นะ ใช่มั้ย= =)

- ชนะการแข่งจับแมลง หลังได้National Dexแล้ว จะได้รับหินมาแบบสุ่มๆ

- แลกของรางวัลที่โปเกทลอน

* วางBlock ที่เป็นของในทุ่งราบ(Plains) (ไม้พุ่ม ดอกไม้สีแดง/สีขาว) ไว้ในAreaทุ่งหญ้า(Meadow) ให้มีค่า12หน่วยขึ้นไป

โดยบล็อก1ชิ้นนับเป็น1หน่วย แต่ถ้าวางไว้นานมากๆ ค่าจะเพิ่มขึ้น

กรณีของบล็อกPlains คือ 10วัน - x2 ll 50วัน - x3 ll 100วัน - x4

เช่น

วันที่1 วางบล็อก ดอกไม้สีขาว ไว้ในAreaสักAreaนึง จะมีค่า Plains Block = 1หน่วย

วันที่4 วางบล็อก ดอกไม้สีแดงไว้ในArea ค่าPlains Blockก็จะเป็น 2หน่วย

พอวันที่10 (ไม่ได้วางบล็อกอะไรเพิ่มเติม) ค่าPlains Blockก็จะเป็น 3หน่วย [(1(ดอกไม้ขาว)x2)+1(ดอกไม้แดง)]

ถ้าจะจับลักกี้ ก็ต้องวางให้ได้ถึง12หน่วย(จะวาง12บล็อกทีเดียวไปเลย หรือวางแล้วรอไปเรื่อยๆจนมันอัพเกรดเองก็ตามแต่)

แล้วบาโอบะ (ผู้ดูแลซาฟารี) จะโทรมาบอกว่า โปเกม่อนที่ปรากฏตัวในAreaนั้นมีการเปลี่ยนแปลงแล้ว

(โปเกม่อนที่มาปรากฏตัวแล้ว จะไม่หายไป แม้จะเอาบล็อกออกหรือย้ายAreaก็ตาม)

1.จะทำให้ Feebas แปลงเป็น Milotic ยังไง :pika08:

2.หลังจากชนะเรดแล้วมีอะไรให้ทำอีกรึเปล่า :pika07:

3.หา Chansey ได้จากไหน :pika05:

4.Tyrogue เอได้จากไหน :pika04:

5.หินพัฒนาร่างต่างๆ เอาจากที่ไหนบ้าง :pika06:

6.ability pick up ถ้ายิ่งเลเวลมากโอกาสที่จะเก็บของดีได้มากขึ้น จริงรึเปล่า :pika10:

7.ทำไมเวลาเ่ล่นภาค HGSS ผ่าน NO$GBA แล้วทำอะไรที่เกี่ยวกับจอด้านล่างแล้วมันชอบกระตุุก

แล้วจะแก้ได้ยังไง :pika11:

ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆ นะคะ :3

1. ปกติใน R/S/E หรือภาคที่มีการประกวด Contest จะใช้ Pokéblock ไม่ก็ Poffin เพิ่มค่า  :beauty: เอาใช่มั้ยคะ?

ในภาค HG/SS ให้ไปนวดกับพี่ของกรีน/บลูที่เมือง Pallet สักประมาณ 7-8 รอบค่ะ แล้วพาไปเลเวลอัพสักเลเวล ก็จะเปลี่ยนร่างเอง :D

(การจะให้พี่เขานวดได้นั้น ต้องเอาชนะกรีน/บลูให้ได้ก่อน พอราวๆ 14.00-15.00 พี่เขาก็จะนวดให้กับโปเ้กม่อนของเราค่ะ และพอนวดไปได้สักพักแล้วก็จะขอเบอร์ของกรีน/บลูได้ด้วยนะ)

2. อันนี้ไม่ทราบค่ะ เพราะยังไม่ชนะเลย (ฮา) แต่ที่รู้ๆ มาก็

- ถ้ากลับไปหา็ด็อกเตอร์ Oak ไม่ก็ Elm (ใครสักคนนี่แหละ) เขาจะให้เราเลือกตัวเริ่มต้นของทวีป Kanto (Bulbasaur, Charmander และ Squirtle) มาตัวใดตัวหนึ่ง

- ที่ตึกซิลฟ์เมือง Saffron จะมีตา Steven ยืนอยู่แถวนั้น เขาก็จะให้เราเืลือกตัวเิ่ริ่มต้นของทวีป Hoenn (Treecko, Torchic และ Mudkip) มาตัวใดตัวนึงเช่นกันค่ะ

3. Chansey จะมีในซาฟารีโซนวางบล๊อกตามที่หลายๆ คนบอกไปแล้ว แต่ถ้าอยากหาวิธีที่ง่ายกว่านี้/ตัวที่มีเลเวลให้จับต่ำกว่านี้ ต้องรอ Swarm ประจำวันค่ะ

4. Tyrogue ไปยังส่วนที่ลึกที่สุดของภูเขา Mortar (ภูเขาที่อยู่ระหว่างเมือง Ecruteak กับ Mahogany) จะเจอกับ King Karate (ใช่มั้ยเนี่ย?) อยู่ ให้ต่อสู้กับเขาและเอาชนะให้ได้ เขาจะให้ Tyrogue เลเวล 10 กับเรามาค่ะ อย่าลืมทำช่องเก็บโปเกม่อนให้ว่างช่องนึงด้วย (ถ้าจะไปส่วนที่ลึกที่สุดนั้นต้องมีถึง HM Waterfall ก่อนนะ)

5. วิธีที่ง่าย(?)ที่สุดในการได้หินมาคือ ร่วมแข่งขัน Bug Catching Contest หลังจากที่ได้ National Dex มาแล้วค่ะ โดยให้นำโปเกม่อนร่างก่อนพัฒนาด้วยหินที่ต้องการไปใช้แข่งจับแมลงเอา รางวัลที่ 1 ของการแข่งก็จะเป็นหินนั้นๆ แหละค่ะ

ตัวอย่างเช่น ถ้าจะเอา Fire Stone ก็เอา Vulpix ไปลงแข่ง ถ้าจะเอา Water Stone เอา Staryu ไปลงแข่ง ถ้าจะเอา Dusk Stone ก็ Misdreavus ไปลงแข่งแบบนี้ค่ะ

หรืออีกวิธีนึงคือ ให้นำโปเกม่อนตามลักษณะไปให้คุณปู่/ตาของ Bill ดูค่ะ (อยู่ถนนสายเหนือจาก Cerulean ไปหน่อย) เขาจะให้หินมาตามที่คนอื่นบอกเลยเน้อ

ไม่ก็อดทนแลกเบอร์กับเทรนเนอร์ต่างๆ มาหน่อยแล้วรอให้เขาโทรมาบอกเรื่องของค่ะ

6. แม่นแล้วค่ะ :D แต่ Pickup ไม่มีโอกาสได้ Master Ball นะึคะ เท่าที่จำได้ =w=;

ผมมาอ่านกระทู้นี้ที อยากกลับไปเล่น HGSSเลยนะนี่  :pika01:

2.หลังจากชนะเรดแล้วมีอะไรให้ทำอีกรึเปล่า  :pika07:

2. อันนี้ไม่ทราบค่ะ เพราะยังไม่ชนะเลย (ฮา) แต่ที่รู้ๆ มาก็

- ถ้ากลับไปหา็ด็อกเตอร์ Oak ไม่ก็ Elm (ใครสักคนนี่แหละ) เขาจะให้เราเลือกตัวเริ่มต้นของทวีป Kanto (Bulbasaur, Charmander และ Squirtle) มาตัวใดตัวหนึ่ง

- ที่ตึกซิลฟ์เมือง Saffron จะมีตา Steven ยืนอยู่แถวนั้น เขาก็จะให้เราเืลือกตัวเิ่ริ่มต้นของทวีป Hoenn (Treecko, Torchic และ Mudkip) มาตัวใดตัวนึงเช่นกันค่ะ

เพิ่มเติมจากคุณ Catfish Ohm นะครับ

สามารถไปเอา Red Orbหรือ Blue Orb ได้ที่ Mr.Pokemon ครับ ซึ่งลูกแก้วทั้งสองจะเอาไว้ใช้จับ #382 Groudon หรือ #383 Kyogre ครับ

อ้อ ถ้าคุณเล่นภาค HeartGold คุณจะได้ Blue Orb เอาไว้จับ #383 Kyogre นะครับ ส่วนภาค SoulSilverคุณจะได้ Red Orb เอาไว้จับ #382 Groudon ครับผม ^^

ซึ่ง ถ้าหากท่านได้รับตัวใดตัวหนึ่งแล้ว ให้ไปคุยกับ Professor Oak ที่เมือง Pallet นะครับ แล้วด็อกเตอร์เค้าจะให้ไปหาอีกตัวนึง วิธีเดียวที่จะได้อีกตัวนึงคือ เทรด จากอีกเวอร์ชั่นเท่านั้นครับผม

เมื่อท่านได้ครบทั้ง #382 Groudon และ #383 Kyogre แล้ว ให้ท่านไปคุยกะ Mr.Pokemon คนเดิม แล้วจะได้รับไอเท็ม Green Orbเพื่อใช้จับ #384 Rayquaza ครับ

6.ability pick up ถ้ายิ่งเลเวลมากโอกาสที่จะเก็บของดีได้มากขึ้น จริงรึเปล่า  :pika10:

ข้อมูลของอบิลิตี้ Pickup ครับ จะเห็นได้ว่า แม้โปเกมอนที่มีอบิลิตี้ Pickup ของคุณจะอยู่ที่เลเวล 100 แล้ว แต่ไอเท็มที่หาได้ยากที่สุดจะเป็น TM26 Earthquake นะครับ

6. แม่นแล้วค่ะ :D แต่ Pickup ไม่มีโอกาสได้ Master Ball นะึคะ เท่าที่จำได้ =w=;

เพิ่มเติมอ้างจากคุณ Catfish Ohm แล้ว โอกาสที่จะหา  :masterball: ได้ มีเพียง 2 วิธีเท่านั้นนะครับ คือ

1. ได้รับจาก Professor Elm

2. ถูก Lottery ในเมือง Goldenrod ทั้ง 5 หลัก (= =" ถูก 2 หลักผมยังไม่เคยเลย)

แล้วจะแก้ได้ยังไง  :pika11:

อันนี้น่าจะอยู่ที่การ์ดจอของท่านแล้วละครับ รอพี่โน้ตมาตอบละกัน ^^

• 2 weeks later...

พูดถึง feebasอยากได้เลยอะ ภาค ss สอนผมที

ถ้าเป็นเกมตลัีบแท้ Pokéwalker โลดค่ะ

แต่ถ้าไม่มี หรือเล่นแฟลช เล่นอีมู ต้องทำใจค่ะ  :pocha13:

ู^

^

^

ถ้าอีมู นี่ CODE BREAK กะจายครับ - - วิธีสุดท้ายของท่าน

แต่ถ้า feebas ในภาค platinum อะคับ เปลี่ยนยังไง

ไม่ค่อยมีค.รู้เรื่องcontestซะด้วย

• 3 weeks later...

^

^

^

น่าจะเพิ่มความสวยงานเหมือนกันครับ แต่วิธีนั้นไม่ค่อยแน่ใจ

อยากถามเกี่ยวกับ ซาฟารี อ่ะ ไอ วางบร๊อก นี่มันคือไรแล้วทำไง ทำแล้วได้ไรอ่ะ ครับ  :pika09:

อยากถามเกี่ยวกับ ซาฟารี อ่ะ ไอ วางบร๊อก นี่มันคือไรแล้วทำไง ทำแล้วได้ไรอ่ะ ครับ  :pika09:

วางบล๊อกไว้ใช้เรียกโปเกม่อนหายากในแอเรียต่างๆ ให้โผล่ออกมาค่ะ  :pocha01:

รายละเอียดชนิดของบล๊อกในการใช้เรียกโปเกม่อนให้โผล่ออกมาดูได้ที่ http://www.serebii.net/heartgoldsoulsilver/safarizone.shtml เลยค่ะ

Catfish Ohm

ยังงงอยู่เลย ครับ คือเริ่มทำยังไงอ่ะ ไปคุยกะ ลุง มันบอกว่าให้ใช้ โปเก็ตเกีย -*- ?

อยากได้แบบละเอียดๆ

เควสบล๊อกซาฟารี :

เราต้องได้รับสายจากลุง Safari Warden มาได้สักพักก่อน (ผ่านเควสจับ Sandshrew กับ Geodude ให้ตาลุงนั่นแล) แล้วพอเขาโทรมาเรื่องบล๊อกซาฟารี ให้ไปหาลุงที่ซาฟารีโซน

ลุงแกจะัอธิบายวิธีการลงบล๊อก แล้วให้เราไปทดสอบลงบล๊อกกับเครื่องที่ใช้เคลื่อนย้่ายแอเรีย

วิธีการลงบล๊อกในโซน :

กด A เพื่อเลือกโซนนั้นๆ จะเข้าสู่โหมดลงบล๊อก

ในการลงบล๊อกจะลงได้่ไม่เกินจำนวนที่กำหนดไว้บนจอบน

... ประมาณนี้มั้งคะ จำำไม่ค่อยได้แล้ว ไม่ได้แตะเกมมาเกือบเดือนล่ะ  :pocha11:

เควสบล๊อกซาฟารี :

เราต้องได้รับสายจากลุง Safari Warden มาได้สักพักก่อน (ผ่านเควสจับ Sandshrew กับ Geodude ให้ตาลุงนั่นแล) แล้วพอเขาโทรมาเรื่องบล๊อกซาฟารี ให้ไปหาลุงที่ซาฟารีโซน

ลุงแกจะัอธิบายวิธีการลงบล๊อก แล้วให้เราไปทดสอบลงบล๊อกกับเครื่องที่ใช้เคลื่อนย้่ายแอเรีย

วิธีการลงบล๊อกในโซน :

กด A เพื่อเลือกโซนนั้นๆ จะเข้าสู่โหมดลงบล๊อก

ในการลงบล๊อกจะลงได้่ไม่เกินจำนวนที่กำหนดไว้บนจอบน

... ประมาณนี้มั้งคะ จำำไม่ค่อยได้แล้ว ไม่ได้แตะเกมมาเกือบเดือนล่ะ  :pocha11:

เข้าใจและครับ คือลุงเขายังไม่โทร มาหาผมเลย -*- ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบ

มีอีกเรื่อง คือถ้าเรา ใช้ใส่สูตรแล้วจับ shaymin มา มีวิธี ทำให้มันเปลี่ยนเป็น Sky form รึป่าวครับ

ไม่แน่ใจค่ะว่า Shaymin ที่ใช้สูตรเอามาจะเปลี่ยนเป็น Sky Forme ได้รึเปล่า แต่ไม่น่าจะได้นะ...

ลองไปคุยกับสาวร้านขายดอกไม้เมือง Goldenrod ดูค่ะว่าเขาจะให้ไอเท็มอะไรเรารึเปล่า  :pocha13:

ไม่แน่ใจค่ะว่า Shaymin ที่ใช้สูตรเอามาจะเปลี่ยนเป็น Sky Forme ได้รึเปล่า แต่ไม่น่าจะได้นะ...

ลองไปคุยกับสาวร้านขายดอกไม้เมือง Goldenrod ดูค่ะว่าเขาจะให้ไอเท็มอะไรเรารึเปล่า  :pocha13:

ถ้าใช้ CodeBreaker เอามา เปลี่ยนไม่ได้นะครับ ลองแล้ว = ="

ต้องใช้โค้ดเบรกเกอร์เอามาแอกทีฟอีเว้นต์ใน Pt แล้วลิงค์เข้า HgSs ครับ ถึงจะเปลี่ยนเป็น Sky Forme ได้

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.