Jump to content
We are currently closing new member registration for the time being. We apologize for the inconvenience. ×

ไม่เข้าใจ.. ระบบ Admission เมืองไทย วานคนเข้าใจอธิบายด้วย

shadow_of_ching

Recommended Posts

สวัสดีครับ :pika01:

ผมไม่ได้มาตั้งกระทู้ระบายอะไรหลังจาก GAT-PAT หรอกครับ  เพราะส่วนตัวไม่ได้ติดใจอะไร^^

แต่ทีนี้  เด้กมอหกรุ่นนี้  คะำแนนสำหรับยื่น Admission ประกอบไปด้วยอะไรบ้างนะครับ  ผมลืมแล้ว...

GPAX / ONET / GAT / PAT 

อย่างนี้ใช่มั้ยครับ  ผมจำไม่ได้ว่าอัตราส่วนมันเท่าไร  ใช่ 20% / 30% / 10-50% / 0-40%  หรือเปล่า

แต่ที่ไม่เข้าใจกว่าคือ 

เวลา Admission  เขาจะเอาผลคะแนนทั้งหมด  มาเรียงลำดับใช่มั้ยครับ  สมมตินาย A ได้คะแนน 9000 นาย B ได้ 7500 นาย C ได้ 7499.25  นาย D ได้ 1700

เขาก็จะเรียงตามอันดับคะแนนและก็พิจารณาตามที่เด็กนักเรียนเลือกไปใช่มั้ยครับ

เช่นสมมติว่า  นาย D เลือกคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาฯ  แต่ว่า  ปีนี้ ไม่มีใครเลือกวิศวะจุฬาเลย 

อย่างนี้ แม้นาย D จะได้คะแนนเรี่ยดิน ก็เข้ามหาวิทยาลัยได้ใช่มั้ยครับ..

ถามเพื่อความแน่ใจ  วานตอบด้วยแล้วกัน

ที่เข้าใจมีอยู่แค่ว่า :

สมมติ คณะโอตาคุ(?) รับนิสิต/นักศึกษาเข้า150คน

ก็จะนำผู้เข้าสอบ ที่เลือกคณะนี้ ไปเรียงๆกัน แล้วก็รับคนที่ได้ที่1-150เข้ามา

คนที่ชวดก็ไปดูอันที่เค้าเลือกอันดับ2

ส่วนเรื่องคะแนน ผมไม่ทราบ เพราะตอนผมเข้ายังเป็นO-Net / A-Netอยู่

ซึ่งจะใช้เฉพาะคะแนนที่คณะกำหนดไว้

(อย่างของผม (บัญชีเกษตร) : O-Net - เลข ไทย อิ๊ง วิทย์ สังคม / A-Net - เลข อิ๊ง)

คือ  ที่ผมสงสัยไม่ใช่อะไรเลยครับ...

ผมเห็นคนบ่นมาเรื่อง "การเปลี่ยนแนวข้อสอบตัว D ของวิชา GAT"

เขาบ่นประมาณว่า  จะเอาอะไรกันนักกันหนา  ไม่อยากให้เด็กได้คะแนนดีๆกันหรือไง

คำถามคือ...  ถ้าทำไม่ได้  ไม่ใช่เพราะข้อสอบเปลี่ยน  แต่เพราะเราไม่ฉลาดพอมากกว่า

และถ้าคนทำไม่ได้  มันก็เพราะไม่ยอมอ่านคำอธิบายเองไม่ใช่หรือว่ายังไง? = =  แล้วบ่นกันทำไม  

คำถามคือ  สทศ. หรือนักเรียนที่ผิด = =

เพราะไม่ใช่ว่า แต่ละคณะเขาจะกำหนดคะแนนไว้ใช่มั้ยครับ

เขาไม่ได้กำหนดนิว่า  คณะนี้ 6000 ขึ้นถึงเข้าได้

เขาเรียงอันดับนิ  ถ้าข้อสอบยาก  คนมันก็ทำไม่ได้เหมือนกัน    ลำดับมันก็ไม่เปลี่ยนแปลงเสียเท่าไรหรอก

ยิ่งอ่านในเว็บเด็กดีผมยิ่งอารมณ์เสียจริงๆนั่นล่ะ = =

หรือว่าผมกำลังเข้าใจอะไรผิด??

ก็ไม่รุ้เหมือนกันนะโน้ต

ช่วงนี้เราก็เข้าเด็กดีเกือบทุกวันเหมือนกัน

ทำคะแนนของเราให้ดีที่สุดดีกว่าน่า

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ :pika01:

ไม่เคยเห็นใครบ่นว่า "เฮ้ยคณะนี้ตั้งเกณฑ์คะแนนไว้เท่านี้ว่ะ สูงชิบหาย ทำไงดีวะ"

เพราะมันเป็นแบบว่า "เฮ้ยคณะนี้ปีที่แล้ว ทั้งคะแนนต่ำสุดสูงสุด สูงชิบหาย ทำไงดีวะ"

นี่คือสาเหตุที่ทำให้คนกลัว GATPAT จนคะแนนเข้าจุฬาปีล่าสุดมันน้อยชิบหายนี่้เอง :pika10:

อันที่จริง สทศ. ที่คิดว่าน่าจะผิดก็เป็นที่การเปลี่ยนแบบโคตรกระชั้นชิดเนี่ยแหละ

ถึงอย่างนั้นก็เถอะ อ่านโจทย์น่าจะได้แล้วนา หลายคนเก็บ GAT ครั้งแรกสุด 150 เต็มได้เพราะเขาเก่งจริง เข้าใจโจทย์ในเวลาสอบนั้นได้ :pika04:

Please sign in to comment

You will be able to leave a comment after signing in

Sign In Now
  • Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.
  • Create New...

Important Information

By using this site, you agree to our Terms of Use and Privacy Policy. We have placed cookies on your device to help make this website better. You can adjust your cookie settings, otherwise we'll assume you're okay to continue.