Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

[โพลเปิดใจ]คุณทำผิดศีลข้อไหนบ่อยที่สุด?

PPF

คุณทำผิดศีลข้อไหนบ่อยที่สุด?  

37 members have voted

1. 1. คุณทำผิดศีลข้อไหนบ่อยที่สุด?

• ข้อที่1 ลักโขมย
      1
    • ข้อที่2 พูดปดโกหก
      32
    • ข้อที่3 ผิดลูกเีมียผู้อื่น
      0
    • ข้อที่4 เสพของมึนเมาต่างๆ
      0
    • ข้อที่5 ฆ่าสัตว์ ตัดชีวิต
      4

Recommended Posts

ข้อที่1 ลักโขมย

หมายเหตุ:

ลักโขมยรวมไปถึงการซื้อและใช้ของผิดลิขสิทธ์ต่างๆ รวมทั้งการโขมยความคิด บลาๆๆๆๆ

นับการโขมยทุกอย่างที่เอาไปใช้ประโยชน์ให้ตัวเองได้

ข้อที่2 พูดปดโกหก

หมายเหตุ:

ทั้งทางตรงและทางอ้อม และรวมไปถึงอาการเสแสร้งและการเฟคต่างๆด้วย

ข้อที่3 ผิดลูกเีมียผู้อื่น

หมายเหตุ:

การเป็นกิ๊กกับคนนู้นของคนนี้ ไม่นับถ้าแค่แอบรัก(ถ้าหากคุณทำแค่แอบรักจริงๆนะ)

ข้อที่4 เสพของมึนเมาต่างๆ

หมายเหตุ:

บุหรี่ กัญชา สุรา ม้า ยาบ้า การพนัน บลาๆๆ ทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นอบายมุขต่างๆ

ข้อที่5 ฆ่าสัตว์ ตัดชีวิต

หมายเหตุ:

ไม่ว่าจะเล็กใหญ่แค่ไหนนับเป็นชีวิตหมด รวมถึงการทำร้ายร่างกายต่างๆด้วย

ความจริงคือไม่มีอะไรในกอไผ่ แค่อยากรู้ว่าคนในบอร์ดนี้ผิดศีลข้อไหนมากที่สุดนะเออ  

และข้อให้เลือกข้อที่คุณคิดว่าในชีวิตที่เกิดมานั้น คุณทำบ่อยที่สุดแล้ว

และอยากให้ทุกคนตอบกระทู้ว่าคุณทำผิดศีลข้อไหน(ทุกข้อ) โดยเรียงจากมากไปหาน้อย

เนื่องจากที่ทำโพลข้างบนไม่พอ

เช่น 1>3>5>2>4 เป็นต้น

*หมายเหตุ : โพลนี้สามารถเปลื่ยนตััวเลือกโหวตได้เรื่อยหากคุณคิดว่า ข้ออื่นทำบ่อยกว่าข้อที่คุณเลือกแล้ว

*หมายเหตุ : อันนี้ไม่ได้เรียงตามของจริงนะครับ

*หมายเหตุ : ศาสนาอื่นก็ทำได้นะครับ

*หมายเหตุ : บาปไม่บาป ผิดไม่ผิด อยู่ที่ความต้งใจและเจตนา

สมมุติ : ว่าคุณขับรถแล้วรีบมากจนประมาทไปชนคนอื่นตาย

คุณไม่บาปหรอกแต่อย่าทำบ่อย เพราะจะกลายเป็นว่าคุณตั้งใจประมาทและคุณจะทนรับความรู้สึกผิดได้รึเปล่า  

*หมายเหตุ : โพลที่ทำไม่มีผลต่อคะแนนความดีหรือผลและค่าคะแนนอะไรที่เกี่ยวกับบอร์ดท้งสิ้น

*หมายเหตุ : กระทู้นี้ไม่ต้องตอบหรือทำโพลก็ได้หากคุณเป็นคนรับความจริงไม่ได้

*หมายเหตุ :

มุสาวาทะ - นอกจากการโกหก เสแสร้งแล้ว มันนับไปถึงเรื่องการนินทา ว่าร้ายด้วย

ข้อโกหกครับ

ว่าแต่ ข้อแรกมันห้ามฆ่าสัตว์ไม่ใช่เหรอ?

โกหก > ฆ่าสัตว์ > มึนเมา > แย่งแฟน > ขโมย

โกหก

เรียงลำดับ

โกหก > ฆ่าสัตว์ > ขโมย

ผิดลูกเมียคนอื่นกับมึนเมา สาบานได้ว่ายังไม่เคยทำ

ผมโกหกและเฟคครับ  :pika10:

โกหก > ฆ่าสัตว์ > ขโมย

มีนเมากับแย่งแฟนไม่เคยทำ :pika03:

โกหก>ฆ่าสัตร์>ขโมย>ของมึนเมา (โดนเพราะพ่อให้ลอง)

จากนั้นก็ไม่กินอีกเลย

ของผมโกหก ทำมากที่สุด โดยครั้งล่าสุดพึ่งทำไป :pika01:

และไอ้คนฟังมันก็เชื่อสนิทเลยละครับ :pika02: คิดว่าผมพูดจริง

โกหก > ขโมย > ฆ่าสัตว์ > มึนเมา > แย่งแฟน

โกหก | นี่นับไม่ถ้วน

ขโมย | ถ้าไม่นับโหลดรอมเกมส์ NDS, โหลดหนัง, โหลดเพลง

และ โหลดสารพัดโหลดของละเมิดลิขสิทธ์ในเน็ต คงตกไปอันดับที่ 5 ไปแล้ว

ฆ่าสัตว์ | ผมฆ่ามดมากที่สุดนะ ถ้าจำไม่ผิด ผมชอบเอาหมดตะนอยมา

เดินใต้น้ำในอ่างเลี้ยงปลา มันเดินได้ซักพักมันก็ลอยขึ้นมาบนผิวน้ำ แต่มันไม่ตายนะ

มึนเมา | ดื่มบ้างเป็นบางครั้งบางคราว เบียร์ เป็นเครื่องดื่มที่ดื่มบ่อยครั้งที่สุด

แย่งแฟน | ไม่เคยคิดที่จะแย่งใคร อย่างมากก็แค่แอบปลื้ม

โกหกเอาตัวรอดในสถานการณ์จำเป็นฮะ =_=...

โกหก > ขโมย > ฆ่าสัตว์

1. มุสาวาทะ - นอกจากการโกหก เสแสร้งแล้ว มันนับไปถึงเรื่องการนินทา ว่าร้ายด้วย เพราะงั้นข้อนี้มากสุดอยู่แล้ว Groudon-3.png

2. อทินนาทาน - ของแท้ ของที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์................... มันคืออะไยเหยอ...... (/me โดนตรบ)

3. ปาณาติบาต - ผมเป็นคนดี ผมร๊ากกกสัตว์...........*ยุงบินผ่านหน้า* [glow=red,2,300]"ตายซะเถอะเอร็ง!!!"[/glow] Groudon-1.png

ส่วนข้ออื่นๆ เรื่องสุรา เหล้าเนี่ย นับที่เค้าให้ลองไวน์ด้วยรึเปล่า แต่ก็จิบไปทีเดียว แล้วก็ไม่ไหวแล้วอ่ะ ทนรสมันไม่ได้ OTL

ส่วนข้อ3 สาบานได้นะว่าไม่เคยทำ

ยังไม่คิดจะหาแฟนด้วยซ้ำ จริงๆหาไม่ได้

พูดปลด  ไม่ค่อยได้ฆ่าสัตว์ฆ่าแต่ยุง(แมลง)

โกหก > ขโมย  > ฆ่าสัตว์ > มึนเมา> แย่งแฟน

โกหก - มากมายหลายแสน เล่าไปก็ไม่หมด เอาเป็นว่าโกหกแบบที่พวกคุณทำนั่นแหละ =_=

ขโมย - ตอนไปซื้อของจะแอบเอาตังค์ทอนไปซื้อขนม มันก็คงไม่ต่างอะไรกับมุบมิบตังค์ทอนแล้วไปซื้อขนมทีหลังอ่านะ

ฆ่าสัตว์ - ฆ่ายุง ฆ่าปลวก ฆ่ามด ฆ่าแมลงสาบ(อย่างเลือดเย็น) ใช้ไบก้อน เอ๊ย มั่วละ

มึนเมา - เคย 2 ครั้งฮะ

ครั้งแรก ตอนสมัยเด็กนู้น~ หยิบกระป๋องเบียร์พ่อมาซด แล้วก็เมาหลับไปเลย

ครั้งที่ 2 คนรู้จักเอาลูกอมรสมินต์สอดใส้วอดก้าเคลือบช็อคโกแลตมาฝาก พอลองกินดูเท่านั้นแหละ ช็อคโกแลตอร่อยดี แต่วอดก้าแรงมาก แทบเผาลิ้นน่ะ -*-

แต่ที่แน่ๆเลยก็คือ ไม่เคยคิดที่จะกินเบียร์สูบบุหรี่อย่างจริงจังซักครั้งฮะ

แย่งแฟน - เคยแต่แอบรักแฮะ =_= แอบรักนี่ไม่นับใช่มะ เอาเป็นว่าไม่เคยแย่งละกัน

ปล.กดผิดไปโหวตข้อแรก -*-

^

^

ถ้าเขาไม่ได้แต่งงานกัน หรือจดทะเบียนสมรส ก็ไม่ถือว่าแย่งหรอกครับ - - เพราะของอย่างนี้ ใครดีใครได้ :pika10:

โกหก > ขโมย  > ฆ่าสัตว์ > มึนเมา> แย่งแฟน

โกหก - มากมายหลายแสน เล่าไปก็ไม่หมด เอาเป็นว่าโกหกแบบที่พวกคุณทำนั่นแหละ =_=

ขโมย - ตอนไปซื้อของจะแอบเอาตังค์ทอนไปซื้อขนม มันก็คงไม่ต่างอะไรกับมุบมิบตังค์ทอนแล้วไปซื้อขนมทีหลังอ่านะ

ฆ่าสัตว์ - ฆ่ายุง ฆ่าปลวก ฆ่ามด ฆ่าแมลงสาบ(อย่างเลือดเย็น) ใช้ไบก้อน เอ๊ย มั่วละ

มึนเมา - เคย 2 ครั้งฮะ

ครั้งแรก ตอนสมัยเด็กนู้น~ หยิบกระป๋องเบียร์พ่อมาซด แล้วก็เมาหลับไปเลย

ครั้งที่ 2 คนรู้จักเอาลูกอมรสมินต์สอดใส้วอดก้าเคลือบช็อคโกแลตมาฝาก พอลองกินดูเท่านั้นแหละ ช็อคโกแลตอร่อยดี แต่วอดก้าแรงมาก แทบเผาลิ้นน่ะ -*-

แต่ที่แน่ๆเลยก็คือ ไม่เคยคิดที่จะกินเบียร์สูบบุหรี่อย่างจริงจังซักครั้งฮะ

แย่งแฟน - เคยแต่แอบรักแฮะ =_= แอบรักนี่ไม่นับใช่มะ เอาเป็นว่าไม่เคยแย่งละกัน

ปล.กดผิดไปโหวตข้อแรก -*-

ฆ่ายุง ฆ่าปลวก ฆ่ามด ฆ่าแมลงสาบ  นั้นมัน  แมงกับแมลงไม่ใช่เหรอครับมันไม่ใช่สัตว์นะครับ

Edit:ใครที่คิดว่าพวก แมงมุม ยุง แมงเม่า  แมลงสาป  เป็นสัตว์ขอให้คิดใหม่นะครับเพราะมันไม่ใช่สัตว์(ผมรับไม่ได้)

โกหก อำดับ 1 (เอาตัวรอด)

ฆ่าสัตว์ อำดับ2 (มด แมลงสาป แมงมุม )

ลักขโมย อำดับ3 (ว้าวโหลดฟรี)

เสพมึนเมา อำดับ4 (spyอึกนึง)

ผิดลูกเมีย  อำดับ5 (ไมไม่เป็นผิดลูกผัวบ้างอะ)

ฆ่าายุง ฆ่าปลวก ฆ่ามด ฆ่าแมลงสาบ  นั้นมัน  แมงกับแมลงไม่ใช่เหรอครับมันไม่ใช่สัตว์นะครับ

Edit:ใครที่คิดว่า พวก แมงมุม ยุง แมงเม่า  แมลงสาป  เป็นสัตว์ขอให้คิดใหม่นะครับเพราะมันไม่ใช่สัตว์(ผมรับไม่ได้)

ทำไมจะไม่ใช่ล่ะครับ มันก็เป็นสิ่งมีชีวิต เดินได้ กินได้ เหมือนอย่างสิ่งมีชีวิตอื่น

คุณเด็ดปีกมันมันก็เจ็บ สิ่งไหนที่มีความรู้สึกผมนับหมดอ่า

ฆ่ายุง ฆ่าปลวก ฆ่ามด ฆ่าแมลงสาบ  นั้นมัน  แมงกับแมลงไม่ใช่เหรอครับมันไม่ใช่สัตว์นะครับ

Edit:ใครที่คิดว่าพวก แมงมุม ยุง แมงเม่า  แมลงสาป  เป็นสัตว์ขอให้คิดใหม่นะครับเพราะมันไม่ใช่สัตว์(ผมรับไม่ได้)

รับอะไรไม่ได้ครับ มันก็เดินได้เหมือนๆกับคุณแหละ

ทำไมผมต้องคิดใหม่ด้วยในเมื่อมันก็มีชีวิต กินได้ เดินได้

โกหก>ขโมย>ฆ่าสัตว์>

โกหก- เพราะต้องเอาตัวรอด= =

ขโมย- โหลดเพลง โหลดเกมเอย(ฟรีหมด)

ฆ่าสัตว์- เห็นยุงบินผ่านมา...ตายซร้าาา!!!~*o* :pika03:

ฆ่ายุง ฆ่าปลวก ฆ่ามด ฆ่าแมลงสาบ  นั้นมัน  แมงกับแมลงไม่ใช่เหรอครับมันไม่ใช่สัตว์นะครับ

นายพูดงี้ นายอยากให้กระทู้นี้มันมีสีสัน แบบว่า กระทบกระทั่ง มันส์ๆๆ ใช่ม้าาาาาาาาาาา

โกหก-ขโมย-ฆ่าสัตว์

โกหก อันนี้ก็ต้องเอาตัวรอดไว้ก่อนอ่านะ  บางครั้งทำผิดหรือบางครั้งก็มีเหตุให้ต้องโกหก รวมถึงแกล้งโกหกคนอื่นด้วย - -

ขโมย เคยขโมยหนังสือจากห้องสมุดโรงเรียนเก่านะ จริงๆไม่ได้ตั้งใจขโมยหรอก แต่พอดีว่าลืมคืน แล้วถ้าคืนช้ามันปรับวันละบาท ไม่อยากเสียตัง เลยไม่คืนซะเลย - -*ละก็โหลดเพลง เกมฟรีนะแหละ

ฆ่าสัตว์ ส่วนมากจะเป็นยุงกับมด ยุงนี่ไม่ต้องพูดนะ เพราะทุกคนคงฆ่ายุงกันเยอะ ส่วนมดนี่ไม่ได้ตั้งใจให้ตายนะ บางครั้งไม่มีไรทำ ก็เอามือไปกั้นทางมดเล่น = = ให้มันเดินวน แล้วก็ชอบไปโดนตัวมันตาย T T ส่วนสัตว์อื่นพอมีบ้างเช่นแมลงสาบ ตะขาบ แต่ไม่บ่อย

ส่วนมึนเมากัีบแย่งแฟนคนอื่นนี่ไม่มีอ่ะ

โกหก>เบียดเบียน

ที่จริงก็ไม่ได้โกหกหรอก ส่อเสียดอ่ะ ส่วนใหญ่ จะคิดเก็บกดไว้ แต่ก็ถือว่าทำผิดล่ะนะ เบียดเบียนก็เหมือนกัน ส่วนมากเก็บไว้ในใจ 555+

โกหก<เบียดเบียน<ขโมย<ผิดลูกเมีย,เสพของมึนเมา

โกหก ก็อย่างที่คนๆอื่นเข้าใจ ว่าเพื่อเอาตัวรอด =_= (นรกกินกบาลแน่ตรู)

เบียดเบียน ไม่เคยทำกับสัตว์อื่นนอกจากแมลงอะ = =" ที่ฆ่าบ่อยที่สุดคือ ยุง มด แมลงสาบอะ (แต่ทำเสร็จผมก็มักจะแผ่เมตตาให้อะ เราจำเป็นต้องฆ่า ต้องไล่จริงๆ อย่างตอนอาบน้ำ ก็มักจะมีแมลงสาบอยู่ในนั้น ถ้าเราไม่ฆ่ามัน เราก็อาบน้ำไม่ได้ - -")

ลักขโมย เคยขโมยเงินสมัยเด็กๆ แต่พอโดนท่านพ่อสวดยับ ก็เลยไม่ทำอีกเลย = =" ถ้าจะมีก็แค่แอบมุบมิบตังค์ทอนไปซื้อลูกอม2เม็ดบาทแบบท่านบลูวินเท่านั้นแหละ = = แล้วก็โหลดเกมฟรี บลาๆๆ

ผิดลูกเมีย กับเสพของมึนเมา อันนี้ผมไม่เคยทำนะ โดยเฉพาะของมึนเมาเนี่ย ผมไม่กินเด็ดขาด = = ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว+พ่อแม่สอนมา เลยหักห้ามใจตัวเองมาตลอด

ผู้ชายทั้งห้องผม กินเหล้าเบียร์กันหมด มีผมคนเดียวที่ไม่กิน กินก็แค่เปปซี่ (ฮา)

(ได้กลิ่นไอดราม่านิดๆ ระวังด้วยนะจ๊ะ =w=)

พูดปดบ่อยสุดละ ^O^

ปล ศีลสลับข้อกันหมดเลยอ่ะ =="

2>1>5>3,4

โกหกบ่อยสุด เชื่อมั้ัย! ผมยังโกหกคนในบอร์ดอยู่บ่อยๆ *ถึงตรงนี้รู้สึกตัวเองมันเลวจิงๆ*

โกหก<ฆ่าสัตว์<ดื่มของมึน<ขโมย

สรุป คนที่ไม่เคยทำผิด คงจะมีแต่คนที่ยังไม่เกิดน่ะครับ เพราะคนที่ตายไปแล้ว ความชั่วทิ้งไว้ในประวัติศาสตร์ให้คนจดจำก็ถมไป :pika01:

ดังนั้น อยู่ที่ปัจจุบันละครับ ว่าเราทำตัวมีสาระมากน้อยแค่ไหนละ :pika10:

ปล.ใครเขาถามเอ็งฟะ[me=Kimur@]เผ่นออกนอกกระทู้อย่างไว[/me]

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.